Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Audio USB Cable ระหว่าง Moon Silver Dragon กับ DH Labs Mirage

Mahalarp

12/06/2022 11:16:01
16
ตอนนี้ชุดตั้งโต๊ะจะฟัง Tidal Stream ผ่าน DAC โดยตรงเลย

แต่ในส่วนของ Apple Music จะ Stream ผ่าน iPad ต่อสาย USB-C to USB-B ครับ

แล้วจุดวาง iPad มันบังคับให้ต้องใช้ USB ยาวราวๆ 3เมตร เลยลองสั่งมาจาก Aliexpress เส้นละพันนิดๆ

ทีนี้ ก่อนจะขยับไปถึง Roon ที่ต้องลงทุนเพิ่มพอควรเลย ไม่ว่าจะเป็นตัว Core กับ License ก็มาคันเรื่อง USB cable นี้ซะก่อน ที่ถกเถียงกันเหลือเกินว่ามันต่างหรือไม่ต่าง ในแต่ละสาย USB เลยว่าจะลองด้วยหูตัวเองให้มันรู้กันไปครับ

ก็เลยมาบังคับสเปคของสายว่า ต้องเป็น USB-C to USB-B ยาว 3เมตรเท่านั้น แล้วก็มาตกอยู่ที่สองยี่ห้อตามกระทู้ ที่ราคาพอๆกัน พอรับไหว

ทั้งสองยี่ห้อนี้ ถ้าเป็นคนที่เล่นสาย USB แล้วเห็นความแตกต่าง มีความเห็นอย่างไรบ้างครับ ว่าตัวไหนมีดีมีเสียอย่างไร ที่นอกจากเสียเงินลองผิดลองถูก - -' เช่นในแง่การออกแบบ วัสดุที่ใช้ เสียงที่ได้ อะไรประมาณนี้น่ะครับ

เผลอๆอาจจะหาสายปรินเตอร์ C to B เส้นละไม่กี่ร้อยมาลองเทียบไปด้วยซะเลย อันนี้น่าจะหาเองตัดสินใจไม่ยาก
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เปา เรือธง

13/06/2022 09:29:48
390
ผมเคยฟังแค่ Silver Dragon นะครับพี่ รุ่นนี้เสียงร้องเคลียร์สะอาดขึ้นครับโฟกัสเสียงร้องดีตำแหน่งเสียงกำลังฟังง่ายไม่พุ่งเกินไปครับ เสียงแหลมค่อนข้างไบร์ทหน่อยแต่ไม่ถึงกับจัดจ้านครับ (ขึ้นอยู่กับหูฟังที่ใช้ด้วยว่าแหลมเป็นทุนเดิมอยู่แล้วรึเปล่า) ส่วนเบสเป็นลูกชัดเจนขึ้นครับไม่ขุ่นเท่าไหร่ โดยรวมเป็นสายที่ปรับโฟกัสให้ชัดขึ้นเนื้อเสียงสะอาดขึ้นครับ วัสดุงานประกอบถือว่าทำได้ดีสมราคาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Mahalarp

13/06/2022 13:22:11
16
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - เปา เรือธง
ผมเคยฟังแค่ Silver Dragon นะครับพี่ รุ่นนี้เสียงร้องเคลียร์สะอาดขึ้นครับโฟกัสเสียงร้องดีตำแหน่งเสียงกำลังฟังง่ายไม่พุ่งเกินไปครับ เสียงแหลมค่อนข้างไบร์ทหน่อยแต่ไม่ถึงกับจัดจ้านครับ (ขึ้นอยู่กับหูฟังที่ใช้ด้วยว่าแหลมเป็นทุนเดิมอยู่แล้วรึเปล่า) ส่วนเบสเป็นลูกชัดเจนขึ้นครับไม่ขุ่นเท่าไหร่ โดยรวมเป็นสายที่ปรับโฟกัสให้ชัดขึ้นเนื้อเสียงสะอาดขึ้นครับ วัสดุงานประกอบถือว่าทำได้ดีสมราคาครับ
น่าลองแท้ ขอบคุณคร้าบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Audio USB Cable ระหว่าง Moon Silver Dragon กับ DH Labs Mirage"