Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

โปรแกรม RIP CD file (JRiver VS DBpoweramp) ตัวไหนให้คุณภาพเสียงดีกว่า?

นกฮูก

18/09/2022 17:39:48
5
ผมมี CD เพลง อยู่พอสมควร อยาก rip file ที่ให้คุณภาพเสียงดีที่สุด
ผมใช้ JRiver25และDBpoweramp17.7ลองripcdอัลบั้มCapenters gold greatest hit
แผ่น CD เป็น XRCD2 จากค่าย JVC ที่เน้นคุณภาพในการผลิตให้เสียงที่ดีกว่า CD ทั่วไป

ทั้ง2โปรแกรมผม setup ให้เป็น secure rip เหมือนกัน แต่ JRiver ผมปรับ speed drive ให้หมุนความเร็วต่ำที่สุด ส่วน DB ไม่สามารถปรับ speed ได้มันให้ค่าเป็น max speed

เมื่่อ rip เสร็จ ขนาด file ที่เพลงเดียวกัน DB จะมีขนาดใหญ่กว่า JRiver เล็กน้อย
เมื่อลองฟังเปรียบเทียบจากคนละโปรแกรมที่ rip ได้
เพลงที่ rip จาก JRiver เนื้อเสียงจะมีความอิ่มกว่าเล็กน้อยเมื่อเทียบกับ DB
ส่วนรายละเอียดเสียงอื่นๆไกล้เคียงกัน

ผมไม่แน่ใจว่าเพราะ JRiver ปรับ speed drive รอบหมุนให้ต่ำสุด มันจึงช่วยให้เนื้อเสียงอิ่มขึ้นหรือไม่ (เดิมทีผมเข้าใจว่า DB น่าจะดีที่สุดเพราะอ่านในหลาย web ก็แนะนำ DB)

สรุป JRiver จะให้เสียงดีกว่า DB เล็กน้อย แต่ข้อดีของ DB คือถ้าแผ่น cd มีรอยหนักเล่นแล้วสะดุด DBสามารถแก้ไขให้ file ที่ rip ออกมาได้สมบูรณ์ได้จากdata base server ของ DB

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นกฮูก

19/09/2022 11:53:17
5
https://www.filemail.com/d/kpgqtusqbwjjvrp

ผมส่ง Link file ที่ Rip จาก DBpoweramp กับ Jriver ให้เพื่อนๆลองฟังเปรียบเทียบว่าต่างกันหรือไม่

File ชื่อเพลงเดียวกัน ทีมีจำนวน MB มากกว่าคือ Rip จาก DBpoweramp
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

สมัครเล่น

19/09/2022 19:17:45
412
ลองฟังแล้ว เป็นไปตามที่ว่าจริงครับ
ขอบคุณที่ทดลองมาให้ฟัง
เปิดด้วย Poweramp ฟ้องว่า db ชื่อเพลงธรรมดา
Jriver มี k2 ห้อยท้ายชื่อเพลง 
หยิกหู 1
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

นกฮูก

21/09/2022 09:39:33
5
จากครั้งที่แล้ว ผมลอง Rip file CD ด้วยโปรแกรม DBpoweramp อีกครั้ง

ครั้งนี้ผม setting ความเร็ว drive ให้ต่ำที่สุดได้แล้ว

CD ที่ใช้ Rip เป็น XRCD จากค่าย JVC อัลบั้ม Hell freezes over ของ The eagle

โปรแกรมที่ใช้ Rip (Jriver กับ DBpoweramp) setting ให้ความเร็วรอบหมุน drive ต่ำที่สุด และ ตั้งค่า secure rip เหมือนกันทั้ง 2 โปรแกรม

ส่ง link นี้ให้เพื่อนๆ ทดลองฟังอีกครั้งว่า ทั้ง 2 โปรแกรม เสียงต่างกันไหม?

https://www.filemail.com/d/osptqfemjuxgdeg

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

สมัครเล่น

23/09/2022 13:12:41
412
เบื้องต้นลองฟังคร่าวๆ แยกยากขึ้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

นกฮูก

23/09/2022 20:10:54
5
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - สมัครเล่น
เบื้องต้นลองฟังคร่าวๆ แยกยากขึ้นครับ
เพลง Hotel California ที่ Rip ด้วย Jriver กับ DB ผมก็ฟังแทบไม่ออกว่าต่างกันอย่างมีนัยยะ
ถ้า set ค่าในการ Rip ให้เหมือนกันทั้ง 2โปรแกรม เช่น ความเร็วรอบหมุน drive และ Secure rip

ตามความเห็นส่วนตัวผม สิ่งที่ได้จากการทดลองครั้งนี้

ในการ rip ควร set ค่าความเร็วรอบหมุน drive ให้ต่ำที่สุด พอช่วยให้เสียงดีขึ้นเล็กน้อย แต่ก็ต้องเสียเวลา rip เพิ่มขึ้น 
อีกเรื่องนึง ผมเน้นคุณภาพสาย usb ระหว่าง cd drive กับ pc เป็น audioquest cinnamon ก็ช่วยทำให้เสียงดีขึ้นไม่มากก็น้อย
ไหนๆจะrip แล้วก็ทำให้มีคุณภาพดีที่สุดไปเลย
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

สมัครเล่น

23/09/2022 20:17:54
412
ถือว่ามีประโยชน์มากครับ ขอบคุณที่แบ่งปันประสบการณ์
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

นกฮูก

23/09/2022 21:48:37
5
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - สมัครเล่น
ถือว่ามีประโยชน์มากครับ ขอบคุณที่แบ่งปันประสบการณ์
ด้วยความยินดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ohwownoone

24/09/2022 10:42:25
370
ยอดเยี่ยมครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ ผมเข้าลิงค์ไม่ได้ ไม่ทราบว่า Rip เป็นไฟล์ นามสกุลอะไรครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นกฮูก

24/09/2022 11:20:19
5
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - ohwownoone
ยอดเยี่ยมครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ ผมเข้าลิงค์ไม่ได้ ไม่ทราบว่า Rip เป็นไฟล์ นามสกุลอะไรครับ
file WAV ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

นกฮูก

24/09/2022 11:41:41
5
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - ohwownoone
ลิงค์ผม share เป็นสาธารณะ ไม่ต้องใช้password ยังมีเวลาอีก2วันที่ load ได้นะครับ fileที่ share เป็น file WAV ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"โปรแกรม RIP CD file (JRiver VS DBpoweramp) ตัวไหนให้คุณภาพเสียงดีกว่า?"