Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ใครเล่นนาฬิการะบบ automatic บ้าง?

autowach

30/09/2021 19:41:54
ถ้างบช่วง 15000 - 20000 ตัวไหนเขาเล่นๆ กันครับ 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Tangmo

30/09/2021 20:11:53
16
ถ้าชอบทรงเดรสหน่อยก็ saiko presage
ถ้าชอบทรงดำน้ำก็ saiko 5sports
หรือถ้าชอบความคุ้มค่าวัสดุดีในราคาที่ถูกกว่าแบรนด์ดังก็แบรนด์ไทยอย่าง wise 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

autowach

30/09/2021 21:01:25
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - Tangmo

ถ้าชอบทรงเดรสหน่อยก็ saiko presage
ถ้าชอบทรงดำน้ำก็ saiko 5sports
หรือถ้าชอบความคุ้มค่าวัสดุดีในราคาที่ถูกกว่าแบรนด์ดังก็แบรนด์ไทยอย่าง wise 

wise ตัวไหนครับ แล้วมันดีกว่า saiko ไหมครับงบเท่ากัน พอจะแนะรุ่นได้ไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

สมัครเล่น

30/09/2021 21:24:01
412
Hitman ก็น่าสนใจครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

30/09/2021 21:56:20
4,282
นาฬิกาออโต้ผมมีหลายเรือนเลยครับ แต่ไปเล่นแนววินเทจ มีทั้งโอเมก้า ราโด ไซโก้ และอื่นๆอีกหลายเรือน สิ่งหนึ่งที่ต้องรู้ก่อนเล่นนาฬิกาออโตเมติกคือมันเดิมไม่ตรง หลายๆวันต้องหมุนปรับตั้งเวลาใหม่ และเผลอไม่ใส่ 1-2 วันไม่ได้ และสำคัญคือควรขึ้นลานบนมือนิดนึงตอนใส่

ผมว่าเลือกไซโกดีครับ อยู่ในงบด้วยครับ ไม่อยากแนะนำให้เล่นพวกของเก่าวินเทจ เพราะสิ่งที่ต้องเจอคือการซ่อมแล้วซ่อมอีกครับ เดี๋ยวเดินเดี๋ยวหยุด เดี่ยวน้ำเข้า หาของใหม่ที่ใส่แล้วเฟิม มั่นใจ เลยดีที่สุดครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Tangmo

30/09/2021 21:59:56
16
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - autowach

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - Tangmo

wise ตัวไหนครับ แล้วมันดีกว่า saiko ไหมครับงบเท่ากัน พอจะแนะรุ่นได้ไหมครับ

Wiesใช้เครื่องของsaikoครับตอนนี้รุ่นhitmanก็กำลังดังเลย เขาขึ้นชื่อเรื่องสเปคจัดเต็มในราคาที่ย่อมเยา รีวิวในyutubeก็มีลองไปส่องดูก่อนได้ครับ
นาฬิกาออโต้งบหมื่นต้นผมว่าsaikoน่าเล่นสุดแล้วในบรรดานาฬิกาจากแบรนด์ใหญ แบรนด์ขนาดเล็กราคาถูกกว่าก็จริงแต่ของจากแบรนด์ใหญ่ก็จะซื้อง่ายขายคล่องกว่า ทั้งนี้ก็เลือกเรือนที่ชอบเลยครับถ้ามีโอกาศก็ไปลองที่ร้านก็ดีว่ามันพอดีกับข้อมือของเราหรือเปล่าน้ำหนักเยอะเกินไปไหม 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

autowach

30/09/2021 22:48:33
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - นายมั่นคง
นาฬิกาออโต้ผมมีหลายเรือนเลยครับ แต่ไปเล่นแนววินเทจ มีทั้งโอเมก้า ราโด ไซโก้ และอื่นๆอีกหลายเรือน สิ่งหนึ่งที่ต้องรู้ก่อนเล่นนาฬิกาออโตเมติกคือมันเดิมไม่ตรง หลายๆวันต้องหมุนปรับตั้งเวลาใหม่ และเผลอไม่ใส่ 1-2 วันไม่ได้ และสำคัญคือควรขึ้นลานบนมือนิดนึงตอนใส่

ผมว่าเลือกไซโกดีครับ อยู่ในงบด้วยครับ ไม่อยากแนะนำให้เล่นพวกของเก่าวินเทจ เพราะสิ่งที่ต้องเจอคือการซ่อมแล้วซ่อมอีกครับ เดี๋ยวเดินเดี๋ยวหยุด เดี่ยวน้ำเข้า หาของใหม่ที่ใส่แล้วเฟิม มั่นใจ เลยดีที่สุดครับ^^
ปกตินาฬิกากลไกมันก็เหมือนๆ กันหมดถูกไหมครับแต่ความแพงแตกต่างกันมาจากวัสดุปะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Tangmo

30/09/2021 23:09:17
16
มันก็มีเครื่องหลายเกรดครับ เครื่องระดับสูงก็จะมีความเที่ยงตรงกว่าสำรองพลังงานได้เยอะกว่ามีความทนทานมากกว่า แน่นอนว่าต้นทุนสูงกว่า ส่วนราคามีมีหลายปัจจัยวัสดุก็เป็นส่วนหนึ่ง แต่มันก็มีเรื่องของแบรนด์ แล้วก็ความนิยมในรุ่นนั่น ๆ เข้าไปอีก 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

มาออกความเห็น

01/10/2021 01:48:35
ถ้างบประมาณนี้ แนะนำ orient star อีกแบรนด์ด้วยละกัน

หรือไม่ก็ไปwiseแบรนด์ไทย เห็นรุ่นใหม่ adamascusที่เขาทำออกมาทั้งสเปค วัสดุดีเลยครับ 

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

autowatch

01/10/2021 14:17:35
สนใจ orient m force อยู่เหมือนกันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

MaxxIE

01/10/2021 22:00:31
107
แนะนำช่อง pond review ครับ น่าจะเจอเรือนที่ถูกใจไม่ยาก มีplaylistแบ่งตามราคาด้วยครับ

ส่วนตัวงบนี้ผมเชียร์ orient star ครับ ลองหาดูรุ่นที่มีเข็มบอกปริมานลานที่เหลือดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

02/10/2021 00:29:41
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - autowach
ปกตินาฬิกากลไกมันก็เหมือนๆ กันหมดถูกไหมครับแต่ความแพงแตกต่างกันมาจากวัสดุปะครับ
คือนาฬิกาออโตเมติกนั้น ถ้าจำกัดความว่ามันคือระบบออโต้ที่เติมลานจากการเคลื่อนไหวแบบอัตโนมัติของคนใส่ ต้องถือว่าหลักการนี้เหมือนๆๆกันทุกเจ้าครับ คือใช้หลักการเดียวกันทั้งหมด

แต่สิ่งที่ทำให้มันต่างกันก็คืองานประดิษฐ์ครับ นาฬิกาในโลกนี้จะแข่งกันเรื่องใครดีไซน์ให้ระบบมันทำงานอย่างไร ใช้อะไรในการขึ้นลาน ขึ้นลานเต็มแล้วใส่ได้กี่วัน ใครทำได้ 3 วัน บางรายทำได้ 10 วัน บางรายบอกเวลา 2 ประเทศ บางรายจับเวลาได้อีก บางรายหนักไปกว่านั้นคือบอกข้างขึ้นข้างแรม

และสิ่งที่แข่งกันที่สุดคือเรื่องความเที่ยงตรง ทั้งๆที่ทำยังไงก็ไม่มีทางเที่ยงตรงกว่าระบบควอทช์ ยิ่งเจอกับสมาร์ทวอทช์นี่จบกันเลย เพราะทำงานกันคนละหลักการ ซึ่งนาฬิกาออโต้ก็จะมีวิธีการวัดความเที่ยงตรงทั้งแนวตั้งและแนวนอน แล้วใครได้ certificate ผ่านมั่ง

ของพวกนี้ถ้าคนเล่นนาฬิกาลึกๆจะชื่นชอบทุกคน ผมเองเคยนึกอยากจะเล่นแต่ไม่มีปัญญาเล่นครับ ซื้อมาซัก 2-3 เรือนก็ถอดใจขายกิน เหลือเก็บไว้ใส่ประจำแค่เรือนเดียว และไปๆมาๆตอนนี้กลายเป็นใส่ apple watch เฉยเลย (ไม่คิดเลยว่าจะต้องใส่ 555)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

สมัครเล่น

02/10/2021 06:47:03
412
มี Spring Drive ครับเฮีย
แต่ก็ต้องใช้ไฟฟ้าเข้าช่วยด้วย
กลไกอย่างเดียวไม่รอด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Hsung

20/10/2021 09:34:52
346
เคยเล่น แต่ลำคาญ มันเดินไม่ตรง บอกศูนย์แก้ให้ กลับมายังเหมือนเดิม

ตอนนี้ใช้นาฬิกา smartphone จบทุกอย่าง 
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ใครเล่นนาฬิการะบบ automatic บ้าง?"