Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ปรึกษาเรื่องการเดินไฟครับ

สึโค่ยโดสิส

20/10/2022 11:25:55
0
จากเปลี่ยนปลั๊กผนัง และแล้วมันก็ต้องมาถึงจุดนี้ 555+
ที่บ้านชั้น 2 มีตู้เบรกเกอร์ห่างจากจุดที่จะติดบล๊อกลอย 5 เมตร มีช่อง service เหนือตู้เรียบร้อย
คำถามคือ
1.เดินสายไฟ Audio grade 4-6sqmm จากตู้เบรกเกอร์ 5 เมตร เข้าบล็อกลอย+ปลั๊กผนัง
2.เดินสายไฟ Thai Yazaki VAF-G(หรือ VCT-G) 6sqmm จากตู้เบรกเกอร์ เดินมา 4 เมตร เข้ามาในห้อง->ต่อเบรกเกอร์เล็ก 1 ตัว->สายไฟ Audio grade 4-6sqmm ->บล๊อกลอย+ปลั๊กผนัง

สองวิธีนี้ให้ผลต่างกันมั้ยครับ
จริงๆ อยากทำวิธีที่ 2 เพราะน่าจะเซฟไป 5,000+
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

สมัครเล่น

20/10/2022 14:00:39
412
ผมว่าใหญ่เป็นต่อ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

ช่างไฟในตำนาน

20/10/2022 14:44:21
ในความเป็นจริงควรมี CB ในห้องเครื่องเสียงอีกสัก 1 ตัวนะครับ เพื่อเวลาเซอร์วิสอะไรมันจะได้ไม่ต้องเดินไปปิดที่ตู้ ส่วนเรื่องสายไฟนั้น มันจะมีผลต่อเสียงมากที่สุดเมื่ออยู่ใกล้เครื่อง ดังนั้นไม่จำเป็นต้องใช้สาย Audio grand เดินทั้งเส้นหรอกครับ แค่สายไฟเข้าเครื่องใช้ audio grade ประมาณ 1.5-2.0 เมตร ก็เพียงพอแล้ว อีกอย่างที่หลายคนลืมคิดคือ สายไฟ audio grade มักจะให้เสียงที่มี colour ดังนั้นใช้เยอะไประวังเสียงจะเด่นไปทางใดทางหนึ่งมากเกินไป ใช้แค่ yazaki ธรรมดาก็พอแล้ว ควรเป็นสายแข็ง THW หรือ VAF ก็ได้ครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

ช่างไฟในตำนาน

06/11/2022 23:07:39
ตามที่ผมบอกไว้เลยลองดูครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

nearmint

08/11/2022 13:32:59
41
ไหนๆจะทำแล้ว ถ้าเป็นบ้านเดี่ยว ลองคุยกับช่างดูครับ
สร้างระบไฟใหม่ขึ้นมา 1 ชุดเลยครับ เปรียบเสมือนต่อเติมบ้านแล้วเดินไฟให้ส่วนที่ต่อเติม แยกออกจากบ้านหลัก
เป้าหมายคือพยามแยกระบบไฟ ไม่ให้ไปเกี่ยวข้องกับของเดิมให้มากที่สุดครับ แยกยันไปเข้า meter การไฟฟ้าได้ยิ่งดีครับ

ในกรณีที่เจ้าของกระทู้เสนอมาข้อ 2
สายไฟทั้งหมด Yazaki #6

1. เพิ่ม main breaker 1 ตัว เอาแบบดีสุดที่รับได้ 
2. เดินไฟมาเข้า main breaker
3. เดินสายไฟจาก main breaker ไปเข้าปลั๊กผนัง ปลั๊กผนังเอาดีสุดที่รับได้
4. จากปลั๊กผนัง เดินสาย ground แยกออกมาต่างหากไปหา ground rod ที่ตอกใหม่
5. ตอก ground ใหม่ 1 แท่ง ทองแดงล้วน หรือทองแดงหุ้ม ยาว 2.5 ม. ขึ้น
*** ระบบไฟที่เดินขึ้นมาใหม่ อาจจะไม่ผ่านระบบ safety cut ของบ้าน อันนี้ต้องระวังด้วยครับ ทั้งอันตรายกับผู้ใช้งาน หรืออุปกรณ์

เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดพลาดขออภัย
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ปรึกษาเรื่องการเดินไฟครับ"