Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รบกวนแนะนำลำโพง bookshelf เน้นเสียงร้องหวานๆ เสียงกลางเด่นๆ ทีครับ

Solotov

16/09/2021 20:20:38
15
เพิ่งจะมาเริ่มลองเล่นลำโพงบ้างครับ ตัว Kef LSX ที่ใช้อยู่เสียงไม่ถูกใจเท่าไร เลยอยากลองขยับไปเป็น Passive Speaker ครับ

แนวเพลงที่ชอบเป็นเพลงช้าๆ อยากได้เสียงร้องผู้หญิงหวานๆ เสียงร้องพุ่ง เน้นย่านกลาง เสียงกีต้าร์พวกนี้ครับ ส่วนย่านต่ำอย่างเบสไม่สนใจครับ

งบประมาณสัก 50-100k ครับ หรือถ้ามีตัวสูงกว่านั้นและชอบกว่ามากๆ ก็เก็บงบเพิ่มได้ครับไม่รีบ
ขอเป็นเฉพาะ bookshelf เพราะตั้งที่โต๊ะคอมครับ

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Acholate

16/09/2021 21:27:43
5
เสียงหวานๆคิดว่าน่าจะต้องไปหาจากแอมป์หลอดที่ถูกใจนะครับ
ส่วน character ของลำโพงก็มีส่วน แต่บอกแค่ว่าเสียงร้องหวานๆก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าต้องการลำโพงที่เสียงพริ้วๆหรือเปล่า (เสียงแหลมไม่ roll off) หรือสายกลางหนาๆ
ถ้าไม่ชอบ Kef LSX คิดว่าน่าจะชอบเสียงกลางแบบหนาๆ แต่ลำโพงที่เสียงกลางหนา ปลายแหลมไม่พริ้วอาจจะไม่เหมาะกับเสียงร้องผู้หญิงก็ได้นะครับ

งบที่ให้มาเฉพาะลำโพง หรือทั้งชุด amp+dac ครับ? 

ถ้าเฉพาะลำโพง ลองดูไปฟัง Sonus Faber Venere หรือ Elac Vela ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Solotov

16/09/2021 21:41:06
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - Acholate
เสียงหวานๆคิดว่าน่าจะต้องไปหาจากแอมป์หลอดที่ถูกใจนะครับ
ส่วน character ของลำโพงก็มีส่วน แต่บอกแค่ว่าเสียงร้องหวานๆก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าต้องการลำโพงที่เสียงพริ้วๆหรือเปล่า (เสียงแหลมไม่ roll off) หรือสายกลางหนาๆ
ถ้าไม่ชอบ Kef LSX คิดว่าน่าจะชอบเสียงกลางแบบหนาๆ แต่ลำโพงที่เสียงกลางหนา ปลายแหลมไม่พริ้วอาจจะไม่เหมาะกับเสียงร้องผู้หญิงก็ได้นะครับ

งบที่ให้มาเฉพาะลำโพง หรือทั้งชุด amp+dac ครับ? 

ถ้าเฉพาะลำโพง ลองดูไปฟัง Sonus Faber Venere หรือ Elac Vela ครับ

ใช่เลยครับ ชอบเสียงกลางแบบหนาๆ ครับ ถ้าจะให้ปลายแหลมพริ้วด้วยพอจะได้ไหมครับ 55 แต่ถ้าเลือกได้อย่างเดียว คงให้น้ำหนักกลางหนามากกว่าแหลมพริ้วครับ

งบเฉพาะลำโพงครับ ส่วน dac มีอยู่แล้วครับ

รบกวนแนะนำ amp เพิ่มเติมด้วยได้ไหมครับ แบบไหนน่าจะเข้ากันดีหรอครับ
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Acholate

16/09/2021 22:40:59
5
amp เสียงราคาเกินตัว เท่าที่เห็น review ลองดู Willsenton r8/r800 ครับ
ยี่ห้ออื่นๆ ที่มีตัวแทนจำหน่ายในไทยก็ Cary Audio, Line Magnetic 
เรื่อง matching  ต้องให้คนเคยฟังมาบอกจริงๆครับ จะดีที่สุดต้องลองฟังเอง

ถ้าเล่นชุดระดับนี้แล้ว แนะนำให้หา stand ดีๆ สำหรับลำโพงด้วยครับ ให้ความสูงของ tweeter สูงเท่าหูเวลานั่งฟัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Solotov

17/09/2021 01:06:32
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - Acholate
amp เสียงราคาเกินตัว เท่าที่เห็น review ลองดู Willsenton r8/r800 ครับ
ยี่ห้ออื่นๆ ที่มีตัวแทนจำหน่ายในไทยก็ Cary Audio, Line Magnetic 
เรื่อง matching  ต้องให้คนเคยฟังมาบอกจริงๆครับ จะดีที่สุดต้องลองฟังเอง

ถ้าเล่นชุดระดับนี้แล้ว แนะนำให้หา stand ดีๆ สำหรับลำโพงด้วยครับ ให้ความสูงของ tweeter สูงเท่าหูเวลานั่งฟัง
ขอบคุณมากเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ิbook

17/09/2021 08:08:49
ครั้งหนึ่งหลงเดินเข้าร้านเครื่องเสียงแห่งหนึ่งที่อิมพีเรียล ลาดพร้าว ไปซื้อแผ่น CD นัยว่า อยากได้แผ่นที่บันทึกดีดี ฟังเพราะ ๆ มันเป็นยังไงวะ เลือกได้ 2-3 แผ่น จำได้ว่ามีซูซาน หว่อง อยู่ด้วยนั่นแหละครับ น้องคนขายก็พาเข้าห้อง บอกให้ไปลองฟังทดสอบกันอยู่ ก็เดินตามเข้าไป ก็เป็นลักษณะห้องฟังตามร้านเครื่องเสียงชั้นดีนั่นล่ะครับ พอเปิดเสียงเท่านั้นล่ะ แม่เจ้าโว้ยยยยย โคตรตะลึง แต่หน้าตาราบเรียบเก็บอาการนะครับ ได้ความว่า เสียงจากลำโพง ProAc SC1 อะไรเนี่ย เพราะจริง ๆ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Furch

17/09/2021 10:08:08
624
ไปลองฟังด้วยตัวเองดีที่สุดครับ ผมเคยตั้งใจจะไปซื้อหูฟังพระกาฬ 10 ดาว กับลำโพงที่ review ดีมากหลายๆ brand
สุดท้ายได้ซื้อมาเหมือนกัน แต่ไม่ใช่ตัวที่ตั้งใจไปซื้อสักครั้งเดียว
บางทีคน review เค้าชอบเสียงแบบนั้น แต่เราอาจจะชอบเสียงอีกแบบก็เป็นได้ครับ ผมว่านัก review ยังไงก็มีความชอบส่วนตัว มี bias แน่นอน

จำได้ว่าตอนไปลองที่ Piyanus เสียงร้องผมชอบ Gauder Akustik ที่สุด แต่สุดท้ายก็จบที่ Dynaudio
เพราะสำหรับผม Dynaudio ฟังได้หลายแนวเพลงกว่า Gauder Akustik ซึ่งเด่นเรื่องมากเรื่องเสียงร้อง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Solotov

17/09/2021 14:09:44
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - Furch
ไปลองฟังด้วยตัวเองดีที่สุดครับ ผมเคยตั้งใจจะไปซื้อหูฟังพระกาฬ 10 ดาว กับลำโพงที่ review ดีมากหลายๆ brand
สุดท้ายได้ซื้อมาเหมือนกัน แต่ไม่ใช่ตัวที่ตั้งใจไปซื้อสักครั้งเดียว
บางทีคน review เค้าชอบเสียงแบบนั้น แต่เราอาจจะชอบเสียงอีกแบบก็เป็นได้ครับ ผมว่านัก review ยังไงก็มีความชอบส่วนตัว มี bias แน่นอน

จำได้ว่าตอนไปลองที่ Piyanus เสียงร้องผมชอบ Gauder Akustik ที่สุด แต่สุดท้ายก็จบที่ Dynaudio
เพราะสำหรับผม Dynaudio ฟังได้หลายแนวเพลงกว่า Gauder Akustik ซึ่งเด่นเรื่องมากเรื่องเสียงร้อง
น่าสนใจครับ เดี๋ยวไปลอง Gauder Akustik ด้วยครับ

ปัญหาของการไล่ทดลองฟัง พอเป็นลำโพงผมรู้สึกว่าลำบากกว่าหูฟังเยอะเลยครับ หูฟังนี่ไปร้านเฮีย หรืออย่างมากอีก 1-2 ร้าน ก็ได้นั่งลองเองครบทุกอย่าง ไล่เทียบเสียงหาตัวที่ชอบได้เลย แต่พอเป็นลำโพงรู้สึกจะกระจายหลายร้านมาก แถมจะขอลองแต่ละตัวก็ต้องให้ทางร้านช่วยเซทอัพที บางทีมีลูกค้าอื่น รอนานไม่ได้ลองอีกครับ 555 เลยอย่างน้อยอยากได้ลิสต์ตัวที่น่าสนใจจะได้ไปลองได้แบบเฉพาะเจาะจงขึ้นครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

G-Seed Destiny

17/09/2021 15:52:41
5
มีท่านใดเคยฟัง Elac Navis ARB-51 ไหมครับ กำลังสนใจจะอัพลำโพงตั้งโต๊ะ (Active) กำลังเล็ง KEF LSX , LS50 Wireless (มือสองอยู่ครับ)
แต่อยากได้ตัวอื่นที่ไม่ใช่ KEF บ้างครับ (ปัจจุบันใช้ Kef X300a ครับ)

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

apchai

19/09/2021 16:00:25
5
งบถึง 100K มีตัวเลือกหลายตัวมากๆ
ถ้าเน้นเสียงร้องหวานๆก็มีหลาย brand
จะมาเล่นลำโพง passive ต้องเผื่องบเรื่อง pre+power หรือ integrate
สายลำดพง สายสัญญานด้วย
การ matching สำคัญมากๆ
ถ้าให้แนะนำลำโพงที่เน้นเสียงร้องหวาน เสียงกลางเด่นๆ เอาตามความชอบของผมแนะนำ
sonus faber
dynaudio
ถ้างบน้อยลงหน่อย
wharfedale
castle ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

19/09/2021 21:47:18
4,282
ผมว่าถ้าอยากเปลี่ยนลำโพงจาก Active มาเป็น Passive มันจะกลายเป็นหนังชีวิตเลยครับ เพราะเรื่องจะยาวอีกมากเลยครับ ยังไงตัดสินใจตรงจุดนี้ก่อน เพราะลำโพง Active มันจบเลย ฟีเจอร์ต่างๆถูกใส่ไว้จนครบแล้ว และขนาดวางบน Desktop แบบไม่ซีเรียสมากได้

แต่พวกลำโพง Passive มันจะกลายเป็นคนละเรื่องอีตรงลำโพงที่เสียงดี หรือหวานๆ กลางเด่นๆ มันจะขับยากแทบทั้งสิ้นครับ ขับยากคือแอมป์อาจจะต้องเป็นแอมป์ขนาดใหญ่ และบางทีอาจจะไม่เข้ากับแอมป์ Solid แต่ไปเข้ากับแอมป์หลอด และยังมีเรื่องอื่นให้วุ่นวายตามมา ไม่ว่าจะเป็นสายลำโพง ขาตั้ง ลักษณะการจัดวาง ที่เปลืองพื้นที่กว่าที่มีเลยครับ

แต่ถ้าตัดสินใจว่าจะฟังเพลงเป็นเรื่องเป็นราว ไม่ต้องการใช้แบบสารพัดประโยชน์ แล้วค่อยเช็ครายละเอียดอีกที ตอนนี้ตอบไปเลย ผมว่าจะยิ่งปวดหัวหนักเลยครับ เลือกก่อนว่า Active หรือ Passive ครับ ขาดเหลืออะไรโพสถามได้ตลอดนะครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

ย่างเข้าเดือน 6

20/09/2021 10:57:44
ถ้าชอบกลางเด่น เสียงหนา เบสดี ไป Elac เลยครับ ไม่มีผิดหวัง

แต่งบบานนะครับถ้าจะเล่น Passave 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Solotov

20/09/2021 13:23:40
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - นายมั่นคง
ผมว่าถ้าอยากเปลี่ยนลำโพงจาก Active มาเป็น Passive มันจะกลายเป็นหนังชีวิตเลยครับ เพราะเรื่องจะยาวอีกมากเลยครับ ยังไงตัดสินใจตรงจุดนี้ก่อน เพราะลำโพง Active มันจบเลย ฟีเจอร์ต่างๆถูกใส่ไว้จนครบแล้ว และขนาดวางบน Desktop แบบไม่ซีเรียสมากได้

แต่พวกลำโพง Passive มันจะกลายเป็นคนละเรื่องอีตรงลำโพงที่เสียงดี หรือหวานๆ กลางเด่นๆ มันจะขับยากแทบทั้งสิ้นครับ ขับยากคือแอมป์อาจจะต้องเป็นแอมป์ขนาดใหญ่ และบางทีอาจจะไม่เข้ากับแอมป์ Solid แต่ไปเข้ากับแอมป์หลอด และยังมีเรื่องอื่นให้วุ่นวายตามมา ไม่ว่าจะเป็นสายลำโพง ขาตั้ง ลักษณะการจัดวาง ที่เปลืองพื้นที่กว่าที่มีเลยครับ

แต่ถ้าตัดสินใจว่าจะฟังเพลงเป็นเรื่องเป็นราว ไม่ต้องการใช้แบบสารพัดประโยชน์ แล้วค่อยเช็ครายละเอียดอีกที ตอนนี้ตอบไปเลย ผมว่าจะยิ่งปวดหัวหนักเลยครับ เลือกก่อนว่า Active หรือ Passive ครับ ขาดเหลืออะไรโพสถามได้ตลอดนะครับ^^

ส่วนตัวผมว่า Active มาถึงทางตันแล้วครับ ถ้าอยากอัพเกรดเลยต้องจำยอมไป Passive ครับ ซึ่งบานปลายจริงครับ 555 ตอนแรกตั้งงบไว้ลำโพง 100k แอมป์สัก 50k เมื่อเสาร์อาทิตย์ไปตระเวนลองมาตามที่หลายๆ ท่านแนะนำ ตอนนี้เหมือนมันจะกระโดดไป 2 เท่าที่ 300k เลยต้องกลับมาตั้งหลักแปปครับ 555

อันนี้เป็นโน้ตสำหรับตัวผมเองนะครับ อาจจะฟังผิดถูกครับ
1. B&W 705 - ให้รายละเอียดดนตรีดีมาก tweeter ข้างบน ช่วยทำให้เสียงกลางแหลมยิ่งกระจายได้ดี แต่เสียงร้องผมว่าค่อนข้างเป็นแนวฟังสบายๆ ซะมากกว่า
2. Elac Vela - เสียงกลางหนากว่า BW แต่ผมว่าก็ยังค่อนข้างเป็นไปในแนวฟังนุ่มๆ สบายๆ ครับ
3. Gauder Akustik ARCONA-40 - เสียงสเกลใหญ่ รายละเอียดดี แต่เสียงร้องพวก ซ ส จะมีโผล่มาบาดหูนิดๆ อาจเป็นที่สายหรือแอมป์ก็ได้ แต่เพลเซฟเลยข้ามไปดีกว่า
4. Dynaudio Evoke-20 - ลืมครับ 555 แต่จำได้ว่าลองไปแค่นิดเดียว เพราะรู้สึกว่า เสียงร้องยังไม่เด่นมาก เน้นฟังสบายๆ เป็นหลัก
5. Proac Response DB-1 - เสียงร้องเด่นชัด เรียกว่าเตะตาผมกว่าตัวอื่นๆ ด้านบนเลย แต่ก็รู้สึกว่า เสียงดนตรีด้านอื่นโดนบดบังไป และที่สำคัญที่สุด ดีไซน์ขัดใจอย่างแรง 555
6. Sonus Faber Sonetto II - เสียงร้องหวานเด่น สเกลใหญ่ รายละเอียดดี เรียกว่าประทับใจเลยล่ะครับ ตอนแรกก็กะว่าจบที่ตัวนี้ลงตัวได้แล้ว
7. Sonus Faber MINIMA AMATOR II - พอมาฟังอันนี้แพลนพังหมดเลยครับ ตัวเล็กกว่าแท้ๆ แต่ดันให้สเกลเสียงที่ใหญ่ไม่แพ้ Sonneto II และที่สำคัญเสียงร้องสดกว่า Sonetto จนกลับมาฟัง Sonnetto แล้วรู้สึกว่าเสียงแห้งไปเลย แต่ก็แลกมาด้วยราคาเกือบ 2 เท่าตัว
8. Sonus Faber ELECTA AMATOR III - เยี่ยมไปเลยครับตัวนี้ เครื่องเสียงนี่ดีขึ้นตามราคาจริงๆ แต่ด้วยราคาแล้ว ตัดทิ้งทันทีครับ 555

สรุปคือตอนนี้เล็งที่ Sonus Faber MINIMA AMATOR II ครับ แต่ที่ยังลังเลอยู่คือ ตัวแอมป์ครับ ว่าจะเอาแอมป์ตัวไหนดี เพราะร้านที่ลองจะมีแค่ McIntosh อย่างเดียว ถ้าเอาตามเซทเค้าเลยก็จะเป็น MA252 แต่ก็คิดอยู่ว่าแอมป์อื่นมันจะมีที่เข้ากว่าไหมนะ (อาจถูกกว่าด้วย) อย่าง Willsenton R800 ที่คุณ Acholate แนะนำมาก็น่าสนใจทีเดียว แต่ดูแล้วไม่มีร้านในไทยจำหน่าย ก็ไม่กล้าสั่งจากต่างประเทศโดยตรงเท่าไรครับ

ปัจจุบันมี DAC Calyx 24/192 ที่ให้ Balance out ได้ เลยอยากได้ แอมป์หลอดที่รองรับ Balance Input ครับ จะได้ใช้ประโยชน์ตรงนี้ได้

อาจรบกวนขอคำแนะนำเพิ่มเติมเรื่อง AMP, สาย Speaker, สาย AC นะครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

Acholate

20/09/2021 23:59:53
5
ที่เอาโน๊ตมาลงดีมากเลยครับ เป็นประโยชน์ต่อท่านอื่น

เรื่อง Amp แนะนำไปล่ะ รอท่านอื่นครับ
ส่วนสาย คิดว่าควรจะใช้เกรด studio พวก canare mogami อะไรพวกนี้ไปก่อน ถูกและเสียงดีครับ
สาย AC ก็มีสาย Hospital grade (สีใส) ถ้าเกรดดีกว่านั้น ผมชอบ Audioquest เน้นรายละเอียดกับ Dynamic ดี แต่อาจจะไม่ใช่แนว จขกท 
แนะนำว่า ถ้าได้แอมป์ที่ถูกใจแล้ว ค่อยหาลองเอาสายมาเปลี่ยน เหมือนเป็น tone control อีกทีดีกว่าครับ

ปล. ยินดีต้อนรับสู้วงการเต็มตัวครับ 555 ....บอกเลยว่าไม่จบง่ายๆ มียาวววว

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

นายมั่นคง

21/09/2021 00:13:06
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - Solotov
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - นายมั่นคง

555 ที่พูดรายชื่อมาทั้งหมด ผมไม่เคยฟังเลยแม้แต่ชิ้นเดียว แต่ลองไปร้านปิยะนัสหรือร้านเครื่องเสียงอื่นๆเพื่อดูเป็นแนวทางก่อนได้ครับ และผมว่าสำคัญที่สุดคือต้องพิจารณาก่อนว่าเราฟังแบบไหนกันแน่ เพราะตอนนี้เงินบาทแรกยังไม่จ่ายออกไป ยังไงเกมส์ยังพลิกทันครับ 555

เอาคร่าวนะครับเท่าที่ผมนึกออก

- มีที่ทางพอจะวางชุดก่อนหรือเปล่า แล้วไลฟ์สไตล์ชอบนั่งฟังเพลงยาวๆโดยไม่ทำอะไร หรือทำงานไปฟังเพลงไป เพราะระดับชุดมันจะซีเรียสต่างกันมากครับ

- ฟังเพลงอะไรเป็นประจำ และสามารถเปิดได้ดังค่อยแค่ไหน เช่นในคอนโด หรือบ้านที่ไม่ติดกับใคร พวกนี้มีผลต่อการตัดสินใจในยุคนี้จริงๆนะครับ เพราะซื้อแล้วแก้ไม่ได้เลย

- ถ้าสัมผัสแรกชอบ Sonus เดาว่าชอบเสียงก่อนล่ะ และชอบดีไซน์หน้าตา ซึ่งตรงนี้อาจจะหนีไม่ออกครับ แต่ตอนนี้ก็ยังมีสิทธิ์ อยากใหลองเลือกลำโพงให้ถูกใจที่สุดก่อน เพราะคือคาแรกเตอร์หลักครับ

- ต้องวางแผนว่า source และแอมป์จะใช้แบบไหน Soid หรือ หลอด ปรีเพาเวอร์หรืออินทิเกรท และกำลังขับที่เหมาะสมหรือต้องเผื่อกำลังอีกมากไม๊ (มีผลต่อการขับลำโพงและขนาดห้องด้วยครับ) อันนี้สำคัญมาก เพราะค่าวัตต์ที่สูงขึ้นบางทีผมเองเห็นยังเหงื่อตกเลยครับ

- ส่วนพวกสายต่างๆหรือ accessories อื่นๆเป็นเรื่องเล็กครับ มาเติมเองภายหลังได้ แต่ต้องกันงบเผื่อตรงนี้ไว้ด้วย เพราะบอกตามตรงผมไม่เคยเห็นใครไม่บานปลายแม้แต่รายเดียวครับ

ของสนุกครับ แค่เดินเลือกหรือวางแผนนี่ก็มีอะไรให้ทำสนุกไปอีกเป็นปีๆแน่นอนครับ (ไม่จบ) 55555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Solotov

22/09/2021 12:14:49
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - นายมั่นคง
- ต้องวางแผนว่า source และแอมป์จะใช้แบบไหน Soid หรือ หลอด ปรีเพาเวอร์หรืออินทิเกรท และกำลังขับที่เหมาะสมหรือต้องเผื่อกำลังอีกมากไม๊ (มีผลต่อการขับลำโพงและขนาดห้องด้วยครับ) อันนี้สำคัญมาก เพราะค่าวัตต์ที่สูงขึ้นบางทีผมเองเห็นยังเหงื่อตกเลยครับ

- ส่วนพวกสายต่างๆหรือ accessories อื่นๆเป็นเรื่องเล็กครับ มาเติมเองภายหลังได้ แต่ต้องกันงบเผื่อตรงนี้ไว้ด้วย เพราะบอกตามตรงผมไม่เคยเห็นใครไม่บานปลายแม้แต่รายเดียวครับ

ของสนุกครับ แค่เดินเลือกหรือวางแผนนี่ก็มีอะไรให้ทำสนุกไปอีกเป็นปีๆแน่นอนครับ (ไม่จบ) 55555

ไปๆ มาๆ เริ่มสนใจตัว Willsenton R800 มากขึ้นเรื่อยๆ ครับ ทีนี้หลอดใหญ่ๆ แบบนั้น อายุการใช้งานปกตินานไหมครับ อ่านเจอมีคนบอกเปลี่ยนทุกๆ 18 เดือน ถ้าถี่แบบนั้นก็กลัวว่าจะเปลืองด้วยครับ

พวกเรื่องสายลำโพง สายไฟนี่ ปกติหาทดลองแบบไหนได้บ้างครับ ร้านต่างๆ ปกติเค้ามีให้เช่าสายมาลองใช้งานไหมครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Sutad

22/09/2021 16:06:20
95
ร้านปิยะนัส ยืมมาลองที่บ้านได้ ถ้าเป็นลูกค้าประจำยืมด้วยการออกใบยืมไม่เสียค่าใช้จ่าย แต่ถ้าไม่เคยเป็นลูกค้ากันมาก่อน คิดว่าอาจต้องวางเงิน

ส่วนเรื่องเครื่องเสียง แนะนำว่าร้านปิยะนัสร้านเดียวไปเลยดีกว่า ให้เขาจัดตามงบ คุณ จขกท จะได้ชุดที่ลงตัวกว่าไปซื้อร้านโน้นชิ้นหนึ่ง ร้านนี้ชิ้นหนึ่ง กว่าจะได้ครบ Int.amp  DAC  ลำโพง เครื่องกรองไฟ  สายลำโพง  สายไฟ  สายสัญญาณ ขาตั้งลำโพง จานรอง และอื่น ใช้เวลา และเหนื่อย และเมื่อซื้อมาแล้วเอามาจัดวาง ก็ไม่รู้ Matching กันหรือเปล่า ? ตอนไปลองฟังชิ้นนี้เสียงดี ชิ้นนั้นเสียงดี แต่พอจับมารวมกันแล้วเสียงอาจไม่ตรงกับที่ต้องการก็ได้

เมื่อจับเอามารวมกันแล้ว เสียงไม่ได้อย่างต้องการ กรณีซื้อสินค้าจากหลายๆ ร้าน ใครจะเป็นคนแก้ปัญหาให้ ในปัจจุบันร้านปิยะนัสในตอบโจทย์ในเรื่องนี้ เขามีพนักงานบริการหลังการขาย มาแก้ปัญหาให้ อาจจะเป็นที่การ Set up , เครื่องเล่นไม่ Matching กัน หรือเปลี่ยนสายเพื่อปรุงเสียงให้ตรงกับความต้องการ

ไม่ได้เชียร์ร้านปิยะนัสนะครับ แต่พอดีเจอปัญหาเหล่านี้มากับตัวเอง ตอนเป็นมือใหม่ แล้วตอนหลังมาจบที่ร้านปิยะนัส เล่นเครื่องเสียงมา 10 กว่าปี จะอัพ เปลี่ยน อะไรจากร้านนี้ตลอด ซื้อจากร้านนี้มีข้อดีอีกอย่างตรงเทิร์นได้เลย ไม่ต้องไปลงขายตามอินเตอร์เน็ตครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Solotov

22/09/2021 20:13:45
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 16 - Sutad
ร้านปิยะนัส ยืมมาลองที่บ้านได้ ถ้าเป็นลูกค้าประจำยืมด้วยการออกใบยืมไม่เสียค่าใช้จ่าย แต่ถ้าไม่เคยเป็นลูกค้ากันมาก่อน คิดว่าอาจต้องวางเงิน

ส่วนเรื่องเครื่องเสียง แนะนำว่าร้านปิยะนัสร้านเดียวไปเลยดีกว่า ให้เขาจัดตามงบ คุณ จขกท จะได้ชุดที่ลงตัวกว่าไปซื้อร้านโน้นชิ้นหนึ่ง ร้านนี้ชิ้นหนึ่ง กว่าจะได้ครบ Int.amp  DAC  ลำโพง เครื่องกรองไฟ  สายลำโพง  สายไฟ  สายสัญญาณ ขาตั้งลำโพง จานรอง และอื่น ใช้เวลา และเหนื่อย และเมื่อซื้อมาแล้วเอามาจัดวาง ก็ไม่รู้ Matching กันหรือเปล่า ? ตอนไปลองฟังชิ้นนี้เสียงดี ชิ้นนั้นเสียงดี แต่พอจับมารวมกันแล้วเสียงอาจไม่ตรงกับที่ต้องการก็ได้
โอ้ วางเงินแล้วยืมมาลองได้นี่น่าสนเลยครับ ไว้ผมลองสอบถามทางร้านเค้าดูครับ

เรื่องร้านเดียวจบนี่เห็นด้วยเลยครับ ว่าลดปัญหาอื่นๆ ไปได้เยอะ และง่ายกว่ามาก แต่ผมอยากเล่นแอมป์หลอด ตัวรุ่นเริ่มต้นเค้าก็ 2 แสนแล้วครับ 555 เกินงบ T_T เลยกลายเป็นต้องกระจายแทนครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

ชัยฤกษ์

23/09/2021 13:39:07
11
ที่สุดของเสียงกลางก็ต้อง LS3/5a เลยครับ มีหลายยี่ห้อ Stirling / Roger / Spendor / Falcon / Harbeth วางบนโต๊ะคอมเหมาะเลยครับ เนื่องจากเป็นตู้ปิดไม่ต้องเซ็ทอะไรมาก
 แอมป์ถ้าหลอดก็ประมาณ30-40วัตถ์ก็ใช้ได้ละ แต่ถ้าโซลิดแนะนำ Naim ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

JNI

23/09/2021 14:23:54

Sonus กับ Mcintosh มันเข้ากันสุดๆอยู่แล้วครับ ถ้าชอบความหนา เนื้อหนัง ยังไงก็ต้อง Mcintosh ครับ ถ้าอยากได้ถูกลงมาหน่อยแต่เสียงดีมากเหมือนกัน (ฝั่ง Tube) ให้ไปลอง Cayin ที่ร้าน Audio Absolute ครับ อ้อถ้ามีโอกาสอยากให้ลองฟัง BW จับกับ Octave ด้วยนะครับ เสียงน่าจะตอบโจทย์ได้พอสมควรเลย 

ถ้าแอมป์เพียวๆ Octave จะอยู่ตรงกลางระหว่าง Solid state กับ Tube ครับ จากที่ จขกท ต้องการยังไงก็ต้องไปตามแนวด้านบนครับความเห็นผม

ผมชอบความเห็ฯที่ว่า Proac เสียงดีแต่ Design ไปไม่ไหวจริงๆครับ ผมก็เป็นคนนึงที่พามันกลับบ้านไม่ได้จริงๆ ไม่ว่าเสียงมันจะดียังไงก็ตาม 55555

ชุดบ้านนี่ถ้าชอบแล้ว เล่นไปอีกหลายปีครับ ยันแก่

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

Solotov

23/09/2021 18:00:34
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 18 - ชัยฤกษ์
ที่สุดของเสียงกลางก็ต้อง LS3/5a เลยครับ มีหลายยี่ห้อ Stirling / Roger / Spendor / Falcon / Harbeth วางบนโต๊ะคอมเหมาะเลยครับ เนื่องจากเป็นตู้ปิดไม่ต้องเซ็ทอะไรมาก
 แอมป์ถ้าหลอดก็ประมาณ30-40วัตถ์ก็ใช้ได้ละ แต่ถ้าโซลิดแนะนำ Naim ครับ
โอ้ ขอบคุณครับ ไม่เคยได้ยินชื่อเลย เดี๋ยวต้องไปลองเพิ่มเติมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Solotov

23/09/2021 18:08:39
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 19 - JNI

Sonus กับ Mcintosh มันเข้ากันสุดๆอยู่แล้วครับ ถ้าชอบความหนา เนื้อหนัง ยังไงก็ต้อง Mcintosh ครับ ถ้าอยากได้ถูกลงมาหน่อยแต่เสียงดีมากเหมือนกัน (ฝั่ง Tube) ให้ไปลอง Cayin ที่ร้าน Audio Absolute ครับ อ้อถ้ามีโอกาสอยากให้ลองฟัง BW จับกับ Octave ด้วยนะครับ เสียงน่าจะตอบโจทย์ได้พอสมควรเลย 

ถ้าแอมป์เพียวๆ Octave จะอยู่ตรงกลางระหว่าง Solid state กับ Tube ครับ จากที่ จขกท ต้องการยังไงก็ต้องไปตามแนวด้านบนครับความเห็นผม

ผมชอบความเห็ฯที่ว่า Proac เสียงดีแต่ Design ไปไม่ไหวจริงๆครับ ผมก็เป็นคนนึงที่พามันกลับบ้านไม่ได้จริงๆ ไม่ว่าเสียงมันจะดียังไงก็ตาม 55555

ชุดบ้านนี่ถ้าชอบแล้ว เล่นไปอีกหลายปีครับ ยันแก่

ได้ลอง BW + Octave แล้วครับ เสียงลื่นไหล มีความพริ้ว รายละเอียดดีมาก แต่ผมว่ามันค่อนข้างไปแนวฟังสบายมากไปหน่อยครับ ผมอธิบายศัพท์เทคนิคไม่เป็นเหมือนกัน ขอพูดเป็นในเชิงอารมณ์แทนนะครับ คือจะเป็นแนวที่ฟังแล้วจะเคลิ้มๆ จนหลับได้เลย แต่ส่วนตัวผมชอบแนวเพลงเศร้าๆ เพราะงั้นต้องการเสียงที่ค่อนข้างทำให้อินจนขมวดคิ้วมากกว่าสบายๆ 555 แต่ไม่ได้เสียงบาดแสบหูนะครับ

ส่วน Proac นี่ผมก็พยายามมองให้วินเทจแล้วนะครับ แต่ก็ไม่ใช่แนวผมจริงๆ 555 พอเป็นของชิ้นใหญ่แล้วมันก็เหมือนเป็นเฟอนิเจอร์กลายๆ ไปด้วย ยิ่งพอวางข้าง B&W แล้วยิ่งเห็นความแตกต่างครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

เดินผ่านมาพอดี

23/09/2021 18:54:57
Roger 3/5a (15Ohm) สิครับ Vintage และเน้นเสียงกลาง แต่ต้องหา Amp ที่ match ด้วยนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

sumpao

24/09/2021 13:25:55
18

Passive ดีๆต้องไปลองครับว่าชอบตัวไหน ตี ว่า ลำโพง กับ Amp งบ 50/50 ก็ได้ครับ 

Speaker brand : KEF , Elac , Proac , Dyaudio , PSB etc

AMP : Rotel , NAD , Marantz  etc.

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

นายมั่นคง

24/09/2021 23:49:15
4,282

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 15 - Solotov
ไปๆ มาๆ เริ่มสนใจตัว Willsenton R800 มากขึ้นเรื่อยๆ ครับ ทีนี้หลอดใหญ่ๆ แบบนั้น อายุการใช้งานปกตินานไหมครับ อ่านเจอมีคนบอกเปลี่ยนทุกๆ 18 เดือน ถ้าถี่แบบนั้นก็กลัวว่าจะเปลืองด้วยครับ

พวกเรื่องสายลำโพง สายไฟนี่ ปกติหาทดลองแบบไหนได้บ้างครับ ร้านต่างๆ ปกติเค้ามีให้เช่าสายมาลองใช้งานไหมครับ 555

คุยต่อครับ 555

ตอนนี้ผมได้ Rogers LS3/5A มาได้ราวๆ เดือนกว่าๆ จริงๆผมเล่น Rogers ผ่านมือมาหลายตัวครับ ส่วนมากของที่วนในไทยสภาพไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ ทั้งไดรเวอร์ทั้งตัวตู้ ส่วนของจาก yahoo.jp นี่ผมก็หงายท้องมาเหมือนกัน ถึงไทยทวีตเตอร์ขาด ต้องวุ่นหาอีกนานเป็นปีๆๆ

แต่เดือนก่อนไปเจอ Rogers 3/5A 15 โอห์ม ซึ่งนักเล่นวินเทจนิยมเล่นตัว 15 โอห์มมากกว่า 11 โอห์ม เพราะเค้าถือว่าตัว 15 โอห์มนั้น ครอสโอเวอร์ทำจากสเปคของ BBC ส่วนรุ่นที่เป็น 11 โอห์มทำจาก KEF เอง ซึ่งอันนี้ผมว่าเสียงคงไม่ได้ต่างอะไรกันครับ แต่สำหรับนักสะสมเค้าเล่นว่าหายากกว่า และราคาในตลาดสูงกว่า 1-2 เท่าตัว

พอได้ตัว 15 โอห์มมาเล่นดู ชอบมากครับ คือผมเคยเล่น ProAc, Totem มาหมดแล้ว แต่ผมว่า Rogers มันเรียลกว่า ความเป็น 3 มิติสูงกว่า เสียงนักร้องหญิงจะมีเนื้อเสียงที่ดีกว่า และผมชอบ Sound ที่เสียงจมๆหน่อย Laid Back เพราะเสียงถ้าหากพุ่งมาก ฟังพักเดียวต้องปิด เพราะมันทนไม่ไหวครับ 555 ผมไม่อยากแนะนำให้เล่น Rogers ที่เป็นวินเทจ บอกตามตรงวัดดวงมากไปครับ โอกาสเสียมากกว่าได้

และตอนนี้ผมชักปวดหัวเหมือนกัน คืออยากได้แอมป์หลอดมาเล่นเทียบกับ MCintosh MC240 ที่มีอยู่เดิม แต่ที่มองๆๆไว้ดันเหมือนกันเลยครับคือแอมป์ Willsenton R800i มีรีโมท ได้ 300B/805 แถมมี XLR ครบๆๆ แต่ขอคิดอีกนิดเดียวเพราะเห็นหลายคนบ่นว่าร้อนเกินไป ก็เลยยั้งๆอยู่ครับ  ถ้ามีข้อมูลดีๆๆเกี่ยวกับ R800i บอกผมด้วยนะครับ

ฟังจากที่เล่ามาอยากเชียร์ให้ซื้อ Rogers LS3/5a ตัว Classic ที่เป็น Retro ครับ ไหนๆก็ไหนๆ ลองพิจารณา Rogers ไว้อีก 1 ตัวเลือกนะครับ 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

Solotov

26/09/2021 06:18:03
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 24 - นายมั่นคง

และตอนนี้ผมชักปวดหัวเหมือนกัน คืออยากได้แอมป์หลอดมาเล่นเทียบกับ MCintosh MC240 ที่มีอยู่เดิม แต่ที่มองๆๆไว้ดันเหมือนกันเลยครับคือแอมป์ Willsenton R800i มีรีโมท ได้ 300B/805 แถมมี XLR ครบๆๆ แต่ขอคิดอีกนิดเดียวเพราะเห็นหลายคนบ่นว่าร้อนเกินไป ก็เลยยั้งๆอยู่ครับ  ถ้ามีข้อมูลดีๆๆเกี่ยวกับ R800i บอกผมด้วยนะครับ

ฟังจากที่เล่ามาอยากเชียร์ให้ซื้อ Rogers LS3/5a ตัว Classic ที่เป็น Retro ครับ ไหนๆก็ไหนๆ ลองพิจารณา Rogers ไว้อีก 1 ตัวเลือกนะครับ 555
Rogers รูปลักษณ์เรียบๆ แต่ราคาไม่เรียบเลยนะครับ 555 อันนี้ใช่ไหมครับ
https://www.sixaudio.co.uk/shop-for-rogers-products/rogers-ls35a-classic-15-ohm-speakers-pair

หลายท่านแนะนำจนอยากหาลองฟัง แต่เท่าที่หาข้อมูลดู ไม่มีร้านจำหน่ายในไทยเลยถูกไหมครับ จะสั่งวัดดวงตรงจากต่างประเทศเลยก็ไม่กล้าครับ 555

ข้อมูล R800i เฮียน่าจะมีเยอะกว่าผมอีกนะครับเนี่ย ผมเพิ่งรู้ว่ามีคนบ่นว่าร้อนเกินไป ทีนี้ถ้าร้อนเกินไปจะมีผลเสียอะไรบ้างไหมครับ เช่น หลอดไปไวขึ้น หรือ แค่ทำให้ห้องร้อนเกินเฉยๆ ครับ

ผมอ่านๆ เห็นคนรีวิวแนะนำให้เปลี่ยนหลอดอัพเกรดเป็นตัวนั้นตัวนี้ ซึ่งช่วยเพิ่มคุณภาพเสียงในด้านต่างๆ ไปๆ มาๆ ดูแววแล้วเล่นหลอดนี่ก็เป็นอีกโลกนึงที่มีอะไรให้ลองเยอะแยะเลยนะครับ ตอนแรกกะจัดหลอดที่เค้าบอกดีเยี่ยม ทีเดียวจบๆ แต่พอรู้ว่าไอหลอดพวกนี้อายุมันก็แค่ประมาณปีกว่า ถ้าจัดแบบหลอดบน 805 กับ 300B ตกค่าใช้จ่ายรายปี ปีละ 5 หมื่นก็ไม่ไหวนะครับ 555 สงสัยต้องหาตัวอื่นที่ราคาถูกกว่านั้นลงมาแทน T_T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

Solotov

26/09/2021 06:19:39
15

อ้าว ไหงรูปไม่ขึ้นครับเนี่ย 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

ชัยฤกษ์

26/09/2021 13:25:56
11
Rogers ลองไปฟังได้ที่ Msound ครับ

https://www.facebook.com/groups/404939523196598/permalink/1473158116374728/
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

ชัยฤกษ์

26/09/2021 13:30:03
11

แต่ผมชอบFalcon แฮะ สวยดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

ชัยฤกษ์

26/09/2021 13:30:44
11

ด้านหน้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

Solotov

26/09/2021 15:59:42
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 27 - ชัยฤกษ์
Rogers ลองไปฟังได้ที่ Msound ครับ

https://www.facebook.com/groups/404939523196598/permalink/1473158116374728/
โอ้ว ขอบคุณสำหรับลายแทงมากครับ ได้ร้านลองฟังแล้ว แต่พอเห็นลายของ Falcon แล้วสวยถูกใจกว่าแบบเรียบๆ ของ Rogers เยอะเลยครับ 555

ไม่ทราบว่าเสียงเหมือนกันไหมครับระหว่าง Rogers และ Falcon LS3/5a ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

RBJ

26/09/2021 18:06:23
LS3/5A ตอนออกมาใหม่ๆ ราคาอยู่ที่ 14,000-17,000 บาท มีหลายโรงงานมากที่ผลิต ซึ่งแต่ละยี่ห้อ เสียงก็แตกต่างกันพอสมควร ครั้นจะบอกว่าของโรงงานไหนเสียงดีที่สุดก็พูดได้ยาก เพราะความชอบของแต่ละคนชอบแตกต่างกัน ในยุคนั้นมีคนจากญี่ปุ่นเขามาตัดล๊อคไปที่ครั้งละ 10-20คู่ ทำให้มีของในไทยมีเหลืออยู่ไม่มาก มีคนญี่ปุ่นที่เก็บ LS3/5A ทุกยี่ห้อเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

นายมั่นคง

27/09/2021 20:26:33
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 25 - Solotov
Rogers รูปลักษณ์เรียบๆ แต่ราคาไม่เรียบเลยนะครับ 555 อันนี้ใช่ไหมครับ
https://www.sixaudio.co.uk/shop-for-rogers-products/rogers-ls35a-classic-15-ohm-speakers-pair

หลายท่านแนะนำจนอยากหาลองฟัง แต่เท่าที่หาข้อมูลดู ไม่มีร้านจำหน่ายในไทยเลยถูกไหมครับ จะสั่งวัดดวงตรงจากต่างประเทศเลยก็ไม่กล้าครับ 555

ข้อมูล R800i เฮียน่าจะมีเยอะกว่าผมอีกนะครับเนี่ย ผมเพิ่งรู้ว่ามีคนบ่นว่าร้อนเกินไป ทีนี้ถ้าร้อนเกินไปจะมีผลเสียอะไรบ้างไหมครับ เช่น หลอดไปไวขึ้น หรือ แค่ทำให้ห้องร้อนเกินเฉยๆ ครับ

ผมอ่านๆ เห็นคนรีวิวแนะนำให้เปลี่ยนหลอดอัพเกรดเป็นตัวนั้นตัวนี้ ซึ่งช่วยเพิ่มคุณภาพเสียงในด้านต่างๆ ไปๆ มาๆ ดูแววแล้วเล่นหลอดนี่ก็เป็นอีกโลกนึงที่มีอะไรให้ลองเยอะแยะเลยนะครับ ตอนแรกกะจัดหลอดที่เค้าบอกดีเยี่ยม ทีเดียวจบๆ แต่พอรู้ว่าไอหลอดพวกนี้อายุมันก็แค่ประมาณปีกว่า ถ้าจัดแบบหลอดบน 805 กับ 300B ตกค่าใช้จ่ายรายปี ปีละ 5 หมื่นก็ไม่ไหวนะครับ 555 สงสัยต้องหาตัวอื่นที่ราคาถูกกว่านั้นลงมาแทน T_T

เรื่องแอมป์ Willsenton R800i นั้นผมลองหาอ่านแล้ว ปรากฏว่ารุ่นที่คนซื้อกันเยอะคือรุ่น R8 แต่เป็นหลอด EL34 แต่ R800i นั้นคนบ่นว่าร้อน ซึ่งผมเห็นบ่นกันทุกๆๆคนครับ(ทั้งคนขายก็เขียนลงไว้) ตรงนี้แหละที่ต้องคิดหนักนิดนึงครับ 555 เพราะแอมป์หลอด mc240 ที่ผมใช้อยู่มันไม่ได้ร้อนกันจนขนาดนั้น แต่ 300B+805 ดูแล้วคงเหมือนเอาเตาอั้งโล่ไว้ในห้อง ก็เลยชลอขออ่านให้ดีๆๆก่อนครับ 555

ส่วน Rogers 3/5A ลองดูว่าชอบตัวไหน แต่ถ้าผมๆคงเอาตัวที่ร้าน M Sound ครับ เพราะอ่านในแง่ของการพยายามคงไว้ซึ่งความเป็น Rogers รู้สึกว่าเที่ยวนี้เอาจริง และเค้าทำเป็น 15 โอห์มด้วย ก่อนหน้านั้นผลิตจีนจนเหมือนชื่อเสียงหดหาย แต่รุ่นใหม่นี่ทำใน UK และดูรูปทรงแล้วเอาจริงเลยครับ ลองถามข้อมูลร้าน M Sound ก่อนได้เลยครับ

Rogers ตอนนั้นเห็นคนบอกว่าขายในไทยราคา 17000-18000 (เป็นพวกรุ่น 11 โอห์ม) ซึ่งต้องบอกว่ามันไม่ใช่ลำโพงที่เปิดเพลงได้หลากหลายเหมือนลำโพงที่วูฟเฟอร์ 8 นิ้วนะครับ คือไม่ต้องคิดถึงเรื่องฟังเอามันส์หรือเอาดัง เพราะมันไม่ตอบสนองเพลงร็อคหนักๆๆแน่นอนครับ

แต่รสนิยมคนเรามักเปลี่ยนไป สมัยก่อนอาจจะฟังเพงร็อคเป็นหลัก แต่พอแก่ตัวเข้ากลายมาเป็นฟังเพลงร้องหรือแจ๊สเก่าๆได้ไงก็ไม่รู้เหมือนกัน ผมเลยแก้ปัญหาด้วยการต้องมีลำโพงหลักอย่างน้อย 2 คู่ครับ แต่ถ้าไม่ได้เปิดดังอะไรมากมาย ผมว่า Rogers มันก็พอให้ได้สำหรับห้องที่ไม่ใหญ่มากนัก

สำคัญคือแมทช์กับแอมป์หลอดที่มี output 16 โอห์ม ผมว่าตรงนี้ได้ประโยชน์ดีมาก และจากที่อ่านๆมา พวกแอมป์หลอดวัตต์ต่ำเกินไปก็ไม่แนะนำให้ใช้ร่วมกัน พวก 8-12 วัตต์ อาจจะต้องเลี่ยงครับ^^

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

Solotov

28/09/2021 09:29:04
15
เจ้า R800 นี่ก็เห็นว่ามี output 16 โอห์มด้วยนะครับ มันช่างลงตัวซะจริงๆ 555

ลองทักคุยกับคุณเอ็มไปแล้วครับ เห็นว่าของจะเข้ากลางๆ เดือนหน้าครับ
ทีนี้ด้วยราคาที่สูงระดับเดียวกับ Sonus Feber เลย แถมดีไซน์ยังเรียบวินเทจจ๋าขัดใจวัยรุ่น คงต้องให้เสียงถูกใจผมมากกว่าในระดับนึง ถึงจะยอมตัดใจจาก Sonus ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

Peerasak

30/09/2021 16:11:13
6
ถ้าสนใจแอมป์หลอดผมแนะนำว่าไปร้าน อ.วิพล Audio absolute แถววงเวียนพระราม 5 เซอร์เวย์ไว้ก่อนสิ้นเดือนวันที่ 29-31 ตค 64 เขามีงานลดราคาครั้งยิ่งใหญ่ ห้ามพลาดครับ
https://www.facebook.com/Digitalhifimedia
https://www.audio-absolute.com/
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

นายมั่นคง

30/09/2021 22:02:23
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 33 - Solotov
เจ้า R800 นี่ก็เห็นว่ามี output 16 โอห์มด้วยนะครับ มันช่างลงตัวซะจริงๆ 555

ลองทักคุยกับคุณเอ็มไปแล้วครับ เห็นว่าของจะเข้ากลางๆ เดือนหน้าครับ
ทีนี้ด้วยราคาที่สูงระดับเดียวกับ Sonus Feber เลย แถมดีไซน์ยังเรียบวินเทจจ๋าขัดใจวัยรุ่น คงต้องให้เสียงถูกใจผมมากกว่าในระดับนึง ถึงจะยอมตัดใจจาก Sonus ครับ 555
ราคาประมาณการเท่าไหร่ครับ 555 ถ้าทราบบอกทีนะครับ
ส่วน Rogers นั้นมันมีดีในแบบฉบับของมันจริงๆ แต่หน้าตาตอนแกะหนากากออก หลายต่อหลายคนจะรับไม่ได้เลย เพราะกลิ่นมันเป็นเหมือน DIY มีการเอาพวกสักหลาดเป็นชิ้นมาซับเสียงรอบทวีตเตอร์ แถมใช้วิธียิงแม๊กเป็นตัวๆเรียงลงมา และหน้ากากถูกยึดด้วยตีนตะขาบ

เรียกว่าขัดใจหลายๆท่านแน่นอนครับ แต่อยากให้พิจารณาด้วยการฟังของจริงๆทั้ง 2 ตัวครับ ตัวไหนให้โทนที่ถูกใจ ผมถือว่าตัวนั้น เพราะลำโพงถ้าเสียงไม่ใช่ รับรองทนอยู่กับมันไม่ได้นานแน่นอนครับ 555

ส่วน R800i ผมมองๆอยู่ครับ ว่าจะรอค่าเงินบาทแข็งกว่านี้อีกหน่อยถึงค่อยสั่ง เพราะตอนนี้ผมเองก็มีแอมป์หลอดใช้อยู่แล้ว และจากที่หาแอมป์ในช่วงหลังๆ ตัวที่ตอบโจทย์และให้ทุกอย่างมาครบๆๆน่าจะเป็นเจ้า Willsenton R800i นี่ล่ะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

Solotov

01/10/2021 15:58:31
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 34 - Peerasak
ถ้าสนใจแอมป์หลอดผมแนะนำว่าไปร้าน อ.วิพล Audio absolute แถววงเวียนพระราม 5 เซอร์เวย์ไว้ก่อนสิ้นเดือนวันที่ 29-31 ตค 64 เขามีงานลดราคาครั้งยิ่งใหญ่ ห้ามพลาดครับ
https://www.facebook.com/Digitalhifimedia
https://www.audio-absolute.com/
โอ้ น่าสนใจครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

Solotov

01/10/2021 16:05:00
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 35 - นายมั่นคง
ราคาประมาณการเท่าไหร่ครับ 555 ถ้าทราบบอกทีนะครับ
ส่วน Rogers นั้นมันมีดีในแบบฉบับของมันจริงๆ แต่หน้าตาตอนแกะหนากากออก หลายต่อหลายคนจะรับไม่ได้เลย เพราะกลิ่นมันเป็นเหมือน DIY มีการเอาพวกสักหลาดเป็นชิ้นมาซับเสียงรอบทวีตเตอร์ แถมใช้วิธียิงแม๊กเป็นตัวๆเรียงลงมา และหน้ากากถูกยึดด้วยตีนตะขาบ

เรียกว่าขัดใจหลายๆท่านแน่นอนครับ แต่อยากให้พิจารณาด้วยการฟังของจริงๆทั้ง 2 ตัวครับ ตัวไหนให้โทนที่ถูกใจ ผมถือว่าตัวนั้น เพราะลำโพงถ้าเสียงไม่ใช่ รับรองทนอยู่กับมันไม่ได้นานแน่นอนครับ 555

ส่วน R800i ผมมองๆอยู่ครับ ว่าจะรอค่าเงินบาทแข็งกว่านี้อีกหน่อยถึงค่อยสั่ง เพราะตอนนี้ผมเองก็มีแอมป์หลอดใช้อยู่แล้ว และจากที่หาแอมป์ในช่วงหลังๆ ตัวที่ตอบโจทย์และให้ทุกอย่างมาครบๆๆน่าจะเป็นเจ้า Willsenton R800i นี่ล่ะ 555
150 ครับเฮีย เรียกว่าแพงกว่า Sonus นิดดดนึงด้วยครับ แบบนี้ต้องหลับตาไม่มองหน้าตามัน แล้วใช้หูอย่างเดียวเป็นตัวชี้วัดจริงๆ ล่ะครับ 555

ระดับเฮียมั่นยังเล็ง R800i นี่ยิ่งทำให้ผมมั่นใจลอกการบ้านตามสุดๆ เลยล่ะครับ 555 พอจะแนะนำเรื่องหลอดได้ไหมครับว่าควรเปลี่ยนหลอดเบอร์ไหนบ้างดีครับ เรื่องแอมป์หลอดใหญ่ๆ งี้ผมไม่เคยเล่นมาก่อนเลยครับ 

ทางคนขายเค้าบอกผมว่าอัพแค่ 6SN7 เป็น PSVANE CV181-TII ก็พอแล้ว ส่วนหลอดของ Willsenton ใช้ไป 100 ชั่วโมงเดี๋ยวก็เสียงดีขึ้นครับ แต่บางทีมันก็คันๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

ชัยฤกษ์

01/10/2021 18:38:32
11
ลองเข้าไปดูครับ แฟนๆ3/5 เค้าใช้แอมป์อะไรกันบ้าง

https://www.facebook.com/groups/64228567000/?hoisted_section_header_type=recently_seen&multi_permalinks=10157935449157001
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

นายมั่นคง

01/10/2021 21:26:53
4,282
ระดับผมใช้ของเก่าน่ะครับ 555 แต่มันก็เสียงดีนะครับ ตอนนี้อย่างปรี Mcintosh MX110Z + MC240 ผมถือว่าขับ 3/5A ได้ดี ส่นวเรื่องหลอดผมไม่ชำนาญหรอกครับ อาศัยอ่านจากฟอรั่มแล้วลอกการบ้านเอา ส่วนมากถ้าเป็นพวกแอมป์วินเทจ หลอดที่แนะนำกันก็วนอยู่ 3-4 ยี่ห้อ เช่น Telefunken, Mullard, RCA และเป็นหลอด NOS ทั้งหมด

ซึ่งราคานั้นถ้าเป็นหลอดที่หายากสำหรับคนเล่น บางทีหลอดเล็กๆหลอดนึงปาเข้าไป 15000-30000 ซึ่งผมก็ไม่มีปัญญาเล่นเหมือนกัน อันนั้นคือคนที่ก้าวข้ามทุกอย่างไปแล้วถึงเล่นได้ครับ ที่ส่วนมากซื้อก็จะราวๆ 3-4000 บาทแล้วมาเปลี่ยนเอา แต่ตอนนี้มีท่านนึงแนะนำว่าหลอดใหม่ๆให้เสียงที่ดีกว่า noise ต่ำกว่า สดกว่า ซึ่งผมก็ลองซื้อทันทีเลยครับ เป็นหลอด 12AX7 ของ Tung Sol ราคาแค่หลอดละ 750 บาทเท่านั้น

ส่วนลำโพงผมว่ายังไงตัดสินใจจากเสียงดีกว่าครับ เพราะมันจะอยู่กับเราไปตลอดจนกว่าเราจะขายทิ้ง 5555 ลำโพงบางตัวผมสั่งมาเล่นๆจากอีเบย์ บางตัวฟังแค่ 15 นาทีก็รู้แล้วว่าซื้อผิดครับ ลำโพงผมอยากให้เลือกจากขนาดที่จะอยู่ในห้องนั้นๆ ควรสมดุลย์กับห้อง แล้วก็ลองเลือกฟังลำโพงที่เสียงถูกใจ ซึ่งผมเองก็เสียนิสัยคือไม่ค่อยฟัง แต่สั่งซื้อให้มาส่งเลย ส่วนใหญ่ใช้อ่านรีวิวหรือฟอรั่มเอาแทนครับ

แอมป์นี่ก็อีกเรื่องนึงที่ยากหน่อย ของพวกนี้เวลาซื้อผิดแล้วยุ่งเวลาขายทิ้งครับ และมันจะเกะกะบ้านมากเลย ผมเคยซื้อแอมป์ลำโพงเข้าบ้าน เยอะจนหมือนร้านขายมือสองไปแล้ว พอของเยอะ สิ่งที่ยากมากคือเก็บหรือกำจัดมันออกไปจากบ้านครับ อันนี้เรื่องจริงนะครับ

ส่วนแอมป์ผมก็ค้นหาไปเรื่อยๆว่าอยากได้อะไร ประมาณไหน มีฟีเจอร์อะไรบ้าง (ที่เน้นคือควรมีช่อง 16 โอห์ม) และควรมีรีโมท และควรมี XLR หาไปหามาหลายรอบ ดันเหลือตัวเดียวก็คือ Willsenton R800i ครับ 555 แต่ก็ยังพยายามหาเปรียบเทียบอยู่ครับ อาจจะหลบจากหลอด 300B ไปเล่นพวกเบอร์ EL34 ไปเลยก็ไม่แน่ครับ แต่ใจผมยังคิดว่าปรีเพาเวอร์แมคที่มีอยู่น่าจะเสียงไม่เป็นรองแน่นอน ขาดแต่มันไม่มีรีโมทเท่านั้นครับ และอีกอย่างคืออยากลองของอื่นๆบ้าง 555^^

ยังไงถ้าคันก่อนผม ช่วยมาเล่าทีว่าจบที่เว็บไหน แล้วอัพหลอดอะไรบ้างนะครับ อ้อ แล้วเสียงดีแค่ไหนด้วยนะครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

นายมั่นคง

01/10/2021 21:27:17
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 38 - ชัยฤกษ์
ลองเข้าไปดูครับ แฟนๆ3/5 เค้าใช้แอมป์อะไรกันบ้าง

https://www.facebook.com/groups/64228567000/?hoisted_section_header_type=recently_seen&multi_permalinks=10157935449157001
ขอบคุณมากๆๆนะครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

แวะมาบอก

02/10/2021 09:01:05
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

ชี้เป้า

02/10/2021 13:22:04
ความคิดเห็นที่ : 43

สมัครเล่น

02/10/2021 18:48:10
412
ลายไม้สวยดีครับ
น่าจะเป็น Burl Walnut
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

นายมั่นคง

02/10/2021 21:29:11
4,282
555 Jadis ไม่ไหวครับ ที่ไม่ไหวเพราะว่าราคาสูงไปจนไม่ไหวครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

Solotov

03/10/2021 09:29:27
15
ของดีแต่ราคาไม่น่ารักครับ 555 Jadis เกินงบไปเยอะเลย

ถามนิดครับ Rogers ตัวนี้ก็คือเสียงแบบเดียวกันกับที่เค้าจะทำมาใหม่ใช่ไหมครับ เผื่อถูกใจจะได้ประหยัดไปแสนได้ครับ เล่นของเก่าแทน
https://www.facebook.com/groups/TradingAudio/posts/2104812383018197/

​R800 เว็บที่ผมเล็งไว้ ก็น่าจะ china hifi audio นะครับเฮีย หรือมีที่แหล่งอื่นที่ถูกกว่านี้หรอครับ ส่วนเรื่องหลอดเจ้าตัว Psvane นี่เป็นไงบ้างครับ พอดีผมเห็นคอมเม้นในยูทูปพูดถึงกันเยอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

ผมว่านะ

03/10/2021 11:27:17
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 45 - Solotov

ของดีแต่ราคาไม่น่ารักครับ 555 Jadis เกินงบไปเยอะเลย

ถามนิดครับ Rogers ตัวนี้ก็คือเสียงแบบเดียวกันกับที่เค้าจะทำมาใหม่ใช่ไหมครับ เผื่อถูกใจจะได้ประหยัดไปแสนได้ครับ เล่นของเก่าแทน
https://www.facebook.com/groups/TradingAudio/posts/2104812383018197/

​R800 เว็บที่ผมเล็งไว้ ก็น่าจะ china hifi audio นะครับเฮีย หรือมีที่แหล่งอื่นที่ถูกกว่านี้หรอครับ ส่วนเรื่องหลอดเจ้าตัว Psvane นี่เป็นไงบ้างครับ พอดีผมเห็นคอมเม้นในยูทูปพูดถึงกันเยอะครับ

ตัวนี้ตัวต้นฉบับเลยครับ แต่ไม่รู้สภาพจริงเป็นไงยำมารึเปล่า อันนี้ถ้าดูไม่เป็นหรือไม่รู้ประวัติถือว้าเสี่ยงครับ ลำโพงรุ่นนี้ความต้องการเยอะความเสี่ยงก็เยอะ ถ้าเอาชัวร์ก็ซื้อรุ่นผลิตใหม่ แพงหน่อยแต่สบายใจกว่า เรื่องเสียงคงมีบางอย่างคล้ายๆของเดิมแต่ไม่น่าเหมือนเปะทุกอย่าง คือถ้าฟังแล้วชอบซื้อไปเลยอย่าไปคิดมากเรื่องเหมือนหรือไม่เหมือนครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

Solotov

03/10/2021 11:45:17
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 46 - ผมว่านะ
ตัวนี้ตัวต้นฉบับเลยครับ แต่ไม่รู้สภาพจริงเป็นไงยำมารึเปล่า อันนี้ถ้าดูไม่เป็นหรือไม่รู้ประวัติถือว้าเสี่ยงครับ ลำโพงรุ่นนี้ความต้องการเยอะความเสี่ยงก็เยอะ ถ้าเอาชัวร์ก็ซื้อรุ่นผลิตใหม่ แพงหน่อยแต่สบายใจกว่า เรื่องเสียงคงมีบางอย่างคล้ายๆของเดิมแต่ไม่น่าเหมือนเปะทุกอย่าง คือถ้าฟังแล้วชอบซื้อไปเลยอย่าไปคิดมากเรื่องเหมือนหรือไม่เหมือนครับ
ขอบคุณครับ ก็จริงนะครับ ดูไม่เป็นแบบผม เล่นของใหม่สบายใจกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

Peerasak

03/10/2021 14:26:41
6

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 41 - แวะมาบอก
ถ้าแอมป์หลอดที่ใช้หลอดเบอร์ KT170 เหมือนกับ jadis ในลิงค์ผมเห็นมี cayin soul 170i ที่ทาง audio absolute เอาเข้ามาขายราคาโปรโมชั่นถ้าจำไม่ผิดอยู่ที่ 109,000 บาท ถ้างบถึงผมไม่อยากให้พลาดที่จะไปลองฟังนะครับ แต่ผมงบไม่ถึงได้แต่มองครับ...5555

หลอด kt170 ดียังไง..? เป็นหลอดเบอร์ล่าสุดที่ออกมาแทน kt150 ให้เสียงอิ่มหนาโอ่อ่าไดนามิคดีเหมือน kt150 แต่รายลเอียดกลางแหลมใกล้คียง 300B ส่วนตัวผมเคยฟัง kt150 ก็ว่าสุดแล้ว kt170 ยังไม่เคยฟัง ว่าจะหาเวลาไปลองอยู่ครับ 
ลองดูนะครับ
https://www.whatsbestforum.com/threads/tung-sol-kt170.31970/
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

Solotov

03/10/2021 17:36:34
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 48 - Peerasak

ถ้าแอมป์หลอดที่ใช้หลอดเบอร์ KT170 เหมือนกับ jadis ในลิงค์ผมเห็นมี cayin soul 170i ที่ทาง audio absolute เอาเข้ามาขายราคาโปรโมชั่นถ้าจำไม่ผิดอยู่ที่ 109,000 บาท ถ้างบถึงผมไม่อยากให้พลาดที่จะไปลองฟังนะครับ แต่ผมงบไม่ถึงได้แต่มองครับ...5555

หลอด kt170 ดียังไง..? เป็นหลอดเบอร์ล่าสุดที่ออกมาแทน kt150 ให้เสียงอิ่มหนาโอ่อ่าไดนามิคดีเหมือน kt150 แต่รายลเอียดกลางแหลมใกล้คียง 300B ส่วนตัวผมเคยฟัง kt150 ก็ว่าสุดแล้ว kt170 ยังไม่เคยฟัง ว่าจะหาเวลาไปลองอยู่ครับ 
ลองดูนะครับ
https://www.whatsbestforum.com/threads/tung-sol-kt170.31970/
น่าสนใจมากครับ สวยด้วย แต่หาข้อมูลของแอมป์ตัวนี้เพิ่มไม่ได้เลยครับ ที่เวป Cayin เองก็ไม่มีแหะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

นายมั่นคง

03/10/2021 19:43:46
4,282

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 45 - Solotov

ลำโพง Rogers ถ้าในหมู่ Collector ทั่วโลก ส่วนมากจะสะสมรุ่น 15 โอห์มก่อน แต่พวกเล่นหนักๆคือมีทุกยี่ห้อ มีทุกโอห์มครับ 555 แต่มูลค่า 15 โอห์มสูงกว่า 1-2 เท่าตัวอย่างที่ผมเคยบอกไว้ ส่วนลำโพงมือสองบอกตามตรงว่าวัดดวงทุกขณะจิต

ผมซื้อมา 3 รอบแล้วครับ รอบนี้รอบที่ 4 เพิ่งจะได้สภาพที่โอเคและเสียงยังสมบูรณ์อยู่มาก ราคาในอีเบย์รวมภาษีและค่าส่ง ถึงไทยก็ไม่ต่ำกว่า 7-10 K ครับ ซึ่งตรงนี้พูดยากมากเลยครับ เพราะนักเล่นวินเทจจะนิยมเล่นเรื่อง "อายุ" ของมันด้วย เลยทำให้ของเก่ามีมูลค่าขึ้นมาทันที

แล้วการเล่นลำโพงวินเทจ มันจะถูกผูกเชื่อมโยงถึงเพลงที่ฟังในยุคนั้นๆด้วยครับ คือคนเล่นส่วนมากจะขวนขวายเครื่องเล่นและอุปกรณ์ทุกอย่างที่เคยใช้ร่วมกันในยุคนั้น และแน่นอนว่าเพลงที่ฟังในยุคนั้นก็คือส่วนหนึ่งการของการเล่นเครื่องเสียงวินเทจครับ

ถ้าไม่มีเรื่องนี้เลย ผมแนะนำว่าซื้อของใหม่ดีกว่าครับ เพราะเท่าที่อ่านมา คนทำ Rogers เค้าพยายามอนุรักษ์ทุกอย่างไว้ โดยเอา Rogers ในยุคที่รุ่งเรืองที่สุดซึ่งเป็นยุคที่ Rogers แข็งแกร่งที่สุด นั่นก็คือตอนที่เป็น Black Badge (แต่ราคาสะสมถูกกว่า Gold Badge) พวกป้ายดำคือยุครุ่งเรือง แต่ป้ายทองคือยุคบุกเบิกทำนองนั้นครับ

ลองอ่านจากลิงค์นี้ครับ เป็นภาษาจีนแต่รวบรวมไว้ละเอียด ส่วนรูปที่ผมโพสนี่ให้อ่านพอเข้าใจครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

นายมั่นคง

03/10/2021 20:02:37
4,282

อธิบายเพิ่มคร่าวๆครับ ในตารางจะแสดงถึงช่วงเวลาการผลิต 5 ช่วงของ Rogers (ไม่รวมแบรนด์อื่นๆที่ผลิตใต้ License ของ BBC) จะเห็นว่าตารางแรกคือป้ายทองหรือ Gold Badge ครับ ช่วงที่ผลิตคือ 1974-1977

ส่วนตารางที่สองคือป้ายดำหรือ Black Badge ผลิตในปี 1978 ถึงปี 1980 ให้สังเกตุเลข Serial number ด้วยครับ จะมีบอกเลขไว้ด้วยว่าเลขไหนเป็นป้ายแบบไหน

ตารางที่สามคือป้ายขาวคือ White Badge ครับ ผลิตช่วงปี 1981-1984

ตารางที่สี่คือตัวอักษร Rogers ขนาดเล็ก ไม่ใช่ป้ายสี่เหลี่ยม จะผลิตรุ่น 15 โอห์มอยู่ส่วนหนึ่งในปี 1986-1987 ที่เหลือเป็นแบบ 11 โอห์ม และ 11 โอห์มก็คือการสิ้นสุดของ Cross Over ที่ออกแบบโดย BBC เหตุผลคือทำให้ขับง่ายขึ้น และตอบสนองได้ดีขึ้น รวมถึงเปลี่ยนวูฟเฟอร์ใหม่

ตารางที่ห้าคือตัวอักษร Rogers แบบใหญ่ ยุคนี้เป็น 11 โอห์มล้วนๆครับ ผลิตช่วง 1989-1992 พอหลังจากยุคนี้ก็คือทุกอย่างเลิกฮิตและยกเลิกสายพานการผลิตครับ

Rogers ที่พีคที่สุดคือช่วงปี 1978-1980 จะสังเกตุได้ว่าป้ายในยุคนี้เป็นป้ายพื้นดำ ตัวอักษรสีเงิน พีคมากคือขายมากที่สุดในยุคนี้ และสร้างชื่อที่สุด จนปัจจุบัน ตอนเอามาทำ Reissue ก็เอารุ่นป้ายดำนี่แหละครับมาเป็นตัวต้นแบบ

ถามผม ถ้าใจเอนเอียงไปทางวินเทจแต่อยากได้ของใหม่ ให้ลองสอบถามร้าน m sound ดูครับ แต่ถ้าไม่ชอบหน้าตาเลย ผมแนะนำว่าไป Sonus faber ครับ เพราะถือว่ามันคนละสไตล์กันเลย ส่วนของเก่าไม่อยากให้แนะนำ เพราะปวดหัวมากครับ 555

Rogers เก่าๆส่วนใหญ่ไม่ว่าในหรือนอกประเทศ มักจะเจอปัญหาเรื่องวอยซ์คอยส์เบียดกับตัวแม่เหล็ก เพราะถ้าเจ้าของอัดหนักหรือเปิดดัง มันจะกระทุ้งลำโพงจนเสียศูนย์ครับ และอีกปัญหาหนึ่งก็คือทวีตเตอร์จะไหม้ เพราะส่วนมากคนที่เล่น Rogers หากมีแอมป์ Solid Stage ที่วัตต์ต่ำ แล้วไปเร่งดังมากๆต่อเนื่อง ทวีตเตอร์ก็จะไหม้ก่อนครับ

ใครมาเล่นใหม่ๆผมไม่แนะนำให้เล่นมือสองครับ ส่วนผมนั้นด้านชาไปหมดแล้ว อาศัยใจรักเท่านั้นถึงควานหา หรือรอของเข้าในอีเบย์แล้วประมูลสู้กัน ซึ่งมันมีฟิลลิ่งของการแข่งขันเข้าไปอีก ทำให้ Rogers มันมีคุณค่าเพิ่มขึ้นยังไงก็ไม่รู้ 555 และนักเล่นนักประมูลก็จะเป็นพวกคนหน้าเดิมที่จ้องจะแข่งกันในอีเบย์ครับ

เรื่องแอปม์นี่ผมยังรอหาข้อมูลอยู่ ปัญหาคืออยากได้ตัวที่เล่นแล้วเข้ากันได้ดี แล้วต้องจบได้เลย ซื้อมาแล้วเสียงกั๊กๆกันหรือไม่แมทช์กันดีจะเซ็งมากเวลาหาใหม่อีกครับ 555 แล้วถ้าจะเล่น Rogers ต้องเป็นแอมป์หลอดเท่านั้นด้วยครับ^^

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

นายมั่นคง

03/10/2021 20:06:04
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 48 - Peerasak

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 41 - แวะมาบอก

ลองดูนะครับ
ขอบคุณครับพี่ เดี๋ยวต้องไปส่องตามลายแทงที่ให้มามั่งครับ
พอดีช่วงนี้ได้ Rogers มา 1 คู่ที่เสียงฟังแล้วโอเคมาก คือสภาพเดิมทุกดอก ทำให้มีแรงขวนขวายหาแอมป์มาเล่นคู่กันครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

Solotov

05/10/2021 23:01:42
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 51 - นายมั่นคง

ถามผม ถ้าใจเอนเอียงไปทางวินเทจแต่อยากได้ของใหม่ ให้ลองสอบถามร้าน m sound ดูครับ แต่ถ้าไม่ชอบหน้าตาเลย ผมแนะนำว่าไป Sonus faber ครับ เพราะถือว่ามันคนละสไตล์กันเลย ส่วนของเก่าไม่อยากให้แนะนำ เพราะปวดหัวมากครับ 555
ตอนนี้งานเข้าครับ Rogers ยังไม่ทันเข้าไทยให้ลอง แต่ทาง Sonus สายเข้ามาว่ากำลังจะปรับราคาขึ้นแล้ว ต้องรีบสั่งตอนนี้ (รอของอีก 2-3 เดือน) คิดหนักเลยครับ ว่าจะรีบกดไปเลยดีไหม 555

ลองหาคลิป Rogers LS3/5A 15 Ohm ฟัง น้ำเสียงชวนพิศวงน่าค้นหามากครับ 
https://www.youtube.com/watch?v=zzdylBDDQME&ab_channel=RobertoCapraroHI-FIVintage

ส่วน Sonus ก็ให้ความเป็นดนตรีสูงมาก ขนาดคลิปนี้อคูสติกห้องไม่ดีเลย
https://www.youtube.com/watch?v=hVEI_E8chvg&ab_channel=JamesChristianTaylor

ตอนนี้ผมลองสังเกตตัวเองเวลาฟังเพลง จะมีชอบมองลำโพงบ่อยเหมือนกันเวลาที่เสียงเพลงเน้นไปทางข้างใดข้างหนึ่ง เรื่องหน้าตาเลยสำคัญเหมือนกันครับ Rogers นี่แกะหน้ากากออกมาประหนึ่งผู้หญิงล้างเมคอัพแล้วเป็นคนละคนเลยครับ 5555 ขำๆ นะครับ

ส่วนเรื่องแอมป์จากที่ลองอ่านมา เค้าบอกเสียงร้องหวานๆ ให้สุดทางต้องเล่นหลอด 300B เพราะงั้นดูทรงแล้วน่าจะไปเจ้าตัว R800i นี่ล่ะครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

Solotov

28/10/2021 17:50:28
15

สรุปอาทิตย์นั้นด้วยความคันเลยจัดไปเรียบร้อย ทั้งลำโพงกับแอมป์ครับ ค่าเงินบาทพีคด้วยตอนนั้น T_T พอดีวันนี้แอมป์ส่งมาถึงแล้ว เลยกลับมาอัพเดทครับ หลายท่านเห็นแล้วน่าจะกุมขมับ ดันเอามาตั้งบนโต๊ะคอมแบบนี้ 555 แต่ผมนั่งทำงานหน้าคอมทั้งวันเป็นหลัก เลยอยากฟังเพลงเต็มที่ทั้งวัน ดีกว่าไปวางห้องอื่นแล้วได้ฟังแค่แปปเดียวครับ

ผมพยายามทำตามคำแนะนำจากคุณ Acholate ให้ความสูง tweeter อยู่ระดับหู เลยสั่งทำขาตั้งลำโพงมาตามรูปครับ
อยากรบกวนขอปรึกษาการจัดวางด้วยครับ ว่าด้วยสภาพแบบนี้ มีจุดไหนควรปรับไหมเพิ่มครับ หรือใช้ไปยังงี้นี่แหละ 555 ห้องรกมากขออภัยครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

Solotov

28/10/2021 17:53:08
15

Rogers LS3/5a ที่หลายท่านเชียร์ ของยังมาไม่ถึงซะที แล้วด้วยความรีบบวกกับเรื่องหน้าตาความสวยงามแล้ว เลยจัด Sonus Minima Amator ไปแทนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

Solotov

28/10/2021 18:08:50
15

ไปๆ มาๆ กลายเป็นงอกบานตะไทเลยครับ น้ำตาจะไหล พอวัดพื้นที่โต๊ะ มันดันไม่พอวางแอมป์ ตอนแรกจะเอาโต๊ะธรรมดามาวาง แต่อยู่ดีๆ เกินคัน ไหนๆ แล้วเลยจัดชั้นวางมาให้เท่แบบคนอื่นเค้าบ้างครับ 555

ตอนระหว่างรอแอมป์มาส่ง ก็คันต่อไม่หยุด อยากอัพเกรด source ด้วย ตอนแรกจะเปลี่ยน DAC จาก Calyx 24/192 ที่ซื้อมาเกือบสิบปี แต่ก็คิดไม่ออกว่าเปลี่ยนเป็นอะไรดี เพราะตัว Calyx นี้ผมก็ชอบเสียงมันมากอยู่ เลยมาหวยออกว่าเปลี่ยน source ก่อนหน้านั้นซะเลย เบื่อใช้ PC เล่นเพลงแล้ว

ตอนแรกมีดูไว้ระหว่าง Roon Nucleus / Innuos Zen Mk3 / Aurender แต่ด้วยตัวผมค่อนข้างโบราณฟังเพลงจากไฟล์อย่างเดียว ไม่เคยใช้พวก Tidal, Spotify เลย เลยตัดตัว Roon ไปครับ เพราะเห็นมีค่าต้อง subscribe หรือซื้อ license ถาวร 2 หมื่นแน่ะ
ส่วน Innuos เห็นเค้าบอกไม่มี software player ของตัวเองต้องไปหามาใช้ ผมอ่านแล้วก็งงๆ เลยมาจบที่ Aurender N100h แทน 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

Solotov

28/10/2021 18:13:54
15

ไหนๆ เริ่มลองเล่นแอมป์หลอดแล้ว ผมเลยสอยหลอดอัพเกรดมาลองด้วย อันนี้เหมือนซื้อมั่วเลยครับ อ่านจากรีวิวแล้วก็กดเพิ่มในเวปเค้ามา ไม่รู้จะดีไหม ท่านใดเห็นว่ามีหลอดไหนน่าลองรบกวนแนะนำด้วยนะครับ 

จากในรูป
PSVANE WE300B
PSVANE CV181-TII
PSVANE 12AX7

แล้วอย่างหลอด 805 กับ 274B นี่มันควรอัพเกรดด้วยไหมครับ ผมไม่แน่ใจว่าจะช่วยเรื่องเสียงหรือเปล่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

Solotov

28/10/2021 18:16:19
15

สอบถามเรื่องการเสียบสายลำโพงด้วยนะครับ คือตัว Sonus ตรงลำโพงเค้าระบุว่า 4 โอห์มผมก็เสียบสีแดงช่องนี้ถูกไหมครับ ทีนี้อีกข้างมันดันไม่เหลือ 4 โอห์มแล้ว ก็คือเสียบที่ 0 โอห์มที่เป็นสีดำเลยแบบนี้ถูกต้องแล้วใช่ไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

Solotov

28/10/2021 18:20:29
15

สุดท้ายรบกวนแนะนำเรื่องสายไฟด้วยนะครับ คือ ก่อนหน้านี้ผมไม่ศรัทธาเรื่องสายไฟเลย เพราะเคยซื้อ Pangea มาลองแล้วไม่รู้สึกว่าเห็นผลใดๆ

แต่ตอนพี่ที่เค้าเอาชั้นวางมาส่ง เค้าเห็นผมใช้ปลั๊กรางแบบทั่วไปอยู่ เลยแนะนำให้ผมใช้ดีๆ ไม่งั้นเดี๋ยวจะคอขวด พอได้ยินงี้แล้วมันก็คาใจ เลยไปสอย Niagra 1200 มาครับ 
เลยว่าไหนๆ แล้ว ก็อัพเกรดสายไฟไปด้วยซะเลย รบกวนแนะนำสายไฟสำหรับ Streamer, DAC, Amp, แล้วก็เครื่องกรองทีนะครับ ที่อ่านมามีดูๆ Shunyata Venom series ไว้อยู่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

Acholate

28/10/2021 23:31:53
5
ว่าแล้วว่างบต้องบานตามคาด 555
ถือเป็นชุด desktop/near field ที่ค่อนข้าง hi-end เลยครับ
เรื่องปลั๊กรางนี้ ค่อนข้างเห็นผลเยอะครับ ถ้าไม่ต่อตรงเข้ากำแพง ผ่านปลั๊กพ่วงทั่วๆไปนี้ดรอปเยอะ
ผมใช้ Niagra 1000 อยู่เหมือนกันครับ
สายไฟเคยแนะนำแล้ว Shunyata ไม่เคยลอง แต่ได้ยินว่าออกแนวยี่ห้อนี้ออกแนว soft/smooth ครับ

แนะนำว่าลองฟังไปสักพัก ปล่อยให้อุปกรณ์ burn in และตัวเองคุ้นเคยกับเสียงใน system
แล้วจะรู้ว่าเสียงขาดหรือเกินตรงไหน ค่อยๆจูนให้ถูกใจครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

นายมั่นคง

29/10/2021 00:02:20
4,282
555 ยินดีด้วยครับ ผมเห็นแล้วคันเลย เพราะตอนนี้ผมยังลังเลระหว่าง Line Magnetic กับ PrimaLuna ส่วนตัว Willsenton R800i ผมถือว่าครบเครื่องที่สุดและมีฟีเจอร์ที่ผมอยากได้สุด

อยากถามอยู่ 2-3 ข้อนะครับ
- ความร้อนนี่ร้อนมากไม๊ครับ
- ซื้อจากเว็บไหนเอ่ย (China Hifi?) แล้วเค้าจ่ายภาษีให้เปล่า ผมอ่านเจอว่าเค้าจ่ายจากทางฝั่งเค้าให้น่ะครับ
- อย่าลืมมาเล่าเรื่องเสียงด้วยนะครับ ว่าโทนเสียงประมาณไหนครับ

ส่วนผมจองซื้อ Falcon 3/5A Gold Badge ไปแล้วครับ ระหว่างนี้หาแอมป์ไปพลางๆก่อน ตีโจทย์ยังไงก็ต้อง R800i เพราะตัวอื่นในตลาดมาไม่ครบแบบนี้จริงๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

นายมั่นคง

29/10/2021 00:04:55
4,282
สงสัยอีกนิดครับ คือนั่งฟังตรงไหนครับ ผมเห็นจุดที่วางแอมป์นี่ใกล้ตัวเลยนะครับ อยากทราบปัญหาเรื่องความร้อนนี่แหละ เพราะ 805+300B ผมว่าท่าทางจะเอาเรื่องอยู่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

Solotov

29/10/2021 15:21:30
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 60 - Acholate
ถือเป็นชุด desktop/near field ที่ค่อนข้าง hi-end เลยครับ
เรื่องปลั๊กรางนี้ ค่อนข้างเห็นผลเยอะครับ ถ้าไม่ต่อตรงเข้ากำแพง ผ่านปลั๊กพ่วงทั่วๆไปนี้ดรอปเยอะ
ผมใช้ Niagra 1000 อยู่เหมือนกันครับ
สายไฟเคยแนะนำแล้ว Shunyata ไม่เคยลอง แต่ได้ยินว่าออกแนวยี่ห้อนี้ออกแนว soft/smooth ครับ

แนะนำว่าลองฟังไปสักพัก ปล่อยให้อุปกรณ์ burn in และตัวเองคุ้นเคยกับเสียงใน system
แล้วจะรู้ว่าเสียงขาดหรือเกินตรงไหน ค่อยๆจูนให้ถูกใจครับ

ขอบคุณครับ แล้วเรื่องสายลำโพงนี่จริงๆ เห็นผลมากไหมครับ ผมลองเสิชอ่านไปอ่านมา ฝรั่งก็บอก Snake Oil ๆๆ ทำเอาไม่กล้าจัดหนัก เลยไปเอา Kimber รุ่นที่เป็นสายสีน้ำตาลเพื่อให้สีเข้ากับลำโพงเฉยๆ ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 64

Solotov

29/10/2021 15:31:02
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 61 - นายมั่นคง
555 ยินดีด้วยครับ ผมเห็นแล้วคันเลย เพราะตอนนี้ผมยังลังเลระหว่าง Line Magnetic กับ PrimaLuna ส่วนตัว Willsenton R800i ผมถือว่าครบเครื่องที่สุดและมีฟีเจอร์ที่ผมอยากได้สุด

อยากถามอยู่ 2-3 ข้อนะครับ
- ความร้อนนี่ร้อนมากไม๊ครับ
- ซื้อจากเว็บไหนเอ่ย (China Hifi?) แล้วเค้าจ่ายภาษีให้เปล่า ผมอ่านเจอว่าเค้าจ่ายจากทางฝั่งเค้าให้น่ะครับ
- อย่าลืมมาเล่าเรื่องเสียงด้วยนะครับ ว่าโทนเสียงประมาณไหนครับ

ส่วนผมจองซื้อ Falcon 3/5A Gold Badge ไปแล้วครับ ระหว่างนี้หาแอมป์ไปพลางๆก่อน ตีโจทย์ยังไงก็ต้อง R800i เพราะตัวอื่นในตลาดมาไม่ครบแบบนี้จริงๆๆ 555
เรื่องรีวิวขอติดไว้ก่อนนะครับเฮีย เพราะว่า... ตอนนี้ผมยังไม่กล้าเปิดเครื่องเลยครับ 555 กำลังหาเวลาไล่อ่านคู่มืออยู่ คือผมมือใหม่มาก แล้วในคู่มือก็เขียนมาตัวโต้งๆ ว่า ถ้าทำไม่ถูกต้องอาจไฟไหม้ได้ เลยกลัวครับ 555

ซื้อจาก China Hifi ครับ สามารถทักไปหาเค้าบอกว่าขอส่งแบบช้าแต่ไม่โดน tax ได้ครับ โดยของจะถึงช้ากว่าปกติ อย่างเคสผมก็รอมา 3 อาทิตย์ครับ
แล้วถ้าเฮียอยากประหยัดไปอีกหน่อย ตอนจ่ายเงินก็เลือกแบบโอนผ่านธนาคารแทนได้ครับ จะได้ส่วนลดไป 6% เพราะเค้าไม่โดนชาร์จผ่าน Paypal

ไว้เฮียมารีวิว Falcon 3/5A ให้อ่านเล่นด้วยนะครับ ชอบอ่านกระทู้เฮีย

เรื่องที่นั่งฟังผมนั่งตรงนั้นเลยครับเฮีย เฮียทักแบบนี้เริ่มเสียวแล้วสิว่ามันจะร้อนขนาดไหน เดี๋ยวลำโพงหนังละลาย 555

อ่อ ถ้าจะรีวิวได้อย่างนึงคือตัวรีโมทครับ ผมว่าก๊องแก๊งเกินไป คือถ้าเขย่า จะมีเสียงปุ่มดังก๊อกแก๊กเลยครับ แล้วกดทีเสียงดังมาก ใช้จริงน่าจะรำคาญ ส่วนการเปลี่ยนถ่านยิ่งปวดหัวเข้าไปอีก เพราะต้องขันน้อตด้านล่างออก เพื่อเอาตัวใส่ถ่านออกมา แล้วค่อยขันกลับเข้าไปใหม่ครับ เรื่องรีโมทนี่ผมให้ 2/10 เลย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 65

นายมั่นคง

31/10/2021 21:38:51
4,282
ตอนนี้สำคัญสุดคือเรียงให้เข้าที่จริงๆก่อน และจัดการเรื่องตำแหน่งฟังครับ เพราะของซื้อมาน่าจะเกือบครบแล้ว อยากให้ใช้ไปก่อนจนพ้นเบิร์นอินทุกๆชิ้นครับ แล้วค่อยมามองเรื่องสายไฟ ปลั๊กไฟ และอื่นๆทีหลังครับ

พวกสายลำโพง สาย USB สาย RCA พวกนี้ไม่ใช่ SnakeOil แน่ๆๆครับ แรกๆอาจจะรู้สึกว่ามันเป็นแบบนั้นจริงๆ แต่หลังจากเริ่มมีประสบการณ์กับชุดของตัวเองจริงๆจังๆ เราจะทราบว่าเราต้องการอะไรเพิ่ม ก็ต้องไปหาสายที่ให้ตรงนั้นได้เท่านั้นเองครับ

พวกแอมป์หลอดแบบไวร์ริ่งสายด้วยมือ ยังไงการเบิร์นอินยาวๆราวๆ 200-300 ชั่วโมงด้วยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 66

Acholate

31/10/2021 22:27:47
5
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 63 - Solotov
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 60 - Acholate

ขอบคุณครับ แล้วเรื่องสายลำโพงนี่จริงๆ เห็นผลมากไหมครับ ผมลองเสิชอ่านไปอ่านมา ฝรั่งก็บอก Snake Oil ๆๆ ทำเอาไม่กล้าจัดหนัก เลยไปเอา Kimber รุ่นที่เป็นสายสีน้ำตาลเพื่อให้สีเข้ากับลำโพงเฉยๆ ครับ 555
เรื่องสายขึ้นอยู่ว่าคุณไปอ่านที่ไหนครับ
ถ้าใน ASR อะไรที่ measurement ไม่ดี ก็ snake oil ทุกอย่างแระครับ ถ้าไปอ่านใน AS/Audiogon ก็จะได้ความเห็นอีกแบบครับ
จากประสบการณ์ เท่าที่ลองในชุดของผม สายที่เปลี่ยนแล้ว ตกใจสุดๆ มีผลมากที่สุดใน system คือสาย USB ซะงั้น (อัพจาก 6,000 ไป 20,000)

แต่ผมว่าสายต่างๆก็ไม่ควรใช้แพงจนมากจนเกินไป โดยเฉพาะชุดที่ยังไม่ hi-end มาก พวกสาย canare/mogami สายแนว professional คุณภาพดีมากๆแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 67

Sutad

01/11/2021 00:16:28
95
สายสัญญาณ สายลำโพง และสายไฟ มีผลต่อเสียงมาก 

ใช้สายที่ไม่เหมาะสมกับชุด เสียงมันออกมาไม่เต็มศักยภาพของชุด หลายคนอัพแอมป์ เครื่องเล่น และลำโพง แต่ไม่อัพสาย อัพเสร็จเสียงมันไม่ได้ดีขึ้นอย่างที่คาดหวัง แต่พอเปลี่ยนสายที่เหมาะสม ช่วยยกระดับขึ้นมาจนน่าตกใจ

เหมาะสมในที่นี้ คือไม่ใช่ว่าต้องราคาแพงๆ อย่างเดียว แต่หมายถึงเหมาะกับชุดของเรา เช่นลำโพง 1 แสนบาท ใช้สายลำโพง 1 พันบาท ก็ได้เสียงเหลือแค่หลักหมื่นบาท หรือลำโพง 1 พันบาท สายลำโพง 1 แสนบาท มันก็ได้เสียงแค่หลักพันบาท

ประสบการณ์ตรง เมื่อ 6 ปีก่อน อัพลำโพงเป็น Vescova แต่ใช้สายลำโพงเดิม Rocket 88 เสียงมันแปลกๆ เสียงในย่านความถี่ต่างๆ เหมือนออกไม่หมด ฟังแล้วไม่เพาะเลย ทั้งที่ Rocket 88 มันเป็นสายที่ดีมากเส้นหนึ่ง ใช้กับ Proac Stodio 115 ได้ดี ตอนหลังเปลี่ยน JPS Alu เสียงมันออกมาดีขึ้นมากจากหน้ามือเป็นหลังมือ Rocket 88 ไม่ใช่ไม่ดี มันเหมาะกับพวกลำโพงราคาหลักหมื่นมากกว่า

ถ้าสายไม่มีผล คิดว่าคงไม่มีใครยอมเสียเงินซื้อสายเส้นละหลายหมื่น ถึงหลายแสนหรอกครับ

อย่างสายไฟ สมัยก่อนผมก็ไม่เชื่อว่าจะมีผล แต่พอได้ลองแค่เส้นละพันบาท มันดีกว่าสายแถมมากมาย พละกำลัง รายละเอียด ความชัด ความสงัด ชัดมาก แต่มันก็จะมีชาวเน็ตที่ไม่ได้เล่นเครื่องเสียง หรือใช้แค่ลำโพงคอมราคาย่อมเยา แห่วิจารณ์ไปต่างๆ นาๆ แต่ผมว่าคนที่เล่นเครื่องเสียงจริงๆ คงไม่สนใจคอมเมนต์ เพราะการจะตัดสินใจซื้ออะไรสักอย่าง มันก็ต้องได้ลอง ไม่ใชหลับหูหลับตาซื้อ

อย่างล่าสุดเมื่อไม่นานผมก็จัดสาย Silenzio สาย XLR 3 ชุด กับ สายลำโพง 1 ชุด 

ส่วนตัวผมคิดว่าซื้อสายให้เหมาะสมกับชุด ในสัดส่วนที่ไม่มากเกินไป และไม่น้อยเกินไป เช่น สายลำโพงอาจจะครึ่งหนึ่งของราคาลำโพง

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 68

นายมั่นคง

01/11/2021 23:48:41
4,282
เรื่องสายต่างๆที่เชื่อมต่อในระบบเครื่องเสียง มีผลต่อคุณภาพเสียงแน่นอน แต่ขึ้นอยู่กับการแมทชิ่งด้วยว่าลงตัวแค่ไหน ของเหล่านี้เป็นศิลปะอย่างหนึ่งครับ การจัดสัดส่วนและการเลือกอุปกรณ์ให้เข้ามาในชุดให้ร่วมกัน แล้วสามารถทำให้ซิสเต็มเสียงดีขึ้นทีละ 0.5-1% เป็นศิลปะจริงๆ

ซึ่งประเด็นเรื่องสายที่ราคาแพงแล้วถูกหลายๆท่านบอกว่าเป็น snake oil ส่วนมากจะเป็นคนที่ไม่ได้เล่นเครื่องเสียงครับ ซึ่งท่านที่มีลำโพงบลูทูธ 1 ชุดแล้วฟังอยู่ในกรอบเท่านี้ เราจะเรียกว่าคนชอบฟังเพลง แต่ไม่ใช่คนเล่นเครื่องเสียงครับ ถ้าคนที่เล่นเครื่องเสียง จะมีความกระตือรือล้นและกระหายที่จะฟังความแตกต่างที่ดีขึ้นในทุกๆครั้ง และพยายามหาวิธีทำให้มันดีขึ้นในทุกๆครั้งที่สบโอกาส

แล้วอุปกรณ์ที่เล่นร่วมกัน ล้วนแต่มีผลต่อคุณภาพเสียง แม้แต่กระทั่งดินน้ำมัน Bluetak ที่ติดรองลำโพง แค่นี้ก็มีผลต่อคุณภาพเสียงแบบมีนัยยะแล้วครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 69

Solotov

02/11/2021 08:13:53
15
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ เดี๋ยวพอชุดเริ่มนิ่งแล้ว คงต้องมองหาอัพเกรดสายลำโพงไปรุ่นสูงๆ บ้างแล้วครับ 

ส่วนสายไฟตอนแรกว่าจะรอนิ่งก่อน แต่มันทนเห็นสายเดิมสีดำๆ กับ Pangea เส้นเก่าๆ ไม่ได้จริงๆ ครับ คันเหลือเกิน 555 เลยสอย Shunyata V10 NR, V12 NR และ Kimber PK10 Ascent มาแก้คันครับ สารภาพว่ายังฟังความแตกต่างไม่ออก แต่ที่แน่ๆ สวยและสบายใจครับ 555

สายคุณ Sutad สวยมากๆ ครับ Zensati นี่เค้าสวยทุกรุ่นจริงๆ

เรื่องตำแหน่งฟังการจัดวาง พยายามลองจัดมุมมั่วๆ เองอยู่ครับเฮีย ไม่แน่ใจพวกนี้เค้ามีทริคอะไรเป็นพิเศษบ้างไหมครับ

ส่วนเรื่องเสียงเอาแบบคร่าวๆ งูๆ ปลาๆ นะครับ 555 เสียงแบบแกะกล่อง ผมยังไม่รู้สึกว่าขัดใจตรงไหนนะครับ รายละเอียดดี โฟกัสดี เสียงร้องไม่ laid back เรื่องความหวานยังอยู่ในเกณฑ์ปกติ ไม่ได้หวานเจี๊ยบมาก ไม่แน่ใจว่าต้องรอพ้นเบิร์นอินก่อนหรือเปล่าครับ

ส่วนเรื่องความร้อน ห้องร้อนขึ้นจริงครับ 555 ปกติเปิดแอร์ความแรงระดับ 2 ก็รู้สึกเย็นสบายแล้ว พอแอมป์ตัวนี้เข้าห้องต้องเพิ่มความแรงเป็นระดับ 3 ครับ ซึ่งมุมผมก็ไม่ได้รู้สึกว่ามันแผ่ความร้อนมากเกินเป็นพิเศษนะครับ (เพิ่มแอร์แค่ 1 เบอร์) และก็ไม่ได้ร้อนมาถึงที่ผมนั่งครับ มันร้อนแค่รอบๆ บริเวณใกล้ๆ แอมป์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 70

SteveLL

02/11/2021 16:43:01
ถ้าจะฟังสายผมแนะนำให้เราใช้เพลงที่แม่นๆ intro หรือเสียงร้อง หรือเพลงที่มีเบสเป็น intro ครับ

เสียบปุ๊บ เปิดปั๊บ จะรู้เลยสายเส้นนี้คาแรคเตอร์หลักๆเป็นยังไง เช่น
เร็ว เบสก็จะตู้มปุ๊บหายเลย
อุ่น เบสก็จะลูกใหญ่ๆ กระแทกหน้าหน่อยๆ
กลางๆ นี่อธิบายยาก ให้เอาสายที่เราคุ้นเป็นที่ตั้งแล้วกันว่าพอฟังเส้นใหม่นี้เบสมันหุบหรือมันบาน

เก่งแล้วมันจะแยกได้หมดเลยครับ แหลมฝอย แหลมโครตจริง เบสโครตจริง จริงในที่นี้ัคือจาก ปสก ที่เราเคยฟังพวกอะไรสดๆนะครับ มันจะคล้ายๆแหละ ไม่เหมือนซะทีเดียว จริงของแต่ละคนไม่เหมือนกันด้วยครับ

เรื่องสายนี้ให้ลองสลับเปลี่ยนกันระหว่างเครื่องด้วยนะครับ เส้นนี้อาจจะเหมาะกับแอมป์เราหรือเหมาะกับปรีเราที่สุดอะไรอย่างงี้ มันจะมี sweetspot ของชุดเราอยู่ครับในการผสม เล่นให้สนุกครับ รับรองว่าบาน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 71

Solotov

02/11/2021 20:30:44
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 70 - SteveLL
ถ้าจะฟังสายผมแนะนำให้เราใช้เพลงที่แม่นๆ intro หรือเสียงร้อง หรือเพลงที่มีเบสเป็น intro ครับ

เสียบปุ๊บ เปิดปั๊บ จะรู้เลยสายเส้นนี้คาแรคเตอร์หลักๆเป็นยังไง เช่น
เร็ว เบสก็จะตู้มปุ๊บหายเลย
อุ่น เบสก็จะลูกใหญ่ๆ กระแทกหน้าหน่อยๆ
กลางๆ นี่อธิบายยาก ให้เอาสายที่เราคุ้นเป็นที่ตั้งแล้วกันว่าพอฟังเส้นใหม่นี้เบสมันหุบหรือมันบาน

เก่งแล้วมันจะแยกได้หมดเลยครับ แหลมฝอย แหลมโครตจริง เบสโครตจริง จริงในที่นี้ัคือจาก ปสก ที่เราเคยฟังพวกอะไรสดๆนะครับ มันจะคล้ายๆแหละ ไม่เหมือนซะทีเดียว จริงของแต่ละคนไม่เหมือนกันด้วยครับ

เรื่องสายนี้ให้ลองสลับเปลี่ยนกันระหว่างเครื่องด้วยนะครับ เส้นนี้อาจจะเหมาะกับแอมป์เราหรือเหมาะกับปรีเราที่สุดอะไรอย่างงี้ มันจะมี sweetspot ของชุดเราอยู่ครับในการผสม เล่นให้สนุกครับ รับรองว่าบาน

ขอบคุณครับ ได้แนวทางไปลองเล่นต่อ ยาวแน่ๆ 555

เล่นสายไฟแล้วสลับเทียบนี่ รู้สึกลำบากกว่าพวกสายสัญญาณเยอะเลยครับ ต้องปิดเครื่อง เปิดใหม่ กว่าเครื่องจะบูทมา ลืมเสียงไปแหล่ว 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 72

นายมั่นคง

02/11/2021 22:22:57
4,282
เรื่องฟังความต่าง หลายคนอาจจะเข้าใจว่าอาจจะเป็นเรื่องยาก หรือคิดว่าตัวเองคงไม่มีทางฟังออก หรือไม่อาจจะแยกแยะว่าอะไรดีกว่าอะไร

ขอตอบว่าไม่จริงเลยครับ 555

การอัพเกรดอุปกรณ์ในซิสเต็มนั้นฟังออกแน่นอน เพียงแต่แรกๆทุกคนจะยังตั้งหลักไม่ถูก หรือบางทีใจร้อนครับ วิธีที่ง่ายที่สุดคือเสียบต่อทุกอย่างด้วยของที่มีเดิมๆนั่นแหละครับ เปิดฟังไปเรื่อยๆ เปิดฟังทุกๆวัน อาจจะเปิดเพลงสลับกันได้ ไม่ได้ซีเรียสว่าต้องฟังเพลงซ้ำๆ เพราะว่าลักษณะเสียงของซิสเต็มเรา ต่อให้ฟังเพลงที่บันทึกดีหรือแย่ มันจะมีเสียงที่เฉพาะของมันครับ

หลังจากฟังไปได้นานซัก 2-3 อาทิตย์ ก็อาจจะลองเปลี่ยนสายไฟ 1 เส้น แล้วก็ฟังด้วยพฤติกรรมแบบเดิมๆทุกวัน ผมมั่นใจว่าพอถึงตอนนี้จะจับได้ว่ามีอะไรที่เปลี่ยนไป และเปลี่ยนไปทางไหน ทั้งหมดไม่ใช่เกิดจากอะไรเลยครับ เกิดจากความคุ้นเคยกับอุปกรณ์ที่เรามีนั่นแหละครับ

แต่การสลับสายไฟและเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา อาจจะฟังความต่างยากบ้างสำหรับบางท่าน เพราะอุปกรณ์บางชิ้นพอดึงสายไฟออกแล้วเสียบกลับไปใหม่ เสียงกว่าจะเข้าที่จะเป็นวันพรุ่งนี้เลยครับ ผมเองก็เคยไม่เชื่อ แต่หลังจากสังเกตุด้วยตัวเองมาหลายๆปี การเสียบสายไฟเข้าออก เส้นที่เสียบเข้ามาใหม่อาจจะไม่ได้ดังที่ใจหวัง แต่ขอให้รอวันพรุ่งนี้ครับ

ทุกอย่างไม่มีอะไรนอกจากความคุ้นเคย พอมีอะไรแปลกปลอมเข้ามา เราจะรู้ทันทีแน่นอนครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 73

Solotov

04/11/2021 20:55:32
15
ขอบคุณครับเฮีย ^_^

ที่แน่ๆ ตอนนี้คันอยากเอา Wattgate ห้องข้างล่างมาเปลี่ยนใส่แทนล่ะ เห็นปลั๊กผนังเดิมๆ สีขาวแล้วขัดใจครับ 555

ขอสอบถามเพิ่มเติม 2 เรื่องครับ
1. พอดีกำลังดู DAC ใหม่อยู่ด้วย ระหว่าง Tube Dac กับ R2R Dac อันไหนเก่งเรื่องเสียงร้องกว่ากันหรอครับ
2. ตอนเล่นหูฟังคัสตอมผมรู้ว่าแนวตัวเองชอบสายเงินหรือพวกผสม hybrid มากกว่าทองแดงล้วนๆ แต่พอมาเป็นสายลำโพงเห็นส่วนใหญ่เป็นทองแดงกันหมดเลย อยากทราบว่าทำไมสายลำโพงเค้าถึงเน้นทองแดงเพียวๆ กันเป็นหลักครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 74

นายมั่นคง

04/11/2021 21:55:53
4,282

ถ้าข้างบนใช้งานมากกว่าข้างล่างและเป็นชุดเมนหลักที่ฟังจริงๆจังๆ รีบไปเอา wattgate ข้างล่างมาเปลี่ยนก่อนเลยครับ 555

ส่วน DAC ใหม่ เลือกตามความชอบครับ แต่มีข้อแนะนำอยู่ 2 อย่าง

DAC R2R ประกอบด้วยวงจรและ R มาต่อเข้ารวมกันเป็นแผงๆแทนที่จะใช้ชิพสำเร็จรูปตัวเดียว (ผมอธิบายหลักการไม่เป็นนะครับ) แต่รู้แบบคร่าวๆล่ะ ซึ่ง DAC R2R เท่าที่ผมใช้อยู่ทุกวันนี้ ผมว่ามันให้รายละเอียดสูง พรั่งพรู การแยกเลเยอร์ต่างๆลดหลั่นเข้าไปทำได้ดี ไดนามิกดีกว่า dac ที่ใช้ชิฟทั่วไป ให้ความเป็น holographic สูงมากครับ ฟังสนุกกว่า dac ทั่วไป แต่ฟังแรกๆจะเหวอๆหน่อย เพราะ R2R นั่นมีชั่วโมงการรันอินที่ยาวนานพอสมควรครับ

DAC หลอด ยังไม่เคยเอามาเล่น มีแต่ได้ฟังมาบ้าง ภาคถอดรหัสก็ว่ากันไปแต่ละยี่ห้อ แต่เสียงของหลอดที่เป็นภาคขยายสุดท้ายแล้วออกมาเป็น output จะให้เสียงที่มีฮาร์โมนิกที่ได้ยินมากกว่า เสียงที่ได้ยินไม่ได้ความเที่ยงตรงแต่อย่างใด(เพี้ยนด้วยซ้ำ) แต่ได้เรื่องเวอร์วังและเอื้อนไปมาแบบหลอดครับ ซึ่งหลอดให้ความสมจริงของเสียงร้องที่ดีกว่า ถ้าจะใช้คำว่าฟังเพลงร้องจากหลอดมันเหมือนมี "มายา" มากกว่าครับ

ถ้าความเห็นผม ผมว่าหา DAC r2r ก็ไม่เลวนะครับ คือทำต้นทางให้เที่ยงตรง และเก็บ detail ได้ครบถ้วน แล้วเราก็มาฟังเสียงจากหลอดแบบเต็มๆในตัว integrated ของ Willsenton R800i ได้อยู่แล้วครับ ที่ออกความเห็นแบบนี้เพราะผมใช้สูตรนี้อยู่ครับ และที่ชอบตัว R800i เพราะมันมี output tab ที่ 16 โอห์ม ซึ่งถ้าแมทช์กับลำโพง 3/5A แล้วมันแจ๋วมากครับ

ผมมี Mcintosh MC240 ซึ่งมี output 16 โอห์ม เดี๋ยวอาทิตย์นี้จะเอาแอมป์ไปอัพเกรดคาแปซเตอร์ทุกตัวใหม่หมดครับ (อุตส่าห์สั่งเจ้าใหญ่ที่ made in USA แบบโรงงานเดิมๆเลย)

ถ้าฟังเพลงร้องเป็นหลักหรือมากกว่า 70% ผมว่ามาถูกทางแล้วครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 75

นายมั่นคง

04/11/2021 22:02:17
4,282
ข้อ 2 ลืมตอบ 555

สายหูฟังเทียบกับสายลำโพงไมได้ตรงเรื่องปริมาณ ขนาด และหน้าตัด สายเงิน(ถ้าเป็น pure silver) เวลามาเป็นสายหูฟังมันใช้ไม่มากครับ แต่ถ้ามาเป็นสายลำโพงส่วนมากจะเป็นสายในระดับท็อปหรือแพงมากๆ และถ้าในระดับปานกลาง ส่วนมากจะเป็นเคลือบเงินซึ่งสายฝอยข้างในก็คงเป็นทองแดงอยู่ดี

สายทองแดงส่วนมากให้เสียงที่ประนีประนอมกว่าสายเงินครับ คือฟังแล้วให้สเกลเสียงที่ใหญ่ เสียงอิ่มหนากว่า แต่อาจจะขาดเรื่องมิติและความชัดลงไปบ้าง ส่วนสายเงินมันจะบูสเสียงแหลมให้ได้ยินไกลขึ้น ให้ detail สูงขึ้น และได้เรื่องชิ้นดนตรีและโฟกัสที่ชัดเจนมาก แต่ผมฟังไปซักพักผมคิดว่าผมชอบสายที่ทำจากทองแดงมากกว่าครับ

ทั้งนี้ต้องลองฟังด้วยตัวเองก่อน หรืออ่านรีวิวให้เข้าใจ เพราะแต่ละค่ายก็มีปรัชญาในการออกแบบที่ต่างกันครับ ที่ผมบอกข้างต้นเป็นเพียงแนวทางคร่าวๆของความต่างระหว่างตัวนำ ซึ่งหมายความว่าอาจจะต่างกันได้ในรายละเอียดปลีกย่อยอีกมากครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 76

Solotov

04/11/2021 23:08:07
15
ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆ ครับเฮีย เนื้อหาเน้นๆ ทั้งนั้น

แต่ทำไมผมอ่านแล้วสะดุด 3 คำนี้ "เวอร์วัง", "เอื้อน", "มายา" ทำเอาใจผมเอนไปทาง dac หลอด อยากลองเลยครับ 555

ส่วนสายเงินนี่แพงจริงครับเฮีย ผมเห็น Kimber 8PR เค้าถูกและสวยดี เลยลองถามหาสายเงินเค้าด้วย ปรากฎรุ่นเริ่มต้น ยาว 90 เซ็น ล่อไป 2 แสนกลางๆ รีบบอกขอบคุณแล้วเดินถอยเลยครับ 555

ว่าแต่ "เอาแอมป์ไปอัพเกรดคาแปซเตอร์" นี่มันคืออะไรครับเนี่ยเฮีย ตอนแรกผมกะว่าถอย DAC ใหม่แล้วก็จะจบอยู่นิ่งๆ แล้ว เฮียทำผมอยากรู้อยากลองตามอีกแล้ว 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 77

ตามนั้น

04/11/2021 23:12:21
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 73 - Solotov

2. ตอนเล่นหูฟังคัสตอมผมรู้ว่าแนวตัวเองชอบสายเงินหรือพวกผสม hybrid มากกว่าทองแดงล้วนๆ แต่พอมาเป็นสายลำโพงเห็นส่วนใหญ่เป็นทองแดงกันหมดเลย อยากทราบว่าทำไมสายลำโพงเค้าถึงเน้นทองแดงเพียวๆ กันเป็นหลักครับ
รุ่นเริ่มต้นลองดูครับ https://www.piyanas.com/product/1542/REDWOOD8FTSBWSingleWire
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 78

Solotov

05/11/2021 07:23:13
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 77 - ตามนั้น
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 73 - Solotov

รุ่นเริ่มต้นลองดูครับ https://www.piyanas.com/product/1542/REDWOOD8FTSBWSingleWire
ตอนแรกนึกว่าจะสัก 2 หมื่น กดลิงค์ไปขยี้ตาเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 79

นายมั่นคง

05/11/2021 23:01:25
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 76 - Solotov
ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆ ครับเฮีย เนื้อหาเน้นๆ ทั้งนั้น

แต่ทำไมผมอ่านแล้วสะดุด 3 คำนี้ "เวอร์วัง", "เอื้อน", "มายา" ทำเอาใจผมเอนไปทาง dac หลอด อยากลองเลยครับ 555

ส่วนสายเงินนี่แพงจริงครับเฮีย ผมเห็น Kimber 8PR เค้าถูกและสวยดี เลยลองถามหาสายเงินเค้าด้วย ปรากฎรุ่นเริ่มต้น ยาว 90 เซ็น ล่อไป 2 แสนกลางๆ รีบบอกขอบคุณแล้วเดินถอยเลยครับ 555

ว่าแต่ "เอาแอมป์ไปอัพเกรดคาแปซเตอร์" นี่มันคืออะไรครับเนี่ยเฮีย ตอนแรกผมกะว่าถอย DAC ใหม่แล้วก็จะจบอยู่นิ่งๆ แล้ว เฮียทำผมอยากรู้อยากลองตามอีกแล้ว 555

คือผมบรรยายให้มันรู้สึกถึงความแตกต่างน่ะครับ 555

พวกหลอดมันมีบุคลิกเฉพาะตัว เรื่องความเที่ยงตรงคงไม่ต้องพูดถึง พวกหลอดมันจะมี noise บางๆ และมีเสียง microphonic ซึ่งเกิดจากการแปลงไฟฟ้ากับขดลวดออกมาเป็นสัญญาณ ซึ่งจะเป็นเสียงพร่านิดๆ เป็นความเพี้ยนอย่างหนึ่งที่บางคนชอบบางคนไม่ชอบ หลอดให้เสียงฮาร์โมนิคหรือ Overtone ได้ดีกว่าพวก Solid State ทำให้รู้สึกและเกิดคำพูดที่ว่าหลอดให้เสียงที่ "หวาน" นั่นเอง

และเสียงของหลอดมันมีหางเสียงที่ยาวกว่าโซลิดก็เหมือนนักร้องๆเอื้อนเสียงยาวขึ้น หรือกีตาร์สไลด์จะทำหางเสียงยาวมากกว่า ซึ่งบางท่านอาจจะเลี่ยนกับความเป็นหลอดก็มี อันนี้แล้วแต่ชอบครับ 55

ส่วนที่ผมบอกไปอัพเกรดคาแปซิเตอร์ของ Mc240 อันนี้ไม่ใช่อะไรครับ ของวินเทจเวลาเก่าแล้ว ถ้าจะเอามาใช้งานจริงๆจังๆ สมควรเปลี่ยนอะไหล่ที่สำคัญออก ซึ่งผมเพิ่งสั่งอะไหล่ที่ทำจากโรงงานเดิมๆที่เคยทำคาปาซิเตอร์ป้อนให้กับ Mcintosh ก็เลยสั่งมาเปลี่ยนซะเลย จะได้ใช้ได้อีกยาวๆ ปรีเพาเวอร์คู่นี้ดีหมดทุกอย่าง ยกเว้นไม่มีรีโมท 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 80

นายมั่นคง

05/11/2021 23:09:35
4,282
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 81

นายมั่นคง

05/11/2021 23:15:51
4,282
ผมแนะนำทีเด็ดให้ครับ ไม่ต้องถึง 2 หมื่น
อันนี้เป็นสายลำโพงของ Acoustic Revive ตัวท็อปสุด สั่งตัดตามความยาวที่ต้องการได้ เลือกหัวได้ เป็นสายลำโพงแกนเดี่ยว (สายแข็งหน่อย) เบิร์นนาน เป็นทองแดงที่เป็นเทคนิคเฉพาะของ Acoustic Revive เค้าครับ
http://noom-hifi.com/webboard/webboard_ans.php?id=476052

ข้อดีที่ผมลองสั่งมาใช้เล่นๆ แต่ปรากฏว่าถอดสายเก่าทิ้งออกไปเลยก็คือ ผมชอบสายที่ให้เสียงแบบตรงไปตรงมา แต่ต้องเก่งเรื่อง 3 มิติ เพราะพวกเครื่องหลอดนั้นเก่งเรื่อง Holographic (3D) มากกว่าพวกโซลิด คือโดยธรรมชาติของมันนะครับ

สายของ AR มันให้ตรงนี้ได้ดีมากครับ ฟังแล้วจะตกใจ คือให้ความสมจริงมากๆๆ ยิ่งเจออัลบั้มไหนที่บันทึกชิ้นหน้ากับชิ้นหลังห่างกันดีๆ ยิ่งดีครับ ลองดูนะครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 82

Solotov

06/11/2021 11:00:19
15
อ่ออ เป็นการเปลี่ยนอะไหล่ของเก่า แล้วไปครับเฮีย ตอนแรกนึกว่ามีอะไรให้ผมเปลี่ยนข้างในเจ้า R800 แล้วอัพเกรดขึ้นซะอีก 555

สายลำโพงน่าสนครับเฮีย จดเข้าลิสต์เรียบร้อยครับ

แต่ๆๆ ตอนนี้ผมดันเหมือนคนเพิ่งออกจากโลกยุคหินมาเจอโลกปัจจุบันเลยครับ ไปบ่นกับเพื่อนมาว่ามีเพลงไรใหม่ๆ แนะนำไหม มันบอกให้ไปหัดใช้พวก streaming ได้แล้ว เพราะเค้าแนะนำเพลงให้โดยอิงตามศิลปินที่เราชอบ แล้วก็แนะนำ Spotify มาเพราะว่ามีแบบฟรี 

พอลองไปเท่านั้นแหละครับ เจอเพลงใหม่ๆ เพราะๆ เต็มไปหมดเลย ชอบมากก 555 มิน่าคนยอมจ่าย Roon กัน ทีนี้ผมดันสอยเจ้า Aurender มาซะก่อน ย้ายค่ายไป Roon ก็คงไม่ทันแล้ว T_T เห็นมันรองรับ Tidal, Qobuz, Spotify อันไหนน่าสนสุดหรอครับ ผมเน้นเพลงจีน ไต้หวัน ญี่ปุ่น เป็นหลักครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 83

สนใจครับ

06/11/2021 11:22:35
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 81 - นายมั่นคง

ผมแนะนำทีเด็ดให้ครับ ไม่ต้องถึง 2 หมื่น
อันนี้เป็นสายลำโพงของ Acoustic Revive ตัวท็อปสุด สั่งตัดตามความยาวที่ต้องการได้ เลือกหัวได้ เป็นสายลำโพงแกนเดี่ยว (สายแข็งหน่อย) เบิร์นนาน เป็นทองแดงที่เป็นเทคนิคเฉพาะของ Acoustic Revive เค้าครับ
http://noom-hifi.com/webboard/webboard_ans.php?id=476052

ข้อดีที่ผมลองสั่งมาใช้เล่นๆ แต่ปรากฏว่าถอดสายเก่าทิ้งออกไปเลยก็คือ ผมชอบสายที่ให้เสียงแบบตรงไปตรงมา แต่ต้องเก่งเรื่อง 3 มิติ เพราะพวกเครื่องหลอดนั้นเก่งเรื่อง Holographic (3D) มากกว่าพวกโซลิด คือโดยธรรมชาติของมันนะครับ

สายของ AR มันให้ตรงนี้ได้ดีมากครับ ฟังแล้วจะตกใจ คือให้ความสมจริงมากๆๆ ยิ่งเจออัลบั้มไหนที่บันทึกชิ้นหน้ากับชิ้นหลังห่างกันดีๆ ยิ่งดีครับ ลองดูนะครับ^^

ผมสนใจสายที่เฮียแนะนำมากๆครับ  แต่อยากสอบถามเพิ่มเติมคือผมเคยมีประสบการณ์ไม่ค่อยดีกับสายแกนเดี่ยวคืออย่างแรกขาดประกายย่านแหลมคือเสียงหลักชัดจริงแต่ขาดฮาโมนิคความกังวานของหางเสียงที่ทอดออกไป คือฟังแล้วแหลมมันห้วนๆ กับเบสมักจะได้แค่อัพเปอร์เบส แต่เบสลึกๆไม่มีไม่ทิ้งตัว ไม่ทราบว่าสายที่เฮียแนะนำมันลบจุดด้อยที่ผมไม่ชอบออกไปได้ไหมครับ
ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 84

ดาวคะนองซอยแปด

06/11/2021 11:31:29
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 82 - Solotov
อ่ออ เป็นการเปลี่ยนอะไหล่ของเก่า แล้วไปครับเฮีย ตอนแรกนึกว่ามีอะไรให้ผมเปลี่ยนข้างในเจ้า R800 แล้วอัพเกรดขึ้นซะอีก 555

สายลำโพงน่าสนครับเฮีย จดเข้าลิสต์เรียบร้อยครับ

แต่ๆๆ ตอนนี้ผมดันเหมือนคนเพิ่งออกจากโลกยุคหินมาเจอโลกปัจจุบันเลยครับ ไปบ่นกับเพื่อนมาว่ามีเพลงไรใหม่ๆ แนะนำไหม มันบอกให้ไปหัดใช้พวก streaming ได้แล้ว เพราะเค้าแนะนำเพลงให้โดยอิงตามศิลปินที่เราชอบ แล้วก็แนะนำ Spotify มาเพราะว่ามีแบบฟรี 

พอลองไปเท่านั้นแหละครับ เจอเพลงใหม่ๆ เพราะๆ เต็มไปหมดเลย ชอบมากก 555 มิน่าคนยอมจ่าย Roon กัน ทีนี้ผมดันสอยเจ้า Aurender มาซะก่อน ย้ายค่ายไป Roon ก็คงไม่ทันแล้ว T_T เห็นมันรองรับ Tidal, Qobuz, Spotify อันไหนน่าสนสุดหรอครับ ผมเน้นเพลงจีน ไต้หวัน ญี่ปุ่น เป็นหลักครับ

ระบบเสียงดีสุด Tidal = Qobuz เอาไปเปิดเทียบกับ spotify connect ใน Aurender ได้เลยครับ จะพบว่าเสียงของ Tidal กับ Qobuz "จะหนาและชัดเจน" กว่า spotify หลายช่วงตึก 5555

ระบบเสิชเพลงฉลาดสุด Spotify แถมแนะนำเพลงไปเรื่อย AI มันเก่งกว่าชาวบ้านครับ

ใช้งานง่าย เสียงดี เล่น Tidal Qobuz ได้แต่เล่น Spotify ไม่ได้ = ROONNNNNN แถมตอนนี้มันแนะนำเพลงได้ฉลาดขึ้นมากๆๆๆๆๆๆๆ ผมว่าขยับเข้ามาใกล้ spotify มากขึ้นมากๆ แต่เพลงจาก Tidal และ Qobuz มันไม่อาจจะไม่เยอะเท่า spotify ครับ ยิ่งถ้าชอบเพลงไทยนี่ roon ไม่ตอบโจทย์

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 85

Solotov

06/11/2021 22:01:03
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 84 - ดาวคะนองซอยแปด

ระบบเสียงดีสุด Tidal = Qobuz เอาไปเปิดเทียบกับ spotify connect ใน Aurender ได้เลยครับ จะพบว่าเสียงของ Tidal กับ Qobuz "จะหนาและชัดเจน" กว่า spotify หลายช่วงตึก 5555

ระบบเสิชเพลงฉลาดสุด Spotify แถมแนะนำเพลงไปเรื่อย AI มันเก่งกว่าชาวบ้านครับ

ใช้งานง่าย เสียงดี เล่น Tidal Qobuz ได้แต่เล่น Spotify ไม่ได้ = ROONNNNNN แถมตอนนี้มันแนะนำเพลงได้ฉลาดขึ้นมากๆๆๆๆๆๆๆ ผมว่าขยับเข้ามาใกล้ spotify มากขึ้นมากๆ แต่เพลงจาก Tidal และ Qobuz มันไม่อาจจะไม่เยอะเท่า spotify ครับ ยิ่งถ้าชอบเพลงไทยนี่ roon ไม่ตอบโจทย์

ผมลองหาเพลงเทียบไวๆ เหมือนว่า spotify มีพวกเพลงที่ผมชอบเยอะกว่าจริงๆ ด้วยครับ แปลว่าควรใช้ spotify ไว้แค่แนะนำเพลงเป็นหลัก แล้วถ้าอันไหนชอบ ค่อยไปโหลดไฟล์มาลงเครื่องอีกที หลายต่อเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 86

นายมั่นคง

06/11/2021 22:18:26
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 82 - Solotov

555 ผมใส่รถขนไปพรุ่งนี้ครับ การเปลี่ยนแคป แนะนำเฉพาะเครื่องวินเทจนะครับ ผมเล่นทั้งเครื่องใหม่และเครื่องวินเทจ ส่วนมากถ้าเป็นแอมป์หลอด พวกแอมป์เก่าแต่ยังเก๋าก็จะวนเวียนแถวๆ Mcintosh, Marantz, Dynaco, Quad พวกนี้ครับ ส่วนแอมป์หลอดใหม่ก็ใช้กันไปตามที่เค้าออกแบบ อย่าไปแตะหรือแก้ไขอะไรเด็ดขาด แค่เปลี่ยนหลอดอย่างเดียวก็โอเคแล้วครับ

สายลำโพงลองดูครับ ผมใช้มาเยอะพอสมควร แต่ผมว่าเส้นนี้มีทีเด็ดเหมือนกัน

ส่วนการฟังเพลง ผมว่าเราฟังเปลี่ยนไปตามอายุ ตามวัยด้วยครับ หลังๆ สัดส่วนการฟังเพลงร็อคของผมลดลงมาก กลายเป็นว่าไปแสวงหาเพลงบลูส์ แจ๊ส หรือโวคอลฟังเป็นส่วนใหญ่ การฟังสตรีมมิ่งคือทางเลือกที่ดีที่สุด แรกๆอาจจะเหมือนยุ่งยาก และทำไมต้องจ่ายเป็นรายเดือนด้วย หรือรายปี

แต่ลองนึกให้ดีๆ สมัยก่อนเราซื้อแผ่นซีดีเดือนละเป็นหมื่นบาทนะครับ หรืออย่างน้อยก็หลายพันบาท แล้วส่วนมากฟังแค่เพลงสองเพลง ปีนึงผ่านไปเห็นค่าซีดีแทบตกโต๊ะ แต่ตอนนี้มาฟังสตรีมมิ่ง เดือนนึงไม่กี่ร้อนบาท ตกปีละไม่กี่พันบาท ผมว่าถูกลงมากกว่าเยอะ ยุคสมัยมันเปลี่ยน เพลงของเราไม่ต้องไปหาตู้อะไรเก็บ มีอะไรก็เก็บไว้ใน iPad นั่นแหละครับ

และที่สำคัญ ตอนนี้คุณภาพเสียงของการสตรีมมิ่งอยู่ในขั้นยอมรับได้แล้ว ไม่เหมือน 3-4 ปีก่อนที่ผมถือว่ามันยังใช้ไม่ได้ ยังเป็นการฟังเล่นๆ แต่ตอนนี้คุณภาพไฟล์นั้นดีมาก และผมว่าทางค่ายสตรีมมิ่งก็ปรับแก้ไขหลายอย่างไปเยอะแล้ว มันมาถึงยุคที่ใช้งานได้จริงจังแล้วครับ และอุปกรณ์ที่ต้องเล่นกับสตรีมมิ่งพวก DAC อะไรเหล่านี้ก็ถือว่าเป็นยุคที่เทคโนโตเต็มที่แล้ว

สรุปคือได้เวลาเสียเงินแล้วครับ 555

ค่ายเพลงผมแนะนำให้ผูกขาไว้กับ Tidal ส่วน Qobuz ลองหาพรรคพวกว่าใครมีให้ยืมฟังมั่ง ผมว่าคุณภาพเสียงมันขึ้นไปอีก 1 สเตปครับ ส่วน Roon นั้นมีข้อดีตรงมันฉลาดเฉลียว คนเขียน AI เค้าเก่งตรงสามารถประเมินศิลปินและเพลงแนวที่เราชอบมาให้ฟังได้ ผมได้ฟังเพลงใหม่ๆที่ไม่เคยได้ยิน แต่ฟังแล้วชอบมากมายจาก Roon นี่ล่ะ

ส่วนท่านที่เป็นออดิโอไฟล์ ก็ซื้อ SSD ซักอันเหมือนผม แล้วเอาไฟล์ที่ฟังประจำใส่เอาไว้ แล้วฟังสลับกับสตรีมมิ่ง แค่นี้ก็สนุกแล้วครับ เพราะออดิโอไฟล์ยังไงก็ต้องฟังเพลงซ้ำๆเดิมๆ เพื่อเอาไว้เป็น reference เวลาอัพเกรดอุปกรณ์ หรือการเซ็ทอัพตำแหน่ง ส่วนการฟังเพลงจากสตรีมมิ่งก็เหมือนกับเราได้เปิดโลกฟังเพลงใหม่ๆ

เชื่อไม๊ครับ ศิลปินคนเดียวกันที่เราชื่นชอบ จะมีอัลบั้มระดับแถวสองที่ตกหล่นแต่ดันไพเราะเยอะมากเลย ส่วนถ้าชอบเพลงจีนก็ไม่มีปัญหา แค่เรากดเล่นไฟล์ใน SSD เราซักเพลง พอ Roon มันรู้ว่าเราฟังอะไร เดี๋ยวมันไปควานหาจากที่อื่นมาให้เราเองครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 87

นายมั่นคง

06/11/2021 22:27:51
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 83 - สนใจครับ
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 81 - นายมั่นคง

ผมสนใจสายที่เฮียแนะนำมากๆครับ  แต่อยากสอบถามเพิ่มเติมคือผมเคยมีประสบการณ์ไม่ค่อยดีกับสายแกนเดี่ยวคืออย่างแรกขาดประกายย่านแหลมคือเสียงหลักชัดจริงแต่ขาดฮาโมนิคความกังวานของหางเสียงที่ทอดออกไป คือฟังแล้วแหลมมันห้วนๆ กับเบสมักจะได้แค่อัพเปอร์เบส แต่เบสลึกๆไม่มีไม่ทิ้งตัว ไม่ทราบว่าสายที่เฮียแนะนำมันลบจุดด้อยที่ผมไม่ชอบออกไปได้ไหมครับ
ขอบคุณมากครับ
สายแกนเดี่ยวส่วนมากเราจะรู้สึกว่าแหลมมันกุดครับ แต่เชื่อไม๊ครับ ที่เราฟังๆกันมาจริงๆแหลมมันเกินมากกว่า 555 เสียงหลักจริงๆควรเป็นเสียงกลางครับ ส่วนแหลมต้องครบแต่ไม่แย่งซีนย่านอื่น ผมฟังเสียงแหลมที่สูงมากๆหรือจากพวกสายเงิน ฟังแป๊บเดียวจะล้าครับ และเวลาฟังเพลงผมชอบเสียงที่มัน laid back หน่อยๆ เพราะฟังได้ทน

แต่พวกสายที่โชว์เสียงแบบจู่โจมมาเต็มๆทั้งทุ้มกลางแหลม ผมว่าฟัง 2 เพลงแรกตื่นเต้นดี แต่พอฟังไปซักพักอยากจะปิดหนีครับ 555

สายที่ผมลอง ตอนแรกผมลองจากสาย DC พบว่าค่าย Acoustic Revive ให้ความตื่นตะลึงในความเป็น 3 มิติมากๆๆๆๆๆ ก็เลยลองสายลำโพงดู (รุ่นท็อป) ตอนแรกเสียบจะเกิดอาการรับไม่ได้ทันที และอยากจะขายทิ้งเลย แต่ผมแนะนำว่าต้องเบิร์นยาวมากๆๆ เพราะพวกสายแกนเดี่ยวนั้นต่างจากพวกสายฝอย แกนเดี่ยวจะใช้ชั่วโมงเบิร์นยาวกว่า บางคนทนไม่ไหวขายทิ้งซะก่อน ซึ่งน่าเสียดายมาก

ตอนนี้ผมใช้ RCA กับ สายลำโพง รวมทั้งสายไฟ(บางเส้น) พบว่ามันให้ความสมจริงมากกว่าสายลำโพงแบรนด์อื่นๆ แต่ต้องบอกว่าสายมันแข็ง อาจจะรู้สึกว่าใช้งานยาก แข็งกระโดกกระเดก แต่เราไมไ่ด้เสียบเข้าออกทุกวัน ตรงนี้ไม่น่าเป็นปัญหาครับ ลองดูครับ ผมมองว่าไม่แพงแต่ตอบโจทย์ได้ดี

หลังๆผมไม่เล่นพวกปลั๊กที่ให้เสียงมีสีสัน รวมไปถึงอุปกรณ์อื่นๆครับ พวกปลั๊กก็เอาทองเหลืองธรรมดานี่แหละ ฟังแรกๆอาจจะไม่ติดหู แต่พอฟังไปนานๆแล้วกลับไปปลั๊กแพงมากๆ กลับชอบเสียงที่ดิบๆธรรมชาติของทองเหลืองมากกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 88

นายมั่นคง

06/11/2021 22:30:39
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 85 - Solotov
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 84 - ดาวคะนองซอยแปด

ผมลองหาเพลงเทียบไวๆ เหมือนว่า spotify มีพวกเพลงที่ผมชอบเยอะกว่าจริงๆ ด้วยครับ แปลว่าควรใช้ spotify ไว้แค่แนะนำเพลงเป็นหลัก แล้วถ้าอันไหนชอบ ค่อยไปโหลดไฟล์มาลงเครื่องอีกที หลายต่อเลยครับ 555
ผมว่าคุณภาพเสียงของ Spotify ยังไม่ดีเท่า Tidal หรือ Qubuz ครับ แต่ถ้าเพลงที่ฟังส่วนใหญ่อยู่บน  Spotify ก็ใช้ที่เราชอบครับ ส่วน Tidal บังเอิญมีเพลงที่ผมฟังประจำอยู่แล้วก็เลยรู้สึกว่าลงตัวดี ตอนนี้ก็รอว่า Qubuz จะมาเมื่อไหร่เท่านั้นเองครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 89

Solotov

07/11/2021 21:49:42
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 88 - นายมั่นคง
ผมว่าคุณภาพเสียงของ Spotify ยังไม่ดีเท่า Tidal หรือ Qubuz ครับ แต่ถ้าเพลงที่ฟังส่วนใหญ่อยู่บน  Spotify ก็ใช้ที่เราชอบครับ ส่วน Tidal บังเอิญมีเพลงที่ผมฟังประจำอยู่แล้วก็เลยรู้สึกว่าลงตัวดี ตอนนี้ก็รอว่า Qubuz จะมาเมื่อไหร่เท่านั้นเองครับ 555
ผมลองไปอ่านดูเค้าบอก Qobuz แนะนำเพลงโดยใช้คนมากดแนะนำให้ ปวดหัวเลยครับเฮีย มิน่า Roon เลยฮิต 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 90

นายมั่นคง

07/11/2021 23:14:40
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 89 - Solotov
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 88 - นายมั่นคง
ผมลองไปอ่านดูเค้าบอก Qobuz แนะนำเพลงโดยใช้คนมากดแนะนำให้ ปวดหัวเลยครับเฮีย มิน่า Roon เลยฮิต 5555
เรื่องแนะนำเพลงหรือพวก Select ของ Qubuz น่าจะเป็นคนกดโหวดครับ 555

ส่วน Roon ที่ผมว่า มันมี AI ที่จับศิลปินที่น่าจะตรงกับแนวที่เราฟังยัดมาให้ ลองกดปุ่ม > เดินหน้าไปทีละเพลงเลยครับ ถ้าเราเลือก Female Vocal Jazz เค้าจะเสิร์ฟมาเรื่อยๆตลอดแบบใกล้เคียงกับที่เราฟังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 91

Solotov

09/11/2021 19:41:02
15
เพิ่งไปเห็นข่าวเก่าตอนต้นปีครับเฮีย ว่า Spotify จะมี Hifi แบบ CD Quality น่าสนมากๆ เลยครับงี้ แต่ไม่รู้ว่าจะมาเมื่อไร 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 92

นายมั่นคง

09/11/2021 21:24:44
4,282
ตอนนี้ผมว่า Tidal น่าสนใจสุด(ในไทย) ถ้าหมายถึงฟังเพลงสากลในสัดส่วนที่เยอะกว่าเพลงไทยนะครับ แต่ถ้าคุณภาพไฟล์แบบไม่กั๊ก ผมว่า Qubuz น่าจะดีกว่า และน่าจะได้รับความนิยมกว่าถ้ามาไทยครับ และไม่ต้องมาวุ่นวายกับ MQA ให้เมื่อยด้วย มีอะไรปล่อยไปตามนั้น และคุณภาพเสียงเท่าที่ผมลองฟังแล้ว แบบไฟล์ต่อไฟล์ ผมว่า Qubuz เสียงดีกว่าครับ

แต่เอาเข้าจริง มีอะไรเล่นไปก่อนครับ เล่นก่อนสนุกก่อนว่างั้น 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 93

Solotov

12/11/2021 21:00:50
15
เฮียครับบบ พอได้ก้าวเข้าโลก streaming แล้วมันคันๆๆ จุดอื่นตาม 555 คือจริงๆ ตัวผมอยู่สาย IT ก่อนนี้ก็เห็นดราม่าสาย LAN ก็พอเข้าใจได้ที่เป็นประเด็น แต่พอ system มาขนาดนี้แล้วจะมาใช้สาย LAN ที่เป็นยางมันก็ดูไม่เข้าชุด อยากเสียตังค์ว่างั้น 555 เลยลองเสิชดูเรื่องสายแลน หาอันที่สวยๆ ราคาไม่แรง แล้วก็ไปเจอคนคุยกันต่อเรื่อง network switch กับ Gigafoil V4 filter คราวนี้ยิ่งยาวเลยครับ 555 คือถึงสมองมันไม่เชื่อ แต่ด้วยความที่บ้าพวก gadget ก็อยากเอามาตั้งให้หล่อเป็นอย่างน้อย ถึงหูผมฟังเรื่องเสียงไม่ออก แต่ตาผมเห็นความสวยแน่ๆ 555

เลยอยากถามว่าปกติเค้ามีใช้อะไรกันบ้าง หรือท่านอื่นเล่นพวกอุปกรณ์อะไรกันบ้างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 94

JJY

13/11/2021 13:57:30
11
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 93 - Solotov
เฮียครับบบ พอได้ก้าวเข้าโลก streaming แล้วมันคันๆๆ จุดอื่นตาม 555 คือจริงๆ ตัวผมอยู่สาย IT ก่อนนี้ก็เห็นดราม่าสาย LAN ก็พอเข้าใจได้ที่เป็นประเด็น แต่พอ system มาขนาดนี้แล้วจะมาใช้สาย LAN ที่เป็นยางมันก็ดูไม่เข้าชุด อยากเสียตังค์ว่างั้น 555 เลยลองเสิชดูเรื่องสายแลน หาอันที่สวยๆ ราคาไม่แรง แล้วก็ไปเจอคนคุยกันต่อเรื่อง network switch กับ Gigafoil V4 filter คราวนี้ยิ่งยาวเลยครับ 555 คือถึงสมองมันไม่เชื่อ แต่ด้วยความที่บ้าพวก gadget ก็อยากเอามาตั้งให้หล่อเป็นอย่างน้อย ถึงหูผมฟังเรื่องเสียงไม่ออก แต่ตาผมเห็นความสวยแน่ๆ 555

เลยอยากถามว่าปกติเค้ามีใช้อะไรกันบ้าง หรือท่านอื่นเล่นพวกอุปกรณ์อะไรกันบ้างครับ
Gigafoil ผมว่าอารมณ์น่าจะเหมือนการใช้สาย Optical ครับ จะให้เสียงที่โปร่ง ลอย ฟังดู Hifi เพราะตัวมันเองใช้ Fiber optic 

ส่วนตัวผมใช้ Sotm switch แบบมี clock 2 ตัว stack กันครับ เคยลองใช้ Fiber optic เสียบหัว SFP trans อยู่เหมือนกันเพราะ switch มันมี slot ให้ แนวเสียงก็ตามที่ว่ามาเลยครับ เสียงแหลมจะดี แต่ส่วนตัวผมชอบสาย Lan เชื่อมระหว่าง network switch มากกว่า มันชัดและ 3D กว่า

สาย Lan ผมใช้แค่ 2 ยี่ห้อคือ AQ diamond กับ Sotm Cat7
AQ จะชัดแจกแจกรายละเอียดดีมาก Sotm จะกลางเด่นแต่ไม่ขาดความชัด โดยปกติสายที่กลางเด่น เสียงมันจะอุ่นๆ ขุ่นๆ แต่ sotm ไม่ใช่ครับ ผมชอบมาก สรุปผมเอา AQ ไว้ต่อขั้นระหว่าง switch ส่วน sotm ไว้ต่อ Roon server กับ streamer หมด 

เผื่อถามต่อครับต่อ switch 2 ตัวซ้อนกันได้อะไร ชุดผมได้ความ real ครับ เวลาฟังเพลงร้อง มันเหมือนมนุษย์ร้องมากขึ้น จะบอกว่ามันคือความอุ่นมั้ย ก็ไม่ใช่สักทีเดียว มันมาทุกย่านครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 95

Solotov

13/11/2021 19:36:28
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 94 - JJY
Gigafoil ผมว่าอารมณ์น่าจะเหมือนการใช้สาย Optical ครับ จะให้เสียงที่โปร่ง ลอย ฟังดู Hifi เพราะตัวมันเองใช้ Fiber optic 

ส่วนตัวผมใช้ Sotm switch แบบมี clock 2 ตัว stack กันครับ เคยลองใช้ Fiber optic เสียบหัว SFP trans อยู่เหมือนกันเพราะ switch มันมี slot ให้ แนวเสียงก็ตามที่ว่ามาเลยครับ เสียงแหลมจะดี แต่ส่วนตัวผมชอบสาย Lan เชื่อมระหว่าง network switch มากกว่า มันชัดและ 3D กว่า

สาย Lan ผมใช้แค่ 2 ยี่ห้อคือ AQ diamond กับ Sotm Cat7
AQ จะชัดแจกแจกรายละเอียดดีมาก Sotm จะกลางเด่นแต่ไม่ขาดความชัด โดยปกติสายที่กลางเด่น เสียงมันจะอุ่นๆ ขุ่นๆ แต่ sotm ไม่ใช่ครับ ผมชอบมาก สรุปผมเอา AQ ไว้ต่อขั้นระหว่าง switch ส่วน sotm ไว้ต่อ Roon server กับ streamer หมด 

เผื่อถามต่อครับต่อ switch 2 ตัวซ้อนกันได้อะไร ชุดผมได้ความ real ครับ เวลาฟังเพลงร้อง มันเหมือนมนุษย์ร้องมากขึ้น จะบอกว่ามันคือความอุ่นมั้ย ก็ไม่ใช่สักทีเดียว มันมาทุกย่านครับ
น่าสนใจมากๆ ครับ ตัว switch ถ้านอกจาก sotm พอมีคอมเม้นเทียบกับพวก nuprime งี้ไหมครับ
switch 2 ตัว stack กันหมายถึงว่ารุ่นเดียวกันต่อ 2 รอบให้กรอง 2 ทีแบบนี้หรอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 96

นายมั่นคง

13/11/2021 21:26:20
4,282
พอเข้ามาเล่นสตรีมมิ่ง แน่นอนว่าส่วนหนึ่งต้องพึ่งพาข้อมูลดิจิตอลที่สตรีมมา ตรงนี้คือจุดเปราะบางที่ทุกคนเข้าใจเหมือนกัน คือดิจิตอลก็คือดิจิตอล จะไม่มีทางผิดเพี้ยนไปได้ ข้อมูลมาไงไปงั้น ซึ่งยากที่คนในสายไอทีจะทำใจเชื่อได้ครับ 555

แต่ดูจากซิสเต็มที่ลงทุนไปขนาดนั้นแล้ว ผมไม่อยากจะบอกว่าต้องซื้อพวกสายแลนหรือพวกสวิทช์เพราะราคาหรือเพราะความสวย หรือใช้บัญญัติไตรยางศ์คำนวนสัดส่วนว่าราคาต้องเป็นเท่าไหร่ แต่สิ่งที่อยากคือต้องทดลองฟังด้วยตัวเอง ให้ได้ยินกับหูตัวเอง กับชุดตัวเองจริงๆครับ ถ้าฟังออกค่อยซื้อ ถ้าฟังแล้วไม่เห็นความต่าง ผมก็ยังไม่เห็นความจำเป็นที่ต้องเปลี่ยนครับ

แต่ด้วยตัวซิสเต็มที่ว่ามา มันไปไกลเกินกว่าที่จะบอกว่าฟังความต่างไม่ได้ อย่างตัวแอมป์แค่เปลี่ยนสายไฟก็ฟังแล้วต่างทันทีครับ ซึ่งสายอื่นๆก็เช่นกัน ถ้าเรามีความคุ้นเคยกับชุดมากเท่าไหร่ ยิ่งฟังความแตกต่างได้ดียิ่งขึ้นครับ พวกสายแลยถ้าต้องการทดลองใช้ ติดต่อแอดมินขอยืมไปทดสอบฟังก่อนได้ครับ ยังไม่ต้องคิดเรื่องซื้อขาย คิดว่ามันให้เสียงต่างหรือไม่ต่าง ถูกใจหรือไม่ถูกใจก่อนครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 97

Solotov

13/11/2021 21:51:05
15
ขอบคุณที่ช่วยเตือนสติครับเฮีย ตอนนี้ความคันเป็นที่ตั้งเลย 555 วันนี้นั่งอ่านหาข้อมูลไปเรื่อยๆ เจอว่ามีเค้ามีเล่นกันยัน linear power supply สำหรับ router เลย ตอนแรกก็นั่งอึ้ง แต่พอดูรูปไปเรื่อยๆ กลายเป็นคันอยากได้บ้างแทน 555 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 98

JJY

13/11/2021 23:28:08
11
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 95 - Solotov
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 94 - JJY

น่าสนใจมากๆ ครับ ตัว switch ถ้านอกจาก sotm พอมีคอมเม้นเทียบกับพวก nuprime งี้ไหมครับ
switch 2 ตัว stack กันหมายถึงว่ารุ่นเดียวกันต่อ 2 รอบให้กรอง 2 ทีแบบนี้หรอครับ
ใช่ครับ ต่อจาก router ไปเข้าตัวนึงเพื่อใช้เป็นเมน แล้วต่อจากตัวนั้นมาอีกตัวด้วยสายแลนเส้นนึง อุปกรณ์อื่นๆใน system จะต่อจากตัวที่สองอย่างเดียวครับ

ไม่เคยลอง switch ยี่ห้ออื่นเลยครับ แต่ลองฟังเป็นแนวทางจากคลิปนี้ได้ครับ
https://www.youtube.com/watch?v=Fok1d_VkfCk&t=6769s&ab_channel=TheAlphaAudio

https://www.youtube.com/watch?v=0ZU92jfL-YU&ab_channel=TheAlphaAudio

ผมว่าเค้าบันทึกมาได้ชัดเจนดีนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 99

Solotov

14/11/2021 08:31:29
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 98 - JJY
ใช่ครับ ต่อจาก router ไปเข้าตัวนึงเพื่อใช้เป็นเมน แล้วต่อจากตัวนั้นมาอีกตัวด้วยสายแลนเส้นนึง อุปกรณ์อื่นๆใน system จะต่อจากตัวที่สองอย่างเดียวครับ

ไม่เคยลอง switch ยี่ห้ออื่นเลยครับ แต่ลองฟังเป็นแนวทางจากคลิปนี้ได้ครับ
https://www.youtube.com/watch?v=Fok1d_VkfCk&t=6769s&ab_channel=TheAlphaAudio

https://www.youtube.com/watch?v=0ZU92jfL-YU&ab_channel=TheAlphaAudio

ผมว่าเค้าบันทึกมาได้ชัดเจนดีนะครับ
คลิปดีมากๆ เลยครับ ขอบคุณครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 100

นายมั่นคง

14/11/2021 21:48:17
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 97 - Solotov
ขอบคุณที่ช่วยเตือนสติครับเฮีย ตอนนี้ความคันเป็นที่ตั้งเลย 555 วันนี้นั่งอ่านหาข้อมูลไปเรื่อยๆ เจอว่ามีเค้ามีเล่นกันยัน linear power supply สำหรับ router เลย ตอนแรกก็นั่งอึ้ง แต่พอดูรูปไปเรื่อยๆ กลายเป็นคันอยากได้บ้างแทน 555 
หลายปีที่ผ่านมา ผมเคยสั่งพวก LPS มาขาย แต่ตอนนั้นยอมรับตรงๆว่าฟังไม่ออกถึงความต่าง แม้กระทั่งพวกสายแลนหรือพวกสาย USB ก็เช่นกัน เพราะมันขาดเหตุผลในการซื้ออยู่พอสมควรครับ เพราะเราก็รู้และเข้าใจเหมือนกันว่าดิจิตอลนั้นมีกระบวนการอย่างไร คือรู้ก็ทำให้ซื้อไม่ลงว่างั้น

จนเวลาผ่านมาอีกหลายปี จุดเปลี่ยนที่ต้องหันมาทดลองฟังใหม่อีกทีก็คือสตรีมมิ่งครับ ยุคก่อนเราแค่ฟังไฟล์ผ่านคอม แต่ พ.ศ.นี้เราฟังสตรีมมิ่งกันเป็นส่วนใหญ่ การฟังไฟล์ Hires หรือ DSD จากใน SSD ผมว่าแทบจะลดลงมาก เพราะว่าสตรีมมิ่งมันเปิดโลกที่แสนเบื่อได้ดีกว่า (ฟังเพลงซ้ำๆเบื่อนะ 555)

พอเทรนด์มันเปลี่ยนว่าสตรีมมิ่งเริ่มขึ้นมาเป็นตัวเลือกที่ดี (อาจจะไม่ดีเท่าไฟล์) แต่พอมันดีขึ้นมา การสรรหาอุปกรณ์ที่จะถ่ายทอดให้มันดียิ่งขึ้นก็เลยเกิดขึ้นครับ ดราม่าเมื่อหลายเดือนก่อน ผมถือว่าปกติของโปรดักท์ที่ยังไม่ได้รับการพิสูจน์ในวงกว้าง ก็เลยมีข้อถกเถียงกันมากพอสมควร

แต่พอเราเล่นมันจริงๆจังๆแล้ว เราจะเริ่มหาตัวเลือกมาเทียบกับสายทั่วไป ผมก็เป็นหนึ่งในคนเล่นแบบเดียวกันครับ หัวชนฝาก็ไม่เชื่อ จนต้องหาหยิบยืมมาฟัง สุดท้ายก็ปฏิเสธลำบาก เพราะคนที่ได้ยินคือตัวเราเอง ตัวเราเองเท่านั้นที่รู้ว่ามันดีหรือเลวอย่างไร สำคัญต้องไม่หลอกตัวเองครับ ไม่ควรคิดว่าชุดหลายแสนต้องหาสายที่คู่ควรมาใช้ถึงจะดี

แต่ผมอยากให้รู้สึกว่ามันดีขึ้นจริงๆหรือเปล่ามากกว่าครับ ถ้ารู้สึกว่าดีขึ้นจริงๆ ก็ลองชั่งน้ำหนักและเหตุผลในการจะซื้อเพิ่มเข้าไป รับรองว่าได้คำตอบแน่นอนครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 101

Solotov

15/11/2021 01:15:56
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 100 - นายมั่นคง
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 97 - Solotov
หลายปีที่ผ่านมา ผมเคยสั่งพวก LPS มาขาย แต่ตอนนั้นยอมรับตรงๆว่าฟังไม่ออกถึงความต่าง แม้กระทั่งพวกสายแลนหรือพวกสาย USB ก็เช่นกัน เพราะมันขาดเหตุผลในการซื้ออยู่พอสมควรครับ เพราะเราก็รู้และเข้าใจเหมือนกันว่าดิจิตอลนั้นมีกระบวนการอย่างไร คือรู้ก็ทำให้ซื้อไม่ลงว่างั้น

จนเวลาผ่านมาอีกหลายปี จุดเปลี่ยนที่ต้องหันมาทดลองฟังใหม่อีกทีก็คือสตรีมมิ่งครับ ยุคก่อนเราแค่ฟังไฟล์ผ่านคอม แต่ พ.ศ.นี้เราฟังสตรีมมิ่งกันเป็นส่วนใหญ่ การฟังไฟล์ Hires หรือ DSD จากใน SSD ผมว่าแทบจะลดลงมาก เพราะว่าสตรีมมิ่งมันเปิดโลกที่แสนเบื่อได้ดีกว่า (ฟังเพลงซ้ำๆเบื่อนะ 555)

พอเทรนด์มันเปลี่ยนว่าสตรีมมิ่งเริ่มขึ้นมาเป็นตัวเลือกที่ดี (อาจจะไม่ดีเท่าไฟล์) แต่พอมันดีขึ้นมา การสรรหาอุปกรณ์ที่จะถ่ายทอดให้มันดียิ่งขึ้นก็เลยเกิดขึ้นครับ ดราม่าเมื่อหลายเดือนก่อน ผมถือว่าปกติของโปรดักท์ที่ยังไม่ได้รับการพิสูจน์ในวงกว้าง ก็เลยมีข้อถกเถียงกันมากพอสมควร

แต่พอเราเล่นมันจริงๆจังๆแล้ว เราจะเริ่มหาตัวเลือกมาเทียบกับสายทั่วไป ผมก็เป็นหนึ่งในคนเล่นแบบเดียวกันครับ หัวชนฝาก็ไม่เชื่อ จนต้องหาหยิบยืมมาฟัง สุดท้ายก็ปฏิเสธลำบาก เพราะคนที่ได้ยินคือตัวเราเอง ตัวเราเองเท่านั้นที่รู้ว่ามันดีหรือเลวอย่างไร สำคัญต้องไม่หลอกตัวเองครับ ไม่ควรคิดว่าชุดหลายแสนต้องหาสายที่คู่ควรมาใช้ถึงจะดี

แต่ผมอยากให้รู้สึกว่ามันดีขึ้นจริงๆหรือเปล่ามากกว่าครับ ถ้ารู้สึกว่าดีขึ้นจริงๆ ก็ลองชั่งน้ำหนักและเหตุผลในการจะซื้อเพิ่มเข้าไป รับรองว่าได้คำตอบแน่นอนครับ 55
จริงครับเฮีย ที่ผ่านมาจนถึงต้นเดือนนี้ผมก็เล่นแต่ฟังจากไฟล์เท่านั้นเพราะคิดว่าฟังสตรีมมิ่งมันจะมาสู้อ่านไฟล์โดยตรงจากเครื่องได้ยังไง แต่พอได้ลองแค่ Spotify แค่นั้นแหละ แนะนำเพลงมาแบบผมอึ้งไปเลย คือตอนแรกที่ลองกะว่าแค่มาให้ระบบเค้าแนะนำเพลง แล้วก็ค่อยไปโหลดมาลงเครื่องเพื่อฟังจากไฟล์โดยตรงแบบเดิม ผมกะว่าเจอเพลงใหม่ๆ ที่ชอบแค่สักสิบเพลงผมก็ดีใจแล้ว แต่ที่ไหนได้ แค่อาทิตย์เดียวก็ได้เจอเพลงใหม่ๆ ที่ชอบล่อไปร้อยกว่าเพลงแล้ว 555 ทำเอาลืมเรื่องการฟังแบบออฟไลน์ไปเลยครับ

เลยเริ่มหันมาดูต่อว่าคนฟัง streaming เค้าเล่นอะไรกันบ้าง เพราะสุดท้ายผมก็เป็นคนเล่น ตอนฟังมันก็สนุก แต่ตอนเล่นมันก็สนุกเช่นกัน 5555 ตอนนี้นอกจาก network switch ที่กำลังสนใจอยู่ ก็จะมีอีกตัวที่เป็น DDC (digital to digital converter) ไม่แน่ใจว่าคนอื่นเล่นกันไหมครับ ผมว่าข้อดีนึงคือจะได้เอา usb out จาก aurender มาแปลงเป็น coax หรือ aes in เข้า DAC ครับ น่าจะเสียงดีกว่า....มั้ง 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 102

Acholate

15/11/2021 02:12:40
5
Digital/Streaming มีหาข้อมูลเยอะไปหมด สมัยเล่นใหม่ๆคือ information overload สุดๆ คือสามารถเล่นได้หลายทางมาก
แนะนำให้หาข้อมูลอ่านใน AS ช่วยตัดสินใจได้เยอะครับ

ประวัติที่เคยเล่นไล่ลงไป
1. PC -> DAC
2. PC -> Network Audio Adapter (NAA) -> DAC
3. PC -> NAA -> DDC -> DAC
4. Dedicated DIY PC -> DAC (ตอนนี้กำลังอัพ PSU ที่ใช้อยู่ใน PC)

จากที่ลองมา LPS มีผลต่อเสียงค่อนข้างมาก แต่ที่แพ้กันคือสาย USB ตอนที่เล่น DDC สาย i2s มีผลเยอะ สายDC ที่ใช้ใน LPS ก็ฟังออกได้ไม่ยาก ส่วนสาย Lan ยอมรับว่าฟังไม่ค่อยออก เพราะเล่นแบบ offline ไม่ใช้ streaming

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 103

Solotov

15/11/2021 08:30:50
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 102 - Acholate
Digital/Streaming มีหาข้อมูลเยอะไปหมด สมัยเล่นใหม่ๆคือ information overload สุดๆ คือสามารถเล่นได้หลายทางมาก
แนะนำให้หาข้อมูลอ่านใน AS ช่วยตัดสินใจได้เยอะครับ

ประวัติที่เคยเล่นไล่ลงไป
1. PC -> DAC
2. PC -> Network Audio Adapter (NAA) -> DAC
3. PC -> NAA -> DDC -> DAC
4. Dedicated DIY PC -> DAC (ตอนนี้กำลังอัพ PSU ที่ใช้อยู่ใน PC)

จากที่ลองมา LPS มีผลต่อเสียงค่อนข้างมาก แต่ที่แพ้กันคือสาย USB ตอนที่เล่น DDC สาย i2s มีผลเยอะ สายDC ที่ใช้ใน LPS ก็ฟังออกได้ไม่ยาก ส่วนสาย Lan ยอมรับว่าฟังไม่ค่อยออก เพราะเล่นแบบ offline ไม่ใช้ streaming

น่าสนใจมากครับ ผมเพิ่งเคยได้ยินตัว NAA ส่วนเจ้าตัว i2s ที่ว่านี่ทำเอาผมขำตัวเองเลยครับ ไปเสิชดูว่ามันคืออะไร ที่ไหนได้มันคือไอช่อง input ที่ผมคิดว่าเป็น hdmi มาตลอด 555 ก่อนนี้ก็งง จะให้ต่อจาก TV มาเข้าทำไม 555

สอบถามเพิ่มเติมครับ ทำไมถึงเลิกใช้ DDC หรอครับ หรือว่าถ้า source ดีแล้ว ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ DDC อีกต่อไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 104

Acholate

15/11/2021 18:20:28
5
Source ดีแล้ว DDC ก็ยังมีผลอยู่ครับ โดยเฉพาะ DAC ที่รองรับ i2s
พอดี Niagara 1000 ของผมไม่มีช่องเสียบแล้ว บวกกับไม่มี LPS ดีๆให้ DDC (ผมใช้ Matrix X-SPDIF 2 ที่ต่อ LPS แยกได้) เลยจำเป็นต้องถอดออกครับ อนาคตข้างหน้าอาจใส่เข้าระบบใหม่ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 105

Solotov

15/11/2021 22:36:57
15
ขอบคุณครับ แย่ล่ะ น่าจะงอกอีกเพียบ ทั้ง network switch, ddc, เส้นสายเพิ่มอีก 555

เมื่อวานช่างไฟเข้ามาเปลี่ยนปลั๊กเป็น wattgate ก็เลยลองแยปๆ ถามช่างเค้าดูว่า ถ้าจะเดินสายไฟแยกจากตู้เมนมาต่างหากสำหรับฟังเพลงห้องนี้โดยเฉพาะ สามารถทำได้ไหม
ช่างตอบว่าทำได้ แล้วก็ถามต่อว่า "ทำทำไมหรอครับ ไฟไม่พอหรอ?" 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 106

นายมั่นคง

16/11/2021 00:56:48
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 105 - Solotov
ขอบคุณครับ แย่ล่ะ น่าจะงอกอีกเพียบ ทั้ง network switch, ddc, เส้นสายเพิ่มอีก 555

เมื่อวานช่างไฟเข้ามาเปลี่ยนปลั๊กเป็น wattgate ก็เลยลองแยปๆ ถามช่างเค้าดูว่า ถ้าจะเดินสายไฟแยกจากตู้เมนมาต่างหากสำหรับฟังเพลงห้องนี้โดยเฉพาะ สามารถทำได้ไหม
ช่างตอบว่าทำได้ แล้วก็ถามต่อว่า "ทำทำไมหรอครับ ไฟไม่พอหรอ?" 5555
งานงอกทุกวันครับ เพราะยังมีอะไรให้ทำอีกเยอะ อย่าง DAC ผมมี I2S แต่ผมยังไม่ได้ต่อเพราะว่าอุปกรณ์ยังหามาไม่ครบ 555 นี่ยังไม่ไปนับรวมกับ LPS ที่ต้องอัพเกรดทั้งไฟเข้าและไฟออกรวม 2 เส้น และกล่องสวิทช์ที่ต้องใช้สายแลน 2-3 เส้นออกจากหลังเราเตอร์อีก

และถ้าบอกช่างให้เดินไฟ ช่างทุกคนสงสัยหมดว่าจะเอาไปทำอะไรเยอะแยะ เพราะเมนที่เดินให้นั้นเกินพอ แต่เราก็ต้องการสายไฟที่คุณภาพดีและแยกเมนเดินออกจากแผงไฟหลัก พอลง wattgate แล้ว อย่าลืมหาฝาครอบปลั๊กที่กันคลื่น RF มาครอบปิดไว้อีกด้วยนะครับ

นี่ยังไม่ได้ไปถึงสตรีมมิ่งอย่าง Qobuz ด้วยนะครับ (ตอนนี้ยังไม่มี แต่เราใช้วิธีจ่ายเงินทางอ้อมได้) ยังมีอะไรรออยู่อีกมากมายครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 107

Solotov

16/11/2021 09:44:52
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 106 - นายมั่นคง
งานงอกทุกวันครับ เพราะยังมีอะไรให้ทำอีกเยอะ อย่าง DAC ผมมี I2S แต่ผมยังไม่ได้ต่อเพราะว่าอุปกรณ์ยังหามาไม่ครบ 555 นี่ยังไม่ไปนับรวมกับ LPS ที่ต้องอัพเกรดทั้งไฟเข้าและไฟออกรวม 2 เส้น และกล่องสวิทช์ที่ต้องใช้สายแลน 2-3 เส้นออกจากหลังเราเตอร์อีก

และถ้าบอกช่างให้เดินไฟ ช่างทุกคนสงสัยหมดว่าจะเอาไปทำอะไรเยอะแยะ เพราะเมนที่เดินให้นั้นเกินพอ แต่เราก็ต้องการสายไฟที่คุณภาพดีและแยกเมนเดินออกจากแผงไฟหลัก พอลง wattgate แล้ว อย่าลืมหาฝาครอบปลั๊กที่กันคลื่น RF มาครอบปิดไว้อีกด้วยนะครับ

นี่ยังไม่ได้ไปถึงสตรีมมิ่งอย่าง Qobuz ด้วยนะครับ (ตอนนี้ยังไม่มี แต่เราใช้วิธีจ่ายเงินทางอ้อมได้) ยังมีอะไรรออยู่อีกมากมายครับ 555
มีปลั๊ก furutech ครอบแล้วครับเฮีย ตอนนี้กำลังคิดว่าอัพเกรดฟิวส์ที่ R800 ไปด้วยเลยจะดีไหม

Qobuz นี่ผมแอบงงครับเฮีย คือ ผมต่อ vpn แล้ว เข้าเวปไซต์ได้ สมัครสมาชิกเรียบร้อย แต่พอจ่ายเงิน มันไม่ผ่าน หรือว่าเค้าต้องใช้บัตรต่างประเทศเท่านั้นครับเนี่ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 108

นายมั่นคง

16/11/2021 20:47:01
4,282
ฟิวส์จะอัพหรือไม่อัพก็ได้ แต่ระวังอย่าผิดเบอร์ครับ ไม่ควรใส่เบอร์ที่ใหญ่กว่า (จริงๆก็พอได้ แต่ผมว่าไม่ควรทำครับ)

ส่วน Qobuz ต้องจ่ายด้วยบัตรของประเทศที่เปิดบริการด้วยครับ ไม่งั้นมันไม่ผ่าน ตอนนี้ผมก็อาศัยล็อคอินคนอื่นมาใช้ลองฟังอยู่ครับ แต่โดยรวมๆผมชอบมากกว่า Tidal ครับ เสียงจาก Tidal จะแผดและเกรนเสียงหยาบกว่าเล็กน้อย และมิติแบนกว่า Qobuz

แต่ถ้าสัดส่วนในการฟังเพลงอยู่ที่ spotify ก็ใช้ไปก่อนครับ แต่ถ้าสลับมาฟัง Tidal จะทราบเลยว่าไฟล์ดีกว่าครับ^^ (แต่ก่อน Tidal นี่ถึงขั้นฟังไม่ได้เลย แต่ตอนนี้ผมว่าเค้าทำได้ดีมากขึ้นพอควรครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 109

ลองดูครับเรื่องจริง

17/11/2021 08:22:14
ฟิวส์นี่บอกเลยถ้าฮาร์ดคอร์จริงให้ตัดสายไฟใส่เลยครับ สายไฟยี่ห้อดีเสียงก็ดีตามด้วยแล้วจะรู้ว่าเสียงดีราวฟ้ากับเหว ถ้าคุูณต่อเครื่องกับปลั๊กรางหรือเครื่องกรองไฟที่มีฟิวส์อยู่แล้วมันก็ปั้งกันได้อยู่แล้ว ส่วนในเครื่องใช้สายไฟอย่งที่บอกได้เลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 110

Solotov

17/11/2021 16:33:30
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 109 - ลองดูครับเรื่องจริง
ฟิวส์นี่บอกเลยถ้าฮาร์ดคอร์จริงให้ตัดสายไฟใส่เลยครับ สายไฟยี่ห้อดีเสียงก็ดีตามด้วยแล้วจะรู้ว่าเสียงดีราวฟ้ากับเหว ถ้าคุูณต่อเครื่องกับปลั๊กรางหรือเครื่องกรองไฟที่มีฟิวส์อยู่แล้วมันก็ปั้งกันได้อยู่แล้ว ส่วนในเครื่องใช้สายไฟอย่งที่บอกได้เลย
หมายถึงเอาฟิวส์ออกเลยหรอครับ อันนี้ผมยังไม่กล้าฮาร์ดครับ 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 111

Solotov

17/11/2021 16:35:16
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 108 - นายมั่นคง
ฟิวส์จะอัพหรือไม่อัพก็ได้ แต่ระวังอย่าผิดเบอร์ครับ ไม่ควรใส่เบอร์ที่ใหญ่กว่า (จริงๆก็พอได้ แต่ผมว่าไม่ควรทำครับ)

ส่วน Qobuz ต้องจ่ายด้วยบัตรของประเทศที่เปิดบริการด้วยครับ ไม่งั้นมันไม่ผ่าน ตอนนี้ผมก็อาศัยล็อคอินคนอื่นมาใช้ลองฟังอยู่ครับ แต่โดยรวมๆผมชอบมากกว่า Tidal ครับ เสียงจาก Tidal จะแผดและเกรนเสียงหยาบกว่าเล็กน้อย และมิติแบนกว่า Qobuz

แต่ถ้าสัดส่วนในการฟังเพลงอยู่ที่ spotify ก็ใช้ไปก่อนครับ แต่ถ้าสลับมาฟัง Tidal จะทราบเลยว่าไฟล์ดีกว่าครับ^^ (แต่ก่อน Tidal นี่ถึงขั้นฟังไม่ได้เลย แต่ตอนนี้ผมว่าเค้าทำได้ดีมากขึ้นพอควรครับ)
อยากลอง Qobuz เหมือนกันครับเฮีย แต่มาคิดๆ ดู หูผมตะกั่วจัดครับ แยก flac vs mp3 ยังไม่ค่อยจะออกเลย เรียกว่าสกิลไม่ให้แต่ใจรัก 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 112

นายมั่นคง

17/11/2021 21:06:23
4,282
ฟังออกแน่นอนครับ เชื่อผมครับ 555
ของพวกนี้อยู่กับมันเรื่อยๆ ฟังมันอยู่ทุกวัน เวลามีอะไรเปลี่ยนไปยังไงก็ฟังออกครับ ผมไม่เชื่อเรื่องใครฟังเก่งกว่าใครเลยจริงๆ ผมเชื่อในเรื่องการใช้เวลาอยู่ร่วมกับมันมากกว่าครับ และต้องมีใจรักในการฟังเพลงด้วยนะครับ ไม่ใช่เปิดแค่เอามันส์อย่างเดียว

ถ้าซื้อแอมป์หลอดกับลำโพงคู่นี้มาแล้ว ไม่เรียกชอบฟังเพลงหรือเอาจริงก็ไม่รู้จะเรียกว่าอะไรแล้วครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รบกวนแนะนำลำโพง bookshelf เน้นเสียงร้องหวานๆ เสียงกลางเด่นๆ ทีครับ"