Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามเรื่องเสียงของ DAC

Spinker

30/05/2022 10:56:14
0
สวัสดีครับทุกท่าน

ผมสงสัยว่า

1. ต่อ USB เข้า DAC --> เสียงที่ออกจะเป็น Digital to Analog จาก DAC เองใช่ไหม

2. ต่อ RCA / 3.5 / 6.3 เข้า DAC --> เสียงที่ออกจะเป็น Analog แบบ bypass ใช่ไหม (เป็นเสียงของ source แต่ไม่ใช่ DAC)

อันนี้สมมติให้สายสัญญาณไม่มีผลต่อเสียงนะครับ แค่อยากรู้ concept ว่าเสียงมันจะไปแนวไหน

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เปา เรือธง

30/05/2022 12:42:18
390
1. จะได้เสียงที่เป็นเอกลักษณ์จาก DAC ครับ แต่ก็ขึ้นอยู่กับ Source ต้นทางด้วยนะครับว่าระบบ Digital Out ของเค้าดีแค่ไหนเพราะเวลาต่อจากคอมพิวเตอร์ Laptop กับ PC เสียงยังต่างกันเลยครับ 

2. ในกรณีนี้ตัว DAC จะต้องมี Amplifier ในตัวด้วยนะครับ (DAC/AMP) ถ้าต่อสัญญาณที่เป็น Analog ไปแล้วเข้าภาคขยายของ DAC/AMP ตัวนั้นก็จะได้เอกลักษณ์เสียงของทั้งสองส่วนเลยครับ 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามเรื่องเสียงของ DAC"