Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รบกวนเปรียบเทียบ การซื้อ App roon รายปี กับ AK SR25 mkII

RYU

24/05/2022 12:20:39
32
สวัสดีครับ ช่วงนี้ผมใช้ tidal ค่อนข้างเยอะครับ โดยจะฟังกับ Amp Schiit Asgard2 กับ หูฟัง MS Pro E ผมจะใช้ Dragonfly cobalt เป็นตัวถอดรหัส MQA 
สำหรับชุดหูฟังตัวนี้ ผมมักจะใช้ Ipad pro เป็นตัวเล่น Tidal หลักครับ ผมได้ลอง Roon Trial period มาแล้วครับ ยอมรับว่า เสียงดีกว่า เล่นด้วย App tidal เองครับ
ประเด็นคือ ด้วยราคา ตลอดชีพ อยู่ที่ 699 usd จะใช้เงินประมาณ 24000 บาท ผมเลยอยากได้คำแนะนำครับว่า ถ้ากรณี เราใช้ AK SR25 MKii เหมือนจะอ่านเจอว่า ถอด MQA ของ tidal ได้เหมือนกัน(ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ถ้าข้อมูลไม่ถูกต้องครับ)
ถ้าเป็นอย่างนี้แล้ว การที่ซื้อ AK SR25 ด้วยเงินประมาณ 30,000 บาท จะให้เสียง เมื่อเปรียบเทียบแล้วเป็นอย่างไรครับ
ผมคิดอย่างคนมี สตางค์น้อย คือ จ่ายเงิน 2 ถึง 3 หมื่นบาท ได้จับ Hardware ไว้ในมือ มันดูจะเป็นรูปธรรมมากกว่าครับ และที่สำคัญ คือ ยังนำไปต่อเครื่องเสียงรถยนตร์ หรือ เอาไปฟังเมื่อออกไป นอกบ้านได้ครับ ขอที่ผมชอบการใช้ Tidal คือการไม่ต้องไปขวนขวาย หา file เพลงมาฟังนี่แหละครับ
เพิ่มเติมข้อมูล :ปัจจุบัน ถ้าจะฟังเพลงจาก file เพลงที่มี (ไม่ได้ update เพิ่ม) ผมจะใช้ Cayin N6 หรือ AK70 ฟังครับ ถ้าอยากฟัง Tidal จะใช้ iphone +Cobalt ฟังครับ

แต่สุดท้ายก็คือ คุณภาพของเพลงครับ ผมไม่แน่ใจว่า การลงทุน กับ AK และ Roon อย่างไหน น่าสนใจกว่ากันครับ
ขอบคุณมากครับ
สมพร
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ผ่านมาดู

24/05/2022 12:52:24
งบประมาณ 30000 +- นิดหน่อย ตอนนี้มีตัวเลือกแถวสองคือ sp1000m หรือ sp1000 สภาพสวยๆฝากไว้เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกครับ การใช้งานพอๆกัน แต่ให้เสียงที่ดีขึ้นไปอีกระดับ 
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เปา เรือธง

24/05/2022 13:01:56
390
ส่วนตัวถ้าไม่ติดเรื่องการพกพาเล่นผ่าน Roon ดีกว่าครับจะได้คุณภาพเสียงที่ดีกว่าอย่างแน่นอน แม้ AK จะเล่น Tidal ได้เหมือนกันแต่เรื่องของเสียงไม่เทียบเท่ากับ Roon แน่ ๆ ครับ ยกเว้นว่าจะเป็น AK รุ่นใหม่ ๆ ที่สามารถใช้งานด้วยระบบ Roon Ready ได้ด้วย อันนั้นอีกเรื่องนึงเลยครับ 
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

RYU

24/05/2022 13:08:46
32
ขอบคุณมากนะครับ ทั้ง 2 ท่านเลยครับ
ผมไม่แน่ใจว่า เครื่องฟังเพลงพกพาตอนนี้ มี brand ไหน เป็น Roon ready ไม๊ครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รบกวนเปรียบเทียบ การซื้อ App roon รายปี กับ AK SR25 mkII"