Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามเกี่ยวกับ AK Ripper ในฐานะของ CD Player ครับ

RYU

29/08/2022 09:37:43
32
สวัสดีครับ
ผมรบกวนสอบถามนะครับ ปัจจุบันผมกลับมาใช้ CD player ของ Magnet ครับ ผมพบปัญหา ว่า ขณะฟังเพลง จะมี เสียงสะดุด (จังหวะที่สะดุด ผมจะสังเกตุเห็นว่า display ก็จะกระตุกตามครับ)
ผมเลยมีความคิดที่จะซื้อ CD player เครื่องใหม่ครับ แต่ด้วยความที่ผมมีใช้ AK 70 กับ AK SR 25 MKII อยู่ ก็มี Idea นึงขึ้นมาครับ

นั่นคือ การซื้อ CD AK Ripper MKII ครับ ผมกำลังมโนไปเองว่า ถ้าใช้ CD ripper ต่อกับ AK 25MKII แล้ว เสียงน่าจะดีไม๊ เมื่อเทียบกับ CD player ที่ราคาเท่ากัน เพราะถ้าดี ก็จะได้ ถึง 2 ความดีงามคือ
1. rip เพลงจาก CD เป็น file เพลง
2. ฟังจากแผ่นโดยตรง โดยไม่จำเป็นต้อง rip เป็น file เพลง
แต่เนื่องจาก ราคา ของ AK ripper 15,900 บาท ถือว่าสูงมากเหมือนกันครับ ผมเลยอยากรบกวน สอบถามเพื่อนสมาชิก ที่มีความรู้ มีประสบกาณ์ ว่า 
น้ำเสียงของ AK ripper ต่อกับ AK player แล้ว ภาพรวมแล้ว สู้กับ CD Player ในงบประมาณ 15900 บาท ได้หรือไม่ครับ
หรือ ถ้ามีคำแนะนำอื่น ผมก็ขอรบกวน ด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
สมพร
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เปา เรือธง

29/08/2022 10:10:49
390
ถ้าเทียบกับเครื่องเล่น CD ในระดับเดียวกันผมว่าเสียงของ Ripper ไม่ได้เหนือกว่าขนาดนั้นครับ ถ้าเน้นเรื่องฟังจริงจังตัว CD Player จะตอบโจทย์กว่าครับ ^^"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ลองดูครับ

29/08/2022 12:53:26
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

สมัครเล่น

29/08/2022 14:25:29
412
กระตุก ต้องดูไฟเลี้ยงด้วยครับ
บางทีไฟบ้านก็ไม่เรียบเท่าไรครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

สมัครเล่น

29/08/2022 14:28:20
412
เท่าที่ลองฟังมา
หัวอ่าน CD มีผลต่อคุณภาพเสียงครับ
ดูเหมือนจะไม่เกี่ยวกันเพราอ่านข้อมูลดิจิตอล
แต่มีผลถึงฟังออกชัดเจนครับ
อย่างชุดหัวอ่านของ cdm นี่ก็เสียงดีกว่า
ยังไม่เคยได้ฟัง CD pro ไม่รู้จะดีขนาดไหน
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

jokerxloser

29/08/2022 16:50:48
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - ลองดูครับ
ผมอยากได้ตัวเล็กๆ แบบนี้เลย แต่อยากได้แบบเสียบหูฟังได้ด้วย ดูราคามาแล้ว 9 พันกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

RYU

30/08/2022 09:04:13
32
ขอบคุณ คุณเปามากนะครับ
และขอบคุณ คุณ สมัครเล่นด้วยนะครับ ถ้าเป็นระบบไฟ ก็น่าจะเป็นภายในของ เครื่องเล่น CD มั้งครับ เพราะใช้ทั้ง แอมป์ ใช้ทั้ง เครื่องเล่นเกมส์ ไม่เจอปัญหานี้เลยครับ อาจเพราะเครื่องนี้ อายุน่าจะ20 ปีได้แล้วหละครับ จริงๆแล้ว ประมาณ 3-5 ปีที่ผ่านมา ผมเคยเอา เจ้า Magnet CD1 กับ Magnet SA5 เข้าไปที่ สำนักงานใหญ่ไปทีนึงแล้ว 

จำได้ว่า เจ้าแอมป์ มีปัญหา เสียง ค๊อกๆ แค๊ก ที่ Volume ครับ แต่เจ้า CD ผมกลับจำอาการไม่ได้ แต่จำได้เลาๆ ว่าถ้ามีอาการอะไรซักอย่าง ก็คงต้องให้มันนอนให้ห้องเก็บของหละครับ
เท่าที่ฟังๆ ดูอาการสะดุด ไม่เกิดตลอดครับ แต่จะเกิดในช่วงเวลาที่แตกต่างกันครับ

ชั่วโมงนี้ กำลังนึกถึง Solution ที่ใช้งบประมาณไม่มาก แต่ให้เสียงที่ถูกใจครับ เช่น ซื้อ bluray ที่มีช่อง Digital out มาเป็น Cd Transport (ดูหนังจากแผ่น ได้ด้วย) และ หา Network dac หรือ dac มาต่ออีกทีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

สมัครเล่น

30/08/2022 16:25:30
412
ผมเจอจากกระแสไฟครับ
แต่เป็น CD ROM ต่อสัญญาณ digital มาเข้า DAC
กรองไฟแล้วก็หายมั่งไม่หาญมั่ง
แต่พอใช้ CD transport แบบตรง กลับไม่เป็น
น่าจะเป็นเรื่องภาคควบคุมการอ่านแผ่นครับ
ยังไงลองเปลี่ยนช่วงเวลาที่ใช้ไฟไม่ peak ลองดูก็ได้ครับ 
เช่นเล่นตอนดึกๆ ว่าเป็นไหม
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

RYU

31/08/2022 08:48:21
32
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - สมัครเล่น
ผมเจอจากกระแสไฟครับ
แต่เป็น CD ROM ต่อสัญญาณ digital มาเข้า DAC
กรองไฟแล้วก็หายมั่งไม่หาญมั่ง
แต่พอใช้ CD transport แบบตรง กลับไม่เป็น
น่าจะเป็นเรื่องภาคควบคุมการอ่านแผ่นครับ
ยังไงลองเปลี่ยนช่วงเวลาที่ใช้ไฟไม่ peak ลองดูก็ได้ครับ 
เช่นเล่นตอนดึกๆ ว่าเป็นไหม
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ดีๆครับ เดี๋ยวผมจะลองเล่นหลายๆช่วงเวลาดูครับ แล้วจะกลับมาเล่าให้ฟังนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

jokerxloser

31/08/2022 17:30:00
6
ผมยังสนใจ Cayin Mini CD MK2 ตามข้างบน

อยากถามว่า เอาอะไรมาต่อเพื่อให้ฟังกับหูฟลูไซด์ได้ครับ ผมไม่ชอบฟังลำโพงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

สมัครเล่น

31/08/2022 17:41:28
412
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - jokerxloser

ผมยังสนใจ Cayin Mini CD MK2 ตามข้างบน

อยากถามว่า เอาอะไรมาต่อเพื่อให้ฟังกับหูฟลูไซด์ได้ครับ ผมไม่ชอบฟังลำโพงครับ

คงต้องใช้ Headphone Amp หรือ DAC/Amp คั่นกลางครับ
ที่เหลือก็เป็นเรื่องว่า ชอบแนวเสียงแบบไหนมากกว่า
ตัวเครื่อง CD เล็กขนาดนี้ ยกไปฟังเทียบน่าจะไม่ยากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

RYU

01/09/2022 10:20:06
32
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - jokerxloser

สำหรับ กรณีนี้ คงจะต้องใช้ Amp ในการขับหูฟังครับ ถ้าชอบเสียงของ DAC ของ Cayin เองแค่หาแอมป์หูฟัง มาใช้ครับ ต่อผ่านสาย RCA ได้เลยครับ
ไม่แน่ใจว่า คุณโจ๊กเกอร์ ใช้หูฟัง Full size หรือ ว่า หูตัวเล็กๆ อย่าง Earbud เป็นต้นครับ
ผมเองใช้ หูฟัง Full size ของ Alessandro MS1pro E , Yuin pk1(ear bud) ซึ่งทั้ง 2 ตัวนี้ ผมจะใช้ Amp Schitt asgards2 ครับ 
ซึ่งเวลาฟังจาก player ที่เสียงใสๆ จะพบว่า มันให้ความอุ่นของเสียงดีจังเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

jokerxloser

01/09/2022 11:45:14
6
ผมให้ Sen 650 , PK 1 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

RYU

01/09/2022 12:08:12
32
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - jokerxloser
ผมให้ Sen 650 , PK 1 ครับ
เป็นหูฟังที่ต่างขั้วจริงๆเลยครับ เพราะ 650 มาแบบสาย Darkเชียวครับ ส่วน PK1 ก็สายสว่างมากๆ
แต่ว่า ตอนที่ผมใช้ Senn 650 ผม ก็ใช้ กับ Schitt asgard gen1 ครับ ตอนนั้นผมก็ชอบเสียง และกำลังขับ ของ Schiit ครับ
แต่ถ้าจะให้ดีที่สุด ลองเอาหูฟัง เข้าไปลองฟัง ที่ร้านได้เลยครับ จะได้น้ำเสียงที่ถูกใจเราที่สุดจริงๆครับ
สำหรับผมเอง ถ้าเป็นสินค้าพวกนี้ ถ้าได้ฟังเองจนตัดสินใจได้ ผมพบว่า สินค้าตัวนั้นๆ จะอยู่กับผมนานจริงๆครับ ถ้าไม่ Accident ก็จะไม่ค่อยขายครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
"สอบถามเกี่ยวกับ AK Ripper ในฐานะของ CD Player ครับ"