Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

จริงมั่ยครับ ว่า ฟังเทปในยุค 80-90 เครื่องเสียงมินิคอมโปดีๆ เท่ากับ ฟังเพลง hi res 2022 ครับ

Thanaka

28/03/2022 18:40:53
4
จริงมั่ยครับ ว่า ฟังเทปในยุค 80-90 เครื่องเสียงมินิคอมโปดีๆ เท่ากับ ฟังเพลง hi res 2022 ครับ
....ถ้าเราถามหา ต้ังโจรย์เครื่องเสียงของเราว่าต้องการเสียงอนาล็อค hires ในปี 2022...เท่ากับตามหาเสียงที่มาจากเทป ยุค 90 ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ตามนั้น

29/03/2022 10:52:52
คุณเคยฟังเทปเทียบกับซีดีไหมครับ ถ้าเคยจะเข้าใจว่าสิ่งที่ถามจริงไหม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Thanaka

29/03/2022 22:54:17
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - ตามนั้น

คุณเคยฟังเทปเทียบกับซีดีไหมครับ ถ้าเคยจะเข้าใจว่าสิ่งที่ถามจริงไหม

ส่วนตัวผมว่าไม่จริงครับ เทป เสียงอุ่นหนากว่า hi res 2022....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ตามนั้น

30/03/2022 19:41:10
น่าจะเหมือนกันที่ความนิยมในยุคนั้นมากกว่านะครับ เสียงก็ตามที่คุณได้ยินแหละครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

pockethifi

06/04/2022 21:28:13
161

คนชอบเสียงจากเทปเขาก็คงคิดแบบนั้นครับ
เพราะ hi-res เกิดมาเพื่อเลียนแบบอนาลอกให้เหมือนที่สุด  ทุกวันนี้ hi-res เพิ่มความละเอียดมากๆก็เพื่อเข้าใกล้คำว่าอนาลอก
ฟังอนาลอกไปเลยสิ ไม่ต้องคิดเรื่องคอมฯ เรื่องไฟล์ เรื่องสเป็ค เรื่องบิท ความเร็ว เรื่องโปรแกรม เรื่องแพล็ตฟอร์ม

แต่ถ้าต้องผลิตงานดนตรีขึ้นมาใหม่  เราจะได้ไฟล์ดิจิทัลตั้งแต่ต้นทางครับ  และการฟังดนตรีทำใหม่ทั้งหลาย ฟังผ่านดิจิทัลจะดีที่สุด มันไม่ต้องแปลง

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

อย่ามโนไปเอง

06/04/2022 22:01:37
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - pockethifi

คนชอบเสียงจากเทปเขาก็คงคิดแบบนั้นครับ
เพราะ hi-res เกิดมาเพื่อเลียนแบบอนาลอกให้เหมือนที่สุด  ทุกวันนี้ hi-res เพิ่มความละเอียดมากๆก็เพื่อเข้าใกล้คำว่าอนาลอก
ฟังอนาลอกไปเลยสิ ไม่ต้องคิดเรื่องคอมฯ เรื่องไฟล์ เรื่องสเป็ค เรื่องบิท ความเร็ว เรื่องโปรแกรม เรื่องแพล็ตฟอร์ม

แต่ถ้าต้องผลิตงานดนตรีขึ้นมาใหม่  เราจะได้ไฟล์ดิจิทัลตั้งแต่ต้นทางครับ  และการฟังดนตรีทำใหม่ทั้งหลาย ฟังผ่านดิจิทัลจะดีที่สุด มันไม่ต้องแปลง

มั่วแล้วครับ hi-res เกิดมาเพื่อรายละเอียดแบนวิทเสียงที่มากขึ้นสิ่งที่ได้คือรายละเอียดเสียงที่พรั่งพรูความคมชัดสมจริงเสียงที่ได้มันคนละเรื่องกับฟังเทปแบบฟ้ากับเหวครับ ถ้าชอบเสียงแบบเทปคุณก็ไปฟังเทปสิครับเพราะไฟล์ hi-res ไม่มีทางเสียงใกล้เคียงเสียงจากเทปเลยสักนิด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Hsung

16/04/2022 14:17:39
346
พอถูไถได้ ถ้าเป็นเทป metal 

ปล. เทียบกับแผ่นเสียง ยังคิดว่า hires ยังทำได้ไม่เท่า
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

LosInBlue

16/04/2022 15:40:19
116
Hi-res จริงๆแล้วมีมานานตั้งแต่ เริ่มบันทึกเสียงลงแผ่น CD สมัยยุคแรกๆ หรือยุคกลางๆเลยนะครับ

ต่างกับ CD ก็แค่ ไม่ย่อส่วน Downsampling Dithering bit ลงมาจาก 24-bit 96khz มาเป็น 16-bit 44.1khz ลงมาให้พออัดใส่แผ่น CD เท่านั้นเองครับ เป็นไฟล์ที่มาจาก Sudio ตรงๆเลย

และตั้งชื่อทางการตลาดว่า Hi-res ให้เป็นทางเลือกและตลาดใหม่ เฉยๆเท่านั้นเองครับ

คุณภาพอาจจะสูงกว่านิดหน่อยก็จริง แต่เสียงมันก็ไม่ได้เสียงไพเราะมากกว่า CD เท่าไหร่หรอกครับ
เพราะทุกอย่างการอัดเสียงนั้นเหมือนแผ่น CD ทุกประการ

ผมอยากให้มาสนับสนุน DSD กันเยอะๆแทนดีกว่าครับ  เทคโนโลยี Digital ล่าสุด เพียงอย่างเดียวในตอนนี้ที่สามารถก้าวข้าม Analog ในอนาคตได้ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
"จริงมั่ยครับ ว่า ฟังเทปในยุค 80-90 เครื่องเสียงมินิคอมโปดีๆ เท่ากับ ฟังเพลง hi res 2022 ครับ"