Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Trick เล็กๆน้อยๆเวลา Ipod Photo ติดๆดับๆ

thevetan

15/05/2010 00:45:11
0
Trick เล็กๆน้อยๆเวลา Ipod Photo ค้างมั่ง ติดๆดับๆ

เล่าเรื่องซักนิดนึงครับ พอดีวันนี้นั่งฟังเพลงอยู่อย่างสบายใจ อยู่ๆเจ้า Photo ก็ค้าง ผมก็เลยรีเครื่องมันซะ ที่ผมที่ได้กลับขึ้นมาเป็นแบบนี้ซะอย่างนั้น

คิดไปคิดมานั่งมองมันอยู่ซักพักว่าจะเอายังไง ก็เอาอย่างนี้ดีกว่า ขอใช้วิชาที่อุตส่ารำเรียนมาสมัย ปวช.(ตอนนั้นเรียนช่างอิเล็กฯน่ะครับ) ว่าแล้วก็เอาปิ๊กดีดกีต้าร์มาเสียบมันซะหน่อย(ห้ามใช้ไขควงที่เป็นเหล็กแงะนะครับ)ไม่งั้น Ipod อันงดงามของท่านดูไม่ได้แน่ๆเลย

มุมสูงๆ

ค่อยๆแซะไปเรื่อยๆ หาบัตรเติมเงินโทรศัพท์มาช่วยก็ไม่ผิดกติกานะครับ เหอๆ แซะไปรอบๆเครื่อง

อ้าๆๆแยกออกมาเรียบร้อยแล้ว

แบะออกมาซะ

อันนี้สายฮาร์ดดิสก์นะครับ ค่อยดึงทีละนิดๆนะครับ เดียวมันจะขาดเอาแล้วจะยุ่งกว่าเดิม

ดึงเสร็จแล้วก็แยกร่างออกมาแบบนี้

เครื่องผมตรวจไปตรวจมาก็เห็นสายสีขาวนี่อ่ะครับมันหลุดอ่ะครับแตะขั้วไว้เฉยๆ ก็เลยจับขึ้นมาปลอกสายใหม่

แล้วก็บัดกรีด้วยตะกั่วตามสเต็ป (มือนิ่งๆหน่อยนะครับขั้นตอนนี้ เดี๋ยวปลายหัวแร้งจะไปจี้เอากรอบเครื่องเป็นรอยเอา)

เสร็จเรียบร้อยแล้วก็ค่อยๆเอาฮาร์ดดิสก์เสียบเข้าไป (ให้เข็มเสียบรูชิดทางขวาสุดนะครับ)

ใส่ฮาร์ดดิสก์เข้าไปให้เรียบร้อย

แล้วลองเปิดเครื่อง อ้า!!ติดแล้วๆๆ (ถ้าใครเปิดเครื่องไม่ติดให้เอาสายซิงค์กับคอมดูก่อนนะครับ เพราะว่าเราเพิ่งถอดสายแบตมันออกไป)ถ้าไม่ติดลองตรวจดูว่าบัดกรีแน่นหรือเปล่าครับ

ด้านข้างๆๆ

เสร็จแล้วก็ประกอบฝาเครื่องกลับเข้าที่เดิมครับ ค่อยๆกดมันลงไปทีละนิดๆ จนสนิท

ลองเปิดเพลงดูซะหน่อย ว้าวว เล่นได้ไม่มีปัญหา เพลง หลงกล ของ หิน เหล็ก ไฟ ฮ่าๆๆ

นี่ก็คือทั้งหมดนะครับการแก้ไขเล็กๆน้อยๆเหมาะสำหรับเครื่องที่หมดประกันแล้วนะครับ ถ้าเครื่องมีประกันอยู่มาทำอย่างนี้คงจะหมดประกันพอดี เหอๆ ไม่รับรองนะครับว่าทำตามนี้แล้วจะติดได้ 100% เพราะบางทีอาการของแต่ละเครื่องมันต่างกันน่ะครับ วิธีแบบนี้เหมาะกับคนชอบเสี่ยงหน่อย แบบไม่กลัวว่าอะไรจะเสียอีกแล้ว ฮ่าๆๆ ขอให้ทุกคนโชคดีนะครับ

เก็บตกซักหน่อย

เครื่องผมนี่สงสัยว่าทำไมสายแพรฮาร์ดดิสก์เป็น MADE IN THAILAND ซะด้วย เครื่องผมมันเป็นเครื่อง Refurbished น่ะครับ

แต่สายที่ต่อเข้าช่องหูฟังกับปุ่มล็อก กลายเป็น MADE IN TAIWAN ซะอย่างนั้น แหมรวมกันอย่างลงตัว ฮ่าๆๆ

ถ้ามีข้อผิดพลาดอะไรก็ขออภัยไว้ด้วยนะครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

thevetan

15/05/2010 00:50:36
0
อ้าว ขั้นตอนที่ 14กับ15 ไหงขึ้นเป็นรูปแบบนั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

thevetan

15/05/2010 00:56:53
0
ผิดๆอัพขั้นตอน 13กับ 14 ใหม่ครับ

เฮียมั่นคงช่วยแก้ให้ด้วยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

wtbmunkong

15/05/2010 07:43:01
0
เจ๋งครับสุดยอดดดด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Noize

15/05/2010 08:51:38
2
โอ้ววว.. ยอดเยี่ยมมากครับ

เฮียครับ.. ขึ้นเป็นแบนเนอร์แปะไว้เลยนะครับ กระทู้ดีๆแบบนี้ หิหิ..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

onspeeds

15/05/2010 09:26:52
0
เี่ยี่ยมเลยครับ
ว่าแต่สายสีขาว มันคือสายอะไรอะครับที่หลุดออกมา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

่je

15/05/2010 09:33:40
Racket Roger Fed..... เหอ ๆๆๆ ผมยังใช้ Pro staff อยู่เล้ยยยยย.....
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

thevetan

15/05/2010 10:36:45
0
onspeeds <<< สายแบตครับ เวลามันหลวมหรือต่อไม่แน่น มันอาจทำให้เวลาพอถือเครื่องจะเปลี่ยนเพลงขึ้นมาก็ค้างซะอย่างนั้น ฮาร์ดดิสก์กำลังอ่านข้อมูลอยู่ก็หยุดอ่านไปกระทันหันเพราะไฟเลี้ยงหายไป พอเปิดเครื่องมาสายแบตที่มันหลวมอยู่มันจะขึ้นหน้าจอเหมือนรูปแรกอ่ะครับ ไฟเลี้ยงฮาร์ดดิสก์ไม่พอ แล้วเครื่องมันก็จะดับไป ถ้าสงสัยลองเอาฮาร์ดดิสก์ external ที่ใช้สำรองข้อมูลนี่แหละครับ เสียบแล้วโอนไฟล์ใส่ฮาร์ดดิสก์ระหว่างกำลังโอนไฟล์ดึงสาย USB ออก มันจะดังจิ้ว เพราะไฟเลี้ยงมันหายไป(อย่าทำบ่อยนะครับเดี๋ยวฮาร์ดดิสก์พัง) หรือไม่ถ้าใครเคยใช้ฮาร์ดดิสก์ external แล้วใช้สาย USB แบบไม่ดีจะรู้เลยครับว่าบางทีเสียบไปไฟติดแต่ฮาร์ดดิสก์ไม่ทำงาน เพราะไฟเลี้ยงมันไม่พออ่ะครับ หรือถ้าใครเลวร้ายไปกว่านั้น เสียบแล้วไฟติดแล้วฮาร์ดดิสก์วิ่ง มีเสียงดัง จิ้ว...กึ๊กๆๆ ติดๆดับๆ ถ้าเสียบไว้นานฮาร์ดดิสก์ได้ส่งกลับโรงงานแน่ๆครับ
อิอิ ตอบเยอะหน่อยนะครับคงไม่ว่ากัน เผื่อบางท่านอาจยังสงสัยอยู่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

15/05/2010 11:20:30
4,290
เยี่ยมๆๆ ครับ เหมาะสำหรับท่านที่พอมีวิชาเลยล่ะครับ

นี่ถ้าเป็นผม คงจะตกม้าตายตั้งแต่ตอนเปิดฝาแล้วล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

thevetan

15/05/2010 13:50:05
0
โอ้วตายๆ upload.tarad ทำลิงค์รูปซ้อนกันไปหมดเลย เดี๋ยวผมอัพวิธีพร้อมรูปให้ใหม่ดีกว่าครับ เดี๋ยวท่านที่มาดูทีหลังจะงงว่ามันเอารูปอะไรมาโพสหว่า เหอๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

thevetan

15/05/2010 14:16:00
0
Trick เล็กๆน้อยๆเวลา Ipod Photo ค้างมั่ง ติดๆดับๆ

เล่าเรื่องซักนิดนึงครับ พอดีวันนี้นั่งฟังเพลงอยู่อย่างสบายใจ อยู่ๆเจ้า Photo ก็ค้าง ผมก็เลยรีเครื่องมันซะ ที่ผมที่ได้กลับขึ้นมาเป็นแบบนี้ซะอย่างนั้น

คิดไปคิดมานั่งมองมันอยู่ซักพักว่าจะเอายังไง ก็เอาอย่างนี้ดีกว่า ขอใช้วิชาที่อุตส่ารำเรียนมาสมัย ปวช.(ตอนนั้นเรียนช่างอิเล็กฯน่ะครับ) ว่าแล้วก็เอาปิ๊กดีดกีต้าร์มาเสียบมันซะหน่อย(ห้ามใช้ไขควงที่เป็นเหล็กแงะนะครับ)ไม่งั้น Ipod อันงดงามของท่านดูไม่ได้แน่ๆเลย

มุมสูงๆ

ค่อยๆแซะไปเรื่อยๆ หาบัตรเติมเงินโทรศัพท์มาช่วยก็ไม่ผิดกติกานะครับ เหอๆ แซะไปรอบๆเครื่อง

อ้าๆๆแยกออกมาเรียบร้อยแล้ว

แบะออกมาซะ

อันนี้สายฮาร์ดดิสก์นะครับ ค่อยดึงทีละนิดๆนะครับ เดียวมันจะขาดเอาแล้วจะยุ่งกว่าเดิม

ดึงเสร็จแล้วก็แยกร่างออกมาแบบนี้

เครื่องผมตรวจไปตรวจมาก็เห็นสายสีขาวนี่อ่ะครับมันหลุดอ่ะครับแตะขั้วไว้เฉยๆ ก็เลยจับขึ้นมาปลอกสายใหม่

แล้วก็บัดกรีด้วยตะกั่วตามสเต็ป (มือนิ่งๆหน่อยนะครับขั้นตอนนี้ เดี๋ยวปลายหัวแร้งจะไปจี้เอากรอบเครื่องเป็นรอยเอา)

เสร็จเรียบร้อยแล้วก็ค่อยๆเอาฮาร์ดดิสก์เสียบเข้าไป (ให้เข็มเสียบรูชิดทางขวาสุดนะครับ)

ใส่ฮาร์ดดิสก์เข้าไปให้เรียบร้อย

แล้วลองเปิดเครื่อง อ้า!!ติดแล้วๆๆ (ถ้าใครเปิดเครื่องไม่ติดให้เอาสายซิงค์กับคอมดูก่อนนะครับ เพราะว่าเราเพิ่งถอดสายแบตมันออกไป)ถ้าไม่ติดลองตรวจดูว่าบัดกรีแน่นหรือเปล่าครับ

ด้านข้างๆๆ

เสร็จแล้วก็ประกอบฝาเครื่องกลับเข้าที่เดิมครับ ค่อยๆกดมันลงไปทีละนิดๆ จนสนิท

ลองเปิดเพลงดูซะหน่อย ว้าวว เล่นได้ไม่มีปัญหา เพลง หลงกล ของ หิน เหล็ก ไฟ ฮ่าๆๆ

นี่ก็คือทั้งหมดนะครับการแก้ไขเล็กๆน้อยๆเหมาะสำหรับเครื่องที่หมดประกันแล้วนะครับ ถ้าเครื่องมีประกันอยู่มาทำอย่างนี้คงจะหมดประกันพอดี เหอๆ ไม่รับรองนะครับว่าทำตามนี้แล้วจะติดได้ 100% เพราะบางทีอาการของแต่ละเครื่องมันต่างกันน่ะครับ วิธีแบบนี้เหมาะกับคนชอบเสี่ยงหน่อย แบบไม่กลัวว่าอะไรจะเสียอีกแล้ว ฮ่าๆๆ ขอให้ทุกคนโชคดีนะครับ

เก็บตกซักหน่อย

เครื่องผมนี่สงสัยว่าทำไมสายแพรฮาร์ดดิสก์เป็น MADE IN THAILAND ซะด้วย เครื่องผมมันเป็นเครื่อง Refurbished น่ะครับ

แต่สายที่ต่อเข้าช่องหูฟังกับปุ่มล็อก กลายเป็น MADE IN TAIWAN ซะอย่างนั้น แหมรวมกันอย่างลงตัว ฮ่าๆๆ

\"ถ้ามีข้อผิดพลาดอะไรก็ขออภัยไว้ด้วยนะครับ\"

อัพให้ใหม่นะครับ อันเก่ารูปมันมั่วไปหมดเลยอ่ะครับ เฮียมั่นคงช่วยแก้ให้ด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Trick เล็กๆน้อยๆเวลา Ipod Photo ติดๆดับๆ"