Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ต่อ Sub woofer แบบไฮเลเวล vs ต่อปรีเอาส์จากอินทริเกรด แบบไหนดี กว่า ต่างกันยังไงครับ

Thanaka

20/10/2021 07:39:56
4

ต่อ Sub woofer แบบไฮเลเวล vs ต่อปรีเอาส์จากอินทริเกรด แบบไหนดี กว่า ต่างกันยังไงครับ
ขอบคุณครับ

.............
แล้วถ้าผมต่อ hi level แบบในภาพ Sub เป็น Active มันจะใช้กำลังของมันเองมั่ยครับ หรือว่าอินใช้กำลังของทริเกรดแอมป์ครับ อินทริเกรดแอมปผมกำลังน้อย

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Hsung

20/10/2021 09:26:15
346
ต่อแบบ hi level ข้อดีคือ เสียง sub ดีง เบา ตาม ซ้าย ขวา

ข้อเสีย กินวัตต์แอมป์ ถ้าแอมป์วัตต์ต่ำ มีสิทธิพัง 

ปล. low level ก็ตรงข้าม hi level 

ส่วนคุณภาพเสียง แปรตามคุณภาพแอมป์ เสียงดีกว่าหรือไม่ ต้องดูว่าใช้แอมป์อะไร sub อะไร

สายลำโพงอะไร สายสัญญาณอะไร ถึงจะเปรียบได้ 

วงการเครื่องเสียง เอาสเปคมาข่มกันไม่ได้ หูใคร หุมัน
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

Acholate

20/10/2021 11:47:05
5
เท่าที่ผมเห็นนะครับ ต่อแบบ high level นิยมต่อกับชุดฟังเพลง sub ฟังเพลง อย่างเช่น Rel ครับ
ส่วนต่อ pre out มักจะทำกับชุด home theater
ช่อง sub pre out มักจะอยู่ใน integrated amp ไม่แพง หรือ receiver แต่หายากใน integrated amp รุ่นสูงๆครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

Acholate

20/10/2021 11:51:05
5
ตามผู้ผลิต อย่างเช่น Rel บอกว่า ต่อแบบ high level ให้เสียงที่กลมกลืนเป็นหนึ่งเดียวกับชุดเครื่องเสียงได้ดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

Sutad

20/10/2021 15:09:23
95
จากซับที่มีอยู่ PSB Subseris 450 ลองต่อแบบ High level ใช้สายลำโพง เสียงมันเบากว่าต่อผ่าน Pre out 

ส่วน Rel มันจะแตกต่างกับ Hihg level ของ PSB ตรงขั่วต่อ และต้องใช้สายเฉพาะของเขา 

จากที่ใช้งาน High level ของ Rel ดังกว่า ตั้ง Volume กับ Crossover แค่ 9-10 โมงก็ได้ยินเสียงเบสจากซับได้ชัดเจนแล้ว ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับรุ่น และขนาดห้องด้วย กำลังขับเยอะปรับ Volume น้อยกว่ากำลังขับน้อย และอีกจุดที่สำคัญต้องปรับ Phase ให้ตรงด้วย ปรับตรงตั้ง Volume กับ Crossover ไม่ต้องเยอะก็ได้ยิน แต่ถ้า Phase ผิดปรับสุด ตู้เบสสั่น แต่เสียงเบสตรงตำแหน่งนั่งฟังไม่ได้เยอะขึ้น

สำหรับ Rel ต่อแบบ High level ดีกว่าต่อ Pre out เสียงเบสกลมกลืนไปกับลำโพงหลักได้ดีกว่า

เท่าที่ใช้งาน Rel กินขาด PSB เยอะมาก นึกแล้วยังเสียดายเงิน PSB Subseries 450 ตู้ละ 4 หมื่นบาท ใช้ไม่คุ้มเลย ทุกวันนี้ตั้งทิ้งไว้เฉยๆ 

สรุป ถ้าเป็นซับยี่ห้ออื่นที่ไม่ใช่ Rel ผมต่อ Pre out หรือถ้ามีซับอยู่แล้ว ก็ลองต่อดู แล้วฟังเปรียบเทียบกันไปเลย จะได้รู้ว่าชอบแบบไหนมากกว่ากัน
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

Thanaka

20/10/2021 16:22:19
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Sutad
จากซับที่มีอยู่ PSB Subseris 450 ลองต่อแบบ High level ใช้สายลำโพง เสียงมันเบากว่าต่อผ่าน Pre out 

ส่วน Rel มันจะแตกต่างกับ Hihg level ของ PSB ตรงขั่วต่อ และต้องใช้สายเฉพาะของเขา 

จากที่ใช้งาน High level ของ Rel ดังกว่า ตั้ง Volume กับ Crossover แค่ 9-10 โมงก็ได้ยินเสียงเบสจากซับได้ชัดเจนแล้ว ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับรุ่น และขนาดห้องด้วย กำลังขับเยอะปรับ Volume น้อยกว่ากำลังขับน้อย และอีกจุดที่สำคัญต้องปรับ Phase ให้ตรงด้วย ปรับตรงตั้ง Volume กับ Crossover ไม่ต้องเยอะก็ได้ยิน แต่ถ้า Phase ผิดปรับสุด ตู้เบสสั่น แต่เสียงเบสตรงตำแหน่งนั่งฟังไม่ได้เยอะขึ้น

สำหรับ Rel ต่อแบบ High level ดีกว่าต่อ Pre out เสียงเบสกลมกลืนไปกับลำโพงหลักได้ดีกว่า

เท่าที่ใช้งาน Rel กินขาด PSB เยอะมาก นึกแล้วยังเสียดายเงิน PSB Subseries 450 ตู้ละ 4 หมื่นบาท ใช้ไม่คุ้มเลย ทุกวันนี้ตั้งทิ้งไว้เฉยๆ 

สรุป ถ้าเป็นซับยี่ห้ออื่นที่ไม่ใช่ Rel ผมต่อ Pre out หรือถ้ามีซับอยู่แล้ว ก็ลองต่อดู แล้วฟังเปรียบเทียบกันไปเลย จะได้รู้ว่าชอบแบบไหนมากกว่ากัน
ต่อ preout RCA ไปต่อเข้า sub แล้วโวลลุ่ม เราไม่ต้องปรับโวลุ่มที่ซับทุกเพลงใช่มั่ยครับ
ตั้งค่าค้างไว้ที่ 10-12โมง ประมาณนี้มั่ยครับ ขอบคุณครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

สงสัย

20/10/2021 18:01:35
คุณใช้ซับของอะไรครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Thanaka

20/10/2021 19:37:08
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - สงสัย
คุณใช้ซับของอะไรครับ
https://www.tagaharmony.com/downloads/TSW_sub_(11-2020)_EN1604575960.pdf

TAGA Tsw 90 v4 ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Sutad

20/10/2021 20:29:13
95
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Thanaka

ต่อ preout RCA ไปต่อเข้า sub แล้วโวลลุ่ม เราไม่ต้องปรับโวลุ่มที่ซับทุกเพลงใช่มั่ยครับ
ตั้งค่าค้างไว้ที่ 10-12โมง ประมาณนี้มั่ยครับ ขอบคุณครับ

1.ถ้าเซ็ตไว้ดีแล้ว เปลี่ยนเพลง เปลี่ยนแนว แทบไม่ต้องแตะ Volume เลยครับ

2.Volume มันไม่ตายตัว ขึ้นอยู่กับกำลังขับ และขนาดห้อง ใช้หูตัวเองฟังดีที่สุด ว่าเบสที่ได้ยินพอใจหรือไม่

การเซ็ตของผม ผมเลือกเซ็ตจากเพลงที่เบสเยอะก่อน ถ้าฟังเพลงเบสเยอะแล้วรู้สึกพอดี ไปฟังเพลงเองมันก็จะเบสออกมาพอดีเอง ถ้าเซ็ตจากเพลงที่เบสน้อย หรือไม่ค่อยมีเบส พอเปิดซับแล้วจะรู้สึกว่าเบสออกมาน้อย ไม่ค่อยได้ยิน ทำให้ต้องไปเพิ่ม Volume กับ Crossover เพื่อให้ได้ยินเสียงเบส ทั้งที่จริงแล้วเพลงเบสน้อยแต่ไปเร่งมันจนได้ยิน มันเลยทำให้เสียงเบสไปกลบเสียง กลาง และแหลม และพอไปฟังเบสเยอะ ที่นี้จะรู้ได้เลยว่า กระหึ่ม จนกระจก ประตูสั่น

เพลงที่ผมใช้ในการเซ็ต เป็นเพลง Better Be Home Soon พอดีผมไม่มีเพลงที่นักเซ็ตอัพเขานิยมใช้กันเลยใช้เพลงนี้ ผมว่าเพลงนี้ก็โอเคนะ ถ้าจูนจนฟังเพลงนี้เพาะได้ ฟังเพลงอื่นๆ ก็ไม่มีปัญหา

ที่สำคัญอย่าลืม Phase ต้องตั้งให้ถูก ถ้า Phase ถูก ปรับ Volume ไม่เยอะก็ได้ยินเสียงเบสชัด แต่ถ้า Phase ผิด เร่งเยอะแต่ตรงจุดนั่งฟังก็ไม่ค่อยจะได้ยินเหมือนเดิม

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

Thanaka

20/10/2021 22:55:39
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - Sutad
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Thanaka

1.ถ้าเซ็ตไว้ดีแล้ว เปลี่ยนเพลง เปลี่ยนแนว แทบไม่ต้องแตะ Volume เลยครับ

2.Volume มันไม่ตายตัว ขึ้นอยู่กับกำลังขับ และขนาดห้อง ใช้หูตัวเองฟังดีที่สุด ว่าเบสที่ได้ยินพอใจหรือไม่

การเซ็ตของผม ผมเลือกเซ็ตจากเพลงที่เบสเยอะก่อน ถ้าฟังเพลงเบสเยอะแล้วรู้สึกพอดี ไปฟังเพลงเองมันก็จะเบสออกมาพอดีเอง ถ้าเซ็ตจากเพลงที่เบสน้อย หรือไม่ค่อยมีเบส พอเปิดซับแล้วจะรู้สึกว่าเบสออกมาน้อย ไม่ค่อยได้ยิน ทำให้ต้องไปเพิ่ม Volume กับ Crossover เพื่อให้ได้ยินเสียงเบส ทั้งที่จริงแล้วเพลงเบสน้อยแต่ไปเร่งมันจนได้ยิน มันเลยทำให้เสียงเบสไปกลบเสียง กลาง และแหลม และพอไปฟังเบสเยอะ ที่นี้จะรู้ได้เลยว่า กระหึ่ม จนกระจก ประตูสั่น

เพลงที่ผมใช้ในการเซ็ต เป็นเพลง Better Be Home Soon พอดีผมไม่มีเพลงที่นักเซ็ตอัพเขานิยมใช้กันเลยใช้เพลงนี้ ผมว่าเพลงนี้ก็โอเคนะ ถ้าจูนจนฟังเพลงนี้เพาะได้ ฟังเพลงอื่นๆ ก็ไม่มีปัญหา

ที่สำคัญอย่าลืม Phase ต้องตั้งให้ถูก ถ้า Phase ถูก ปรับ Volume ไม่เยอะก็ได้ยินเสียงเบสชัด แต่ถ้า Phase ผิด เร่งเยอะแต่ตรงจุดนั่งฟังก็ไม่ค่อยจะได้ยินเหมือนเดิม

ผมยังงงๆ ครับ การต่อแบบ Hi level คือมันใช้กำลังจากอินทริเกรดแอมป์ใช่มั่ยครับ ทั้งๆที่ subwooffer ผมเป็น active AB ......หรื่อว่าการต่อแบบ hi level มันใช้กำลังของ sub หรือของต้นทางอินทริเกรดแอมป์ครับ ขอบคุณครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
"ต่อ Sub woofer แบบไฮเลเวล vs ต่อปรีเอาส์จากอินทริเกรด แบบไหนดี กว่า ต่างกันยังไงครับ"