Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอสอบถามเฮียมั่น หรือ เพื่อนสมาชิกที่เล่น Turntable นะครับ

RYU

06/10/2022 10:49:13
32
สำหรับเครื่องเล่นของผมใช้ ของ Pro-ject อยู่ครับ หัวที่ติดมาด้วย จะเป็น ortofon OM 5E ส่วน amp ผมใช้ onkyo NR686 อยู่ครับ ตัวนี้ผมใช้ ดูหนัง ฟังเพลง ครับ
ผมอยากจะ upgrade ครับ ตอนนี้มี 2 ทางเลือกคือ
1. upgrade หัวเข็มเป็น ortofon 2m blue
2. upgrade pre phono เป็น cambridge solo (ขยาย MM)หรือ cambridge duo(ขยาย MM,MC)
ประเด็นของผมคือ 
1. upgrade อะไร จะเห็นความแตกต่างชัดเจนที่สุด
2. ภาค phono ของ onkyo ดีเพียงพอหรือไม่ ถ้า upgrage ภาค pre phono เป็น external ด้วยงบประมาณนี้ จะแตกต่างจาก onkyo หรือเปล่า

ผมขอ รบกวน ด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ตามนั้น

06/10/2022 14:07:22
ผมไม่ใช่เซียนพอรู้บ้างนิดหน่อยนะครับ เปลี่ยนหัวเข็มเห็นผลมากที่สุดเพราะเป็นส่วนที่กำเนิดเสียงโดยตรงครับ ส่วน phono ใช้ของเดิมไปก่อนก็ได้ครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

06/10/2022 21:38:11
4,282

ผมก็ไม่ได้เชี่ยวชาญอะไรมากครับ

คือเทิร์นเทเบิ้ลมันเกี่ยวพันกันทั้งระบบ คือตั้งแต่แท่น อาร์ม ปรีโฟโน และหัวเข็ม แล้วต่อไปถึงภาคขยายอื่นๆและลำโพง พอส่วนเหล่านี้เกี่ยวพันกันแล้ว มันจะเกิดความไม่คุ้มค่าถ้าซิสเต็มส่วนใดมันไม่ดีพอครับ เพราะเครื่องเล่นแผ่นเสียงดีหมด แต่พอมาชุดแอมป์ขยายกับลำโพงมันไม่ได้ เสียงก็ไม่ดีอยู่ดี

แต่ถ้าจัดการตั้งแต่ภาคขยายจนถึงลำโพงจนดีแล้ว ก็มาถึงขั้นตอนพิจารณาเรื่องเครื่องเล่น การเปลี่ยนหัวเข็มให้ดีขึ้น เห็นผลกว่าการเปลี่ยนโฟโนให้ดีขึ้นครับ และควรอยู่กับหัว MM ก่อนที่จะไป MC หัว MC ราคาสูงกว่าและมีค่าใช้จ่ายในส่วนโฟโน ในขณะที่ MM น่าจะมีความประนีประนอมกว่าครับ

สรุปคือ ค่อยๆขยับ เพราะเทิร์นเทเบิ้ลส่วนที่แพงที่สุดกลับไม่ใช่อุปกรณ์ กลับเป็นค่าใช้จ่ายในการซื้อแผ่นซะมากกว่าครับ (มีน้อยๆมันไม่พอจริงๆ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

RYU

07/10/2022 15:12:59
32
ขอบขอบคุณ คุณตามนั้น และเฮียด้วยนะครับ
สำหรับแผ่นเสียง เป็นแผ่นตั้งแต่สมัยผมอยู่ มัธยมปลายแล้วครับ ตอนซื้อเครื่อง pro-ject ก็คิดแค่ว่า เอาแผ่นเก่าๆมาเล่น ดีกว่าตั้งทิ้งไว้ครับ
พอตอนนี้มาฟังจริงๆจังๆ ก็จะออกแนวคันๆ อีกแล้วหละครับ อดนึกเสียดายว่า ตอนที่ซื้อ Turntable น่าจะซื้อรุ่นที่ ปรับแต่งได้ จะดีกว่า ซะอีกครับ
แต่ยอมรับว่า ราคาแผ่นเสียงตอนนี้ พุ่งปรี๊ดไปมากเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

แล่นผ่านมา

08/10/2022 14:56:57
สเต็ปผม
Setup ชุดลำโพง หาคู่ที่ใช่จริงๆ -> ปรับตำแหน่งให้ดี
เลือก Amp ขับลำโพงที่ใช่

แล้วค่อยกลับมาอัพชุด Turntable
Phono -> เช่น Rega MM MK3  [น่าจะMK5 แล้วตอนนี้]
Cartridge -> MM พันยันหมื่น / MC หมื่นไปแสน 

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

08/10/2022 15:20:40
4,282
เล่นแบบรำลึกอดีตก็ได้ฟังแผ่นเก่าไปก่อนครับ แผ่นใหม่ผมว่าฟังจากแอพสตรีมมิ่งก่อนดีกว่า ชอบแล้วค่อยซื้อแผ่น

พวกอุปกรณ์เทิร์นเทเบิ้ล ถ้าเล่นพอหายคันก็พอไหว แต่พออยากเน้นทุกจุดมักจะออกทะเลครับ ผมเคยซื้อ lead wire สายเส้นเล็กๆที่เชื่อมระหว่างหัวเข็มไปโทนอาร์ม 4 เส้นนิดนึง 6-7 พัน เส้นผอมกว่าไม้จิ้มฟันอีก 555 พอเล่นไปเล่นมาก็ยอมแพ้ เพราะว่าผมชอบลองฟังเพลงใหม่ๆไปเรื่อยๆ การเลือกฟังสตรีมมิ่งที่ดีๆตอบโจทย์ผมมากกว่า

แต่แผ่นเสียงผมก็มีอยู่เยอะนะครับ ซื้อเก็บๆๆไว้ก่อน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ผมว่านะ

08/10/2022 19:30:43
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - นายมั่นคง

เล่นแบบรำลึกอดีตก็ได้ฟังแผ่นเก่าไปก่อนครับ แผ่นใหม่ผมว่าฟังจากแอพสตรีมมิ่งก่อนดีกว่า ชอบแล้วค่อยซื้อแผ่น

พวกอุปกรณ์เทิร์นเทเบิ้ล ถ้าเล่นพอหายคันก็พอไหว แต่พออยากเน้นทุกจุดมักจะออกทะเลครับ ผมเคยซื้อ lead wire สายเส้นเล็กๆที่เชื่อมระหว่างหัวเข็มไปโทนอาร์ม 4 เส้นนิดนึง 6-7 พัน เส้นผอมกว่าไม้จิ้มฟันอีก 555 พอเล่นไปเล่นมาก็ยอมแพ้ เพราะว่าผมชอบลองฟังเพลงใหม่ๆไปเรื่อยๆ การเลือกฟังสตรีมมิ่งที่ดีๆตอบโจทย์ผมมากกว่า

แต่แผ่นเสียงผมก็มีอยู่เยอะนะครับ ซื้อเก็บๆๆไว้ก่อน 555

เฮียพูดถูกเลยครับ ถามตัวเองก่อนว่าชอบจริงๆ รึเปล่าไม่งั้นจะเสียเงินเกินกว่าเหตุ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

RYU

10/10/2022 13:38:24
32
ขอบคุณเฮียมั่น และทุกๆเรื่องราว ที่เพื่อนๆสมาชิก ได้แบ่งปันกันครับ

ผมย้อนมาฟังคำที่เฮียบอกว่า เล่นรำลึกความหลัง ทำให้ผมตระหนักทันทีเลยครับ ว่าเหตุผลที่ซื้อเจ้า Turntable Pro-ject ตัวนี้ ก็เพราะอยากย้อนความหลัง กับแผ่นเสียงที่เราเก็บไว้นี่แหละครับ 
เวลาที่หยิบแผ่นเสียงแต่ละแผ่น ขึ้นมาเพื่อจะฟัง ก็จะจำได้ได้ไว่า ไปซื้อที่ไหน เอามาอันเทป แล้วแบ่งให้เพื่อนๆเอาไปฟัง

ตอนนั้น แผ่นเสียงสำหรับผมแล้ว ให้น้ำเสียงที่ดีกว่า เทป casette มากๆเลยครับ เครื่องเล่นเครื่องแรกไปซื้อที่ห้างที่กำลังจะปิดตัว ยี่ห้อ Telefunken ราคา 990บาท ในปี 2530
ส่วนแผ่นเสียง ก็จะไปซื้อแถว เวิ้งนครเขษมเป็นหลัก ถ้าเป็นแผ่นเพลงต่างประเทศ ก็จะไปซื้อที่ central วังบูรพา ครับ

ตอนนี้ เลยหยุด ทุกๆ Project แล้วหละครับ เพราะอย่างที่เฮียมั่นพูดหละครับ เล่น แผ่นเสียง ของแพงทุกอย่าง ไม่ว่าจะแผ่นเพลงยัง อุปกรณ์ครับ

และผมยอมรับจริงๆหละครับ เวลา upgrade แต่ละอย่าง ไม่ว่าจะ Matรองแผ่น ตัวรองเครื่องเสียง ทุกอย่าง ทำให้เสียงเปลี่ยนไป จริงๆหละครับ

และนิสัยการฟังเพลง ก็เปลี่ยนไปจากตอนเป็นวัยรุ่นด้วยหละครับ เดี๋ยวนี้ ไม่มีเวลาฟังเพลงดื่มด่ำนานๆ แล้วหละครับ ฟังได้แค่ปุ๊บๆปั๊บๆ ก็ต้องไปทำอย่างอื่นแล้วหละครับ

ขอบคุณมากครับเฮียมั่น,คุณผมว่านะ,คุณแล่นผ่านมา และคุณตามนั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

10/10/2022 23:09:26
4,282

ยินดีครับ^^

การเล่นแผ่นเสียงมันมีดีเทลมากครับ ตั้งแต่การเซ็ทอัพ การจัดวาง แมทชิ่งหัวเข็มและอุปกรณ์ให้เหมาะสม ซึ่งเหมาะกับคนที่มีเวลาเหลือเฟือจริงๆ ผมเองอาจจะกลับไปเล่นอีกครั้งก็ได้ แต่ตอนนี้ผมถนัดเล่นไฟล์เพลงสตรีมมิ่งมากกว่า

และผมเป็นคนชอบทดลองฟังศิลปินแปลกๆ อัลบั้มหน้าปกแปลกๆ รวมถึงอยากฟังอัลบั้มอื่นๆของศิลปินที่เราชอบ แต่อาจจะเป็นอัลบั้มที่ไม่ดัง ซึ่งสิ่งเหล่านี้ไม่ใช่หาได้ง่ายๆในแผ่นเสียง แต่หาได้ในการฟังสตรีมมิ่งครับ
เมื่อ 6-7 ก่อน สตรีมมิ่งยังถือว่ายอมรับไม่ได้ คุณภาพเสียงยังแย่อยู่มาก

แต่ตอนนี้มันเปลี่ยนไปแล้วครับ การฟังไฟล์จากเครื่องพกพา หรือฟังจากสตรีมเมอร์ ให้คุณภาพที่ทัดเทียมกับซีดีที่ดีๆหรือแผ่นเสียงบางซิสเต็มด้วยซ้ำไป เป็นรอยต่อของยุคสมัย ที่ตอนนี้ผมคอนเฟิมว่าเราเล่นไฟล์เพลงอย่างไม่ขัดเขินอีกต่อไปแล้วครับ^^

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

RYU

11/10/2022 10:45:25
32
ขอบคุณมากครับ เฮียมั่น
สำหรับผม ที่มีเก็บแผ่น CD ไว้ ก็มีความเชื่อว่า สักวันแผ่น CD ก็จะกลับมา เหมือนกับแผ่นเสียง อย่างทุกวันนี้ อาจไม่มากเหมือนในอดีต แต่ก็มีความทรงจำของมันครับ

ผมมีเทปเก่าๆ ที่ยังคงเก็บไว้ รอว่าวันใดวันหนึ่งที่จะเปิดฟัง เพื่อระลึกความทรงจำของม้วนเทปนั้นๆ

สำหรับ File digital ผมก็ใช้ฟังครับ มันสะดวกดีครับ ผมจะรับฟังจากเครื่อง AK SR25MKII ครับ
แต่นิสัยผมต่างจากเฮียตรงที่ ชอบฟังเพลงเดิมๆ นักร้องเดิมๆ ครับ เสียสตางค์ให้กับ Tidal แต่ก็ฟังอยู่ไม่กี่ album หละครับ 5555

ขอบคุณมากนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ตามนั้น

11/10/2022 14:14:26
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - RYU
ขอบคุณมากครับ เฮียมั่น
สำหรับผม ที่มีเก็บแผ่น CD ไว้ ก็มีความเชื่อว่า สักวันแผ่น CD ก็จะกลับมา เหมือนกับแผ่นเสียง อย่างทุกวันนี้ อาจไม่มากเหมือนในอดีต แต่ก็มีความทรงจำของมันครับ

ผมมีเทปเก่าๆ ที่ยังคงเก็บไว้ รอว่าวันใดวันหนึ่งที่จะเปิดฟัง เพื่อระลึกความทรงจำของม้วนเทปนั้นๆ

สำหรับ File digital ผมก็ใช้ฟังครับ มันสะดวกดีครับ ผมจะรับฟังจากเครื่อง AK SR25MKII ครับ
แต่นิสัยผมต่างจากเฮียตรงที่ ชอบฟังเพลงเดิมๆ นักร้องเดิมๆ ครับ เสียสตางค์ให้กับ Tidal แต่ก็ฟังอยู่ไม่กี่ album หละครับ 5555

ผมเข้าใจความรู้สึกนี้ครับทุกคนล้วนมีอดีตที่น่าจดจำ ถ้าเป็นแบบนี้ผมว่าเล่นไปเลยครับเล่นตามงบเอาแต่พอประมาณ เพราะจุดหมายเราที่แท้จริงไม่ได้ด้องการเสียงที่สุดยอด แต่เราต้องการย้อนอดีตพูดง่ายๆ ว่าเหมือนสร้าง time machine เพื่อเรียกความรู้สึกเก่าๆกลับบมา ถ้าแบบนี้ก็หาเก็บเฉพาะแผ่นที่ชอบหรือประทับใจก็พอ เครื่องเคราก็แค่มีให้ครบองค์ให้เสียงมันออกมาดีในระดับนึงก็พอเท่านี้ก็สร้าง time machine ได้แล้วครับ อย่าไปเล่นตามกระแสให้เปลืองตังค์ เท่านี้ก็สุขใจแล้วครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

RYU

17/10/2022 10:58:53
32
ผมเพิ่งจะได้เข้ามาอ่านเพิ่มที่คุณตามนั้นเขียนมาหละครับ
สำหรับผม ก็คงเป็นอย่างที่คุณตามนั้นเขียนเลยหละครับ และเพราะการที่เป็นย้อนอดีต ผมเลยฟังแค่แป๊บๆ เองหละครับ ไม่เหมือนในอดีต นั่งฟังเพลง แบบ ซำ้แล้วซ้ำอีก ฟังแผ่นเ่ดียวกัน ไปเรื่อยๆได้เลยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอสอบถามเฮียมั่น หรือ เพื่อนสมาชิกที่เล่น Turntable นะครับ"