Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มาอัพเดทชุดฟังเพลงของเพื่อนๆสมาชิกกันครับ

CB_ZtC

03/01/2022 02:08:17
5

ไม่ได้เข้ามาอ่านนานมากกกก 
อยู่ดี ๆ ก็นึกถึงตอนที่หลาย ๆ ท่านมาลงชุดฟังเพลงให้ดูกัน
เลยอยากให้สมาชิกที่ยังแวะเวียนผ่านทางมา 
มาอัพเดทชุดฟังเพลงกันครับ
หลังจากที่ปล่อย Mojo ไปก็เหลือแค่หูฟังกับ DAP คู่ใจแค่นี้เอง
หูฟัง Fitear 335DWSR หยิบมาฟังทีไรก็ฟินทุกรอบ
DAP iBasso DX200 การทำงานช้าไปบ้างแต่คุณภาพเสียงคับเครื่อง
มาลงให้ชมกันหน่อยครับ :)))
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

CB_ZtC

03/01/2022 02:15:00
5
เมื่อกี้เว็บค้าง เลยลงเบิ้ลไปสองกระทู้เลย ใช้กระทู้อันนี้แทนนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

LosInBlue

03/01/2022 16:33:36
116
ชุดพกพา ใช้ ATH LS200 + สาย Bifrost Reference Gold cable ฟังกับ มือถือ LG V50 Hifi Quad dac ครับ

มือถือผมตอนนี้มีเครือ่งเดียว  ถ่ายรุปมือถือตัวเอง จากมือถือตัวเองเครื่องนั้นมาลงไม่ได้ เลยขอไม่ลงรูปไปก่อนละกัน 555

ฟังเพลงผ่านแอฟ Neutron ใช้ Parametric EQ 60-band เทพมากๆ เพิ่มตั้ง +24db ที่ 4000hz ไม่มี distortion เลยซักนิด (แอฟอื่นนี่เสียงแตกกระจุยไปแล้ว ต้องไปลดที่ Volume gain แทนเอา)

ปรับลงสีสันเอาเอง EQ Goddess of Light ฟังเพลงแล้ว สดขึ้นมาก เสียงร้องหวานขึ้นมาก ไดนามิคดังขึ้นมาก เสียงไพเราะกว่าเดิมๆไปอีก 7 เท่า ขรรม 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

LosInBlue

03/01/2022 16:49:56
116

ATH LS200 + Bifrost Reference Gold cable

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

LosInBlue

03/01/2022 17:20:23
116

Neutron App + EQ Goddess of Light
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

CB_ZtC

03/01/2022 17:24:49
5
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - LosInBlue
ชุดพกพา ใช้ ATH LS200 + สาย Bifrost Reference Gold cable ฟังกับ มือถือ LG V50 Hifi Quad dac ครับ

มือถือผมตอนนี้มีเครือ่งเดียว  ถ่ายรุปมือถือตัวเอง จากมือถือตัวเองเครื่องนั้นมาลงไม่ได้ เลยขอไม่ลงรูปไปก่อนละกัน 555

ฟังเพลงผ่านแอฟ Neutron ใช้ Parametric EQ 60-band เทพมากๆ เพิ่มตั้ง +24db ที่ 4000hz ไม่มี distortion เลยซักนิด (แอฟอื่นนี่เสียงแตกกระจุยไปแล้ว ต้องไปลดที่ Volume gain แทนเอา)

ปรับลงสีสันเอาเอง EQ Goddess of Light ฟังเพลงแล้ว สดขึ้นมาก เสียงร้องหวานขึ้นมาก ไดนามิคดังขึ้นมาก เสียงไพเราะกว่าเดิมๆไปอีก 7 เท่า ขรรม 555

หูฟังสวยมากครับ ผมอยากลองอัพเกรดสายดูบ้างเหมือนกันครับ แต่ไม่ค่อยได้ใช้งานเลยพับโครงการไปก่อน 555

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

CB_ZtC

03/01/2022 17:36:21
5

อีก 1 หูฟัง IEM ตัวแรกในชีวิต เก็บตังซื้อสมัยมหาลัย ไปสอยที่ร้านเฮีย สาขา DGW 

หูฟัง Westone W4R + สาย TOXIC CABLE virus

เล่นกับมือถือ Samsung note 9 

ผมชอบฟังผ่าน TIDAL ครับ มีไฟล์เพลง MASTER เสียงต่างกับไฟล์เพลงปกติมาก ๆ  

ตัวนี้ผมเน้นฟังเพลงที่เสียงร้องหวาน ๆ ดนตรีเบา ๆ เก็บรายละเอียดได้ดี

แต่เสียดายฟังเพลงที่มีเบสเยอะ ๆ ไม่สนุกเลย เบสน้อยมาก ๆ 

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

Tangmo

03/01/2022 18:01:00
16
ชุดพกพาเป็นbtr3kกับibasso it00 อัพสายเป็นคอสแลมด้า60cm ก็สะดวกดีครับเสถียรมาก ๆ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

CB_ZtC

03/01/2022 19:42:47
5
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - LosInBlue

Neutron App + EQ Goddess of Light
อันนี้เป็น App ฟังเพลงอย่างเดียว ต้องเอาเพลงลงเองใช่ไหมครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

LosInBlue

03/01/2022 19:58:02
116
ใช่ครับ  ถ้าปรับเป็นแบบปรับสุดทาง น่าจะเป็นแอฟฟังเพลงจากไฟล์ที่เสียงดีที่สุดใน android หรือ ios ครับ

แต่ถ้าไปปรับอะไรเลย USB Audio Pro หรือ Onkyo HF Player ก็เสียงดีไม้แพ้กันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

LosInBlue

03/01/2022 20:16:48
116
ถ้าใครมี app Neutron อยากลองใช้ EQ Goddess of Light นี้ติดต่อมาไดินะครับ เดี่ยวจะสอนวิธี Setting ให้

อยากให้ลองฟัง การลงสีสันศิลปะขั้นสุดยอดระดับ Legend artist ให้เสียงที่ สดขึ้นมากๆๆ เสียงร้องหวานขึ้นมากๆๆ dynamic ดังขึ้นมากๆๆ เสมือนเสียงไพเราะขึ้นเพิ่ม 7 เท่า ครับ 555

(EQ มันบังคับให้ใครใช้ตามไม่ได้ด้วยนะสิ อคติเยอะกันยิงกว่า Fidelizer ของคุณนนท์อีก 555 มีแต่ต้องยัดใส่หูให้ลองฟังด้วยตัวเองเท่านั้น)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

CB_ZtC

03/01/2022 21:00:54
5
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - LosInBlue

ถ้าใครมี app Neutron อยากลองใช้ EQ Goddess of Light นี้ติดต่อมาไดินะครับ เดี่ยวจะสอนวิธี Setting ให้

อยากให้ลองฟัง การลงสีสันศิลปะขั้นสุดยอดระดับ Legend artist ให้เสียงที่ สดขึ้นมากๆๆ เสียงร้องหวานขึ้นมากๆๆ dynamic ดังขึ้นมากๆๆ เสมือนเสียงไพเราะขึ้นเพิ่ม 7 เท่า ครับ 555

(EQ มันบังคับให้ใครใช้ตามไม่ได้ด้วยนะสิ อคติเยอะกันยิงกว่า Fidelizer ของคุณนนท์อีก 555 มีแต่ต้องยัดใส่หูให้ลองฟังด้วยตัวเองเท่านั้น)

แบบนี้มันจะเพี้ยนจากต้นฉบับไปเยอะไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

LosInBlue

03/01/2022 21:07:04
116
ถ้าไพเราะขึ้นไม่นับว่าเพี้ยนครับ  แต่กลับเป็นสวยงามขึ้นมากๆๆ ครับ (กลับกันถ้าเสียงแปลกๆ ฟังแล้วไม่ไพเราะนับว่าเพี้ยนครับ)

เสมือนภาพวาดภาพเดียวกัน  แต่วาดและลงสีโดย ศิลปินธรรมดา เทียบกีบ ภาพวาดภาพเดียวกัน ที่ลงสีใหม่โดย ลิโอนาโด ดาวินซีครับ

ถือว่ามีคุณค่าทางศิลปะสูงขึ้นครับ ซึ่งดนตรีก็คือศิลปะชนิดหนึ้ง ฟังแล้วรู้สึกไพเราะ สวยงามได้ เต็มไปด้วยจิตวิญญาณ ความทรงจำของชีวิตและอารมณ์ของชีวิตทีศิลปินบรรเลงใส่ลงไป ก็เลยทำให้ดูแล้วรู้สึก สวยงามกว่ามากๆๆขึ้นด้วยครับ

หรือสรุปสั้นๆก็คือ ฟังแล้วรู่้สึกเสียงเพลง ไพเราะเพราะขึ้นกว่าเดิมมากๆ ไปอีก 7 เท่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

LosInBlue

03/01/2022 21:14:37
116
และเมื่อไพเราะ สวยงามกว่าเดิมมากขึ้น ก็จะเข้าถึงอารมณ์ดนตรี ได้ดียิ่งขึ้นกว่าเดิมมากๆๆด้วยครับ

หูฟังแพงๆที่เสียงดีก็เข้าถึงอารมณ์ดนตรีได้ดีกว่า หูฟังเสียงไม่ดีครับ  ความไพเราะที่แท้จริง จรึงถือว่าไม่เพี้ยน แต่ตรงกันข้าม ทำให้ดนตรีมีชิวิตชีวามากขึ้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

ตามนั้น

03/01/2022 21:22:18
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - CB_ZtC

อีก 1 หูฟัง IEM ตัวแรกในชีวิต เก็บตังซื้อสมัยมหาลัย ไปสอยที่ร้านเฮีย สาขา DGW 

หูฟัง Westone W4R + สาย TOXIC CABLE virus

ผมชอบฟังผ่าน TIDAL ครับ มีไฟล์เพลง MASTER เสียงต่างกับไฟล์เพลงปกติมาก ๆ  

ตัวนี้ผมเน้นฟังเพลงที่เสียงร้องหวาน ๆ ดนตรีเบา ๆ เก็บรายละเอียดได้ดี

แต่เสียดายฟังเพลงที่มีเบสเยอะ ๆ ไม่สนุกเลย เบสน้อยมาก ๆ 

note9ถอดmqaไม่ได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

CB_ZtC

03/01/2022 21:41:06
5
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - ตามนั้น
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - CB_ZtC

ไม่รู้ว่ามันฟังเพลงได้คุณภาพระดับไหนนะครับ แต่ถ้าเทียบกับไฟล์ normal ใน TIDAL ก็ถือว่าเสียงต่างกันชัดเจนครับ อาจจะได้แค่ระดับ mp3 555 ที่อธิบายหมายถึงตัวหูฟังเฉย ๆ ครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

CB_ZtC

03/01/2022 21:57:58
5
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - LosInBlue
ถ้าไพเราะขึ้นไม่นับว่าเพี้ยนครับ  แต่กลับเป็นสวยงามขึ้นมากๆๆ ครับ (กลับกันถ้าเสียงแปลกๆ ฟังแล้วไม่ไพเราะนับว่าเพี้ยนครับ)

เสมือนภาพวาดภาพเดียวกัน  แต่วาดและลงสีโดย ศิลปินธรรมดา เทียบกีบ ภาพวาดภาพเดียวกัน ที่ลงสีใหม่โดย ลิโอนาโด ดาวินซีครับ

ถือว่ามีคุณค่าทางศิลปะสูงขึ้นครับ ซึ่งดนตรีก็คือศิลปะชนิดหนึ้ง ฟังแล้วรู้สึกไพเราะ สวยงามได้ เต็มไปด้วยจิตวิญญาณ ความทรงจำของชีวิตและอารมณ์ของชีวิตทีศิลปินบรรเลงใส่ลงไป ก็เลยทำให้ดูแล้วรู้สึก สวยงามกว่ามากๆๆขึ้นด้วยครับ

หรือสรุปสั้นๆก็คือ ฟังแล้วรู่้สึกเสียงเพลง ไพเราะเพราะขึ้นกว่าเดิมมากๆ ไปอีก 7 เท่าครับ
ชอบ "ไพเราะขึ้น ไม่นับว่าเพี้ยน" อธิบายได้ดีครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 17

CB_ZtC

03/01/2022 22:13:00
5

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - ตามนั้น

เมื่อกี้ผมลองหาข้อมูลเรื่องไฟล์ MQA ดู คิดว่าสามารถฟังแบบ Hi-res ได้นะครับ 

เพราะ Note 9 รองรับ Hi-res audio support: 32-bit/384kHz

แล้วก็เรื่องถอดรหัส MQA เหมือนว่าตัวแอป TIDAL เองจะทำได้ด้วยครับ 

ใครมีข้อมูลเพิ่มเติมอัพเดทได้นะครับ ขอบคุณที่มาแชร์กันครับ

อ้างอิง :

https://www.munkonggadget.com/ContentHome/content_2703.html

https://www.whathifi.com/samsung/galaxy-note-9/review

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

ตามนั้น

03/01/2022 22:44:03
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 17 - CB_ZtC

เมื่อกี้ผมลองหาข้อมูลเรื่องไฟล์ MQA ดู คิดว่าสามารถฟังแบบ Hi-res ได้นะครับ 

เพราะ Note 9 รองรับ Hi-res audio support: 32-bit/384kHz

แล้วก็เรื่องถอดรหัส MQA เหมือนว่าตัวแอป TIDAL เองจะทำได้ด้วยครับ 

ใครมีข้อมูลเพิ่มเติมอัพเดทได้นะครับ ขอบคุณที่มาแชร์กันครับ

อ้างอิง :

https://www.munkonggadget.com/ContentHome/content_2703.html

https://www.whathifi.com/samsung/galaxy-note-9/review

ตัวosของandroidมันจะresampleไฟล์เสียงทุกชนิดเป็น48khzเว้นแต่appฟังเพลงที่รองรับbitperfectแต่tidalบนandroidไม่รองรับbitperfectถ้าต่อdacหางหนูที่รองรับmqaก็เล่นบนtidalตรงๆไม่ได้ต้องเล่นผ่านuappถึงจะถอดmqaได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

ลองดูครับ

03/01/2022 22:47:47
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

ลองดูครับ

03/01/2022 22:56:39
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

CB_ZtC

04/01/2022 00:53:09
5
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 18 - ตามนั้น
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 17 - CB_ZtC

อ้างอิง :

ตัวosของandroidมันจะresampleไฟล์เสียงทุกชนิดเป็น48khzเว้นแต่appฟังเพลงที่รองรับbitperfectแต่tidalบนandroidไม่รองรับbitperfectถ้าต่อdacหางหนูที่รองรับmqaก็เล่นบนtidalตรงๆไม่ได้ต้องเล่นผ่านuappถึงจะถอดmqaได้

พอเข้าใจล่ะครับ แสดงว่าถ้าใช้ android แล้วไม่ได้ต่อ DAC ที่อ่าน MQA ได้ ก็จะได้ไฟล์คุณภาพแค่ Hifi หรือ CD quality ใน TIDAL สงสัยต้องเทสในโปรแกรม TIDAL ใน PC เทียบเสียง Hifi กับ Master ดูว่าจะแยกออกชัดเจนไหม 

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากนะครับ 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

CB_ZtC

04/01/2022 01:16:08
5

พอเข้าใจล่ะครับ แสดงว่าถ้าใช้ android แล้วไม่ได้ต่อ DAC ที่อ่าน MQA ได้ ก็จะได้ไฟล์คุณภาพแค่ Hifi หรือ CD quality ใน TIDAL สงสัยต้องเทสในโปรแกรม TIDAL ใน PC เทียบเสียง Hifi กับ Master ดูว่าจะแยกออกชัดเจนไหม 

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากนะครับ 

อัพเดทใหม่ครับ

ไฟล์เพลง TIDAL master ที่เล่นจาก android ต่อให้มี MQA Decoder หรือไม่มี ก็จะดีกว่า CD quality เพราะคุณภาพขั้นต่ำสุดคือ 24bit/44.1kHz 

ส่วนถ้าใช้ TIDAL ใน PC หรือ ios จะอยู่ที่ 24bit/88.2kHz or 96kHz.

สรุปคือต้องฟังใน PC หรือ iphone แทน 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

CB_ZtC

05/01/2022 00:05:00
5

ของใหม่มาต้องเล่นซักหน่อยล่ะครับ 55

DAP : Samsung galaxy Note 9

Software : USB Audio Player PRO

DAC : Zorloo Ztella

CIEM : fitear335DWSR

หยิกหู 0
แจกหู 0
"มาอัพเดทชุดฟังเพลงของเพื่อนๆสมาชิกกันครับ"