Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หูฟัง flat ถูกกับเเพง ต่างกันยังครับ

ผมสงสัยครับ

18/01/2022 12:11:00
สมมุติตัว 6000 กับหลัก หมื่น แสน
สงสัยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เปา เรือธง

18/01/2022 12:14:44
390
ส่วนมากแล้วหูฟังที่ราคาสูงกว่าจะสามารถดึงรายละเอียดเล็ก ๆ น้อย ๆ ในแต่ละช่วงเสียงออกมาให้ได้ยินมากกว่า เรื่องของมิติเสียงและการแยกแยะซ้ายขวา หน้าหลัง จะฟังออกได้ง่ายกว่าครับ เพียงแต่หลัก ๆ แล้วโทนเสียงอาจจะเป็นตัวกำหนดด้านการตัดสินใจ อย่างเช่นถ้าหากเราชอบเสียงที่มีน้ำหนักเนื้อเสียงกลางหนา แต่หูฟังรุ่นที่ราคาแพงมีรายละเอียดดีแต่เสียงแหลมออกมาเยอะกว่า เราก็อาจจะเลือกซื้อรุ่นที่ถูกกว่าก็ได้ครับ ฉะนั้นหากเราลังเลระหว่างหูฟังทั้งสองรุ่นต้องทดลองฟังเปรียบเทียบกันดูครับ แล้วหูเราจะบอกได้เองว่าควรเลือกตัวไหน ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

LosInBlue

18/01/2022 12:54:42
116
Fidelity และ Musical ด้วยครับ ความสด ความชัดเจน น้ำหนักเสียง รายละเอียดของเนื้อเสียง อิมเมจชิ้นดนตรีกับความไหลลื่นของเสียง และ ไดนามิค และอื่นๆอีก

สิ่งพวกนี้จะมีมากกว่าใน หูฟังที่แพงกว่าตั้งแต่เท่าตัว ถึงหลายๆเท่าครับ  หรือที่เรียกว่า Hi-fi หรือ High Fidelity นั่นแหละครับ

และยังมีลักษณะ แนว เสียง ที่ว่า ไพเราะแค่ไหน คัลเลอร์เสียงดีไหม ฟังเพลินอบอุ่น หรือชัดแจ้งจริงจัง หรือสวยงามไหม หรือ Musical ด้วยครับ

นักเล่นหูฟังที่ไม่ได้เข้าใจดนตรีจริงๆเท่าไหร่  จะบอกได้แค่แนวเสียง  แต่ไม่สามารถบอกรีวิวคุณภาพเสียง หรือ Fidelity ว่าดีกว่ามากแค่ไหนได้ครับ

ยิ่งคุณภาพสูงมาก แพงมากๆและดีมากๆเท่าไหร่ เสียงยิ่งใกล้เคียงกับดนตรีจริงๆ หรือ ไพเราะยิ่งกว่า สดกว่า ดนตรีจริงไปเลย ก็เป็นได้ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ผมสงสัย

18/01/2022 13:21:45
มันแยกบรรยากาศใช่ไหมครับ
เหมือนขับรถในอุโมงกับ ทางด่วน

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

LosInBlue

18/01/2022 13:46:13
116
บางทีบรรยากาศเหมือน ท้องฟ้ามืดดาวระยิบระยับ เทียบ ท้องฟ้าสว่างจ้าสดใสเมฆสีคราม

บางทีเหมือน ทุ่งผักกาด เอาไปเทียบ ทุ่งดอกทานตะวันที่เนินเขาแสงแดดส่องจ้า

หรือบางทีเหมือน ขับรถ Eco car toyota ผ่านทางด่วน ไปเทียบ แล่นรถไฟชินคังเซ็นชมฟูจิ ด้วยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

LosInBlue

18/01/2022 13:51:04
116
ถ้าห่างมากๆ บรรยากาศ อาจจะห่างถึงขั้น ท้องฟ้าจำแลงแคบๆ เทียบ จักรวาลพิภพกาแลคซี่ เลยก็ได้ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ผมสงสัยครับ

18/01/2022 14:03:43
เหมือนภาพยนตร์ใช่ไหมครับ
ให้ความรู้สึก สถานที่ สถานการณ์ในนั้น
ซอยๆ แคบๆ คนร้ายตามมา นางเอกวิ่งนี้ 
ตอนหลังไป เดินเล่นจูงมือกับพระเอก
ให้อารมณ์ต่างกันใช่ไหมครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

LosInBlue

18/01/2022 14:12:39
116
ใช่ครับเหมือนภาพยนต์

บางทีดูหนัง Comedy ก็เกิดมีความสุข มุ้งมิ้ง

ดูหนังบู๊แอคชั่น พลอทดีๆ ก็เกิดอารมณ์ตื่นเต้น เกิดความหวัง

ดูหนังสู้ชีวิต Drama ดีๆ อาจจะเกิดความฝัน สิ่งที่ปรารถนาขึ้นมาได้

ดูหนังระดับ Masterpiece จะเกิดเป็น ความสุขและธรรมชาติ เป็นแสงสว่างในชีวิต

เมื่อบรรลุทุกอย่าง ก็จะตรัสรู้เป็น แสงสว่างตลอดกาล ดั่งเช่น พระพุทธเจ้า ที่ตรัสรู้ด้วยตนเอง ครับ 555

และเมื่อดูหนังรัก โรแมนติค ก็จะเกิดเป็น ความรัก ความเอาใจใส่ด้วยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ผมสงสัยครับ

18/01/2022 15:58:25
ออ ถ่ายทอด ความเที่ยงตรงนี้เอง
เหมือนถ้าหูฟังเลยเที่ยง ก็กินตอนบ่าย
ให้อารมณ์ ความรู้สึก

หยิกหู 0
"หูฟัง flat ถูกกับเเพง ต่างกันยังครับ"