Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

จำเป็นต้องเลือกหูฟังให้ชดเชยเสียงจากเครื่องเล่นมั้ยครับ

acoustica

27/08/2007 16:09:14
อ่านกระทู้แล้วสงสัยขึ้นมาน่ะครับ แต่ก็ไม่ได้มีความรู้อะไร เลยอยากขอคำปรึกษาซักนิด

เช่น ถ้าเราฟังเพลงจาก T10 แบบนี้เครื่องมันก็ออกเบสให้ระดับนึงแล้ว ถ้าเราใช้หูฟังที่ให้เบสเข้าไปอีก มันก็อาจจะระเบิดสมองตายได้ ถูกมั้ยครับ

มาถึงคำถามครับ

1.ถ้าเครื่องเล่นที่ให้เสียงใสๆ ไปใช้หูฟังที่ให้เบสจะเป็นไงเหรอครับ

2.แต่ถ้าเราฟังจากโน้ตบุ๊คที่การ์ดเสียงก็ไม่ได้ดีเด่ อะไร แบบนี้เราต้องใช้หูฟังที่ขับเบสเยอะๆ เพื่อมาชดเชยกับเพลงที่่ออกมาจากเครื่องหรือเปล่า??

รบกวนถามผู้รู้เพื่อเวลาไปซื้อหูฟังจะมีหลักการเลือกเพิ่มเข้าไปอีกน่ะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

tuzh V2

27/08/2007 16:31:47

โอ้!...สำหรับผม ผมว่ามันคงไม่ทุกกรณีหรอกครับ การจะตัดสินว่าจะซื้อหูฟังซักตัวควรเอาอะไรมากะเกนโดยไม่ได้ลองด้วยตัวเองนั้น โอกาสพลาดมีสูงครับ ไม่ว่าหูฟังจะให้เบสเยอะ แหลมจัดขนาดไหน คนตัดสินก็คือเราคนที่ซื้อนั้นแหละครับ หูฟังแต่ละตัว มันมีบุคลิคแตกต่างกันไป การตอบสนองกับเครื่องเล่นแต่ละตัวก็แตกต่างกันด้วย ยังมีอีกหลายอย่างที่หลายคนก็ยังไม่รู้ถ้ายังไม่ได้ลอง ถ้าลองเอามาเสียบเครื่องเล่นแล้วลองฟังดู ถ้าเราชอบเสียงนั้นก็โอเคแล้วครับ
เฮื่อย!...มั่วมาได้ถึงตรงนี้ เอาเป็นว่าสรุปเลยแล้วกัน เอาเครื่องไปลองกับหูฟังจริงๆ จะชัวกว่าเยอะครับ ส่วนเบสจะเยอะจะน้อยยังไง ก็เป็นเรื่องของคุณแล้วล่ะครับว่าชอบหรือเปล่า....5555(อย่าฟังผมมากนะครับ ผมเป็นคนบ้า!.....555555)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

nopphong

27/08/2007 17:48:44
โดยทฤษฎีนั้นใช่ครับ การเลือกหูฟังนั้นควรให้ชุดกับ player ของเรา เพื่อเสียงที่เหมือนจริงที่สุด เครื่องเล่นเราเบสน้อย เราก็หาหูฟังบ้าเบสใส่เข้าไป
แต่ทั้งนี้เสียงที่ใกล้เคียงความจริงที่สุด อาจจะไม่ใช่เสียงที่คุณชอบที่สุดจริงไหมครับ ดังนั้นควรเอา player ไปลองเพื่อหาตัวที่ชอบที่สุดจะดีกว่า
รสนิยมการฟังนี่มีผลมากครับ อย่าง ipod นี่ใครๆก็ว่าเสียงดีแล้ว แต่ผมว่าเบสมันน้อยไป สุดท้ายก็หาหูฟังบ้าเบสมาได้ตัวนึงสบายไปครับ ไม่ต้องมานั่งพกแอมป์มาบูสเบสให้เมื่อย อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

แมวอ้วนอืดดดดดดลำปาง

27/08/2007 22:22:04

T10 มีเบสเป็นจุดเด่น
ควรหาหูฟังที่มีเบสเป็นจุดเด่น เพื่อให้เสียงที่เป็นจุดเด่นช่วยกันและกัน
ดังนั้น T10 เลยเหมาะกับ KSC35, K27i, K81DJ, SR325i
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

OhYeah

28/08/2007 02:06:11
T10 เบสหนักอยู่แล้ว ผมยังไปถอย 518 มาให้หัวระเบิดเล่นเลยครับ ผมว่าขึ้นอยู่กับคุณชอบอะไรมากกว่านะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

เบียส

28/08/2007 11:32:59

ผมว่า อย่างแรกถามตัวเองง่ายๆก่อนครับ ว่าเราฟังเพลงแบบไหน สไตล์ไหน ฟังอย่างไหนเป็นหลัก

แล้วเพลงที่เราชอบฟังเนี่ย มันฟังเบสเพราะกว่า หรือใส ใส เจ๋งกว่า แล้วค่อยไปเลือกหาอุปกรณ์

มาให้มันเข้ากับเพลงของเรา ครับ 555
อย่าลืมแวะไปลองด้วยล่ะ จะได้เจอกับเนื้อคู่แบบไม่ผิดตัว อิ อิ อิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

แมวโคร่ง_MS2i

28/08/2007 13:45:03
ถ้าเป็นสไตล์ผมนะ จะเลือกหูฟังประเภทเสียงใสๆ
ฟังชัดๆ มีเบสพอประมาณ เอาไว้ก่อน
ส่วนที่เหลือใช้ปรับในเพลเยอร์เอาครับ
:158:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

28/08/2007 14:04:42

เอาแบบแนวเครื่องเสียงบ้านมาเล่าละกัน555

บางคนก็เล่นแบบนี้ คือถ้าเครื่องเสียงหลัก มันให้โทนเสียงที่อับทึบ เนื้อเสียงแน่นเกินไป

เค้าก็มักจะถ่วงดุลด้วยการหาลำโพงที่เปิดโปร่งโล่ง คมชัด สว่างไสว

และอาจจะเสริมด้วยการใช้สายสัญญาณที่ออกแนวสว่าง เพื่อช่วยอีกแรงครับ

แต่บางคนก็ไม่เล่นแบบนี้ คือถ้าตัวไหนไม่ดี เสียงไม่ถูกใจ เค้าก็อาจจะเลือกกำจัดตัวนั้นเลย

อย่างเช่นแอมป์โทนเสียง ทึบแน่น ถ้าเค้าไม่ชอบ บางคนโละแอมป์ทิ้งเลย ไม่คิดจะหาลำโพงมาชดเชย หรือชดเชยด้วยอุปกรณ์ตัวอื่นครับ

ทีนี้ต้องคิดให้ตกว่าเราจะใช้วิไหนกับการเล่นหูฟังครับ

คือจะเสริมอุปกรณ์ใหม่เพื่อแก้ไขอุปกรณ์เดิมๆ

หรือจะเปลี่ยนอุปกรณ์เดิมๆ ที่ไม่ถูกใจทิ้งเลย

ไม่มีใครสามารถตอบได้ว่า เล่นแบบไหน ผิดหรือถูกครับ 555
หยิกหู 0
"จำเป็นต้องเลือกหูฟังให้ชดเชยเสียงจากเครื่องเล่นมั้ยครับ"