Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ช่วยแนะนำ Amp/DAC ใช้กับคอมให้ทีครับ

parwitch

16/06/2022 19:39:15
0
มีปัญหาที่คอมพิวพเตอร์อยู่ในห้องนอนครับ
เปิดลำโพงไม่ได้เพราะเสียงกวนตอนเมียดูซีรีส์

ทีนี้ กลางวันต้องใช้หูฟังแบบ open back เพราะไม่งั้นเมียคุยด้วยแล้วไม่ได้ยินจะงานเข้า
กลางคืนก็ต้องเปลี่ยนเป็น closed back ไม่งั้นเสียงลอดไปกวนเมียตอนนอน

ปัญญาคือ open back เป็น low gain ธรรมดา 
ส่วน closed back เป็น high gain

ตอนนี้ต่อกับ sound blaster X4  พอสลับหูฟัง ต้องมาคอยแก้ใน Setting ปรับ gain ใหม่ทุกครั้ง (จริงๆ ตัว High Gain เสียบแล้วฟังเลยไปปรับ output ก็ยังได้ยินเสียง อาศัยเร่งพาวเวอร์เอาก็ได้ แต่มันขัดกับจิตวิญญาณ 5555) 
อีกอย่าง ต้องถอดๆ เสียบๆ ทุกวัน อย่างน้อย วันละสองครั้ง กลัวขั้วต่อมันจะสึกเร็วเกินไป

รบกวนพ่อบ้านร่วมชะตากรรมช่วยแนะนำ Amp/DAC ที่ต่อกับคอมได้ให้ทีครับ
เงื่อนไขคือ มีช่องต่อหูฟัง 2 รู และปรับ Gain แยกกันได้

ไม่รู้มันจะมีมั้ย
ถ้าไม่มี พอจะมี Idea ที่จะ Setup ระบบยังไง ให้ไม่ต้องถอดสายบ่อยๆ แล้วยังได้คุณภาพเสียงเต็มที่บ้างมั้ยครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

LosInBlue

17/06/2022 07:40:56
116
หูฟัง Vintage อย่าง sony e484 หรือ sony MDR7506 ที่ผลิตเมื่อ 30 ปีก่อน คนที่ใช้ทุกวัน เสียบเข้าเสียบออกทุกวัน

จนถึงวันนี้ไม่เห็นเคยมีใครบ่นเรื่องขั้วต่อสึก ขั้วต่อหลวมเลยซักคนเดียวเลยนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

parwitch

17/06/2022 09:46:36
0
ของเก่ามันอาจจะทน แต่ของสมัยใหม่มันลด cost จนไม่รู้ว่าจะใช้งานไปได้ถึงเมื่อไหร่นี่สิครับ
ที่ผ่านมา อย่างพวกโทรศัพท์มือถือ หูฟัง earbud 3.5 ก็พังมาหลายเครื่องแล้ว บางอันใส่แล้วก็ต้องหมุนซ้าย หมุนขวา
ให้เสียงออกทั้งสองหู 

แต่เรื่องนั้นมันเหตุผลรองครับ  เหตุผลหลักคือเสียเวลาในการเสียบแล้วต้องเข้าไป Set gain ใหม่ในเครื่องคอม (อย่างน้อยมี Switch ที่ amp ก็ยังดี)

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

LosInBlue

17/06/2022 09:55:16
116
Dragonfly Cobalt ก็ได้ครับ dacคุณภาพดี แอมป์คุณภาพดีแรงขับดีกว่า sound blaster X4 แบบไม่ต้องมาเปลี่ยน gain อย่างแน่นอนครับ (เพราะไม่มี gain ให้ปรับ 555)

พวกหัวแจ็คทั้งตัวผู้และตัวเมียระดับ Audiophile Grade หรือ Professional Grade แบบที่ใช้ในของดีๆ จะไม่มีปัญหาเวลาเสียบเข้าเสียบออกบ่อยๆครับ คือออกแบบมาให้เสียบเข้าเสียบออกวันละหลายๆครั้งอยู่แล้ว

จะไปมีกับของราคาไม่แพง ที่ไปลดต้นทุนซะมากกว่า  แต่ก็สามารถแก้ปัญหาด้วยการโมหัวแจ็คได้ครับ พวก Viablue ที่โมที่ร้าน B rabbit จะคุณภาพดีและทนมากๆ ผมต่อกับ Samsung S5 เครื่องโบราณเสียงก็ออกมาครบไม่มีติดๆดับๆครับ

และบางทีส่วนใหญ่ เสียงติดๆดับๆ จะมาจาก หัวแจ็คสกปรกซะมากกว่าหัวแจ็คหลวมครับ เช็ดทำความสะอาดซักหน่อยก็ช่วยได้มากเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

LosInBlue

17/06/2022 09:59:41
116
dac/amp ตั้งโต๊ะที่มีช่องหูฟังหลายรูเช่น 3.5  4.4  2.5 6.35mm  เวลาเสียบพร้อมกันแทบทั้งหมดจะเสียงออกมาพร้อมกันหมดครับ  แถมปรับความดังเสียงแยกให้เท่ากันไม่ได้ด้วย

แนะนำให้ชินกับการ ถอดหูฟังเข้าออกบ่อยๆ  โดยเลือกใช้หูฟังคุณภาพดีๆ จะได้ไม่ต้องกังวลแทนจะดีกว่ามากๆครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ohwownoone

17/06/2022 20:12:25
370
ปรับเกรนแยกันได้คงไม่มี แต่ถ้าฟังพร้อมกันสองหู ผมอยากให้ลอง MOJO ครับ เสียงดีอย่าบอกใคร เล่นหูฟังพร้อมกันได้สองตัวด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
"ช่วยแนะนำ Amp/DAC ใช้กับคอมให้ทีครับ"