Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

การรักษาฟองน้ำหูฟังเอียร์บัด

Camping

18/03/2022 11:04:22
0
มีวิธีเก็บรักษาฟองน้ำหูฟังเอียร์บัดยังไงกันบ้างครับ
คือผมไม่รู้วิธีเลยแบบพอใช้ไปได้สักพักหนึ่งพอรู้สึกว่ามันเริ่มสกปรกแล้วก็จะเปลี่ยนเลย
หรือปกติแล้วมีวิธีอื่นมั้ยแบบเอาไปซัก/ล้าง หรือไม่ควรทำเพราะจะทำให้ฟองน้ำเสื่อมลง
ต้องซื้อเปลี่ยนอย่างเดียว
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

LosInBlue

18/03/2022 11:28:12
116
ใช้ไปซักพักยังไงก็ต้องเปลี่ยนครับ

มีบ้างบางครั้ง สกปรกมาก ผมเอาไปล้างน้ำเปล่ากับสบู่ ครั้งเดียว (ถ้ามันยังแน่นๆอยู่ ไม่ยุ่ยขาดจนเสื่อมสภาพแล้ว)

แต่ก็ไม่ได้ช่วยยับยั้งการเสื่อมสภาพของฟองน้ำอยู่ดีครับ ต้องเปลี่ยนตามกาลเวลาที่ใช้

ถ้าขยันหน่อย เก็บเอียบัดไว้ใน กล่องเก็บหูฟัง ก็น่าจะช่วยยืดอายุการดูแลรักษาได้ แต่ผมขี้เกียจพันสายเก็บครับ เน้นวางบนชั้นเก็บของอย่างเดียวเลย เอามาใช้อีกทีสะดวกดี 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

LosInBlue

18/03/2022 11:42:31
116
ผมพยายามจะหา Earbud ที่เสียงดีโดยไม่ต้องใส่ฟองน้ำเช่น MX985   VE ZEN มาใช้อยู่ครับ

ชีวิตดีขึ้นมากไม่ต้องคอยมาเปลี่ยนฟองน้ำ 555 (VE Monk GO ไม่ใส่ฟองน้ำก็เสียงดีเหมือนกัน มีเบสพอสมควร)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

สมัครเล่น

18/03/2022 13:52:37
412
ถึงเวลายังไงก็ผุ ยุ่ยหมดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Camping

18/03/2022 14:50:48
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - LosInBlue
ผมพยายามจะหา Earbud ที่เสียงดีโดยไม่ต้องใส่ฟองน้ำเช่น MX985   VE ZEN มาใช้อยู่ครับ

ชีวิตดีขึ้นมากไม่ต้องคอยมาเปลี่ยนฟองน้ำ 555 (VE Monk GO ไม่ใส่ฟองน้ำก็เสียงดีเหมือนกัน มีเบสพอสมควร)
ได้ยินแบบนี้แล้วน่าสนใจฮะ ถ้างั้นอย่างนี้โดยปกติแล้วเสียงที่ทางโรงงานจูนหูฟังเอียร์บัดตัวนั้นๆออกมาแล้วต้องการให้นักฟังได้ยิน ที่เป็นcharacterเสียงของหูฟังตัวนั้นจริงๆคือเสียงแบบที่ไม่ใส่ฟองน้ำรึเปล่าครับ เหมือนฟองน้ำคือออฟชั่นเสริมอารมณ์คล้ายๆจุกหูฟังอินเอียร์ที่ใช้อันที่แถมมาก็ได้หรือถ้าอยากได้เสียงอีกแบบก็ใช้จุกของแบรนด์อื่นเพื่อให้ได้เสียงแบบที่ชอบมากที่สุดแบบนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

LosInBlue

18/03/2022 15:14:03
116
บางรุ่นหรือหลายๆรุ่น ออกแบบให้เบสน้อยๆ แหลมจิกกัดหู เพราะให้เสียงแมทชิ่งกับ ฟองน้ำที่แถมมา ให้เบสเพิ่มขึ้นมามากๆ แหลมซอฟท์ลง ไว้ในตัวแล้วครับ

ยกเว้นบางตัวอย่างเช่น VE ZEN   MX985 ที่ออกแบบเสียงมา บาลานซ์ดีมาก โดยที่ไม่ต้องใช้ฟองน้ำเลย (ออกแบบมาเสียงดีอยู่แล้ว) ที่ใส่ฟองน้ำแล้วเสียงอาจจะดรอปลงแย่ลง เช่นเบสมากเกินไป แหลมทึบก็เป็นได้

เป็นตามรุ่นๆไปครับ 555 (ซึ่งผมก็ยังชอบ Earbud ที่เสียงดีมีเบส โดยไม่ต้องใส่ฟองน้ำเลย มากที่สุดอยู่ดีครับ 555)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

crabfather

18/03/2022 15:27:10
166
โดยส่วนตัวผมใส่ฟองน้ำเพื่อความสบายหูเป็นหลักครับ แต่ด้วยความที่ฟองน้ำเป็นวัสดุที่เสื่อมสภาพได้ง่ายเมื่อใช้ไปนานๆ (เหมือนฟองน้ำล้างจาน) เมื่อถึงเวลายังไงก็ต้องเปลี่ยนครับ เพื่อสุขอนามัยของหูด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

ใจมันรักเอียบัด

18/03/2022 18:21:53
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - LosInBlue

บางรุ่นหรือหลายๆรุ่น ออกแบบให้เบสน้อยๆ แหลมจิกกัดหู เพราะให้เสียงแมทชิ่งกับ ฟองน้ำที่แถมมา ให้เบสเพิ่มขึ้นมามากๆ แหลมซอฟท์ลง ไว้ในตัวแล้วครับ

ยกเว้นบางตัวอย่างเช่น VE ZEN   MX985 ที่ออกแบบเสียงมา บาลานซ์ดีมาก โดยที่ไม่ต้องใช้ฟองน้ำเลย (ออกแบบมาเสียงดีอยู่แล้ว) ที่ใส่ฟองน้ำแล้วเสียงอาจจะดรอปลงแย่ลง เช่นเบสมากเกินไป แหลมทึบก็เป็นได้

เป็นตามรุ่นๆไปครับ 555 (ซึ่งผมก็ยังชอบ Earbud ที่เสียงดีมีเบส โดยไม่ต้องใส่ฟองน้ำเลย มากที่สุดอยู่ดีครับ 555)

ปัญหาของผมเหมือนกันครับทุกวันนี้ผมฟัง pk2 เปลือยแบบไม่มีฟองน้ำจนชินแล้วจะซื้อใหม่ก็ไม่รู้จะหาที่ไหน แนวทางการเลือกใช้เอียบัดที่เสียงดีแบบไม่ต้องใช้ฟองน้ำน่าสนใจจริงๆครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Tangmo

18/03/2022 19:41:22
16
เปลี่ยนเถอะครับเดือนละคู่ก็ยังดีถ้าใช้ประจำ ใส่นาน ๆ ครั้งสามสี่เดือนก็พอไหว ราคามันไม่ได้สูงมากถ้าไม่ใส่เลยทั้งเหงื่อทั้งฝุ่นมันจะไปติดตรงตะแกรงเอาออกยากมาก ไม่แนะนำให้ซื้อทีละเยอะ ๆ ครับเพราะนานไปเปื่อยยุ่ยหมดไม่ทันได้ใช้ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

แฟ้วววว

20/03/2022 13:53:34
ถ้าเธอวว์อยากจะรักษาฟองน้ำหูฟัง  ก็ควรจะพาไปหาหมอวว์หูคอจมูก ที่ไม่ใช่หมอวว์ฟัน หรือ สัตว์แพทยย์สิเธอวว์

ฟ้าวววววววววววววว
หยิกหู 0
"การรักษาฟองน้ำหูฟังเอียร์บัด"