Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

DAC ที่ดี ดู สังเกตุยังไงครับ

Thanaka

02/05/2022 02:01:29
4
รู้ได้ยังไงว่า DAC ดีครับ ...แบบว่ายังมีเพลงทดสอบลำโพง โน้นนี่นั้น ...ถ้าเป็น DAC เราจะรู้ได้ยังไงว่าดี ไม่ดี ไม่ได้มาจากลำโพง สายลำโพง แอมป์ สาย AC สาย RCA หรือส่วนประกอบอื่นๆ คือเราจะโฟกัส สังเกตุที่ DAC ที่ดีๆ ยังไงครับ ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Thanaka

02/05/2022 02:15:28
4
ขอถามต่อเลยนะครับ จะได้จบๆ ....ลำโพงที่ดี...สายที่ดี...Poweramp ที่ดี...คือเราจะฟังโฟกัสยังไงที่ว่าดีครับ แบบว่าที่ดีตามทฤษดี เลยนะครับ ไม่เกี่ยวกับว่า หูใครฟังแบบนี้เพราะ ไม่เพราะ...เอาแบบว่ามันต้องแบบนี้ ถึงจะเรียกว่าดี...แต่ตอนเอามารวมประกอบกันว่ากันอีกทีนะครับ เบื้องต้น คือ เราจะโพกัส ฟังที่ละจุดยังไงว่าเออ แบบนีดี แบบนี้ต้องปรับปรุง ขอบคุณครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ลองดูครับ

02/05/2022 05:34:52
อ้างอิง : DAC ที่ดี ดู สังเกตุยังไงครับ - Thanaka

รู้ได้ยังไงว่า DAC ดีครับ ...แบบว่ายังมีเพลงทดสอบลำโพง โน้นนี่นั้น ...ถ้าเป็น DAC เราจะรู้ได้ยังไงว่าดี ไม่ดี ไม่ได้มาจากลำโพง สายลำโพง แอมป์ สาย AC สาย RCA หรือส่วนประกอบอื่นๆ คือเราจะโฟกัส สังเกตุที่ DAC ที่ดีๆ ยังไงครับ ขอบคุณครับ
https://www.piyanas.com/product/2689/TheSelectDACII2MonoSelectPowerbase
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

LosInBlue

02/05/2022 07:54:42
116
เสียงดี คือ เสี่ยงที่ฟังเพลงได้ไพเราะ และ เสียงที่เป็นธรรมชาติครับ

ลองดูพวกนิตรยาสารอย่าง Stereophile ที่จัดหมวด Recommended Class A/B/C ต่างๆไว้ได้ครับ

ก็อ้างอิงรีวิวตามที่ใช้ฟังเพลงจริงๆแหละครับ และตามความไพะเราะ และ ธรรมขาติของเสียงด้วย

ของเสียงดีเป็นกลาง เสียงไพเราะ เสียงเป็นธรรมชาติ เอามาใช้ร่วมกัน เสียงก็ดีหมดแหละครับ

มีแต่พวกอุปกรณ์ออกแบบเสียงมาชุ่ยๆ หรือเสียงไม่ดีพอ  ที่เอามาใช้กับอุปกรณ์อื่นแล้วเสียงเพี้ยนครับ

ตรงจุดนี้อุปกรณ์ที่ราคาถูกกว่ามาก ก็สามารถให้เสียงที่ดีและไพเราะกว่าอุปกรณ์แพงๆได้ครับ

จะเข้าใจ เสียงดี ความไพเราะ และ ธรรมชาติของดนตรีนั้น เป็นทักษะอัจฉริยะภาพส่วนบุคคลครับ ไม่ใช่สิ่งที่นักเล่น

เครื่องเสียงที่ประสบการณ์น้อยจะเข้าใจได้โดยไม่ต้องมีประสบการณ์การฟังเพลงจริงๆครับ (แต่ฟังปุ๊ป รู้ว่าเสียงดีปั๊บนั้นมีเยอะแยะครับ) 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

LosInBlue

02/05/2022 07:57:29
116
ปล. ยังไม่นับรวมเรื่อง คุณภาพของเสียง อีกนะครับ ที่อุปกรณ์เกรดดีๆจะฟังเพลงแล้ว สด รายละเอียดเสียงสุดยอด กว่าอุปกรณ์ราคาถูกกว่ามากๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

สงสัย

02/05/2022 11:05:41
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - Thanaka
ขอถามต่อเลยนะครับ จะได้จบๆ ....ลำโพงที่ดี...สายที่ดี...Poweramp ที่ดี...คือเราจะฟังโฟกัสยังไงที่ว่าดีครับ แบบว่าที่ดีตามทฤษดี เลยนะครับ ไม่เกี่ยวกับว่า หูใครฟังแบบนี้เพราะ ไม่เพราะ...เอาแบบว่ามันต้องแบบนี้ ถึงจะเรียกว่าดี...แต่ตอนเอามารวมประกอบกันว่ากันอีกทีนะครับ เบื้องต้น คือ เราจะโพกัส ฟังที่ละจุดยังไงว่าเออ แบบนีดี แบบนี้ต้องปรับปรุง ขอบคุณครับ

ตลกดีนะครับ ถามว่าดียังไงตามทฤษฎีแต่บอกว่าฟังโฟกัสยังไงที่ว่าดี แต่ไม่เกี่ยวกับว่าเพราะหรือไม่เพราะ อืม..งั้นดีของผมกับดีของคุณคือต้องเหมือนกันยังงั้นหรอครับ งง...?? ผมว่าเอาเวลาไปฟังเพลงฟังเครื่องเยอะๆ ดีกว่ามาถามเรื่องแบบนี้นะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

สงสัย

02/05/2022 11:11:30
ดีตามทฤษฎีคือไม่ต้องเอาหูฟังแต่ใช้เครื่องมือวัดครับ อ่านสป็คดูกราฟแล้วก็ซื้อเลยจัดไปครับ https://www.audiosciencereview.com/forum/index.php?reviews/ ;
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

tangmo

02/05/2022 13:48:41
16
แบบหนังที่มันจะมีคะแนนจากคนดูกับฝั่งนักวิจารรึเปล่า คนดูแต่ละคนก็ชอบไม่เหมือนกันก็ให้ความชอบไปตามรสนิยมตัวเอง ส่วนนักวิจารก็มีหลักทฤษฎีเป็นหลักยึดในการประเมิน
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

ตามนั้น

03/05/2022 16:14:03
ถ้าเรื่องแค่นี้เลือกซื้อไม่ได้ก็เลิกเล่นเหอะไปหาอะไรที่ง่ายกว่านี้ทำดีกว่า เครื่องเสียงเล่นเพื่อความสุขไม่ใช่ยิ่งเล่นยิ่งเครียด
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

tangmo

03/05/2022 16:33:07
16
ใจเย็น ๆ ครับทุกวงการมันก็มีคนชอบสนุกง่าย ๆ กับคนที่สนุกแบบจริงจัง สนุกเพราะได้ทำมันอย่างจริงจังเพื่อค้นหาความสมบูรณ์บางอย่าง การที่เขาสนุกไม่เหมือนเราก็ไม่จำเป็นต้องผลักไสก็ได้ครับสนุกในแบบของเราก็พอ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Thanaka

03/05/2022 20:37:35
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - ตามนั้น
ถ้าเรื่องแค่นี้เลือกซื้อไม่ได้ก็เลิกเล่นเหอะไปหาอะไรที่ง่ายกว่านี้ทำดีกว่า เครื่องเสียงเล่นเพื่อความสุขไม่ใช่ยิ่งเล่นยิ่งเครียด
คุณมีปัญหาอะไรกับผมหรือเปล่า ตามนั้น เห็นหลายเคสแล้ว ผมไม่ได้เครียดอะไร รับฟังตลอด แล้วมายุ่งอะไรกับผมให้เลิกไม่เลิกเล่นมันก็เรื่องของผม  ..ที่ถามในกลุ่มเพราะผมต้องการจับเสียงว่าสังเกตุยังไง ผมต้องการพัฒนการฟังในแบบของผม ไม่ใช่จะมิวสิคเลิฟเวอร์อย่างเดียว ในเมื่อมันมีองคประกอบหลายๆอย่างในระบบ คุณรู้ได้ยังไงว่า DAC ดี ดีคือตรงไหน ให้ผมสังเกตุตรงไหน ...ถ้าไม่จบ โทรมา 0894352684
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Thanaka

03/05/2022 20:42:41
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - ตามนั้น
ตอนนี้ผมเข้ากลุ่มนี้คือพวกมิวสิคเลฟเวอร์ของ ตามนั้น คนเดียวหรือเปล่า ...ห้องนี้คุณคุมเหรอ..ผมจะได้ไม่เสือก

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ตามนั้น

04/05/2022 08:57:47
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - Thanaka

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - ตามนั้น
คุณมีปัญหาอะไรกับผมหรือเปล่า ตามนั้น เห็นหลายเคสแล้ว ผมไม่ได้เครียดอะไร รับฟังตลอด แล้วมายุ่งอะไรกับผมให้เลิกไม่เลิกเล่นมันก็เรื่องของผม  ..ที่ถามในกลุ่มเพราะผมต้องการจับเสียงว่าสังเกตุยังไง ผมต้องการพัฒนการฟังในแบบของผม ไม่ใช่จะมิวสิคเลิฟเวอร์อย่างเดียว ในเมื่อมันมีองคประกอบหลายๆอย่างในระบบ คุณรู้ได้ยังไงว่า DAC ดี ดีคือตรงไหน ให้ผมสังเกตุตรงไหน ...ถ้าไม่จบ โทรมา 0894352684

DAC ที่ดีผมรู้ว่าดูยังไงแต่ไม่บอกหรอกเรื่องอะไรจะบอกวิชาที่อุตสาห์เรียนรู้มาเสียทั้งเงินทั้งเวลาไปก็มาก แล้วผมก็แนว audiophile ไม่ใช่ music lovers ด้วย ส่วนบอร์ดนี้เฮียคุมไม่ใช่ผม ส่วนเบอร์โทรที่ให้มาผมไม่โทรไปหรอกเพราะไม่อยากคุยกับ Mr. Question หรือเจ้าหนูจำไม นะครับ
....จบ...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

ลองดูครับ

04/05/2022 09:18:51
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

pockethifi

04/05/2022 10:10:30
161

ซื้อของที่คนนิยม ซื้อง่ายขายคล่องก็ได้ครับ

มือสองก็ดี  เครื่องอะไรที่ฮิต ก็ซื้อแบบนั้น  ไม่ถูกใจก็ปล่อยง่าย ไม่เจ็บตัวมาก

ส่วนสำคัญคือ ฟังเพลงที่ชอบครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 15

Thanaka

04/05/2022 13:22:49
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - ตามนั้น
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - Thanaka

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - ตามนั้น

DAC ที่ดีผมรู้ว่าดูยังไงแต่ไม่บอกหรอกเรื่องอะไรจะบอกวิชาที่อุตสาห์เรียนรู้มาเสียทั้งเงินทั้งเวลาไปก็มาก แล้วผมก็แนว audiophile ไม่ใช่ music lovers ด้วย ส่วนบอร์ดนี้เฮียคุมไม่ใช่ผม ส่วนเบอร์โทรที่ให้มาผมไม่โทรไปหรอกเพราะไม่อยากคุยกับ Mr. Question หรือเจ้าหนูจำไม นะครับ
....จบ...
ตามนั้น..ไม่ตอบคำถาม ก็ไม่ต้องเข้ามาในโพสต์ของผม ให้เสียเวลา.. เว็ปบอร์ดนี้ ให้สำหรับคนที่มีคำถาม สอบถาม เทคนิค ปัญหาเครื่องเสียง ...
จะเข้ามากวนโพสต์ของผม ทำเพื่อ..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

yachtbest

05/05/2022 16:20:45
60
ผมเข้าใจความรู้สึกของคนตั้งกระทู้นี้ จะบอกว่าเครื่องเสียงชุดไหนฟังแล้วเสียงดีหรือห่วย มันจะเริ่มต้นอย่างไร ต้องแยกอย่างนี้ก่อน 1.ขั้นพื้นฐาน 2.mid-end 3.hi-end คุณอย่าก้าวข้ามเด็ดขาดเพราะไม่งั้นจะเป็นเหยื่อหรือถุกแนะนำในทางที่ทำให้คุณเสียเงิน ไม่คุ้มกับเสียงที่ได้รับซึ่งผมเจอมาเยอะ
ทีนี้ขั้นพื้นฐานทำอย่างไรล่ะ
1.คุณชอบฟังเพลงแบบไหน เพลงไทยหรือเพลงสากลซึ่งก็มีหลายประเภทมากมาย อย่าเพ่งท้อ อย่าลืมว่าสมัยนี้มีอากู๋ มีกลุ่มคนเล่นมากมายต่างกับสมัยก่อน ที่ต้องเล่นแบบลองผิดลองถูกไร้ทิศทาง
2.เอาแผ่นซีดี/ไฟล์เพลงที่คุณชอบ ไปฟังบ้านเพื่อนหรือคนรู้จัก ถ้าไม่มีคงจำต้องไปฟังที่โชว์รูม โดยเน้นไปที่ลำโพง(loundspeakers)ว่าเพลงที่คุณชอบเมื่อนำมาเปืดกับเครื่องเสียงและลำโพงคู่ดังกล่าว คุณจะชอบเสียงของเขาไหม
มาถึงตรงนี้คุณต้องตั้งงบประมาณการซื้อเครื่องเสียงของคุณแล้วล่ะ (ยังมีต่อ)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 17

Thanaka

05/05/2022 16:46:57
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 16 - yachtbest
ผมเข้าใจความรู้สึกของคนตั้งกระทู้นี้ จะบอกว่าเครื่องเสียงชุดไหนฟังแล้วเสียงดีหรือห่วย มันจะเริ่มต้นอย่างไร ต้องแยกอย่างนี้ก่อน 1.ขั้นพื้นฐาน 2.mid-end 3.hi-end คุณอย่าก้าวข้ามเด็ดขาดเพราะไม่งั้นจะเป็นเหยื่อหรือถุกแนะนำในทางที่ทำให้คุณเสียเงิน ไม่คุ้มกับเสียงที่ได้รับซึ่งผมเจอมาเยอะ
ทีนี้ขั้นพื้นฐานทำอย่างไรล่ะ
1.คุณชอบฟังเพลงแบบไหน เพลงไทยหรือเพลงสากลซึ่งก็มีหลายประเภทมากมาย อย่าเพ่งท้อ อย่าลืมว่าสมัยนี้มีอากู๋ มีกลุ่มคนเล่นมากมายต่างกับสมัยก่อน ที่ต้องเล่นแบบลองผิดลองถูกไร้ทิศทาง
2.เอาแผ่นซีดี/ไฟล์เพลงที่คุณชอบ ไปฟังบ้านเพื่อนหรือคนรู้จัก ถ้าไม่มีคงจำต้องไปฟังที่โชว์รูม โดยเน้นไปที่ลำโพง(loundspeakers)ว่าเพลงที่คุณชอบเมื่อนำมาเปืดกับเครื่องเสียงและลำโพงคู่ดังกล่าว คุณจะชอบเสียงของเขาไหม
มาถึงตรงนี้คุณต้องตั้งงบประมาณการซื้อเครื่องเสียงของคุณแล้วล่ะ (ยังมีต่อ)
ขอบคุณที่เข้าใจความรู้สึกผมนะครับ......ตอนนี้ผมมีทุกอย่างในระบบแล้วครับ อินทริเกรดแอมป์ / DAC / สาย AC / สาย RCA /ปลักกรองไฟ / Linear power Supply ใช้กับ DAC / ลำโพง / สายลำโพง........ของทุกชิ้น ผมจะไม่พยายามเปลี่ยนแล้วค่อนข้าง ok แล้วสำหรับผม ที่นี้ประเด็นที่ถามก็คือ ผมต้องการฟังระบบของผม ฟังเสียงโฟกัสไปที่ DAC ...จะรู้ได้ยังไงว่าดีไม่ดี เติมตรงไหน อะไรยังไง...ถ้าระบบของผมจะเปลี่ยนอีกครั้ง ผมก็จะเปลี่ยน DAC ...ขอบคุณครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

tangmo

05/05/2022 18:48:30
16
ถ้าเป็นผมเลือกมันจะมีอยู่สองสามเพลงที่ผมจำมันได้เกือบทุกเม็ดเหมือนเรามีภาพจำในหัว หากมีอะไรผิดไปจากที่เราจำได้จะรู้สึกทันที ยิ่งเราคุ้นเคยกับเสียงเครื่องดนตรีจริง ๆ เท่าไหร่ก็จะยิ่งจับได้ง่าย สรุปคือก่อนฝึกฟัง dacก็ควรฝึกฟังเพลงก่อน ถ้าเรารู้ว่าเพลงขาดอะไรเราจะรู้ว่าควรเติมอะไร ถ้ามันสามารถถ่ายทอดรายละเอียดอารมณ์ของเพลงออกมาได้ตามที่ศิลปินต้องการสื่อก็ถือว่าดีแล้ว อย่างไรก็แล้วแต่ถ้าตัดสินด้วยความชอบแต่ละคนต่อให้มันเพี้ยนยังไงถ้ามันถูกใจก็เป็นdacที่ดีได้เหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 19

tangmo

05/05/2022 19:05:18
16
ลองหาเพลงที่เราชอบใช้ไฟล์ที่คุณภาพดีที่สุดเท่าที่หาได้ เอาไปเปิดฟังหลาย ๆ รอบหลาย ๆ อุปกรณ์ ไม่ต้องรีบร้อนค่อย ๆ ซึมซับไป หลังจากนั้นถ้าอะไรมันขาดหรือเกินมาเราจะรับรู้ได้เอง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 20

yachtbest

06/05/2022 11:36:05
60
dacมันคือการถอดรหัส-0-1ให้ออกมาเป็นสัญญาณanalog
เท่าที่เคยเล่น/ลอง มี 2แบบถอดด้วยchip and r2rค่ายไหนมีรายละเอียด/เสียงเป็นอย่างไรก็แล้วเทคนิค+ทีเด็ดที่ผู้ผลิตจะใส่เข้าไป
ผมมีdacกี่ตัวล่ะ sony pha2 nad d3020 aune T1 mk2 audio gd nfb11 28 r2r28 dacใน yamaha 3010
เชื่อหรือไม่ dacเกือบ 10 ตัวที่กล่าวมา เสียงไม่เหมือนกันแบบฟังออกง่ายมาก แล้วไม่มีเก่งเล็ก หมายความว่าเสียงดีตามราคาที่เราจ่าย แน่นอนว่าของราคาสูงก็จะได้ไฟล์ได้หลากหลายกว่า ว่าที่จริงไฟล์
24-192 หรือ dsd 64bit ถ้าdacดีจริงๆ คุณภาพเสียงก็ไพเราะแบบเหลือๆไม่จำเป็นต้องไปถึง dsd128 or 256
"DAC ที่ดี ดู สังเกตุยังไงครับ"คำตอบคือ เสียงที่ดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 21

เฟี้ยว

23/05/2022 19:42:42
DAC ที่ดีคือเป็นยังไงดูยังไงใครจะกั๊กวิชาช่างหัวมันเดี๋ยวผมบอกเอง DAC ก็คืออุปกรณ์ Converter ที่ทำหน้าที่แปลงสัญญาณ Digital ให้กลายเป็น Analog ซึ่งคุณภาพของ DAC ในที่นี้ก็คือจะต้องสัญญาณออกมาให้ได้มีความเพี้ยนที่ต่ำและใกล้เคียงต้นฉบับมากที่สุด โดย Converter โหดๆนั้นจะให้คุณภาพเสียงนั้นฟังดูมีความ Clarity และมีมิติเสียงที่ชัดเจน เพราะว่าพวก Noise ต่างๆที่เกิดจากการแปลงสัญญาณที่ผิดเพี้ยนไม่ว่าจะ Jitter หรือพวก Quantization Error มันจะต่ำมากซึ่งไอ้พวก Noise พวกนี้แหละที่มันจะทำให้เกิด Masking Effect ส่งผลต่อความชัดเจนของแต่ละย่านความถี่ในเพลง รวมถึงพวกมิติความลึกความกว้างด้วยดังนั้นยิ่งมี Noise พวกนี้น้อยเท่าไหร่ก็ยิ่งดีเท่านั้น

แต่ทั้งนี้ทั้งในทางปฎิบัติแล้วมันสวนทางกันกับทางทฤษฎีอุดมคติ เพราะเรื่องเสียงมันเป็นเรื่องนามธรรมดังนั้นความชอบรสนิยมที่เป็นปัจเจกมันก็อาจจะไม่สอดคล้องกับในทางทฤฎีเพราะบางคนเขาก็ไม่ได้ชอบความที่ว่ามัน Clarity เกินไปบางคนเขาไม่ต้องการความสมบูรณ์แบบเขาอาจจะมองพวก Noise เหล่านั้นแล้วตีความไปในลักษณะที่มันเป็นโทนคาเรคเตอร์ซึ่งมันก็ไม่ได้ผิดอะไร มันก็เหมือนกับกรณีคนชอบเสียงพวก Analog เช่นเทปคาสเซ็ตนั่นแหละทั้งที่ในเชิงวิศกรรมแล้วเทปคาสเซ็ตรองรับย่านความถี่ได้ห่วยแตกกว่าแถมยังมี Noise Floor ที่มหาศาลอีกต่างหากเมื่อเทียบกับ Digital ลุ่นๆที่มันทั้งย่านครบและ Noise Floor ต่ำ ดังนั้นวิธีเลือกมันก็กลับมาสู่สามัญเดิมๆนี่แหละ คือฟังเสียงตัวไหนชอบก็เอาตัวนั้นแหละจบครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

Thanaka

23/05/2022 19:56:42
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 21 - เฟี้ยว
DAC ที่ดีคือเป็นยังไงดูยังไงใครจะกั๊กวิชาช่างหัวมันเดี๋ยวผมบอกเอง DAC ก็คืออุปกรณ์ Converter ที่ทำหน้าที่แปลงสัญญาณ Digital ให้กลายเป็น Analog ซึ่งคุณภาพของ DAC ในที่นี้ก็คือจะต้องสัญญาณออกมาให้ได้มีความเพี้ยนที่ต่ำและใกล้เคียงต้นฉบับมากที่สุด โดย Converter โหดๆนั้นจะให้คุณภาพเสียงนั้นฟังดูมีความ Clarity และมีมิติเสียงที่ชัดเจน เพราะว่าพวก Noise ต่างๆที่เกิดจากการแปลงสัญญาณที่ผิดเพี้ยนไม่ว่าจะ Jitter หรือพวก Quantization Error มันจะต่ำมากซึ่งไอ้พวก Noise พวกนี้แหละที่มันจะทำให้เกิด Masking Effect ส่งผลต่อความชัดเจนของแต่ละย่านความถี่ในเพลง รวมถึงพวกมิติความลึกความกว้างด้วยดังนั้นยิ่งมี Noise พวกนี้น้อยเท่าไหร่ก็ยิ่งดีเท่านั้น

แต่ทั้งนี้ทั้งในทางปฎิบัติแล้วมันสวนทางกันกับทางทฤษฎีอุดมคติ เพราะเรื่องเสียงมันเป็นเรื่องนามธรรมดังนั้นความชอบรสนิยมที่เป็นปัจเจกมันก็อาจจะไม่สอดคล้องกับในทางทฤฎีเพราะบางคนเขาก็ไม่ได้ชอบความที่ว่ามัน Clarity เกินไปบางคนเขาไม่ต้องการความสมบูรณ์แบบเขาอาจจะมองพวก Noise เหล่านั้นแล้วตีความไปในลักษณะที่มันเป็นโทนคาเรคเตอร์ซึ่งมันก็ไม่ได้ผิดอะไร มันก็เหมือนกับกรณีคนชอบเสียงพวก Analog เช่นเทปคาสเซ็ตนั่นแหละทั้งที่ในเชิงวิศกรรมแล้วเทปคาสเซ็ตรองรับย่านความถี่ได้ห่วยแตกกว่าแถมยังมี Noise Floor ที่มหาศาลอีกต่างหากเมื่อเทียบกับ Digital ลุ่นๆที่มันทั้งย่านครบและ Noise Floor ต่ำ ดังนั้นวิธีเลือกมันก็กลับมาสู่สามัญเดิมๆนี่แหละ คือฟังเสียงตัวไหนชอบก็เอาตัวนั้นแหละจบครับ
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

alone36

28/05/2022 13:21:45
8
ความเพราะของเสียงเป็นประสบการณ์นามธรรมครับ ไม่สามารถวัดค่าได้
หยิกหู 0
แจกหู 1
"DAC ที่ดี ดู สังเกตุยังไงครับ"