Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ต่อ single biwire แล้วไปใส่จัมเปอร์ +- ที่ลำโพง ...ไฟมันจะช็อตมั่ยครับ

Thanaka

13/02/2022 20:23:15
4
ต่อ single biwire สายลำโพง 2 สาย แล้วไปใส่จัมเปอร์ +- ที่ลำโพง ...ไฟมันจะช็อตมั่ยครับ
-แล้วผลที่ได้ มันจะต่างจากสายเส้นเดียว ต่อ + 1 เส้น - 1 เส้น แล้วต่อจัมเปอร์ที่ลำโพงมั่ยครับ

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

13/02/2022 22:07:40
4,282
ถ้าใส่ Jumper ไว้ และไม่ต่อผิดโดยเอาซ้ายกับขวา (+ กับ -) มาแตะกัน ยังไงก็ไม่ช็อตครับ นอกจากสัพเพร่าดูผิดแล้วเอาขั้วบวกกับลบมารวมกัน แล้วไปต่อที่ขั้วลำโพง ถึงมี Jumper ก็ไม่ได้ครับ

จริงๆแบบนี้น่าจะเรียกว่าการเบิ้ลสายลำโพง 2 ชุดเข้าไปใช่เปล่าครับ การเบิ้ลสาย 2 ชุดเข้าไปมีผลทำให้ความต้านทานของสายลำโพงเปลี่ยนไป และพอกำลังขับจากแอมป์ผ่านสายที่ต่างกัน เสียงเปลี่ยนไปบ้างแน่นอนครับ แต่ตอบยากว่าดีขึ้นหรือแย่ลงนะครับ ทุกอย่างต้องทดลองฟังในขั้นตอนสุดท้ายครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

Prevent

13/02/2022 22:26:09
47
ตามที่เฮียตอบข้างบนนั้นและครับ มันก็คือการขนานสายลำโพงเฉยๆ ชึ่งการขนานตัวนำทำให้ความต้านทานของสายลด (โดยปรกติก็ไม่มากอยู่แล้ว) ผลคือ ได้สายมาเส้น โดยเสียงอาจจะมีการเปลี่ยนเล็กน้อย เพราะถ้าจำไม่ผิดขนาดเฉยๆ ค่าLไม่เปลี่ยนนะครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

Prevent

13/02/2022 22:29:30
47
เพิ่มเติมอีกนิดนะครับ ในแง่การต่อ แบบนี้ ไส่จั้มเปอร์ ก็บไม่ใส่ก็ค่าเท่ากัน(ในแง่การต่อนะครับ) เพราะมันขนานตั้งแตต่ที่แอม ที่ออกมาขั่วเดียวกันแล้ว แต่จะมีควา่มต่างกันคือ ถ้าไม่ใส่จั้มเปอร์มันก็คือ แยกลำโพง2 ตัวมาต่อแอมตัวเดียว กับเอาสาย4เส้น ไปต่อลำโพงตัวเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

Thanaka

13/02/2022 22:55:18
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - Prevent
เพิ่มเติมอีกนิดนะครับ ในแง่การต่อ แบบนี้ ไส่จั้มเปอร์ ก็บไม่ใส่ก็ค่าเท่ากัน(ในแง่การต่อนะครับ) เพราะมันขนานตั้งแตต่ที่แอม ที่ออกมาขั่วเดียวกันแล้ว แต่จะมีควา่มต่างกันคือ ถ้าไม่ใส่จั้มเปอร์มันก็คือ แยกลำโพง2 ตัวมาต่อแอมตัวเดียว กับเอาสาย4เส้น ไปต่อลำโพงตัวเดียว
ลองแล้วครับ ประมาณว่าเสียงมันดังขึ้นครับ 2 ออก 4 + ที่ลำโพงใส่จัมเปอร์ +-..มันเท่ากับ ไม่แยกส่วนของลำโพงใช่มั่ยครับ ลำโพงเป็น ใบวาย
-ผมเคยลอง 2 ออก 4 ที่ลำโพง แล้วถอดจัมเปอร์ออกหมด เสียงมันจะบางกว่า แบบ 2 ออก 4 แล้ว + ใส่จั้มเปอร์ +- ครับ ขอบคุณครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

13/02/2022 23:29:44
4,282
ถ้าขั้วเป็นไบไวร์แต่ใส่ Jumper ก็เท่ากับเราต่อเล่นกับลำโพงแบบ single wire ครับ แต่ถ้าถอด Jumper ออก แต่ออกไปด้วยลำโพง 4 เส้นต่อข้าง ก็เท่ากับใช้แอมป์ตัวเดียว แต่ขับลำโพง 2 ตัว ซึ่งทำให้กำลังขับลดลง ซึ่งเสียงก็อาจจะบางลงได้ครับ

ของพวกนี้ลองเล่นได้ตลอดครับ เก็บเป็นประสบการณ์ไปเรื่อยๆ สำคัญอย่าเผลอต่อผิดเท่านั้นแหละครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

Thanaka

13/02/2022 23:47:51
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - นายมั่นคง
ถ้าขั้วเป็นไบไวร์แต่ใส่ Jumper ก็เท่ากับเราต่อเล่นกับลำโพงแบบ single wire ครับ แต่ถ้าถอด Jumper ออก แต่ออกไปด้วยลำโพง 4 เส้นต่อข้าง ก็เท่ากับใช้แอมป์ตัวเดียว แต่ขับลำโพง 2 ตัว ซึ่งทำให้กำลังขับลดลง ซึ่งเสียงก็อาจจะบางลงได้ครับ

ของพวกนี้ลองเล่นได้ตลอดครับ เก็บเป็นประสบการณ์ไปเรื่อยๆ สำคัญอย่าเผลอต่อผิดเท่านั้นแหละครับ^^
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ต่อ single biwire แล้วไปใส่จัมเปอร์ +- ที่ลำโพง ...ไฟมันจะช็อตมั่ยครับ"