Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มีคำถามเรื่องสาย Subwoofer กับ ปลั๊กผนัง ครับ

สึโค่ยโดสิส

15/10/2022 00:05:19
0
พอเปลี่ยน DAC, ลำโพง, subwoofer ลงตัวแล้ว คันยิบๆ เลยครับ ขนาดไม่ได้เล่น Passive นะ
มีคำถามดังนี้ครับ
1. สาย Subwoofer เปลี่ยนแล้วเห็นผลเยอะมั้ยครับ ตอนนี้มี Audioquest Black lab อยู่เส้นเดียว ไม่มีให้เทียบ, Sub เป็น Rel T5i
2. เปลี่ยนปลั๊กผนัง พร้อมสายไฟที่เสียงแนวเดียวกัน ให้ผลดีกว่าเปลี่ยนแค่สายไฟอย่างเดียวใช่มั้ยครับ
3. ถ้าอยากเปลี่ยนปลั๊กผนัง ต้องเดินสายไฟใหม่มั้ย ถ้าที่บ้านระบบไฟดี มีสายดินอยู่แล้ว ผมซื้อปลั๊กผนังแบบ Audio grade 20A มาเปลี่ยนได้เลยใช่มั้ยครับ
4. ถ้าต้องการเสียงแบบเรียบๆ รายละเอียดดี ต้องเล่นปลั๊กผนังแบรนด์ไหน ซีรีส์ไหนครับ เน้นคุ้มค่า ใช้กับ Active speakers ตัวเล็กๆ ครับ
5. ช่วงนี้มีร้านขาย AC power cord กับสาย Interconnect แบบ DIY เพียบเลย ราคากับสเปคของสายนี่ยั่วยวนมาก พวกนี้คุ้มกว่าเล่นของแบรนด์จริงมั้ยครับ
6. ร้าน DIY บางเจ้านี่ทำสายไฟ Nordost Valhalla 2 ขายหลักพัน สายอย่างสวย เป็นไปได้มั้ยครับ (อันนี้ผมไม่ได้โจมตีใครนะ เห็นสายสวยๆ แล้วอยากได้เลย แต่ไม่อยากโดนหลอกครับ)

ถ้าคำถามมันเด็กน้อยเกินไปก็ขออภัย มือใหม่จริงๆ หรือถ้าพี่ๆ ว่าไม่ได้เล่นชุดลำโพง Passive นี่ผมเก็บตังไปเล่นอย่างอื่นดีกว่า ก็บอกได้ตรงๆ เลยนะครับ 555
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

แวะมาคุย

15/10/2022 18:45:16
1. Sub rel เขาก็มีสายแถมมาให้นี่ครับ ลองเอามาเทียบกับ AQ เลยครับ
2. เปลี่ยนทั้งหมดให้เสียงที่มีผลมากกว่าเปลี่ยนแค่อย่างเดียว ชอบไม่ชอบอีกเรื่องหนึ่ง
3. ไม่ต้องเปลี่ยนก็เห็นผล แต่ถ้าเปลี่ยนได้ก็ดีขึ้นไปอีก แต่ถามคนที่บ้านก่อนว่ายอมลากสายใหม่รึเปล่านะครับ
4. Pangea สีฟ้าครับ 
5. สิ่งที่ยากที่สุดคือการแมทช์สายกับหัวนี่แหละ มันไม่สามารถฟังก่อนซื้อได้ ถ้าได้ก็ดี แต่ขายต่อลำบาก แต่ถ้าแมทช์กันลงตัวถือว่าได้ของดีราคาคุ้มค่า
6. มองผ่านไปเลยครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

สึโค่ยโดสิส

15/10/2022 22:00:12
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - แวะมาคุย

1. Sub rel เขาก็มีสายแถมมาให้นี่ครับ ลองเอามาเทียบกับ AQ เลยครับ
2. เปลี่ยนทั้งหมดให้เสียงที่มีผลมากกว่าเปลี่ยนแค่อย่างเดียว ชอบไม่ชอบอีกเรื่องหนึ่ง
3. ไม่ต้องเปลี่ยนก็เห็นผล แต่ถ้าเปลี่ยนได้ก็ดีขึ้นไปอีก แต่ถามคนที่บ้านก่อนว่ายอมลากสายใหม่รึเปล่านะครับ
4. Pangea สีฟ้าครับ 
5. สิ่งที่ยากที่สุดคือการแมทช์สายกับหัวนี่แหละ มันไม่สามารถฟังก่อนซื้อได้ ถ้าได้ก็ดี แต่ขายต่อลำบาก แต่ถ้าแมทช์กันลงตัวถือว่าได้ของดีราคาคุ้มค่า
6. มองผ่านไปเลยครับ 

ขอบคุณมากๆ ครับพี่ ตอบละเอียดมาก
Rel  ที่ผมมี เค้าแถมมาแต่สาย Neutrik speakon ไว้ต่อ High level ที่เป็นจุดขายเค้าน่ะครับ สาย mono ธรรมดาไม่ให้มา TT
Pangea นี่เล็งๆ อยู่เลยครับ ราคาไม่แพงด้วย
อีกตัวที่ดูก็ Oyaide R1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

สึโค่ยโดสิส

15/10/2022 22:36:39
0
อ้อ มีอีกอันที่อยากได้แต่คิดว่าแพงไปนิดคือ Audioquest Edison
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

16/10/2022 00:05:58
4,282

1. สาย Subwoofer เปลี่ยนแล้วเห็นผลครับ แต่ขึ้นอยู่ว่าต้องการเสียงแบบไหน เบสมากขึ้น หรือเบสกระชับ หรือต้องการเบสที่ต่ำลงมากๆ สายบางแบรนด์ลงลึกได้อีกนะครับ

2. เรียงแบบนี้ดีกว่า ให้เปลี่ยนปลั๊กผนังก่อน แล้วค่อยเปลี่ยนสายไฟทีหลัง สรุปคือโดนทั้งขึ้นทั้งล่องครับ

3. การเปลี่นปลั๊กผนัง เอาสะดวกเลยคือเปลี่ยนเฉพาะปลั๊กตรงนั้นเลย นอกจากว่าตู้เมนไฟอยู่ไม่ไกล และสามารถลากสายตรงมาที่ฟัง อันนี้ให้พิจารณาสายไฟที่ลากมาอีกทีครับ

4. เล่นปลั๊ก hubbell สีส้มธรรมดาๆก่อนครับ ผมชอบที่สุด เพราะหลังจากผ่านพวกปลั๊กต่างๆมา พบว่าแต่ละตัวมันคัลเลอร์ เอาแบบตรงไปตรงมาก็ Hubbell นี่แหละครับ

5. เล่นขำๆได้ครับ ซื้อมาเพื่อลองฟัง ไม่ชอบยังเอาไปใช้กับพวกคอมหรือพวกปลั๊กพ่วงต่างๆได้ ถือว่าลองให้รู้ และราคาไม่แรงด้วยครับ

6. จริงๆคนซื้อต้องเข้าใจเองว่าราคานั้นคือของปลอมน่ะครับ คนขายเค้าตั้งชื่อให้จูงใจเท่านั้นเองครับ จะว่าเจตนาขายเป็นของปลอมก็ไม่เชิง เพราะคนเล่นน่าจะทราบราคาคร่าวๆอยู่ครับ

ค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับ เก็บรายละเอียดระหว่างทางไปเรื่อยๆคือความสนุกของการเล่นเครื่องเสียงครับ^^

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

แวะมาคุย

16/10/2022 08:46:01
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - สึโค่ยโดสิส

อ้อ มีอีกอันที่อยากได้แต่คิดว่าแพงไปนิดคือ Audioquest Edison

ทั้ง edison และ r1 ใช้ตัวนำแบบเดียวกันคือ เบอลิเลี่ยมคอปเปอร์ ซึ่งคุณภาพอันดับต้นๆ ของตัวนำที่ใช้ทำปลั๊กแล้วครับ ซึ่งจะโดดเด่นตรงความขัดเจนตำแหน่งชิ้นดนตรีที่เป็น 3 มิติ Edison จะชุบเงินส่วน r1 น่าจะโรเดียม ถ้างบถึงก็น่าเล่นเพราะถือว่าเสียงดีกว่าปลั๊กทองเหลืองไปอีกเยอะเลยในแง่ที่บอก โดยที่ทองเหลืองเสียงจะแบนไม่ค่อยเป็น 3 มิติครับ ส่วนตัวผมใช้ pangea สีเขียวตัวท๊อปเป็นตัวนำเบอลิเลี่ยมคอปเปอร์เหมือนกันแต่ชุบทองตอนนี้หาซื้อยากแล้วครับ

ส่วนสายซับผมว่าตามราคาครับ AQ รุ่นแพงจะมีส่วนผสมเงินที่มากขึ้นน่าจะส่งผลในด้านความกระชับหนักแน่นชัดเจนของเบสที่ดีขึ้นครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

สึโค่ยโดสิส

16/10/2022 20:53:43
0
ตอนนี้โค้งสุดท้ายก็ดูระหว่าง Edison, R1, Nema XL
ใจเทไป Edison ไม่ก็ Nema XL ต้องโดนซักตัวนี่ล่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มีคำถามเรื่องสาย Subwoofer กับ ปลั๊กผนัง ครับ"