Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ระบบเสียงแตกเป็นช่วงไม่ตลอด !!

PIGR0CK

20/10/2021 09:01:33
0

สวัสดีครับทุกท่าน

วันนี้ผมมีปัญหาอยากจะให้ท่านสมาชิกช่วยหน่อยครับ

ระบบเสียง Sound Monitor ของผมมีปัญหาเสียงแตกเป็นช่วงๆ

ตามคลิปนี้เลยครับผม https://youtu.be/YUY-WZhDhbk

การเชื่อมต่อตอนนี้คือต่อ YAMAHA AG03 กับ Computer

ด้วยสาย USB A TO USB B เข้า Mainboard

อุปกรณ์ที่เชื่อมต่อกับ YAMAHA AG03 ตอนนี้คือ

- Shure MV7 + TRITON AUDIO FETHEAD เชื่อมต่อด้วยสาย

Ugreen XLR Cable Male To Female

- Xiaomi TV Speaker Soundbar Theater เชื่อมต่อด้วยสาย

Ugrenn 3.5mm TRS To 6.35mm TS Mono Y Cable

- KZ ASX + KZ Gold Silver เชื่อมต่อด้วย Ugreen Adapter 6.5mm To 3.5mm

Computer ใช้ไฟผ่าน UPS Zircon PI 1200VA 840W

บ้านเป็นบ้านเก่าครับไฟฟ้ายังไม่มีกราวด์ (กำลังจะเดินไฟใหม่ทั้งห้องครับ)

รบกวนสอบถามท่านผู้รู้ครับเบื้องต้นต้องแก้ปัญหาอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

PIGR0CK

21/10/2021 20:39:35
0
ยังรอคำตอบจากพี่ๆอยู่นะครับ TT^TT
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Prevent

21/10/2021 22:58:14
47
มันเป็นแค่กับลำโพง หรือหูฟังก็เป็นครับ แล้วเป็นที่เดิมตลอดหรือสุ่มเป็นครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

PIGR0CK

22/10/2021 00:12:25
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - Prevent
มันเป็นแค่กับลำโพง หรือหูฟังก็เป็นครับ แล้วเป็นที่เดิมตลอดหรือสุ่มเป็นครับ 

เวลาเป็นจะเป็นพร้อมกันเลยครับผม ไม่ได้เป็นที่เดิมแต่จะมาแบบสุ่ม

ไม่ใช่นานๆเป็นทีนะครับ ค่อนข้างที่จะมาถี่พอสมควรเลยครับผม

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Prevent

22/10/2021 05:39:26
47
ถ้าแบบนั้นก็ ก็คือเกิดก่อนภาคมอนิเตอร์ ก็คือจากdacที่นี้คือยามาฮ่า ไปถึงคอมและครับ ลองใช้ออนบอร์ดดูครับ ถ้ายังมีอาการ ก็น่าจะเป็นที่ชอฟแวร์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

PIGR0CK

22/10/2021 13:13:53
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Prevent
ถ้าแบบนั้นก็ ก็คือเกิดก่อนภาคมอนิเตอร์ ก็คือจากdacที่นี้คือยามาฮ่า ไปถึงคอมและครับ ลองใช้ออนบอร์ดดูครับ ถ้ายังมีอาการ ก็น่าจะเป็นที่ชอฟแวร์ครับ
คือก่อนหน้านี้ลองก่อนที่ร้านแล้วตัว YAMAHA AG03 ไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Prevent

22/10/2021 17:26:56
47
ถ้ามั่นใจว่า ยามาฮ่าไม่มีปัญหาจริงๆ ก็ลองใช้กับคอมอื่นดูครับ จะให้ดีก็เป็นlabtop ที่ไม่ต่อสายชาจ จะได้ตัดเรื่องสายดินของคอมไป ถึงจะเหลือในส่วนของยามาฮ่าก็เหอะ เพราะถ้่่ายามาฮ่าทำงานถูกต้องจริงๆ นี่คือ คอมทำงานผิดพลาดจนสัญญานดิจิตอลที่ส่งไปยามาฮ่ามีปัญหานี่ก็แอบยากอยู่ครับ แต่ถ้ายามาฮ่าไม่มีปัญหาจริงๆก็เบื้องต้น ลงวินโดวไหม่ดูครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

PIGR0CK

22/10/2021 18:24:35
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - Prevent
ถ้ามั่นใจว่า ยามาฮ่าไม่มีปัญหาจริงๆ ก็ลองใช้กับคอมอื่นดูครับ จะให้ดีก็เป็นlabtop ที่ไม่ต่อสายชาจ จะได้ตัดเรื่องสายดินของคอมไป ถึงจะเหลือในส่วนของยามาฮ่าก็เหอะ เพราะถ้่่ายามาฮ่าทำงานถูกต้องจริงๆ นี่คือ คอมทำงานผิดพลาดจนสัญญานดิจิตอลที่ส่งไปยามาฮ่ามีปัญหานี่ก็แอบยากอยู่ครับ แต่ถ้ายามาฮ่าไม่มีปัญหาจริงๆก็เบื้องต้น ลงวินโดวไหม่ดูครับ

ผมลองกับ Laptop แบบไม่เสียบสายชาร์จก็ยังเป็นเหมือนกันครับ แต่ตอนเอา YAMAHA กลับไปให้ที่ร้านลองไม่มีปัญหานะครับ

หรือว่าจะมีปัญหาที่ลำโพงของผม แต่ตอนนี้เชื่อมต่อลำโพงกับเมนบอร์ดโดยตรงก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ งงแฮะมึนตึบเลย TT^TT

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Prevent

22/10/2021 19:22:15
47
ที่บอกครับ ถ้าเป็นทั้งลำโพงและหูฟัง ยิ่งเป็นพร้อมกันได้ด้วย นี้เอาท์พุตไม่เกี่ยวครับ ที่ตรงนี้ก็มีปัญหาแค่ตัวสัญญานดิจิตอล(ตั้งแต่คอมมาที่ยามาฮ่า) และภาคdac ในยามาฮ่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

PIGR0CK

22/10/2021 19:30:39
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - Prevent
ที่บอกครับ ถ้าเป็นทั้งลำโพงและหูฟัง ยิ่งเป็นพร้อมกันได้ด้วย นี้เอาท์พุตไม่เกี่ยวครับ ที่ตรงนี้ก็มีปัญหาแค่ตัวสัญญานดิจิตอล(ตั้งแต่คอมมาที่ยามาฮ่า) และภาคdac ในยามาฮ่าครับ

ตอนนี้เลยสงสัยว่ามันมีปัญหาทั้ง Notebook และ PC ทั้ง 2 เลยรึเนี่ย

หรือว่าจะเป็นจาก YAMAHA จริงๆ แต่ทำไมตอนกลับไปลองที่ร้านถึงไม่มีปัญหา

แบบนี้ต้องแก้ไขอย่างไรหรอครับหรือว่าต้องลองส่งกลับไปให้เขาเปลี่ยนเป็นอันใหม่มาครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Prevent

22/10/2021 20:47:35
47
ไปลองเองหรือร้านลองครับ แล้วช่วงเวลาที่ลองผมเดาว่าอาการนี้ ไม่น่าจะมาไวหรอก น่าจะใช้สักพักถึงจะมา พวกอาการที่ไม่มาตำแหน่งเดิมมันก็พูดยาก  ผมยกตัวอย่างdac ผมตัวนึึึงละกันครับที่เคยใช้ ไม่ร้อนเสียงแตก(ไม่ได้เสียงเป็นหุ่นแบบนั้นนะครับแต่ไปทางๆลำโพงแตก) เอาไดร์เป่าผม เป่าให้ร้อน แล้วจะหายใช้ได้ตลอดจนกว่าจะถอดหรือปิดคอม ก็เป่าไหม่

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

PIGR0CK

22/10/2021 23:19:21
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - Prevent
ไปลองเองหรือร้านลองครับ แล้วช่วงเวลาที่ลองผมเดาว่าอาการนี้ ไม่น่าจะมาไวหรอก น่าจะใช้สักพักถึงจะมา พวกอาการที่ไม่มาตำแหน่งเดิมมันก็พูดยาก  ผมยกตัวอย่างdac ผมตัวนึึึงละกันครับที่เคยใช้ ไม่ร้อนเสียงแตก(ไม่ได้เสียงเป็นหุ่นแบบนั้นนะครับแต่ไปทางๆลำโพงแตก) เอาไดร์เป่าผม เป่าให้ร้อน แล้วจะหายใช้ได้ตลอดจนกว่าจะถอดหรือปิดคอม ก็เป่าไหม่

แบบนี้ลองขอให้ทางร้านเปลี่ยนตัวใหม่มาดีกว่าใช่ไหมครับ ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Prevent

23/10/2021 20:16:47
47
ตกลงคุณไปลองที่ร้านเองไหมครับว่าไม่เป็นอาการแบบนั้น หรือร้านลองแล้วบอกเอง ผมขอพูดในแง่ร้ายละกันครับ ว่าถ้าร้านส่งตัวเดิมมาให้ แล้วยังมีอาการเดิมอยู่ แล้วบอกว่า เป็นที่ระบบของคุณละครับ เพราะส่วนนี้มันก็ไม่ได้พิสูจชัดเลยครับ ยิ่งอาการเป็นบ้างไม่เป็นบ้าง เจอวันแรกเลยก็ดี แต่ถ้าเจอวันที่2 3 หลังจากคุยกับร้านแล้วว่าok ไม่มีปัญหาละครับ ส่วนตอนนี้ ถ้าถามผม ก็ทำได้แค่ลองเปลี่ยนตัวนั้นและครับ ร้านดีมีเยอะ แต่ที่เหลี่ยมก็มีไม่น้อยครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

กอล์ฟ DTC

10/02/2022 17:40:12
ขอผมพึงมาเป็นเหมือนกันครับ มี 4ตัว เป็น 3 ตัวครับ เวลาเปิดเสียงจากคอม แล้วออก line จาก AG03 เป็นเสียงแตกๆ บางช่วงเช่นกันครับ ไม่ทราบพอมีวิธีแก้แล้วรึยังครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

SirKEE

03/07/2022 14:12:57
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - กอล์ฟ DTC
ขอผมพึงมาเป็นเหมือนกันครับ มี 4ตัว เป็น 3 ตัวครับ เวลาเปิดเสียงจากคอม แล้วออก line จาก AG03 เป็นเสียงแตกๆ บางช่วงเช่นกันครับ ไม่ทราบพอมีวิธีแก้แล้วรึยังครับ
ลองติดตั้งไดรเวอร์ดูครับ เผื่อแก้ได้ AG06 ผมก็เป็นครับ 
หยิกหู 0
"ระบบเสียงแตกเป็นช่วงไม่ตลอด !!"