Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หูฟังเล่นเกมกับฟังเพลงต่างกันมากไหมครับ

บูโน่ วิ่งคนเดียวทั้งเกม

01/02/2022 20:57:15
ถ้าเอาหูฟังมาใส่อุปกรณ์จำลองทิศทาง พวก dac
กับ หูฟังเล่นเกม ซอฟเเวร์ของเค้า พวกแบนคอมไอที
หูฟังเล่นเกม + ซอฟเเวร์ค่าย
หูฟังเล่นเกม + dac เกี่ยวกับเกม
หูฟังฟังเพลง + dac เกี่ยวกับเกม
หูฟังฟังเพลง 2.0 
บูโน่ สงสัยครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

LosInBlue

01/02/2022 23:30:27
116
หูฟังเล่นเกมบางรุ่น ก็ฟังเพลงเพราะได้ครับ

ส่วนหูฟังฟังเพลงบางตัว ก็นำมาเล่นเกมได้ดีมากเช่นกันครับ 555

แต่ส่วนใหญ่ชาว Audiophile ไม่นิยมหูฟังเล่นเกมกันนะครับ (นอกซะจากต้องการ ไมค์ ที่ติดกับหูฟัง ไว้ใช้งาน)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Tanadol_C

03/02/2022 19:52:57
0

ผมว่ามันต้องแยกประเภทให้ถูกก่อนนะ

คือหูฟังเล่นเกมส่วนใหญ่จะเรียกว่า Headset(หูฟังที่มีไมค์ในตัว) โดยจุดขายเค้าคือคุณไม่จำเป็นต้องไปซื้อไมค์มาเพิ่ม
จ่ายตังทีเดียวจบพร้อมเล่นเกม = คุณภาพเสียงก็จะโดนหารไปกับคุณภาพไมค์ บางยี่ห้อเสียงดีโอเคแต่ไมค์พูดฟังไม่รู้เรื่องไม่ก็ตรงข้ามกันแต่ถ้าจะเอาทั้งดีๆทั้งคู่ก็ต้องจ่ายเพิ่ม ส่วนพวกหูฟัง 7.1 ที่ขายกันก็คือ หูฟัง 2.0 + Software ครับ (จะมี 7.1 จริงๆก็มี Razer Tiamat 7.1 ที่ยัดดอกลำโพงมาให้จริงๆข้างละ 7 ตัวแต่ด้วยที่เนื้อที่เล็กๆจน Driver มันใกล้กันมากจนแยกความเป็น 7.1 ไม่ออกอยู่ดี)

Headphone หูฟังเน้นฟังเพลง ก็ตามชื่อเลยครับ "คุณภาพเสียงมาก่อนอันดับหนึ่ง" ที่เหลือก็พวกวัสดุเช่น Body เป็นพลาสติกทั้งหมดไปเลยถ้าแพงขึ้นมา Body อาจจะมาชื้นโลหะเสริมความแข็งแรงตามข้อพับ headband ดีๆฟองน้ำใส่สบายครับแต่โดยรวมก็คือเสียงมาที่หนึ่ง

ทีนี้มาดูพวก DAC AMP รึแม้แต่ Software ที่จำลองพวก 7.1 อะไรเนี่ยจริงๆแล้วนะครับถ้าเน้น "เล่นเกม" อย่างเดียวจริงๆนี่ไม่จำเป็นเลยครับ บางทีพวก 7.1 เทียมจาก Driver ที่แถมมาให้กับพวก Headset สายเกมเนี่ยจะไปตีกับตัวทำ 7.1 ในเกมจนงงไปหมดซะเปล่าครับ ต้องเข้าใจนะครับว่า 7.1 เทียมจาก Driver เนี่ยมันได้ข้อมูลจากแค่ Output เสียงจากเกมเท่านั้นดังนั้นมันจึงทำได้แต่ "เดา" เอาเฉยๆบางครั้งก็อาจจะมีงงๆได้ครับ 7.1 ที่จำลองจากตัวเกมจะชัวร์กว่า

สรุปคือ...
ต่างกันที่ Priority ของตัวหูฟังครับ 
Headset เล่นเกม = เน้นสะดวก จ่ายทีเดียวจบ
Headphone ฟังเพลง = เน้นคุณภาพเสียงไว้ก่อน อย่างอื่นว่ากัน

ถ้าให้ผมแนะนำหูฟังเล่นเกมนะครับ
กำตังไปจัด Headphone ดีๆไปเลยดีกว่าครับ แล้วค่อยหาไมค์แยกมาทีหลัง แนะนำไปลองพวกหูฟังแบบ Open-Back ดูครับเวลาเล่นเกมนี่จะได้ Sound Stage ที่กว้างจับทิศทางที่มาของเสียงได้ดีมากๆครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Funell

03/02/2022 21:07:23
0
ผมว่าหูฟังที่ใช้ฟังเพลงดีๆแทบทั้งหมด เล่นเกมได้เสียงดีกว่าเยอะครับ แต่ไหนแต่ไรละ

แต่เรื่องทิศทางเสียงกับ Software ที่เอื้อต่อการเล่นเกมอาจจะไม่สู้

แต่ผมไม่ Mind ครับ ลงทุนกับหูฟังฟังเพลงดีๆก็ครอบคลุมการเล่นเกมละ เรื่องหน้าตาอาจจะไม่สู้ แล้วแต่ความพึงพอใจครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"หูฟังเล่นเกมกับฟังเพลงต่างกันมากไหมครับ"