Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ช่วยสอนผมเล่นเครื่องเสียงบ้านหน่อยครับ

ohwownoone

31/07/2022 11:35:06
370
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน คุณพ่อผมได้ไปฟังเพลงบนสวรรค์มาสามปีแล้วครับ เมื่อซักเดือนที่แล้วผมพึ่งมีได้ไปรื้อเครื่องเสียงของคุณพ่อมาลองจัดใหม่

Amp NAD 326BEE, ลำโพง NHT Classic2

ตอนนี้ผมเอา DAP Cayin N6Pro เสียบผ่านสาย 4.4 BL ไป RCA เป็นต้นทาง แล้วเลือกเพลงผ่านมือถือ Hiby LinK 

เรื่องของเรื่องคือ
1.ขาตั้งลำโพงของเก่าเป็นไม้ MDF ติดสไปค์ด้วยกาวสองหน้าอย่างแน่นหนา(อิๆ) และ มีคุณสมบัติพิเศษคือมันโยกได้ด้วย เลยคิดว่าคงต้องเปลี่ยนขาตั้งใหม่ ซึ่งมี 2 แนวทางคือ
1.1 ซื้อขาลำโพงช่างไทย ซึ่งทำขาตั้งลำโพงมานาน และ ทำขาตั้งให้ System ระดับหลายล้านบาทมาโดยตลอด ขาตั้งสำเร็จรูปของช่างราคา 3700 บาท เอามาใช้ก่อน ถ้าเปลี่ยนลำโพงให้แพงขึ้น หรือ จะเล่นจริงๆจังค่อยว่ากันอีกนึง เพราะตอนนี้ฟังอะไรยังไม่ค่อยเป็นเท่าไหร่เลยครับ
ขาตั้งไทยราคาดี๊ดี
https://www.sphifi.com/products_detail/view/5234713

กับอีกทางเลือก
1.2 รับขาตั้งมือสอง Lovan A6 ราคา 9,000 บาท ได้มาตรฐาน และดีแน่ใช้ไปยาวๆ แต่ตอนนี้ผมเหมือนซื้อหวยเพราะ ยังตั้งลำโพงไม่ค่อยจะเป็น ฟังก็ไม่ค่อยออก ถ้าไม่เล่นต่อหรือเปลี่ยนใจ เจ็บหนักแน่นอน 

ข้อ1 นี่เอาทางไหนดีครับ

2.กำลังมองหา Music Player แบบตั้งโต๊ะ ราคาไม่เกินสองหมื่น มาแทน N6Pro เพราะเอาจริงๆ N6Pro ต้องถอดชาจน์ถ่านอย่างต่ำวันละ 1 ครั้ง เนื่องจากพอเล่นช่อง Line Out แล้วมันกินถ่านกว่าเสียบหูฟังมาก กลัวถ่านมันป่วยเร็วอะครับ

ตอนแรกเล็งๆ Blue Sound ของ NAD เอาไว้แต่พอไปคุยจริงๆพบว่าถ้าเราเสียบ Hdd แบบ Ext. เอาไว้ พอเปิดเครื่องมันจะต้องใช้เวลานานมากเพื่อ Re-index เพลงทุกครั้ง เลยอยากให้พี่ๆแนะนำหน่อยครับว่า ใช้ DAP ตั้งโต๊ะตัวไหนดีที่เลือกเพลงผ่านมือถือได้และไม่ต้อง Re-Index เพลง

ป.ล.ช่วงชี้ช่องที่พี่ๆเล่นเครื่องเสียงบ้านคุยกันหน่อยครับ กลุ่มเฟส หรือ บอร์ด ก็ได้ ผมหาเองเจอแต่กลุ่มขายของ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

LosInBlue

31/07/2022 11:50:43
116
ยินดีด้วยครับ ได้มรดกเป็นเครื่องเสียงบ้านเทพๆ ถูกใจคอออดิโอฟิลเล่

แวะมาแซวเฉยๆครับ ฮ่าๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ohwownoone

31/07/2022 12:43:44
370
@LosInBlue เดือนที่ผ่านมานี่ ผมยกลำโพงไปๆมาๆ สนุกเลยครับ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ผมเองครับ

01/08/2022 16:48:18
ขาตั้งลำโพงที่ดีคือต้องให้เสียงดี ไม่ใช่แข็งแรงทนทานแต่เสียงตาย ผมฟันธงให้ใช้ยี่ห้อที่มีมาตรฐานเท่านั้น Lovan, Atacama พวกนี้ราคาไม่โหดร้ายเท่าไหร่ อาจจะแพงกว่าของไทยแต่จบได้ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ผมเองครับ

01/08/2022 16:53:40
กลุ่ม Facebook audioสวยงาม อย่าได้เข้าเลยครับ หาสาระไม่ได้ไม่ใช่พวกไม่คุยด้วย หลอกเชียร์ของ วันๆโพสแต่คลิปอวยกันเอง ผมออกไปนานแล้ว 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ผมเองครับ

01/08/2022 16:54:59
เรื่องเครื่องเสียงเอาตรงนะครับถามเฮียดีสุดแล้วครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ผมเองครับ

01/08/2022 17:15:05
ถ้าจะเข้ากลุ่มแนะนำ เครื่องเสียงเล่นง่ายสไตล์ปิยะนัส ถึงจะเป็นกลุ่มของร้านขายของ แต่ถ้าคุณถามอะไรจะได้คำตอบที่มีสาระแน่นอน https://www.facebook.com/groups/709108482615019/?ref=share
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

*-*

01/08/2022 17:49:34
   เครื่องเสียง เป็นเรื่องที่หาจุดที่ถูกใจยากอยู่ เพราะความพอใจของแต่ละคนแตกต่างกันไป แถมบางครั้งในแต่ละวันก็ไม่เหมือนกันด้วย เห็นได้จากเวป,ร้านขายเครื่องเสียงมือสอง เครื่องเหล่านั้นตอนที่ผู้ซื้อตัดสินใจซื้อในตอนแรกก็ด้วยเหตุผลว่า "ชอบสุดๆ ,ถูกใจมาก ,ในฝันเลย" แต่พออยู่ไปสักพัก บางคนก็ไม่กี่ชั่วโมง ไม่ถูกใจเสียแล้ว เพราะว่า ความชอบมันเปลี่ยนไปจากตอนช่วงก่อนตัดสินใจซื้อยังไงล่ะ ดังนี้ก่อนตัดสินใจซื้อ อุปกรณ์เครื่องเสียงเหล่านี้ ต้องหาจุดที่ตัวเราเองพอใจหรือถูกใจให้มากที่สุดก่อน แล้วค่อยตัดสินใจ โลกเครื่องเสียง อย่ารีบร้อนซื้อ แต่ละชิ้นมันแพง ซื้อมาผิดแล้วลำบากเลยสำหรับคนทุนน้อย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

*-*

01/08/2022 18:17:11
 คุยกันเล่นๆนะ ผมมีความรู้แบบน้อยนิด เล่าตามที่เคยสัมผัสมาบ้างเล็กน้อย
      NHT เป็นลำโพงที่เซ็ตอัพยากอยู่พอสมควร แต่ถ้าเอามันอยู่ เสียงมันดีมาก เป็นลำโพงที่จริงจังสำหรับฟังเพลง โดยส่วนตัว เครื่องเสียงระดับเริ่มต้น ผมไม่ได้ลงทุนมากเท่าไรกับอุปกรณ์เสริม จะเน้นก็แค่สายสัญญาณ สายลำโพง ขาตั้งผมจะเน้นขาตั้งโลหะ เลือกดูที่นิ่งสนิท เพราะเครื่องระดับเริ่มต้น การลงทุนกับอุปกรณ์เสริม ผมไม่ค่อยเห็นความแตกต่างมาก หรือดีขึ้นมานิดหน่อย ผมมองว่าไม่คุ้มกับการลงทุน แต่การเซ็ตอัพ การปรับตำแหน่งลำโพงให้ถูกต้องเห็นผลชัดเจนกว่า  
      แต่ถ้าเป็นเครื่องระดับ Hi-End "ยิ่งแพง ยิ่งเล่นกับมันยาก" ใครที่คิดว่าซื้อเครื่องแพงๆมาแล้วเสียงดีเลยนี่คิดผิดเลยสำหรับโลกเครื่องเสียง เครื่องระดับ Hi-End จะเห็นผลได้ชัดเจนถ้าเราปรับแต่่งอุปกรณ์เสริม เช่นลำโพงราคาหลักแสนขึ้นไป ขาตั้งลำโพง แบบไม้ จะให้เสียงต่างจากโลหะ ซึ่งบางครั้งก็บอกได้ยากว่าอันไหนดีกว่ากันด้วย อยู่ที่คนชอบ หรือแต่ละรุ่นของลำโพง 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ผมเองครับ

01/08/2022 18:53:37
เอางี้ครับถ้าไม่แน่ใจว่าจะเล่นจริงจังหรือเปล่าและไม่อยากเสียเงินเยอะ เอากาวสองหน้าออกขูดให้เรียบแล้วไปหาซื้อดินน้ำมัน บลูแทค ปั้นเท่าเม็ดถั่วเขียวมาแปะมีมุมทั้ง 4 แทน ถ้าฟังออกถึงความต่างของเสียงแสดงว่าคุณได้ไปต่อครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

01/08/2022 21:42:07
4,282

สวัสดีครับพี่อ่าง

จริงๆไม่อยากให้ทำอะไรกับมันเลยครับ เหตุผลคือยังไม่ควรจ่ายอะไรกับของที่เรายังไม่รู้ทางครับ ผมยังอยากให้พี่อ่างลองใช้ต่อฟังให้ได้ตามปกติไปก่อน วางบนหลังตู้หรืออะไรก็ได้ไปพลางๆก่อน ให้ได้ระยะห่างกันซัก 1.50-2.0 เมตร ลองฟังว่าระยะห่างขนาดไหนให้เสียบแบบไหน ลองไปเรื่อยๆครับ ลองทำการโทอินเข้าออก ลองฟังไปเรื่อยๆว่าเราหาความต่างของเสียงได้หรือไม่ เพราะถ้าฟังไม่ออกก็ยังไม่สมควรจะขยับอะไรทั้งสิ้นครับ

อย่าเพิ่งไปเชื่อใครที่ว่าขยับครึ่งเซ็นติเมตรแล้วดีขึ้นเป็นตุเป็นตะ 555 อันนั้นเค้าหลอกเอาทั้งสิ้นครับ จริงๆก็ไม่ใช่หลอกซะทีเดียวครับ มันเหมือนกับว่าถ้าขยับครึ่งเซ็นแล้วเราฟังไม่ออกแสดงว่าเราไม่เล่นไม่เป็น เหมือนการเอาไว้ข่มกันมากกว่า ซึ่งอันนี้ปีที่แล้วก็มีประเด็นเรื่องสายแลน ซึ่งผมว่าคนละอย่างกัน ตอนนั้นหลายคนคิดว่าไม่ต่างกัน แต่จริงๆต้องเอาไปลองเองและต้องใช้การฟังเองจริงๆ ถึงจะเข้าใจเอง ผมเชื่อเสมอว่าอะไรที่เราฟังไม่ออกคือไม่ต้องซื้อทั้งสิ้น ถ้าฟังออกค่อยซื้อครับ

ผมเล่นเครื่องเสียงบ้านมากกว่าเล่นหูฟังอีก เพราะหูฟังผมฟังได้เฉพาะก่อนนอน ส่วนเครื่องเสียงผมเปิดตั้งแต่หัวค่ำเลยครับ หลักของเครื่องเสียงอยู่ที่เครื่องเล่นหลัก และก็ห้อง ซึ่งคนเล่นทั่วไปน้อยคนนักที่จะมีห้อง ส่วนมากเรามีอะไรก็วางตามสะดวกไปก่อน ซึ่งถามผมๆก็บอกว่าเลือกเอามุมซักมุมหรือที่ไหนก็ได้ที่เรามีโอกาสเปิดมันฟังได้บ่อยๆ และไม่ได้ตัดตัวเราออกจากครอบครัว อันนี้สำคัญมากครับ

หลายคนมักชอบบอกว่าคนเล่นเครื่องเสียงก็คือคนไม่เที่ยวเตร่ อยู่แต่บ้าน แต่ไม่มีประโยชน์อะไรถ้าเล่นเครื่องเสียงแล้วเราหมกตัวอยู่กับห้อง ไม่ได้มีกิจกรรมกับลูกเต้าเลย ผมยังมองว่าห้องรับแขกหรือมุมกิจกรรมในบ้านที่ดีๆ แล้วก็วางไปก่อน ได้ฟังทั้งพ่อแม่ลูกด้วยครับพี่อ่าง ฟังจนกว่าพี่อ่างจะรู้สึกว่าได้ยินความแตกต่างของการวางชิดเกินไป ห่างเกินไป เปิดดังเกินไปแล้วเสียงมัน clipping ไม๊ หรือเปิดเบาๆเสียงมาไม่ครบ

เพราะหากตามคนที่เชียร์ให้เล่น รับรองหมดตูดตั้งแต่แรกเริ่มแล้วครับ 555 ผมยังอยากให้พี่อ่างเป็นมิวสิคเลิฟเวอร์จนกว่าเรามั่นใจว่า hobby อันนี้เราชอบมันจริงๆและสะดวกเล่นจริงๆ เรื่องนี้สำคัญกว่าเงินทองที่จะจ่ายอีกนะครับ สรุปก็คือใช้ไปก่อนครับ ฟังมันทั้งแบบนั้นไปก่อน จนแน่ใจว่าอยากเล่นจริงๆจังๆ และอย่างน้อยต้องพอรู้ว่าเสียงมันขาดอะไร หรืออะไรที่มันเกิน ก็ลองลงมือปรับแก้เอาแบบง่ายๆไปก่อนแบบการรบแสวงเครื่อง

รับรองว่าพี่อ่างจะมีความสุขและไม่ซื้อเข้าขายออกทุกอาทิตย์ ทุกเดือน ซึ่งมันเหนื่อยและพาลทำให้พี่อ่างไม่อยากเล่นเครื่องเสียงอีกด้วยครับ^^

ปล.ระวังเรื่องการซื้อสายหรืออัพสายไฟ หลายคนบอกสายไฟเส้นละหลายหมื่น ต่อแล้วเสียงดีขึ้นเยอะ อันนี้ต้องระวังไม่หลงทาง เราต้องให้สัดส่วนราคาของความเหมาะสมกับอุปกรณ์หลักของเราด้วยครับพี่อ่าง^^

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

เตือนไว้ก่อน

02/08/2022 12:55:19
อ้างอิง : ช่วยสอนผมเล่นเครื่องเสียงบ้านหน่อยครับ - ohwownoone

ป.ล.ช่วงชี้ช่องที่พี่ๆเล่นเครื่องเสียงบ้านคุยกันหน่อยครับ กลุ่มเฟส หรือ บอร์ด ก็ได้ ผมหาเองเจอแต่กลุ่มขายของ

กลุ่มซื้อขายนี่แหละอย่าได้หลงเข้าไปเชียวครับ 55555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ohwownoone

03/08/2022 18:12:34
370
ขอบคุณเฮียและพี่ๆมากครับ จริงๆแล้วความตั้งใจของผมคือ ยังไม่ซื้ออะไรเพิ่มเพื่อเพิ่มเติมครับ เพียงแต่แหล่งเสียงนี่พอมันไม่สะดวกเลยขัดใจ ชิ้นแรกที่ซื้อเพิ่มมาคือ arylic s50 pro+ มันเป็นสตรีมเมอร์ที่เหมาะสมกับเงินในกระเป๋าผมและคุณภาพในตอนนี้ ผมรับมือสองมาในราคา 40% ของตอนออกใหม่ เดี๋ยวมาเล่าให้ฟังว่าติดใจยังไง แต่ชีวิตสะดวก สบาย กว่าตอนใช้ DAP เป็นต้นเสียงมาก
.
ส่วนเรื่องขาตั้งนี่ ของเก่ามันไม่ไหวแล้วจริงๆ มันโยกได้ด้วย 555+ ตอนแรกใจร้อนว่าจะออกใหม่ แต่ลังเลว่าของช่างไทยฝีมือดี หรือ ยี่ห้อดัง ยิ่งดูยูทูปของ กูรู  หลายท่าน ย้ำแล้วย้ำอีกว่า ขาตั้งต้องดีๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ มีผลต่อเสียงเยอะยิ่งว้าวุ่น 5555+
.
โชคดี พ่อผมเหลือสมบัติไว้สามสี่ชิ้น หนึ่งในนั้คือลำโพง PSB T45 ซึ่งเป็นแบบตั้งพื้น ตอนแรกไม่เอาออกมาใช้เพราะรู้สึกว่าห้องมันเล็ก ประมาณ 4.5*4.5 m(แค่มิติห้องที่ใช้ฟังเพลงก็วิบัติละ อิๆ) ลองเอาตั้งเล่นๆ ในตำแหน่งที่ต้องลำโพงวางหิ้ง แต่ให้ห่างออกมาหน่อย เสียงมันดีขึ้นมาก เลยไม่ใจร้อนเรื่องขาตั้งแล้วละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

ohwownoone

03/08/2022 18:14:45
370

รูป arylic s50 pro+ มันทำได้หลายอย่างมากตอนนี้ผมต่อมันสนุกมากเลย 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

ohwownoone

03/08/2022 18:22:31
370

ผมกำลังสนุกขอ เหลา ให้ฟังนิดนึงครับ ขำๆนะครับ หลังจากยกลำโพงไปมาในห้องประมาณ 1 เดือน ขยับตรงโน้นที ไปดูยูทูป ก็ขยับอีกหลายที ผมก็เลยคิดว่าไอ้แบบนี้ไม่ดีแน่ ด้วยความเป็นวิศกร เลยทำผังการวางลำโพงในห้องซะเลย ตอนนี้ในห้องมีเทปกาวที่ตีกริดเต็มไปหมด แล้วก็ดูยูทูปไป เปลี่ยนที่วางไป ตรงไหนไม่ชอบก็เอาเทปกากะบาดบนพื้นห้องว่าตำแหน่งนี้วางแล้วไม่ชอบ
.
ลูก เมีย แม่ มาช่วยติดเทปกาว ยกลำโพงให้สนุกสนานไปเลยครับ ร่างกายแข็งแรงขึ้นสุดๆ 5555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

LosInBlue

03/08/2022 19:30:03
116
เฮียมั่นแนะนำดีอยู่แล้วครับ  ยิ่งเล่นจะยิ่งหลงทางครับ แทนที่จะได้ฟังเพลงให้มีความสุข ให้ไพเราะ ให้เข้าถึงจิตใจศิลปะ กลับได้ฟังจับผิดเครื่องเสียง เบื่อๆขายทิ้งไปทิ้งมาแทน 555

ผมเลิกเล่นมาเป็นปีๆตั้งแต่เริ่มตื่นรู้ครับ (ก่อนจะตรัสรู้อีก ฮ่าๆๆ) ชุดที่ผมใช้และปรับเสียงลงสีสันเอาเองแหละฟังเพลงไพเราะดีที่สุดแล้ว เสียงโครตระไพเราะยิ่งกว่าชุดของคนลงทุนหลักหลายๆแสนซะอีก ความสด ไดนามิค ความหวานไพเราะห่างกันเป็นเท่าๆๆๆตัว

ต้องเอาชุดของคนลงทุนหลักล้านขึ้นไปมาเทียบครับ ถึงจะพอวัดได้ ฮ่าๆๆ

ส่วนตัวแนะนำขาตั้ง Lovan ครับ คะแนนดีได้มาตรฐาน Audiophile
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

ผมเองครับ

03/08/2022 19:46:35
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - ohwownoone

ผมกำลังสนุกขอ เหลา ให้ฟังนิดนึงครับ ขำๆนะครับ หลังจากยกลำโพงไปมาในห้องประมาณ 1 เดือน ขยับตรงโน้นที ไปดูยูทูป ก็ขยับอีกหลายที ผมก็เลยคิดว่าไอ้แบบนี้ไม่ดีแน่ ด้วยความเป็นวิศกร เลยทำผังการวางลำโพงในห้องซะเลย ตอนนี้ในห้องมีเทปกาวที่ตีกริดเต็มไปหมด แล้วก็ดูยูทูปไป เปลี่ยนที่วางไป ตรงไหนไม่ชอบก็เอาเทปกากะบาดบนพื้นห้องว่าตำแหน่งนี้วางแล้วไม่ชอบ
.
ลูก เมีย แม่ มาช่วยติดเทปกาว ยกลำโพงให้สนุกสนานไปเลยครับ ร่างกายแข็งแรงขึ้นสุดๆ 5555+

ไอเดียดีเลยครับ เอาลูกเมียมาร่วมด้วย อีกหน่อยจะยกอะไรเข้าห้องนี้ทางสะดวกเลยครับ การเสียเงินน้อยที่สุดแต่เสียงออกมาดีที่สุด นี่คือสุดยอดของการเล่นแล้วครับ

อย่าหาว่าผมยุเลยนะครับ ลำโพงตั้งพื้นเสียงอาจจะ full body กว่า แต่มิติมันสู้ลำโพงวางขาตั้งไม่ได้หรอกครับ ในเมื่อมีอยู่แล้วฉะไหนเลยจะไม่ปั้นเสียงมันขึ้นมาพิสูจน์สักหน่อยหรอครับ 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

นายมั่นคง

03/08/2022 21:59:57
4,282
ค่อยเป็นค่อยไปดีแล้วครับพี่อ่าง ถ้าให้ลูกเมียมีส่วนร่วม เค้าจะรู้สึกว่าฮอบบี้อันนี้ไม่ใช่ของพ่อคนเดียว ปัญหาของคนเล่นเครื่องเสียงก็คือการมุ่งมั่น มุมานะจะฟังเสียงที่ดีขึ้นเรื่อยๆ มักจะหมกตัวอยู่ในห้อง ถ้ามีเวลาว่างกลับบ้านก็จะตรงไปฟังเครื่องเสียงก่อนอย่างอื่น พออีกพักนึงเราเองนั่นแหละจะรู้ว่ากิจกรรมฟังเพลงแบบตัวคนเดียวมันไม่ค่อยได้อะไร และทำให้เสียอะไรไปด้วยครับ
.
ถ้าเล็งว่าเปลี่ยนขาตั้งน่าจะดีขึ้นได้อีกก็เปลี่ยนตรงจุดนี้ก่อน ส่วนที่เป็นของคุณพ่อก็เก็บหรือใช้ไปแบบนี้ก่อน จนกว่าเราเริ่มรู้จริงๆว่ามีทางที่ดีกว่านี้ได้อีกค่อยว่ากัน การอัพเกรดง่ายครับ แค่เดินไปซื้อหรือโทรสั่งของก็มาวางที่บ้านแล้ว แต่เวลาอยากกำจัดมันออก ขาดทุนขั้นต่ำ 35-40% ก่อนเลย ต่อให้เปิดกล่องเดี๋ยวนี้แล้วโพสขายเลย และมันจะวนลูปแบบนี้ไปเรื่อยๆไม่ยอมจบ คือเราอัพเกรดไปชั่วชีวิตก็ไม่จบครับ 555
.
ทุกวันนี้ผมใช้วิธีนี้ คือเลือกลำโพงหรือปรีเพาเวอร์แอมป์ที่เรารู้สึกว่ามันใช่ ถ้าใช่ผมก็จะใช้มันไปเรื่อยๆโดยไม่ได้เปลี่ยนทิ้ง แต่ถึงขนาดนี้ก็ยังซื้อเพิ่มเรื่อยๆเป็นระยะๆๆ แต่ก็เป็นกิจกรรมที่สนุกดีครับ และสิ่งที่อยากทักไว้นิดนึงก็คือ การฟังลำโพงในงานโชว์ กับการที่ยกมาฟังที่บ้านมันต่างกันมากพอควร เพราะเซ็ทที่เราใช้นั้นต่างกันกับของที่โชว์ มันจะหมดความสุขตอนที่ซื้อมาแล้วไม่ได้เหมือนที่ตั้งใจครับพี่อ่าง
.
ค่อยๆปรับเปลี่ยนครับ อย่าโหมทีเดียว ช่วงแรกๆจะเป็นช่วงที่ลุยหนักมาก ซึ่งตรงนี้ต้องไม่หลงทางก่อนครับพี่อ่าง ขอให้สนุกกับเครื่องเสียงชุดมรดก ห้ามทิ้งเด็ดขาดนะพี่ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

ohwownoone

05/08/2022 14:06:22
370
ขอบคุณพี่ๆ และ เฮียมั่น ที่แนะแนวทางครับ ผมเองก็ตั้งมั่นว่าจะไม่เอาอะไรใหม่เข้าบ้านเหมือนกันครับ ใช้ๆไปก่อน ฟังสนุกๆ อีกอย่าง ดูแอมป์ ดูลำโพงที่ตั้งเอาไว้แล้วคิดถึงพ่อเหมือนกันครับ

ผมเคยถามพ่อว่า บ้านใหม่พ่ออยากได้ห้องฟังเพลงไหม พ่อผมตอบเหมือนเฮียพูดเลยครับ พ่อยากได้ฟังเพลงพร้อมลูกๆ ไม่ต้องทำห้องให้พ่อหรอก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

ผมว่านะ

05/08/2022 15:18:17
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 18 - ohwownoone

ขอบคุณพี่ๆ และ เฮียมั่น ที่แนะแนวทางครับ ผมเองก็ตั้งมั่นว่าจะไม่เอาอะไรใหม่เข้าบ้านเหมือนกันครับ ใช้ๆไปก่อน ฟังสนุกๆ อีกอย่าง ดูแอมป์ ดูลำโพงที่ตั้งเอาไว้แล้วคิดถึงพ่อเหมือนกันครับ

ผมเคยถามพ่อว่า บ้านใหม่พ่ออยากได้ห้องฟังเพลงไหม พ่อผมตอบเหมือนเฮียพูดเลยครับ พ่อยากได้ฟังเพลงพร้อมลูกๆ ไม่ต้องทำห้องให้พ่อหรอก

ของมรดกนี่ห้ามขายเด็ดขาด แต่ซื้อเพิ่มได้ 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

ohwownoone

07/08/2022 16:50:51
370
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 19 - ผมว่านะ
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 18 - ohwownoone

ของมรดกนี่ห้ามขายเด็ดขาด แต่ซื้อเพิ่มได้ 5555
เห็นด้วยครับ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

ohwownoone

07/08/2022 16:51:41
370
ช่วยแนะนำ Pure Dac ตั้งโต๊ะให้ผมหน่อยครับ มีตัวไหนน่าสนบ้าง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

นายมั่นคง

07/08/2022 22:53:15
4,282
Pure Dac ลองหา Chord 2Qute มือสองดูครับพี่ ลองจากตัวนี้ก่อน ผมว่ามือสองถูกดี และคุณภาพดีสมน้ำสมเนื้อกับ NAD (จริงๆดีกว่าเยอะ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

ohwownoone

09/08/2022 13:03:29
370
Chord 2Qute  เล็งๆไว้ครับเฮีย แต่หาคนปล่อยยากเนอะๆๆ เฮียมีซักตัวหรือเปล่าครับ อิๆ
.
สอบถามพี่ๆครับ Optic กับ Coax ถ้า ราคาพอๆกัน แบบไหนให้เสียงดีกว่ากันครับ แต่เท่าที่สังเกตุ Optic จะนิยมใช้กับระบบโฮมเทียร์เตอร์ แค่ เครื่องเสียงจะมีเน้น Coax ทำไมเป็นแบบนั้นครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

ลองดูครับ

09/08/2022 13:55:16
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 23 - ohwownoone

Chord 2Qute  เล็งๆไว้ครับเฮีย แต่หาคนปล่อยยากเนอะๆๆ เฮียมีซักตัวหรือเปล่าครับ อิๆ
.
สอบถามพี่ๆครับ Optic กับ Coax ถ้า ราคาพอๆกัน แบบไหนให้เสียงดีกว่ากันครับ แต่เท่าที่สังเกตุ Optic จะนิยมใช้กับระบบโฮมเทียร์เตอร์ แค่ เครื่องเสียงจะมีเน้น Coax ทำไมเป็นแบบนั้นครับ 

อะไรเป็นต้นทางครับ ถ้าคอมพิวเตอร์ก็ต้อง USB ถ้าซีดีก็ Coaxial 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

ohwownoone

10/08/2022 13:07:41
370
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 24 - ลองดูครับ
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 23 - ohwownoone

.

อะไรเป็นต้นทางครับ ถ้าคอมพิวเตอร์ก็ต้อง USB ถ้าซีดีก็ Coaxial 
เป็นตัวสตรีมมิ่งครับ  arylic s50 pro+ ข้างหลังมันสามารถปล่อยได้ทั้ง Coaxial  และ Optical ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

สมัครเล่น

10/08/2022 17:19:15
412
เท่าที่ฟังมา ยังไม่เจอ optical เสียงดีกว่า coaxial ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

นายมั่นคง

10/08/2022 23:39:35
4,282
.

ลองหาดูครับ รุ่นเก่ากว่านั้นก็พอเล่นกับไฟล์ในปัจจุบันได้ครับ ตัวนั้นรองรับ USB และ Optical และ Coax แต่ถ้าเล่นไฟล์จากคอมเป็นหลัก ต้องพิจารณาสาย USB ครับ เสียงจาก Optical มันจะจัดจ้านจนฟังไม่ไหวครับ ส่วนสาย Coax ปัจจุบันกลายเป็นของหายาก คนเล่นน้อยลง ส่วนมากจะเป็นสาย USB เป็นส่วนใหญ่ครับพี่อ่าง

ยังไงต้องจัดการเรื่องต้นทางให้ลงตัวก่อน ถึงจะขยับชิ้นอื่นได้ แต่ถ้าต้นทางไม่ลงตัว อย่าเพิ่งยุ่งเด็ดขาดครับ เพราะต้นทางสำคัญสุด ตั้งแต่เลือกว่าจะใช้อะไรสตรีม แอพอะไร ผู้บริการค่ายไหน หรือจะเล่นไฟล์ก็ต้องเป็นไฟล์ที่ดี ยุคแรกของสตรีมมิ่งได้ผ่านไปแล้ว ยุคแรกเป็นยุคที่การสตรีมมิ่งเพลงฟังไม่ได้เลย เสียงแย่มาก แต่ตอนนี้เรามาสู่ยุคที่สองของการสตรีมมิ่ง

ทุกอย่างดีเกินคำว่ายอมรับได้ไปพอสมควรเลยครับพี่อ่าง^^

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

ohwownoone

11/08/2022 17:03:02
370
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 27 - นายมั่นคง
.

ลองหาดูครับ รุ่นเก่ากว่านั้นก็พอเล่นกับไฟล์ในปัจจุบันได้ครับ ตัวนั้นรองรับ USB และ Optical และ Coax แต่ถ้าเล่นไฟล์จากคอมเป็นหลัก ต้องพิจารณาสาย USB ครับ เสียงจาก Optical มันจะจัดจ้านจนฟังไม่ไหวครับ ส่วนสาย Coax ปัจจุบันกลายเป็นของหายาก คนเล่นน้อยลง ส่วนมากจะเป็นสาย USB เป็นส่วนใหญ่ครับพี่อ่าง

ยังไงต้องจัดการเรื่องต้นทางให้ลงตัวก่อน ถึงจะขยับชิ้นอื่นได้ แต่ถ้าต้นทางไม่ลงตัว อย่าเพิ่งยุ่งเด็ดขาดครับ เพราะต้นทางสำคัญสุด ตั้งแต่เลือกว่าจะใช้อะไรสตรีม แอพอะไร ผู้บริการค่ายไหน หรือจะเล่นไฟล์ก็ต้องเป็นไฟล์ที่ดี ยุคแรกของสตรีมมิ่งได้ผ่านไปแล้ว ยุคแรกเป็นยุคที่การสตรีมมิ่งเพลงฟังไม่ได้เลย เสียงแย่มาก แต่ตอนนี้เรามาสู่ยุคที่สองของการสตรีมมิ่ง

ทุกอย่างดีเกินคำว่ายอมรับได้ไปพอสมควรเลยครับพี่อ่าง^^

ขอบคุณครับเฮีย คำแนะนำเฮียนี่ทำให้ผมค่อยๆเจอแนวทาง จัดกระบวนทัพความคิดได้ครับ ยิ่งเล่นแบบตังค์น้อยๆแบบผมนี่ ต้องค่อยๆคลำเลย แต่ตอนนี้ก็กำลังสนุกกับสมบัติพ่อ+เอาอุปกรณ์ที่ใช้กับหูฟังมาแอฟพลาย ไปเรื่อยๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

นายมั่นคง

11/08/2022 22:31:34
4,282
เชื่อไม๊ครับ กลุ่มไฮเอนด์ตอนนี้ก็ยังไม่เชื่อในคุณภาพของการสตรีม และไม่มองด้วยซ้ำ ยังคงเล่นกับเทปรีล เครื่องเล่นแผ่นเสียง ซึ่งอันนั้นก็ว่ากันไปตามความชอบใจ เพราะการสตรีมมิ่งก็ยังไม่ใช่คำตอบที่ดีสุดของกลุ่มไฮเอนด์จริงๆ

แต่กลุ่มหูฟังส่วนมากโตมากับไอพอด ฟัง MP3 กับไฟล์ดิจิตอลจนชิน เพียงแต่แค่ตอนนี้เราไม่ได้แค่เอาไฟล์ยัดใส่เครื่องแล้วฟัง เพราะไฟล์คุณภาพสูงๆไม่ต้องไปนั่งก๊อปใครอีกต่อไป เพียงแต่เลือกค่ายสตรีมมิ่งที่ถูกใจ เราก็ได้ฟังเสียงระดับที่ดีมากในระดับหนึ่งแล้วครับ

ที่ผมบอกต้นทางสำคัญสุดคือ ถ้าต้นทางยังเละอยู่ ให้ปลายทางชุดละหลายแสนมันก็ไม่ได้ครับ ต้องแก้ปัญหาเรื่องต้นทางให้จบก่อนให้ได้ ต้นทางของผมคือตั้งแต่สตรีมเอาไฟล์ลงมา ผ่านสาย ผ่าน dac จนออกมาเป็นอนาลอกแล้วนะครับ ถ้าท่อนนี้ทำออกมาได้ดี แบบนี้ไปต่อไม่เสียดายตังค์ครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

ผมเองครับ

12/08/2022 21:35:04
ชวนคุยต่อดีกว่า ผมว่า DAC อย่าเพิ่งรีบซื้อให้ใช้ของเดิมทนฟังไปก่อน เพราะอยากให้สังเกตุแอมป์รุ่นใหม่ๆ สมัยนี้ตั้งแต่หลักหมื่นยันหลักแสนมันจะใส่ภาค DAC มาให้ในตัว ซึ่งเท่าที่เคยฟังบางตัวมันไม่ใช่ของแถมเลยครับโดยเฉพาะแอมป์ Marantz ทำไมผมจึงบอกแบบนั้นเพราะดูจากแอมป์ที่คุณใช้กับลำโพงที่มีอยู่มันมีแนวโน้มว่าแอมป์เล็กไปสำหรับลำโพง การเปลี่ยนแอมป์น่าจะได้อะไรเป็นเนื้อเป็นหนังมากกว่าเพิ่ม DAC ถึงเวลานั้นเลือกแอมป์แอมป์ที่มี DAC ในตัวมันจะสะดวกในการใช้งานมากกกว่า ประหยัดเนื้อที่ใช้สอยอย่างน้อยทางเดินสัญญาณสั้นกว่า ประหยัดสายสัญญาณไปได้ 1 เส้นเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

ohwownoone

31/08/2022 16:41:43
370
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 30 - ผมเองครับ
ชวนคุยต่อดีกว่า ผมว่า DAC อย่าเพิ่งรีบซื้อให้ใช้ของเดิมทนฟังไปก่อน เพราะอยากให้สังเกตุแอมป์รุ่นใหม่ๆ สมัยนี้ตั้งแต่หลักหมื่นยันหลักแสนมันจะใส่ภาค DAC มาให้ในตัว ซึ่งเท่าที่เคยฟังบางตัวมันไม่ใช่ของแถมเลยครับโดยเฉพาะแอมป์ Marantz ทำไมผมจึงบอกแบบนั้นเพราะดูจากแอมป์ที่คุณใช้กับลำโพงที่มีอยู่มันมีแนวโน้มว่าแอมป์เล็กไปสำหรับลำโพง การเปลี่ยนแอมป์น่าจะได้อะไรเป็นเนื้อเป็นหนังมากกว่าเพิ่ม DAC ถึงเวลานั้นเลือกแอมป์แอมป์ที่มี DAC ในตัวมันจะสะดวกในการใช้งานมากกกว่า ประหยัดเนื้อที่ใช้สอยอย่างน้อยทางเดินสัญญาณสั้นกว่า ประหยัดสายสัญญาณไปได้ 1 เส้นเลยครับ
พี่พูดได้ถูกต้องเลยครับ ผมลองหา Spec ของลำโพง NHT Classic2 มันต้องการแอมป์ขั้นต่ำ 80W ครับ ทำให้ขับได้ไม่หมด อาการคือไม่ว่าจะวางลำโพงยังไง(ผมยก วางจนทั่วห้องหมดแล้ว 555) เสียงกลางมันจะโด่งออกมาไม่กลมกลืนกับเสียงดนตรี เพราะแอมป์มันขับเสียงต่ำออกมาไม่ไหว ผมเลย................เอาลำโพง PSB B15 ของพ่ออีกคู่มาฟังครับ PSB เป็นลำโพงที่ไม่กินวัตต์เลย แมทซ์กับ แอมป์ NAD 326BEE มากๆ ฟินนนนนนนน เลยทีนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

ohwownoone

31/08/2022 17:03:38
370
ในที่สุดด้วยความอยากรู้อยากเห็น ผมก็สอยขาตั้ง Lovan A6 มือสองมาจนได้ อยากเหลาให้ฟังครับ
.
ตอนแรกผมใช้ขาตั้งไม้ MDF เก่าที่มีคุณสมบัติพิเศษคือโยกได้ด้วย กับ ลำโพง PSB B15 หลังจากยกลำโพงเพื่อ SET UP ไปมาประมาณเดือนนึงจนได้จุดที่ผมคิดว่าได้เสียงที่ชอบแล้ว แต่ดันไปดูยูทูปซึ่งมี กูรู หลายท่านย้ำแล้วย้ำอีกว่าขาตั้งมันสำคัญพอๆกับลำโพงเลยน้าาาาาาาาาา
.
ผมไม่เชื่อหรอกครับ ผมคิดว่าเสียงอาจจะต่างพอฟังออกเช่นเอาลำโพงมาวางบนหลังตู้เก็บของ กับ บนเก้าอี้ ที่มีความสูงเท่าๆกัน เสียงก็คงแตกต่างกันพอฟังออกแต่ไม่ต่างกันมาก แต่ด้วยความอยากรู้อยากเห็น และ มีพี่ใจดีขายขายตั้งราคาหมื่นกลางให้ในราคาที่เอามาขายต่อคงไม่เจ็บตัวเท่าไหร่ผมเลย สอย Lovan A6 มาจนได้
.
พอเอา PSB B15 วางบนขาตั้ง Lovan A6 แล้วนั่งฟังอยู่ประมาณชั่วโมงนึง ผมพบว่า....................................เสียงมันเปิดขึ้น รายละเอียดที่เคยได้ยินแผ่วๆ ชัดขึ้น เช่น เพลง Close to You ของ เจ้ Susan Wong ตอนที่ใช้ขาตั้งไม้ จะได้ยินเสียงเอื้อนจากลูกคอแผ่วๆแล้วหายไป พอใช้ Lovan A6 เสียงเอื้อนชัดขึ้นและยังได้ยินจนถึงสุดปลายเสียงอีกด้วย
.
เสียงแหลมมีประกายชัดขึ้นแบบต้องร้อง เฮ้ย เพราะดูโขนอยู่ เอ้ยยยยย เพราะมันลากได้สุดปลายเสียงจริงๆ ผมถึงกับอึ้งว่าการเปลี่ยนขาตั้งลำโพงมันเห็นผลขนาดนี้
.
เสียงกลางนี่เป็นอะไรที่ผมเซอร์ไพร์สุดๆ ของสุดๆ เสียงเดิมว่าดีอยู่แล้ว เจอ A6 เข้าไปเนื้อเสียงฉ่ำขึ้นจนฟังออก นักร้องเป็นรูปเป็นร่างชัดเจนขึ้น
.
ผมมานั่งนึกว่าเกิดจากอะไรแค่เปลี่ยนขาตั้งทำไมเสียงมันพัฒนาขึ้นถึงขนาดนี้ แต่ผมรู้อย่างนึงคือ ขาตั้งไม้อันเก่ามันแย่มากอยู่แล้ว เมื่อเปลี่ยนเป็นขาตั้งเหล็ก 6 เสา ทำให้เห็นผลได้ชัดเจนสุดๆ แต่ผมนึกไม่ออกว่า แค่เปลี่ยนขาตั้งทำให้เสียงเปลี่ยนได้ขนาดนี้ รบกวนพี่ๆช่วยอธิบายหน่อยครับ เปลี่ยนขาตั้งเสียงก็เปลี่ยนได้ มันน่าจะเหมือนที่พวกเราเปลี่ยนจุกหูฟังอินเอียมั้งครับ อิๆ
.
ผมคิดว่าถ้าเปลี่ยนขาตั้งจาก Lovan A6 เป็นอะไรที่ดีกว่านี้คงเห็นผลที่ต่างจากนี้ไม่มากแล้ว เพราะ Lovan A6 ก็เป็นขาตั้งที่ดีระนึงอยู่แล้ว ไม่รู้จริงหรือเปล่าครับ พี่ๆที่มีประการณ์มาช่วย เหลา ให้ผู้น้อยฟังหน่อยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

LosInBlue

31/08/2022 17:47:36
116
เสียงจากลำโพง มันจะสั่นสะเทือน ทำ Resonance กับ วัตถุที่อยู่ใกล้ๆ เพื่อให้เกิดเสียงจากคลื่นสั่นสะเทือน อย่างเช่นขาตั้งครับ

เทียบง่ายๆก็เหมือน ตีกลอง ก็ต้องใช้ไม้ตีกลองตี เคาะแก้วเคาะจาน ก็ทำให้เกิดเสียงไพเราะได้เช่นกัน  เสียงออกจากลำโพง ก็ต้องสะท้อนกับวัตถุใกล้ๆตัวครับ ยิ่งดีมากยิ้งไพเราะขึ้น

ขาตั้งไม้ MDF เทียบกับ ขาตั้ง Lovan A6 เลยห่างกันราวกับฟ้ากับเหว ด้วยประการฉะนี้ครับ ฮ่าๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

ผมเองครับ

31/08/2022 19:52:39
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 32 - ohwownoone
ในที่สุดด้วยความอยากรู้อยากเห็น ผมก็สอยขาตั้ง Lovan A6 มือสองมาจนได้ อยากเหลาให้ฟังครับ
.
ตอนแรกผมใช้ขาตั้งไม้ MDF เก่าที่มีคุณสมบัติพิเศษคือโยกได้ด้วย กับ ลำโพง PSB B15 หลังจากยกลำโพงเพื่อ SET UP ไปมาประมาณเดือนนึงจนได้จุดที่ผมคิดว่าได้เสียงที่ชอบแล้ว แต่ดันไปดูยูทูปซึ่งมี กูรู หลายท่านย้ำแล้วย้ำอีกว่าขาตั้งมันสำคัญพอๆกับลำโพงเลยน้าาาาาาาาาา
.
ผมไม่เชื่อหรอกครับ ผมคิดว่าเสียงอาจจะต่างพอฟังออกเช่นเอาลำโพงมาวางบนหลังตู้เก็บของ กับ บนเก้าอี้ ที่มีความสูงเท่าๆกัน เสียงก็คงแตกต่างกันพอฟังออกแต่ไม่ต่างกันมาก แต่ด้วยความอยากรู้อยากเห็น และ มีพี่ใจดีขายขายตั้งราคาหมื่นกลางให้ในราคาที่เอามาขายต่อคงไม่เจ็บตัวเท่าไหร่ผมเลย สอย Lovan A6 มาจนได้
.
พอเอา PSB B15 วางบนขาตั้ง Lovan A6 แล้วนั่งฟังอยู่ประมาณชั่วโมงนึง ผมพบว่า....................................เสียงมันเปิดขึ้น รายละเอียดที่เคยได้ยินแผ่วๆ ชัดขึ้น เช่น เพลง Close to You ของ เจ้ Susan Wong ตอนที่ใช้ขาตั้งไม้ จะได้ยินเสียงเอื้อนจากลูกคอแผ่วๆแล้วหายไป พอใช้ Lovan A6 เสียงเอื้อนชัดขึ้นและยังได้ยินจนถึงสุดปลายเสียงอีกด้วย
.
เสียงแหลมมีประกายชัดขึ้นแบบต้องร้อง เฮ้ย เพราะดูโขนอยู่ เอ้ยยยยย เพราะมันลากได้สุดปลายเสียงจริงๆ ผมถึงกับอึ้งว่าการเปลี่ยนขาตั้งลำโพงมันเห็นผลขนาดนี้
.
เสียงกลางนี่เป็นอะไรที่ผมเซอร์ไพร์สุดๆ ของสุดๆ เสียงเดิมว่าดีอยู่แล้ว เจอ A6 เข้าไปเนื้อเสียงฉ่ำขึ้นจนฟังออก นักร้องเป็นรูปเป็นร่างชัดเจนขึ้น
.
ผมมานั่งนึกว่าเกิดจากอะไรแค่เปลี่ยนขาตั้งทำไมเสียงมันพัฒนาขึ้นถึงขนาดนี้ แต่ผมรู้อย่างนึงคือ ขาตั้งไม้อันเก่ามันแย่มากอยู่แล้ว เมื่อเปลี่ยนเป็นขาตั้งเหล็ก 6 เสา ทำให้เห็นผลได้ชัดเจนสุดๆ แต่ผมนึกไม่ออกว่า แค่เปลี่ยนขาตั้งทำให้เสียงเปลี่ยนได้ขนาดนี้ รบกวนพี่ๆช่วยอธิบายหน่อยครับ เปลี่ยนขาตั้งเสียงก็เปลี่ยนได้ มันน่าจะเหมือนที่พวกเราเปลี่ยนจุกหูฟังอินเอียมั้งครับ อิๆ
.
ผมคิดว่าถ้าเปลี่ยนขาตั้งจาก Lovan A6 เป็นอะไรที่ดีกว่านี้คงเห็นผลที่ต่างจากนี้ไม่มากแล้ว เพราะ Lovan A6 ก็เป็นขาตั้งที่ดีระนึงอยู่แล้ว ไม่รู้จริงหรือเปล่าครับ พี่ๆที่มีประการณ์มาช่วย เหลา ให้ผู้น้อยฟังหน่อยครับ
นอกจากชนิดของวัสดุของขาตั้งลำโพงแล้วความสูงก็สำคัญไม่แพ้กันครับ ลำโพงขนาดเล็กวูฟเฟอร์ประมาณ 5" ตู้สูงประมาณ 30cm เศษๆขาตั้งต้องสูงประมาณ 70cm หรือ 27-28" จึงจะทำให้ทวิตเตอร์สูงประมาณระดับหู หรือถ้าวูฟเฟอร์ประมาณ 6" ขาตั้งต้องสูงประมาณ 60cm หรือ 24" จึงจะเหมาะสม และอีกเรื่องที่หลายคนมาองข้ามคือความสูงเก้าอี้นั่งฟังมันควรจะอยู่ที่ประมาณตั้งแต่ 35-40cm ไม่ต่ำหรือสูงกว่านี้เพราะถ้าสูงหูเราจะเลยทวิตเตอร์ทำให้ไม่ค่อยได้ยินเสียงเบส และถ้าต่ำก็จะต่ำกว่าทวิตเตอร์ทำให้เบสเยอะเกิน แล้วมันสำคัญยังไง..? ถ้าหูอยู่ระดับเดียวกับทวิตเตอร์จะได้สมดุลเสียงที่ดีที่สุดครับ ต้องลองครับ

ลองหาจานรองขาตั้งลำโพงมาเล่น ไม่ต้องถึงกับเล่นของแพงหรอกครับ แค่จานทองเหลืองธรรมดาๆก็มีความต่างในด้านรายละเอียดและโฟกัสเสียงแล้วครับจะชอบหรือไม่ชอบก็อีกเรื่อง แต่สิ่งที่สำคัญที่สุดอยู่ที่ขาตั้งลำโพงถ้าเลือกของดีความสูงถูกต้องแทบไม่ต้องเอาอะไรมาเสริมก็ฟังออกมาดีแล้วครับ ผมเคยใช้ขาตั้งไทยทำเอาจานทองเหลืองรองแล้วรายละเอียดเสียงดีขึ้น แต่พอเปลี่ยนขาตั้งแบรนด์นอกกลายเป็นว่าวางพื้นตรงๆเสียงดีกว่าซะงั้น ทุกครั้งที่ตั้งลำโพงอย่าลืมเอาระดับน้ำมาวัดด้วยนะครับ

ไม่ต้องเชื่อผมทุกอย่าง แต่อยากให้ลองดูครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

LosInBlue

31/08/2022 20:22:58
116
ทองเหลืองนี่ก็ วัตถุดิบที่ดีที่สุดในโลกนี้ที่ไพเราะที่สุดที่เอามาทำเครื่องเสียง เครื่องเป่าได้ล่ะครับ

ว่าไปแล้วอยากได้ ลำโพง ขาตั้ง ทำจาก ทองเหลืองล้วนๆ แต่ราคาคงจะหลักล้านหลักสิบล้านขึ้นไปครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

ผมเองครับ

01/09/2022 10:24:26
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 35 - LosInBlue
ทองเหลืองนี่ก็ วัตถุดิบที่ดีที่สุดในโลกนี้ที่ไพเราะที่สุดที่เอามาทำเครื่องเสียง เครื่องเป่าได้ล่ะครับ

ว่าไปแล้วอยากได้ ลำโพง ขาตั้ง ทำจาก ทองเหลืองล้วนๆ แต่ราคาคงจะหลักล้านหลักสิบล้านขึ้นไปครับ 555
ใช่ครับ ทองเหลืองเสียงมันน่าฟังมีความใสกังวานเป็นธรรมชาติ จานรองทองเหลืองกับสแตนเลสเสียงต่างกันชัดเจน สแตนเลสเสียงคมชัดแต่ห้วนนขาดบรรยากาศบางคนอาจจะชอบเพราะสงัดชัดดี ส่วนทองเหลืองจะกังวานน่าฟังกว่าส่วนตัวผมก็ชอบทองเหลืองครับ ของแบบนี้ไม่มีผิดถูกครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

ohwownoone

01/09/2022 16:19:55
370
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 33 - LosInBlue
เสียงจากลำโพง มันจะสั่นสะเทือน ทำ Resonance กับ วัตถุที่อยู่ใกล้ๆ เพื่อให้เกิดเสียงจากคลื่นสั่นสะเทือน อย่างเช่นขาตั้งครับ

เทียบง่ายๆก็เหมือน ตีกลอง ก็ต้องใช้ไม้ตีกลองตี เคาะแก้วเคาะจาน ก็ทำให้เกิดเสียงไพเราะได้เช่นกัน  เสียงออกจากลำโพง ก็ต้องสะท้อนกับวัตถุใกล้ๆตัวครับ ยิ่งดีมากยิ้งไพเราะขึ้น

ขาตั้งไม้ MDF เทียบกับ ขาตั้ง Lovan A6 เลยห่างกันราวกับฟ้ากับเหว ด้วยประการฉะนี้ครับ ฮ่าๆๆ
โอ้วววว ขอบคุณมากครับ ใช่ๆ หลักการของการสั่นนี่เอง ขอบคุณมากๆเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

ohwownoone

01/09/2022 16:24:53
370
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 34 - ผมเองครับ
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 32 - ohwownoone
.
.
.
.
.
.
.
นอกจากชนิดของวัสดุของขาตั้งลำโพงแล้วความสูงก็สำคัญไม่แพ้กันครับ ลำโพงขนาดเล็กวูฟเฟอร์ประมาณ 5" ตู้สูงประมาณ 30cm เศษๆขาตั้งต้องสูงประมาณ 70cm หรือ 27-28" จึงจะทำให้ทวิตเตอร์สูงประมาณระดับหู หรือถ้าวูฟเฟอร์ประมาณ 6" ขาตั้งต้องสูงประมาณ 60cm หรือ 24" จึงจะเหมาะสม และอีกเรื่องที่หลายคนมาองข้ามคือความสูงเก้าอี้นั่งฟังมันควรจะอยู่ที่ประมาณตั้งแต่ 35-40cm ไม่ต่ำหรือสูงกว่านี้เพราะถ้าสูงหูเราจะเลยทวิตเตอร์ทำให้ไม่ค่อยได้ยินเสียงเบส และถ้าต่ำก็จะต่ำกว่าทวิตเตอร์ทำให้เบสเยอะเกิน แล้วมันสำคัญยังไง..? ถ้าหูอยู่ระดับเดียวกับทวิตเตอร์จะได้สมดุลเสียงที่ดีที่สุดครับ ต้องลองครับ

ลองหาจานรองขาตั้งลำโพงมาเล่น ไม่ต้องถึงกับเล่นของแพงหรอกครับ แค่จานทองเหลืองธรรมดาๆก็มีความต่างในด้านรายละเอียดและโฟกัสเสียงแล้วครับจะชอบหรือไม่ชอบก็อีกเรื่อง แต่สิ่งที่สำคัญที่สุดอยู่ที่ขาตั้งลำโพงถ้าเลือกของดีความสูงถูกต้องแทบไม่ต้องเอาอะไรมาเสริมก็ฟังออกมาดีแล้วครับ ผมเคยใช้ขาตั้งไทยทำเอาจานทองเหลืองรองแล้วรายละเอียดเสียงดีขึ้น แต่พอเปลี่ยนขาตั้งแบรนด์นอกกลายเป็นว่าวางพื้นตรงๆเสียงดีกว่าซะงั้น ทุกครั้งที่ตั้งลำโพงอย่าลืมเอาระดับน้ำมาวัดด้วยนะครับ

ไม่ต้องเชื่อผมทุกอย่าง แต่อยากให้ลองดูครับ

ที่รองขาลำโพงที่เป็นถ้วยๆ ที่เค้าเอารองสไปค์ใช่ไหมครับ ผมก็อยากลองเหมือนกัน เห็นขายกันตั้งแต่หลักร้อยยันหลักแสน อยากลองว่าเสียงมันต่างกันจริงๆเหรอ เพราะแค่เอาอะไรมารองไม่น่าจะทำให้เสียงเปลี่ยนได้เยอะ(เอาอีกแล้ว คิดเหมือนตอนลองขาตั้งเลย 555+) 

.

ตอนตั้งขาตั้งผมใช้ระดับน้ำวัดทุกแกนเลยครับ เอาวิชาตั้งกล้องเซอร์เวย์ที่เรียนมาใช้ แต่กว่าจะเข้าที่ได้ก็เริ่มใหม่หลายรอบเลย จนสุดท้ายใช้วิธี หมุนสไปซ์ให้สั้นสุดก่อนแล้วค่อยๆคลายออกโดยดูลูกน้ำให้ค่อยๆไหลเข้าตรงกลาง ทำเสร็จปวดหลังเลยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

ohwownoone

01/09/2022 16:26:02
370
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 36 - ผมเองครับ
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 35 - LosInBlue

ใช่ครับ ทองเหลืองเสียงมันน่าฟังมีความใสกังวานเป็นธรรมชาติ จานรองทองเหลืองกับสแตนเลสเสียงต่างกันชัดเจน สแตนเลสเสียงคมชัดแต่ห้วนนขาดบรรยากาศบางคนอาจจะชอบเพราะสงัดชัดดี ส่วนทองเหลืองจะกังวานน่าฟังกว่าส่วนตัวผมก็ชอบทองเหลืองครับ ของแบบนี้ไม่มีผิดถูกครับ
อ่านแล้วอยากฟังขาตั้งทองเหลืองเลยครับ อิๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

LosInBlue

04/09/2022 17:22:22
116

Equalizer ลงสีสันของผมเองใน app Neutron ของ ผมหหลังจากตรัสรู้ Enlightenment แล้วไม่นานนี่้เอง หลุดไประดับ จักรวาลกาแล็คซี่ทางช้างเผิอกละครับ 555

EQ 'Saver of Light Spiral Galaxy'

เพิ่มสูงสุด 72dB ลดสูงสุด 36dB ทำให้ Dynamic Range เพิ่มขึ้น 108dB หรือ ดังยิ่งกว่าเสียงเครื่องบินเจ็ทซะอีก!!

แถมลงสีสันแรเงาขึ้นสุดยอด เสียงยังหวานขึ้นเป็น 20 เท่า เสียงสดขึ้นไพเราะขึ้นอีก 20 เท่า ด้วยครับ

(ก่อนหน้านี้ EQ Goddess of Light เสียงดีเพิ่มแค่ 6 เท่า)

แค่โชว์ให้ดูเฉยๆครับ  ใช้ฟังกับภรรยาอยู่แค่ 2 คน เพราะไม่รู้จะบังคับให้คนอื่นใช้ตามยังไงดีครับ ถ้าไม่ได้ลองฟังเอง ฮ่าๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

ohwownoone

06/09/2022 09:03:23
370
ตอนนี้ต่อ NAS เอาไว้ในบ้านเรียบร้อยแล้วครับ ไฟล์เพลงประมาณ 1T เล่นผ่าน App HiFi-Cast เป็นหลักเพราะมันโชว์ปก แต่มันดันไม่เล่นไฟล์ .WAV ซะได้ เลยอยากรบกวนพี่ๆช่วยแนะนำ App ที่เล่นไฟล์ใน Nas แล้ว Cast ไปที่ S50Pro+ ได้
.
จริงๆแล้วไอ้เจ้า S50Pro+ นี่ก็มี App ของมันชื่อ 4stream ทำได้ทุกอย่างที่ต้องการแต่ๆๆๆๆ มันไม่โชว์ปกเพลง และ ที่แสบที่สุดคือ มันไม่ทำงานด้านหลัง เวลาใช้มือถือเปิดมันขึ้นมา เลือกเพลงที่เล่น แล้วถ้าโทรศัพท์หน้าจอดับ หรือ เปลี่ยนไปดูเฟส มันจะโหลดตัวเองขึ้นมาใหม่ทุกครั้ง ทำให้ต้องตั้งต้นเลือกเพลง เลือกอัลบั้มใหม่ทุกครั้ง 
.
ล่าสุดลองหา App ต่างๆมาแทน HiFi-Cast ไปเจอ App ของ astell&kern ถูกใจมาก โชว์ปก เล่น Wav ได้ แต่มันชอบหลุดจาก S50Pro+ เล่นไปซัก 5 เพลง หลุดอีกละ ต้อง เปิด App ใหม่ เริ่มกันใหม่ ปวดหัวจริงๆครับ
.
รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำ App ที่เล่นไฟล์ใน Nas แล้ว Cast ไปที่ S50Pro+ โชว์ปก เล่น .wav ได้ เป็น App เสียตังค์ก็ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ช่วยสอนผมเล่นเครื่องเสียงบ้านหน่อยครับ"