Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำแนะนำ DAC/AMP ใส่ MacbookAirM1

QWWERTY

13/01/2022 16:13:07
ตอนนี้ใช้หูฟัง AKG N40 ก่อนหน้านี้ใช้ MacbookPro 2016 ค่อนข้างพอใจกับเสียงที่ได้จาก หูฟังต่อตรง แต่ MBP ดันเสีย เลยหา MacbookAir มาใช้ทดแทน
ไม่แน่ใจว่าเสียงมันยังไม่เข้าที่เข้าทางหรือเปล่า
รู้สึก เบสกลอง impact มันน้อยลง อาการนี้ก็เป็นกับ iphone 13 ที่เปลี่ยนมาใหม่ ฟังไม่สนุกเท่ารุ่นเก่า เลยคิดว่าอยากหา Dac/Amp มาใส่ เผื่อจะได้เสียงที่ดีขึ้น
ตอนนี้ใช้หูฟัง AKG N40 ครับถ้าเปลี่ยนหูฟังคงไป Wireless เลย
ไม่แน่ใจว่า ควรจะใช้ Dac/Amp ประมาณไหน มีตัวไหนที่สามารถใช้ได้ทั้งกับ Macbook / Iphone ได้เลยไหมครับ?
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

QWWERTY

13/01/2022 16:28:26
แวะมาเพิ่มเต็ม งบประมาน 2-4000 น่าจะโอเค
ปรกติชอบเพลงที่เครื่องดนตรี พวก orchrestra แนวๆ เพลง Theme Pirate of the caribbean / beauty and the beast/ John William
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เปา เรือธง

13/01/2022 16:29:30
390

แนะนำเป็น ALO Pilot เลยครับ ตัวนี้จะช่วยเติมเรี่ยวแรง เสริมเนื้อเสียงให้หนักแน่นขึ้น เบสดีขึ้นครับ ตัวสายเป็น USB C หัวแปลงเป็น Lightning มาให้ด้วยครับผม ลองดูที่ลิ้งค์นี้ได้เลยครับผม 

https://bit.ly/32VRYzh

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

QWWERTY

18/01/2022 15:49:42
ไม่ทราบว่า ALO Pilot ถ้าเทียบกับ Qudelix 5k ถ้าเสียบสาย ต่างกันมากไหมครับ 
แล้วตัว Qudelix 5k ถ้าใช้เป็น Bluetooth ทั้ง IOS / OSX โอเคไหมในแง่ของเสียงดีกว่า ต่อตรงไม่ผ่าน Dac ไหมครับ?
ปรกติ ใช้หูฟังมีสายตลอด บางทีอยากได้ wireless บ้าง แต่กลัวเสียงจะ Drop ลงไป 
มีฟังผ่าน apple music และ พวก Flac 16/24 bit คละๆไปครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เปา เรือธง

19/01/2022 14:46:41
390
Qudelix เสียงจะไม่คัลเลอร์มากครับเน้นการเสริมเนื้อเสียงให้แน่นขึ้น เสียงชิ้นดนตรีมีรายละเอียดที่ดีขึ้น ถ้าเล่นผ่าน Bluetooth รายละเอียดเสียงก็จะมีลดทอนลงไปบ้างครับ แต่โทนเสียงยังคงใกล้เคียงกับการต่อสายครับ ส่วน Pilot เสียงเบสกับแหลมจะถูกบูสขึ้นมามากกว่าเวลาฟังจะได้ความสนุกคึกคักขึ้นครับ ยังไงลองแวะเข้ามาฟังเทียบกันดูก่อนได้ครับว่าชอบแบบไหน ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอคำแนะนำ DAC/AMP ใส่ MacbookAirM1"