Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รบกวนพี่ๆน้าๆ จัดเซ็ตตั้งโต๊ะคอม สักชุดให้ทีครับ งบ30k

13CLIVI_

29/04/2022 00:18:53
3
พี่ๆ น้าๆ ผมรบกวนช่วยผมตัดสินใจทีครับ จัดชุดเซ็ตตั้งโต๊ะตั้งงบไว้ 30k ครับ ปัจจุบันใช้ Grado325x + Fiio btr5 เสียบUSB ใช้ Souce หลักเป็นคอมพิวเตอร์ครับ

เสียงที่ได้พอใจในระดับนึงแล้วเพียงแต่อยากเหลาขอบคมให้มนขึ้น อยากได้โทนที่อุ่นมากขึ้น ตบความสว่างของเจ้า Grado ลงมาเล็กน้อย ซึ่งผมมีตัวเลือก2ข้อครับ

1.ซื้อ Dac/Amp Audio GD R2R11 และนำงบที่เหลือไปลงสายไฟ สายUSB

2.ซื้อ แอมป์หลอด Cayin Ha-1a mk2 แล้วใช้ Fiio BTR5 ที่มีอยู่แล้วแปลงสัญญาณจากคอม เข้าให้แอมป์ หาสาย mini to rca ดีๆสักเส้น

3.ซื้อ แอมป์หลอด Woo WA6 ที่เฮียกำลังโล๊ะตัวโชว์อยู่

รบกวนทีนะครับแบบไหนจะเหมาะกับชุดที่ผมมีอยู่บ้างครับ ขอบคุณครับส่องวนเวียนมาหลายวันตัดสินใจไม่ได้
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

13CLIVI_

29/04/2022 00:27:50
3
ซึ่งแต่ละชุดตามด้านบนนี้ อาจจะมีอัพเกรดตามวาระในอนาคตครับ

อย่างเช่นถ้าเอาแอมป์หลอดCayin หรือWoo มาอนาคตก็อาจจะอัพภาค DAC เพิ่มเติมครับ

หลักๆเลยคืออยากจะเติมเนื้อหนังมังสา มวลความหนาให้กับเจ้า Grado325x นี้ละครับ รายละเอียดต่างๆการแยกชิ้นดนตรี ความใสกรุ๊งกริ้งชอบแล้วเพียงแต่ขาดความหนาความใหญ่ไปหน่อยนึงน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ตามนั้น

29/04/2022 06:54:52
จะเล่นampหลอดระบบไฟต้องสะอาดไม่งั้นมีสิทธิเจอเสียงจี่ได้ง่ายๆและbtr5มันไม่มีlineoutถ้าต่อheadphoneoutไปเข้าampมันจะกลายเป็นdoubleampเสียงเพี้ยนแน่นอน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

LosInBlue

29/04/2022 11:01:38
116
เอา Dac ถูกๆคุณภาพงั้นๆ ไปต่อเพิ่ม amp แพงๆดีๆ  ใช้กับหูฟังขับง่ายมันก็ไม่ค่อยจะได้อะไรขึ้นมาหรอกครับ
คุณภาพ dac กับ amp มันห่างกันมากเกินไปจนไม่คุ้มราคา 

ตัวเลือกแรก Audio GD R2R11 ดูเข้าทางที่สุดล่ะครับ  ไม่แพงมาก เสียงดีอุ่นนวลเป็นอนาล็อคมาก และเข้ากับหูฟัง Grado มากๆด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

13CLIVI_

29/04/2022 11:35:30
3
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - ตามนั้น

จะเล่นampหลอดระบบไฟต้องสะอาดไม่งั้นมีสิทธิเจอเสียงจี่ได้ง่ายๆและbtr5มันไม่มีlineoutถ้าต่อheadphoneoutไปเข้าampมันจะกลายเป็นdoubleampเสียงเพี้ยนแน่นอน

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

13CLIVI_

29/04/2022 11:35:52
3
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - LosInBlue

เอา Dac ถูกๆคุณภาพงั้นๆ ไปต่อเพิ่ม amp แพงๆดีๆ  ใช้กับหูฟังขับง่ายมันก็ไม่ค่อยจะได้อะไรขึ้นมาหรอกครับ
คุณภาพ dac กับ amp มันห่างกันมากเกินไปจนไม่คุ้มราคา 

ตัวเลือกแรก Audio GD R2R11 ดูเข้าทางที่สุดล่ะครับ  ไม่แพงมาก เสียงดีอุ่นนวลเป็นอนาล็อคมาก และเข้ากับหูฟัง Grado มากๆด้วยครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

เชื่อผมเถอะ

30/04/2022 20:38:40
ปัญหาน่าจะเกิดจาก Fiio btr5 ไม่แมทช์กับหูฟัง อาจจะเป็นเพราะราคาต่างกันเยอะมากเลยทำให้คุณภาพไม่คู่ควรกัน Audio GD R2R11 น่าจะตอบโจทย์ได้ แต่ผมกลับมองว่าเอาสายไฟดีๆสักเส้นจะช่วยเนื้อเสียงได้ดีกว่าสาย USB ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

13CLIVI_

30/04/2022 22:02:18
3
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - เชื่อผมเถอะ
ปัญหาน่าจะเกิดจาก Fiio btr5 ไม่แมทช์กับหูฟัง อาจจะเป็นเพราะราคาต่างกันเยอะมากเลยทำให้คุณภาพไม่คู่ควรกัน Audio GD R2R11 น่าจะตอบโจทย์ได้ แต่ผมกลับมองว่าเอาสายไฟดีๆสักเส้นจะช่วยเนื้อเสียงได้ดีกว่าสาย USB ครับ
ตอนนี้ผมตัดสินใจเอา Audio GD R2R11 แล้วครับ กำลังส่องหาอุปกรณ์เสริมที่เล็งไว้
1.สายไฟ PANGEA AUDIO AC 14SE MKII SIGNATURE POWER CABLE
2.สาย USB PANGEA AUDIO PREMIERE USB A TO B / สาย USB ยี่ห้อ Pangea รุ่น Premiere A to B
3.AudioQuest JitterBug

จัดทีเดียวพร้อมกัน 3 อย่างไปเลยครับ หรือมีสายไฟกับสาย USB ยี่ห้ออื่นดีๆอีกมั่งไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

เชื่อผมเถอะ

30/04/2022 23:11:56
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - 13CLIVI_

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - เชื่อผมเถอะ
ตอนนี้ผมตัดสินใจเอา Audio GD R2R11 แล้วครับ กำลังส่องหาอุปกรณ์เสริมที่เล็งไว้
1.สายไฟ PANGEA AUDIO AC 14SE MKII SIGNATURE POWER CABLE
2.สาย USB PANGEA AUDIO PREMIERE USB A TO B / สาย USB ยี่ห้อ Pangea รุ่น Premiere A to B

จัดทีเดียวพร้อมกัน 3 อย่างไปเลยครับ หรือมีสายไฟกับสาย USB ยี่ห้ออื่นดีๆอีกมั่งไหมครับ

อย่าเพิ่งจัดทีเดียวนะครับ ใจเย็นก่อน บางทีสายยี่ห้อเดียวกันทั้งชุดอาจไม่เหมาะกับความชอบเราก็ได้ และ pangea อาจไม่ใช่บุคลิกเสียงอย่างที่เราต้องการก็ได้

ลองฟังสายแถมไปก่อนให้พ้นเบิร์นจนเข้าใจบุคลิกเสียงของชุดใหม่ของเราเป็นอย่างดีแล้ว จากนั้นขาดเหลืออะไรค่อยมาไล่เก็บทีละช่วงครับ ถ้าอยากจบต้องใจเย็นครับเงินจะจ่ายเมื่อไหร่ก็ได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

13CLIVI_

30/04/2022 23:44:00
3
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - เชื่อผมเถอะ
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - 13CLIVI_

อย่าเพิ่งจัดทีเดียวนะครับ ใจเย็นก่อน บางทีสายยี่ห้อเดียวกันทั้งชุดอาจไม่เหมาะกับความชอบเราก็ได้ และ pangea อาจไม่ใช่บุคลิกเสียงอย่างที่เราต้องการก็ได้

ลองฟังสายแถมไปก่อนให้พ้นเบิร์นจนเข้าใจบุคลิกเสียงของชุดใหม่ของเราเป็นอย่างดีแล้ว จากนั้นขาดเหลืออะไรค่อยมาไล่เก็บทีละช่วงครับ ถ้าอยากจบต้องใจเย็นครับเงินจะจ่ายเมื่อไหร่ก็ได้
ขอบคุณมากๆเลยครับที่แนะนำ ผมจะค่อยๆหาจัดไปทีละอย่างครับ อย่างแรกคงซื้อ R2R11 มาใช้สายแถมก่อน ฟังจนเบื่อค่อยหาอะไรมาเติม 

ส่วนหาของเติมนี้ เริ่มจากอะไรก่อนดีครับ สายไฟก่อน หรือ USB ก่อนครับ จะเห็นผลมากสุด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

เชื่อผมเถอะ

01/05/2022 09:11:41
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - 13CLIVI_

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - เชื่อผมเถอะ

ขอบคุณมากๆเลยครับที่แนะนำ ผมจะค่อยๆหาจัดไปทีละอย่างครับ อย่างแรกคงซื้อ R2R11 มาใช้สายแถมก่อน ฟังจนเบื่อค่อยหาอะไรมาเติม 

ส่วนหาของเติมนี้ เริ่มจากอะไรก่อนดีครับ สายไฟก่อน หรือ USB ก่อนครับ จะเห็นผลมากสุด

ที่จริงแล้วสายไฟและ USB ล้วนมีผลต่อชุดทั้งสิ้น แต่อยากให้เริ่มจากสายไฟก่อนเพราะว่าระบบไฟฟ้าสำคัญที่สุดถือเป็นพื้นฐานเลยถ้าระบบไฟฟ้าดีแล้วจะอัพอะไรเพิ่มมันก็จะเห็นผลมากกว่าตอนใช้สายไฟเดิมๆ ซึ่งบางคนทีบอกว่าทำไม่เปลี่ยนอะไรแล้วฟังไม่ค่อยออกก็เพราะว่าเขาไม่ได้ให้ความสำคัญกับระบบไฟฟ้าตั่งแต่แรกไงครับ พอได้สายไฟแล้วค่อยหา USB มาเสริมครับ

** ส่วน JitterBug นี่ผมบอกตรงๆต้องไปลองฟังก่อนนะครับ ส่วนตัวผมเคยลองแล้วไม่ชอบ เพราะมันทำให้เสียงอับขึ้น และเสียงกลางถอย ราคาขนาดนั้นเสียดายตังค์ สู้เอาเงินไปเปลี่ยนปลั๊กผนังจะเห็นผลในทางที่ดีกว่าเยอะครับ

ผมสรุปให้ละกัน
1.สายไฟ+ปลั๊กผนัง
2. USB
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

เชื่อผมเถอะ

01/05/2022 09:20:29
ย้ำอีกครั้งว่าฟังให้พ้นเบิร์นก่อนแล้วค่อยซื้อสายนะครับ เพราะถ้าซื้อมาตูมเดียวเกิดฟังแล้วไม่ชอบ เราจะไม่รู้เลยว่าอะไรคือตัวปัญหาที่ต้องเอาออกไป และที่สำคัญคือเสียเงินหลายรอบมันไม่สนุกครับ ขอให้โชคดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

13CLIVI_

01/05/2022 12:35:58
3
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - เชื่อผมเถอะ

ย้ำอีกครั้งว่าฟังให้พ้นเบิร์นก่อนแล้วค่อยซื้อสายนะครับ เพราะถ้าซื้อมาตูมเดียวเกิดฟังแล้วไม่ชอบ เราจะไม่รู้เลยว่าอะไรคือตัวปัญหาที่ต้องเอาออกไป และที่สำคัญคือเสียเงินหลายรอบมันไม่สนุกครับ ขอให้โชคดี

ขอบคุณมากครับ วันนี้ดจ้า R2R11 จะมาแล้ว ตื่นเต้นมากครับ ความสนุกเริ่มมาแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รบกวนพี่ๆน้าๆ จัดเซ็ตตั้งโต๊ะคอม สักชุดให้ทีครับ งบ30k"