Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ใครเคยใช้ dac amp audioquest dragonfly black ครับ

นกฮูก

30/09/2022 12:57:22
5
อยากถามเพื่อนๆในบอร์ดที่เคยใช้ audioquest dragonfly black ทำให้เสียงดีขึ้นไหม?

คือผมมี dragonfly black ต่อเข้ากับ notebook และใช้หูฟัง Yuin PK2 ฟังเปรียบทียบกับ

ระหว่าง sound card on board Realtek high definition audio

ผลที่ได้คือ เสียงจาก Realtek ดีกว่า dragonfly black อย่างชัดเจนไม่ต้องเพ่งฟังเลย

ดีกว่าในเรื่องเวทีเสียงที่เปิดกว้างกว่า รายละเอียดเสียง Clear กว่าสะอาดกว่า detail เยอะกว่า

ผมลองเอาหูฟัง audio technica CM2000Ti มาฟังอีกครั้ง ผลที่ได้ Realtek ดีกว่า

ผมเอง งงมาก นึกว่า dragonfly black จะให้เสียงดีกว่าเสียอีก

อยากถามเพื่่อนๆว่า มีประสบการณ์เหมือนแบบผมไหม ? 

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ตามนั้น

30/09/2022 13:34:24
แมงปอดำเน้นฟังสนุกแนวmusicloverถ้าเน้นรายละเอียดหูเทพหูทองแนวaudiophileต้องไปแมงปอแดง,แมงปอฟ้า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นกฮูก

30/09/2022 15:02:23
5
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - ตามนั้น
แมงปอดำเน้นฟังสนุกแนวmusicloverถ้าเน้นรายละเอียดหูเทพหูทองแนวaudiophileต้องไปแมงปอแดง,แมงปอฟ้า

เอาแค่ฟังสนุกแนว musiclover ธรรมดาๆ เสียงจาก sound card ใน notebook ก็ดีกว่ามาก

คือถ้าแมงปอดำทำออกมาไม่ดีกว่า sound card ใน notebook ก็ไม่น่าทำออกมาขายเลยนะครับ เสียดายเงิน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ผมว่านะ

30/09/2022 17:27:44
ผมซื้อมาใช้เพราะความยืดหยุ่นในการใช้งานครับ ใช้งานได้ทั้งแบบพกพาและตั้งโต๊ะ เสียบกับคอม มือถือแอนดรอยด์ไอโฟนได้หมด ประหยัดไฟไม่สูบแบตมือถือ ใช้งานได้ทั้งโหมด DAC โหมดปรีแอมป์ และโหมดแอมป์หูฟัง เอาจริงๆ มันก็คือบรรพบุรุษของ DAC หางหนูในปัจจุบันนี้นั่นแหละครับ ส่วนเรื่องเสียงก็คงแล้วแต่ความชอบของแต่ละบุคคล แต่ที่แน่ๆ คือเสียงมันดีกว่า sound on board ของมือถือแน่นอนครับ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Draco

30/09/2022 17:52:22
424
ผมใช้ทั้ง 3 สี  ของผมดีกว่าจากเครื่องนะ  ก็คงอยุ่ที่คอมตัวไหนด้วยแหละ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

แวะมาคุย

01/10/2022 10:09:04
ไม่แปลกครับ เหตุผลคือหูฟังที่คุณใช้มันขับง่ายทั้ง 2 ตัว อย่างแรกตัดเรื่องกำลังขับไปได้เลยไม่มีผลใดๆ ทั้งสิ้น ดังนั้นเสียงที่ได้ยินแทบจะมาจากบุคลิกเสียงของ DAC ล้วนๆ ดังนั้นความเป็นไปได้คือคุณน่าจะชอบเสียงจาก Onboard มากกว่าซึ่งไม่ใช่สิ่งที่ผิดอะไรเลยถ้าคุณจะบอกว่าเสียง Onboard ดีกว่า

ส่วนตัวผมมี pk2 กับหูฟังอื่นๆ และมีหางหนูและ USB DAC ได้ลองสลับฟังก็รู้สึกว่า pk2 ไม่ค่อยเห็นความต่างมากเท่าไหร่เมื่อเปลี่ยน DAC เท่าที่จับบุคลิกได้คือ Onboard เสียงจะบางและถอยไปจากหัวทำให้รู้สึกว่าโปร่งโล่งกว่า ส่วนหางหนูเสียงจะขยับเข้าใกล้กว่าอิ่มเนียนกว่าเล็กน้อย นอกนั้นไม่ต่างกันเท่าไหร่ แต่พอเป็นหูฟังที่ขับยากจะเห็นความต่างมากกว่า เช่น รายละเอียด ไดนามิกความหนักแน่นซึ่งน่าจะเป็นผลมาจากภาคแอมป์ครับ

ถ้าให้ผมสรุปนะชอบอันไหนก็ใช้อันนั้น ที่สำคัญเล่นอย่างมีเหตุผลเป็นต้วของตัวเอง อย่าหลงกลกับการตลาดและคำอวยแล้วจะไม่หลงทาง ขอให้โชคดีครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

แวะมาคุย

01/10/2022 10:26:32
ขอเสริมอีกหน่อย Onboard เขาทำมาเพื่อใช้งานกับหูฟังที่ขับไม่ยาก และมักจะให้เสียงที่เป็นกลาง ต่างกับ USB DAC หรือหางหนู ส่วนใหญ่จะมีบุคลิกเสียงที่ถูกปรุงแต่งขึ้นมา ดังนั้นเมื่อมาฟังกับ pk2 ที่ให้เสียงโปร่งโล่งและเรียบๆ มันเลยอาจจะแมทช์กันทางด้านเสียงด้วยถ้าคุณเป็นคนที่ชอบเสียงแนวเที่ยงตรงไม่แต่งแต้มสีสันครับ ส่วนตัวผมใช้ pk2 กับ notebook Dell เป็นประจำอยู่แล้วเลยคุ้นเคยลักษณะเสียงเป็นอย่างดีถึงตอบได้เต็มปากครับ

อันนี้ฝากให้คิดเฉยนะครับ แต่พอได้หางหนู Samsung (ต้องของแท้นะครับ) มาเสียบ notebook กลายเป็นว่าเหมือนยกระดับขึ้นจาก Onboard ขึ้นทุกอย่าง แต่ยังคงบุคลิกที่เป็นกลางอยู่เหมือนเดิม ถ้าชอบแนวเดียวกับผมลองหามาใช้ดูอันแค่ 300 เอง ของดีไม่จำเป็นต้องแพงครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

คุยด้วยคน

03/10/2022 13:25:51
มิน่าล่ะ ผมใช้ Shanling UP5 ไม่ได้รู้สึกแตกต่างอะไรกะออนบอร์ดเลย ยังว่าตัวเองคงหูไม่ดีเอง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

hibernate

04/10/2022 11:52:10
มันต้องแมสชิ่งกัน หูฟังบางตัว ไม่เข้ากับแอมป์ตัวนี้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

LosInBlue

04/10/2022 12:41:07
116
Dragonfly Black ที่ผมใช้นั้น ทั้งคุณภาพ และแนวเสียง เสียงดีกว่าทั้ง Sound on board และรวมถึง Sound card ที่มีในเครื่องไปหลายๆขั้นเลยครับ

แต่ถ้าใช้ระดับ Macbook Pro หรือ Laptop เครื่องละหลักแสน เสียงจะดีกว่า Dac/amp ราคาไม่แพงก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรครับ เพราะต้นทุนเยอะ + ยัดใส่ของดีๆได้ง่ายกว่ามาก

แต่เดี่ยวนี้ใช้แต่พกพามากกว่าครับ เพราะใช้แต่ IEM บ่อยๆ เสียงสด หวาน รายละเอียดเสียงโครตระสุดยอด ฮ่าๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

LosInBlue

04/10/2022 12:44:25
116
LG V30 มือถือเครื่องละแค่หลักหมื่น (ซื้อมือสองตอนนี้ไม่กี่พัน)

เสียงยังไประดับติด Stereophile Recommended Class A ได้เลยครับ  หรือระดับเดียวกับ Chord Mojo หรือ dap ดีๆหลักหลายๆหมื่น
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ใครเคยใช้ dac amp audioquest dragonfly black ครับ"