Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รบกวนสอบถามครับพอดีซื้อหูฟังรุ่น Final audio e3000 ที่ร้านมั่นคง

babobaba

09/06/2022 15:06:05
1
1. อยากทราบว่าใช้กับมือถือจำเป็นต้องซื้อ dac amp มาใช้ด้วยไหมครับหรือไม่จำเป็น
2. จำเป็นต้องเบิรน์ไหมครับ
3. ต่อหูฟังจาก Mac pro เสียงจะต่างไหมถ้าซื้อ dac amp มาต่อเพิ่ม
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 1
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

RYU

09/06/2022 15:48:37
32
สวัสดีครับ คุณ Babobaba ครับ
ผมขอตอบ รวมๆ นะครับ สำหรับหูฟัง ตัวนี้ผมไม่เคยฟังครับ แต่มีประสบการณ์ กับการใช้หูฟัง ที่ขับได้ง่าย และ หูฟังที่ขับได้ยาก( PK1)
ก่อนอื่น หูฟัง Final audio ที่ซื้อมา ตอนนี้ใช้กับ มือถือ แล้ว ให้รายละเอียด เป็นอย่างไรบ้างครับ ในกรณีที่ผมใช้ PK1 กับ AK70 ที่พลังไม่ได้มากมายนัก ผมพบว่า เสียงมันจะแผดๆ และจำเป็นต้องเปิดดังๆ ไปที่ เบอร์ 90 เพื่อเร่งเสียงครับ ซึ่งฟังเพลงได้ไม่ไพเราะครับ
แต่ขณะที่ใช้ UM pro30 กลับให้รายละเอียดเสียงได้ดี ไม่ว่าจะเป็นรายละเอียดของเสียงต่าง ก็ฟังได้ไพเราะครับ
ดังนั้น ถ้าคุณ B(ขอย่อนะครับ) ใช้แล้วเสียงไพเราะดีอยู่ ก็ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ ภาคขยายครับ แต่ทว่า ถ้าคุณ B อยากได้รายละเอียดที่ดีขึ้น เช่น การใช้กับ Tidal Master ที่unfold ความละเอียดได้ อันนี้ ก็น่าสนใจ ที่จะเพิ่มเติม DAC หรือ DAC Amp ในระบบครับ
การเพิ่ม amp หรือ DAC Amp นั้น จะช่วยให้อรรถรส การฟังเพลงดีขึ้นครับ โดยเฉพาะ การได้เข้าไปลองฟัง ด้วยการใช้ โทรศัพท์มือถือ และหูฟัง Final audio ของเราครับ
คุณ B จะได้มี idea และดูความชอบของเราด้วยครับ
การ Burn-in หูฟัง 
อยากจะบอกว่า เป็นการ ทำให้หูฟังเข้าที่ครับ สำหรับผม จะมีความเชื่อนี้ ในกลุ่มหูฟัง ที่เป็น Dynamic driver ครับ กลุ่มพวก Balanced Amature ประสบการณ์ อันน้อยนิดของผม พบว่า แทบไม่มีความจำเป็นครับ
อย่างเจ้า PK1 หรือ MS pro e ของผม ไม่ได้ฟังนานๆ เอามาฟังที ได้แต่ส่ายหัวครับ ผมต้องทำการ Burn-in สักพัก (8ชม ) ก็พบว่า น้ำเสียงเปลี่ยนกลับมาน่าฟังเหมือนเดิมครับ
สำหรับ ข้อสุดท้าย ก็ เหมือนคำตอบที่ เล่าให้ฟังก่อนหน้านะครับ
บอกได้คำเดียวครับ ว่า เข้าวงการนี้ ต้องท่องครับ
"มาม่า อร่อย"

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

LosInBlue

09/06/2022 19:54:43
116
1. พอใจเสียงก็ไม่จำเป็นครับ หรือใช้มือถือรุ่นที่เสียงดีๆแทนก็ได้ครับ

2. เปิดฟังไปเรื่อยๆ ก็คือการเบิรน์แล้วครับ

3. Mac pro คุณภาพเสียงค่อนข้างจะดีพอสมควรครับ ต่อเพิ่มอาจจะต้องลงทุน dac amp ดีๆราคาแพงๆขึ้นไปอีกครับ

ปล.มาม่าเพิ่มสารอาหาร ใส่ผัก ใส่ไข่ เพิ่มด้วยนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รบกวนสอบถามครับพอดีซื้อหูฟังรุ่น Final audio e3000 ที่ร้านมั่นคง"