Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ใคร อัพเกรด Ayre QB-9 Twenty มาบ้างครับรบกวนสอบถาม

MAII

14/11/2021 16:37:30
2
มีใครไปอัพเกรด Ayre QB-9 DSD ไป Twenty บ้างแล้วครับคุ้มค่าการอัพเกรดไหมครับ ขอบคุณครับ อ่านเจอรีวิว แต่อยากฟังความเห็นจาก user ครับ ขอบคุณครับ 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

PrTv

19/11/2021 23:00:48
13

เพิ่งมาเห็นข้อความ คุ้มมากครับ Upgrade ได้เลย จ่าย 48,000 แต่เขา upgrade board ข้างในยกชุดเลยครับ

ทำให้ Support DSD256 Native ได้ และเสียงดีเกินราคาไปมากๆ เรียกว่าขึ้นมาเทียบ Dac แสนกลางได้ไม่อายใคร

ผมเอง Upgrade เป็น Twenty ตั้งแต่ต้นปี ใช้มาเกือบปี ต่อมาได้เปลี่ยน Dac เป็น Terminator Plus + DDC ซึ่งนับเป็นการ Upgrade ที่เปลี่ยนระบบเลย

แน่นอนครับเสียงเทียบแล้ว QB9 Twenty สู้ไม่ได้ แต่ห่างไม่เยอะเลยครับ ความเพราะ ความ Musical ไม่ได้แพ้เลย แต่แพ้เรื่องรายละเอียดแบบขุดๆๆ เท่านั้น ถ้าเทียบผมให้ 85-90% ของชุดใหม่ผมเลย ในขณะที่ราคาถ้ารวมมูลค่า Dac ใหม่ + DDC + สาย BNC 2 เส้น + สาย I2S อย่างดี ชุดใหม่ มูลค่าเกิน 4 แสนไปอีก ในขณะที่ QB9 มีอยู่แล้ว จ่าย 48,000 ได้เสียงระดับนี้ไม่ต้องคิดเลยครับ

นี่ผมเอามาทดสอบร่วมกันถ่ายรูปไว้ ส่วน QB9 ตอนนี้ผมเก็บในตู้ไว้ คงไม่ขายเพราะขายก็ราคาไม่ได้ เก็บไว้ฟังอีกชุดดีกว่าเสียงดีแบบนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

MAII

21/11/2021 11:21:39
2
สุดยอดครับ รอสั่งของอีกสองเดือนได้ จองมัดจำไว้แล้วครับ อ่านรีวิวเมืองนอกคนที่ใช้ Chord DAVE แล้วอัพเกรด QB9 twenty บอกว่า QB9 twenty ดีกว่า DAvE
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

PrTv

21/11/2021 16:06:08
13
เอาจริงๆนะครับ ที่บอกว่าดีกว่า Dave เขาคงพูดแบบมันส์ปากเกินไปหน่อยครับ อาจจะเป็นเรื่องแนวเสียงมากกว่า

QB-9 Twenty มันดีมากครับแต่ก็มีข้อจำกัดของมัน อันนี้ผู้ผลิตมาบอกเองว่ายังแพ้ QX-5 Twenty อยู่บ้าง เพราะข้อจำกัดด้านพื้นที่ของ QB-9 ส่วนถ้าเทียบกันจริงๆ ยังคนละระดับกับ Dave ครับ Dave นั้นเป็น Dac ระดับ Top Tier ที่ดีมากๆ ถ้าถามผมดีกว่า QB-9 Twenty อยู่พอสมควรครับ

แต่ อย่างที่ผมบอก ในระดับราคาต่ำกว่านั้น QB-9 Twenty ดีมากๆและถ้าจะหาอะไรที่ดีกว่านี้แบบจับต้องได้ ต้องเตรียมตังค์ไว้ซัก 3 แสนขึ้นไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

MAII

23/11/2021 22:05:23
2
จำผิดครับที่อ่านคือ QX-5 twenty กับ Dave กระทู้นี้

https://forum.audiogon.com/discussions/chord-dave-or-ayre-qx5-twenty-dac

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

MAII

24/11/2021 17:28:41
2

รีวิวนี้ดูจะอวยเกินจริง คนเขียนบอก held its own against these guys dCs Rossini, EMM Labs DV2, Berkeley audio design RS3 แต่ละตัว เจ็ดแสนอัพ 

https://audiophilestyle.com/ca/reviews/review-ayre-acoustics-qb-9-twenty-r892/

"The QB-9 Twenty really surprised me by how great it sounds in my system. I say surprised because I've been listening to reference level DACs for quite a while from the likes of dCS (Rossini), EMM Labs (DV2), and Berkeley Audio Design (RS3), and the QB-9 Twenty absolutely held its own against these guys and delivered a level of performance that it had no right to deliver. "

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

วัตร

08/07/2022 01:14:47
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - PrTv

เพิ่งมาเห็นข้อความ คุ้มมากครับ Upgrade ได้เลย จ่าย 48,000 แต่เขา upgrade board ข้างในยกชุดเลยครับ

ทำให้ Support DSD256 Native ได้ และเสียงดีเกินราคาไปมากๆ เรียกว่าขึ้นมาเทียบ Dac แสนกลางได้ไม่อายใคร

ผมเอง Upgrade เป็น Twenty ตั้งแต่ต้นปี ใช้มาเกือบปี ต่อมาได้เปลี่ยน Dac เป็น Terminator Plus + DDC ซึ่งนับเป็นการ Upgrade ที่เปลี่ยนระบบเลย

แน่นอนครับเสียงเทียบแล้ว QB9 Twenty สู้ไม่ได้ แต่ห่างไม่เยอะเลยครับ ความเพราะ ความ Musical ไม่ได้แพ้เลย แต่แพ้เรื่องรายละเอียดแบบขุดๆๆ เท่านั้น ถ้าเทียบผมให้ 85-90% ของชุดใหม่ผมเลย ในขณะที่ราคาถ้ารวมมูลค่า Dac ใหม่ + DDC + สาย BNC 2 เส้น + สาย I2S อย่างดี ชุดใหม่ มูลค่าเกิน 4 แสนไปอีก ในขณะที่ QB9 มีอยู่แล้ว จ่าย 48,000 ได้เสียงระดับนี้ไม่ต้องคิดเลยครับ

นี่ผมเอามาทดสอบร่วมกันถ่ายรูปไว้ ส่วน QB9 ตอนนี้ผมเก็บในตู้ไว้ คงไม่ขายเพราะขายก็ราคาไม่ได้ เก็บไว้ฟังอีกชุดดีกว่าเสียงดีแบบนี้

Denafrips terminator plusขายไปยังครับ ยังอยู่ผมสนใจครับ
หยิกหู 0
"ใคร อัพเกรด Ayre QB-9 Twenty มาบ้างครับรบกวนสอบถาม"