Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Key Now

13/10/2022 13:08:36
อยากสอบถามเพื่อนๆในห้องนี้ดูว่าถ้าเราอัพเกรดสาย Optical ที่ต่อจาก Source เข้า DAC จะมีผลต่อระบบเครื่องเสียงเรามากน้อยแค่ไหนครับ

เคยเปลี่ยนสาย RCA, สายลำโพง, สายไฟ หรือสาย USB แล้วเห็นผลชัดเจน แต่พอถึงสาย Optical แล้วไม่แน่ใจว่าจะส่งผลมากน้อยแค่ไหนครับ

ขอคำแนะนำเพื่อนๆที่มีประสบการณ์ด้วยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หูใครหูมัน

13/10/2022 20:19:59
บางคนบอกดิจิตอลไม่มีผล บางคนบอกมีผล ก็ลองไปซื้อสาย optical มาซก 2-3 เส้นฟังเทียบกันดู เชื่อหูตัวเองดีที่สุด ฟังออกค่อยไปต่อ ฟังไม่ออกก็คิดว่าเสียค่าวิชา (ทีกินเหล้าเลี้ยงสาวยังแพงกว่านี้ไม่เห็นบ่นเลย) แค่นี้แหละไม่เห็นต้องดราม่าทับถมอะไรกันนักหนาเลยเอาเป็นว่าไม่ชี้นำละกัน ลองด้วยหูตัวเอง จบนะ...!!!
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Key Now

14/10/2022 08:32:49
ที่ถามเพราะอยากทราบจากประสบการณ์ของเพื่อนๆที่เคยลองดูแล้วเห็นผลมากน้อยอย่างไรเมื่อเทียบกับการเปลี่ยนสายอื่นๆในระบบ ส่วนดราม่าก่อนหน้านี้ผมไม่ได้สนใจครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

สึโค่ยโดสิส

14/10/2022 23:40:33
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - Key Now
ที่ถามเพราะอยากทราบจากประสบการณ์ของเพื่อนๆที่เคยลองดูแล้วเห็นผลมากน้อยอย่างไรเมื่อเทียบกับการเปลี่ยนสายอื่นๆในระบบ ส่วนดราม่าก่อนหน้านี้ผมไม่ได้สนใจครับ
ส่วนตัวรู้สึกว่าเห็นผลน้อยครับ ไม่ได้พยายามจับสังเกตอะไรมากนะ แต่ฟังผ่านๆ แล้วไม่ค่อยต่าง
เทียบสายจีน 300-400 บาท กับสายแบรนด์ USA, UK ราคา 1000-2000
อาจเป็นเพราะ system ของผมมัน low-end และสายที่ลองมันไม่ได้ระดับต่างกันขนาดนั้น

ที่เคยอ่านมาอีกอย่างเกี่ยวกับสาย Optical คือ สายแบบ Toslink ให้คุณภาพสัญญาณที่แย่กว่า Coaxial จริงไม่จริงรอผู้รู้มายืนยันละกัน

ส่วนสาย Digital ที่ลองเองแล้วเห็นผลต่างชัดเลยคือ Audioquest Carbon 48 HDMI กับ LCDTV Jericho (ด้านภาพนะ เสียงไม่ได้ลอง)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

15/10/2022 00:04:46
4,282

ปกติแล้วการต่อจาก Source เข้า DAC ถ้าเป็นเกี่ยวกับเสียง ส่วนมากมักจะไม่นิยมใช้สาย optic กันครับ เพราะ Optical ให้เสียงที่จัดจ้านกว่าสายประเภทอื่นเช่นพวก Coaxial หรือสาย USB ปัจจุบันสายที่นิยมใช้งานมากที่สุดก็คือสาย USB ครับ ซึ่งพวกสาย Optic จะหาค่ายที่ทำออกมาให้เทียบหลายๆรุ่น มักจะหาไม่ค่อยได้ ไม่เหมือนกับสาย USB A to B อันนี้เยอะครับ

สาย USB มีผลต่อเสียงพอสมควรเหมือนกับสายไฟ หรือสาย interconnect ทั้งหลาย แต่ให้ผมอธิบายว่าหลักการอะไรที่ทำให้สายเส้นหนึ่งมีความแตกต่างกับอีกเส้นหนึ่ง อันนี้ผมอธิบายไม่ได้จริงๆ แต่ชี้ได้ว่าอันไหนต่างจากอันไหน และเสียงต่างกันอย่างไร แบบนี้บอกได้ทันทีครับ ซึ่งของพวกนี้ต้องลองฟังเทียบด้วยตัวเอง ว่าให้ผลที่แตกต่างแบบมีนัยยะหรือไม่อีกด้วยครับ^^
หยิกหู 1
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

Key Now

15/10/2022 07:10:09
ขอบคุณสำหรับคำตอบของทั้ง 2 ท่านนะครับ
System ของผมก็เล็ก + ราคาไม่สูงครับ ไม่นานมานี้ผมได้ Streamer ระดับเริ่มต้นที่คุ้มค่า คือตัว Wiim Mini มา
ช่องต่อ Output มีตัวเลือกแค่ 3.5 กับ Optical ทำให้ผมมีตัวเลือกแค่ช่องต่อ Optical ในการต่อเข้า DAC น่ะครับ
ทุกวันนี้ใช้สาย Optical ที่แถมมาโดยทีแรกก็คิดว่าสาย Optical คงไม่มีผลอะไรมากต่อเสียง
ต้องบอกตามตรงว่าก่อนหน้านี้ใช้กล่อง Android ลง USB Audio Player Pro ในการ Stream เพลงจาก Tidal & Spotify
แล้วใช้สาย USB ของทั้ง Audioquest และ Furutech แล้วผมชอบเสียงที่ได้มากกว่า เมื่อเทียบกับ Wiim Mini
แต่ความสะดวกในการใช้งานจะน้อยกว่า
ผมจึงลองมองหาจุดอ่อนที่น่าจะทำให้เสียงจาก Wiim Mini ดีขึ้น จึงมาตั้งสมมติฐานจากสาย Optical ก่อน จึงเป็นที่มาของกระทู้นี้ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

สึโค่ยโดสิส

15/10/2022 14:34:52
0
ผมเองก็ติดที่แฟนใช้ TV ดู YouTube ด้วย เลยต้องใช้สาย Optical เป็นหลักครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ohwownoone

15/10/2022 14:37:38
370
ผมใช้สาย optical ต่อจากทีวีเข้า dac ได้ลองทั้งสายจาก mr.diy เส้นหลักร้อย กับ สายของ ออดิเคส เส้นละสามสี่พัน เสียงต่างกันแบบพอฟังออก แต่พอผ่านไปซักพักก็ไม่เห็นความต่างแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Key Now

16/10/2022 07:19:50
ขอบคุณที่แบ่งปันประสบการณ์ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

สุโค่ยman

07/12/2022 10:20:58
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Key Now

ขอบคุณสำหรับคำตอบของทั้ง 2 ท่านนะครับ
System ของผมก็เล็ก + ราคาไม่สูงครับ ไม่นานมานี้ผมได้ Streamer ระดับเริ่มต้นที่คุ้มค่า คือตัว Wiim Mini มา
ช่องต่อ Output มีตัวเลือกแค่ 3.5 กับ Optical ทำให้ผมมีตัวเลือกแค่ช่องต่อ Optical ในการต่อเข้า DAC น่ะครับ
ทุกวันนี้ใช้สาย Optical ที่แถมมาโดยทีแรกก็คิดว่าสาย Optical คงไม่มีผลอะไรมากต่อเสียง
ต้องบอกตามตรงว่าก่อนหน้านี้ใช้กล่อง Android ลง USB Audio Player Pro ในการ Stream เพลงจาก Tidal & Spotify
แล้วใช้สาย USB ของทั้ง Audioquest และ Furutech แล้วผมชอบเสียงที่ได้มากกว่า เมื่อเทียบกับ Wiim Mini
แต่ความสะดวกในการใช้งานจะน้อยกว่า
ผมจึงลองมองหาจุดอ่อนที่น่าจะทำให้เสียงจาก Wiim Mini ดีขึ้น จึงมาตั้งสมมติฐานจากสาย Optical ก่อน จึงเป็นที่มาของกระทู้นี้ครับ

ส่วนนึงน่าจะเป็นเพราะ optical output ของ WiiM เป็น bit perfect ครับ ส่วน Coaxial ไม่ใช่
หยิกหู 0
"สาย Optical ในระบบ"