Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มือใหม่หัดเล่น สอบถามเรื่องเปลี่ยนสายไฟครับ

T

31/12/2021 21:00:26
0
เพิ่งหัดเล่นแบบขาเพิ่งแหย่เข้าวงการเสียงเลยครับ เรื่องคือผมสั่งประกอบสายไฟงบประมาณ 4 พันบาทมาเปลี่ยนสายแถมเดิม (FURUTECH FP-3TS762 + หัวท้ายจีน) ของ Klipsch spl 100 แต่พอเปลี่ยนแล้วผมไม่แน่ใจว่ามันเปลี่ยนไปในทางที่แย่ลงหรือเปล่า สายเดิมฟังแล้วมันจะมีมวลเบลอๆ เช่นช่วงระหว่างของจังหวะกลอง เสียงมันจะมีบูมๆต่อกันทุกจังหวะไป (ไม่ได้บวมเบลอค้างไม่หยุดนะครับ ) บางเพลงจะได้ยิน จังหวะของเสียงต่ำ 2 ระดับ 1 ต่ำปกติ จังหวะก่อนจะหมด จะได้ยินต่ำลงอีกชั้นนึงแบบ Aftershock แผ่กระจายยันฝ้าเพดาน อันนี้ไม่แน่ใจว่ามันคือบวมหรือเขาตั้งใจ  Sound mixing  มาแบบนี้ (Post Malone, The Weeknd - One Right Now) แต่ชอบมาก 

พอเปลี่ยนสายปุ๊ปไอ้เสียงเบลอๆโอบใหญ่ที่ต่อกันหายเกลี่ยง ได้ยินแต่ตืบเดียวชัดๆในแต่ละจังหวะ เหมือนโดนถลกหนังจนแถึงกระดูก ไม่มีการแผ่กระจายของเสียงต่ำ มาตุ๊บแล้วเงียบเลย ไม่แน่ใจว่ามันคือดีที่ได้เสียงที่ชัดเจนไร้บูมๆหรือว่าแย่ที่เสียงต่ำบรรยากาศมันหายไปหมดครับ หรือมันต้องเบิร์นสายสักระยะหรือต้องแก้ยังไงครับ พอมีแนวทางให้ไปต่อได้ไหม   ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ผมว่านะ

01/01/2022 12:55:35
ถ้าไม่มีใครตอบได้ ลองโทรถาม อ.วิพล ร้าน Audio Absolute ดูครับ เค้าตอบได้แน่นอน
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

T

01/01/2022 18:40:23
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - ผมว่านะ
ถ้าไม่มีใครตอบได้ ลองโทรถาม อ.วิพล ร้าน Audio Absolute ดูครับ เค้าตอบได้แน่นอน

ขอบคุณครับผม ตอนนี้ได้คำแนะนำเบื้องต้นแล้ว  เสียงและพลังกลับมาบ้างแล้วครับ  แต่จะเอาให้กระจ่างว่ามันเป็นเพราะอะไร ต้องเบิกท้ายหรือสายใหม่มาเทียบอีกทีครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ย่างเข้าเดือน 6

01/01/2022 23:02:58
Furutech เสียงของ brand เท่าที่ผมเคยสัมผัสดูมันจะสดครับ คำว่าสดแปลว่า แหลมดี ฟังชัดไปหมด บางคนก็บอกว่ามันแข็ง เช่นเวลาฟัง purcussion พวกฉาบ จะรู้สึกว่าฉาบมันแข็ง ถ้าเป็นกลองจะรู้สึกเหมือนหนังกลองตึงขึ้น

เมื่อแหลมมันดี tonal balance ที่ส่งผลสุดก็คงจะเป็น bass ครับ ทำให้หางเสียงมันสั้นลงหรือแบบนี้เรียกว่าเก็บตัวเร็วครับ จาก ตู้มมมมม เป็น ตุ้มมม

ตัวนำของหัวท้ายแต่ละอย่างมีผลไม่น้อยไปกว่าสายครับ Copper Gold Rhodium เรียงจาก ทุ้มไปแหลมเลยครับ

เล่นเครื่องเสียงมันเหมือนปรุงอาหารครับ ใส่โน่นผสมนี่ เอาที่ตัวเองชอบครับ สังเกตที่ตัวเองก่อน เล่นให้สนุกครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

อย่าเพิ่งใจร้อน

04/01/2022 12:23:59
เบิร์นสัก 50 ชม. ขึ้นไปค่อยกลับมาฟังใหม่ครับ ถูกแล้วครับสายไฟดีๆ จะลดความขุ่นมัวบวมเบลอออกไป แต่เชื่อเหอะเดี๋ยวจะกลับไปฟังสายแถมไม่ได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Hsung

13/01/2022 12:03:00
346

ต้องเบิร์นดููก่อนครับ ถึงบอกได้ดีไม่ดี ผมเปลี่ยนฟิวส์ครั้งแรกแทบอยากปาทิ้ง

ทนเบิร์นไปต่อประมาณ 7 วัน เสียงค่อยคุ้มกับเงินที่จ่ายไป 

ปล. สายแต่ละขนาด แต่ละแบบ แต่ละวัตถุดิบ ให้เสียงต่างกันนะครับ

เข้าแล้วออกยาก ยกเว้นทรัพย์จาง พอจะหยุดได้ 

หยิกหู 0
แจกหู 0
"มือใหม่หัดเล่น สอบถามเรื่องเปลี่ยนสายไฟครับ"