Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ทำไมร้านอาหารขายดีมากๆบางร้าน เจ้าของจะต้อง....

golf8023

02/10/2021 11:47:53
39
หน้าตาเป็นตูดตลอดเวลา

อันนี้คือบางร้านนะครับ บางร้านเท่านั้น
หลายร้านส่วนใหญ่ขายดี เจ้าของ พนักงานก็ยิ้มแย้มแจ่มใส หรือสีหน้าก็ปกติ
ขายดี ขายหมด ได้เงิน ได้กำไร มันก็น่าจะอารมณ์ดี
แต่บางร้าน หน้าตาเจ้าของเหมือนไม่อยากขาย สั่งออเดอร์ไปเงียบ ไม่ตอบรับอะไรใดๆ
แถมพอถามอะไรนิดหน่อย ตอบมาแบบใส่อารมณ์ อะไรวะ มาซื้อกิน ไม่ได้มาขอกินฟรี
บางร้านผมเข้าไปครั้งแรก เจอแบบนี้ ไม่เป็นไรวันนี้คงไม่สบอารมณ์ แต่พอไปอีกครั้งเจอแบบเดิม ผมเลิกอุดหนุนเลย ทั้งๆที่ขายดี รสชาติดี เสียดายจริงๆ
คือพอเจอแบบนี้ เข้าไปทีเหมือนต้องลุ้น จะโดนด่ารึเปล่าวะ 555
ไม่จำเป้นต้องมาเอาอกเอาใจ แค่ทำสีหน้าปกติ น้ำเสียงปกติ มันก็โอเคแล้ว
บางร้านเจ้าดังมาก ดังระดับได้ดาวโน่นนี่ เจอแบบนี้ ผมไม่เอาเหมือนกัน
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

สมัครเล่น

02/10/2021 12:31:10
412
กลุ้มใจ ไม่รู้จะเอาเงินไปทำอะไรมั้งครับ
ข้าวมันไก่แถวบ้านผม เจ้าของนั่งโต๊ะทอนเงิน
ยิ้มตลอด คอยเรียกพนักงานบริการลูกค้า
พนักงานที่ถูกเรียก ต้องขานรับทันที
และเข้าไปบริการลูกค้าเดี๋ยวนั้น
ผมว่ามีประสิทธิภาพครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

02/10/2021 21:26:15
4,282
อันนี้เข้าใจได้ทันทีเลยครับว่าเป็นเพราะอะไร ผมว่าเป็นเรื่องการบริหารอารมณ์ล้วนๆครับ 555

อาชีพขายอาหารจะอยู่กับคนสารพัดรูปแบบ แล้ว traffic เข้าออกยิ่งเยอะยิ่งเจอปัญหาเยอะ แล้วต่างๆคนต่างมา ร้านไหนที่คนเยอะแล้วยังคอนโทรลเกมส์ได้ดีก็เพราะเค้าบริหารอารมณ์ได้ดีครับ ทุกอย่างก็จะออกมาราบลื่น แต่คนที่หน้าหงิกหน้างอ เพราะว่าตัวเองไม่สามารถรับมือกับคนได้ครับ พอรับมือไม่ได้อารมณ์ก็หงุดหงิด หน้าก็เลยกลายเป็นตูดโดยปริยาย 55

เป็นเรื่องการบริหารอารมณ์อย่างเดียวครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ทำไมร้านอาหารขายดีมากๆบางร้าน เจ้าของจะต้อง...."