Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หูฟังFull Size จะต้องเล่นผ่านเครื่องอะไรครับ

santi.ca

05/09/2021 08:54:01
0

สอบถามพี่ๆในบอร์ดครับ 
คนที่เล่น Full Size ส่วนใหญ่เล่นผ่านเครื่องอะไรครับ

เพราะแจ็ค ส่วนใหญ่ของ Full Size ที่มี มันเป็นแจ็คใหญ่ พวก 6.3/4pin 
ซึ่ง Dap ที่ผมหาๆดู ไม่มีครับ ใหญ่สุดมีแต่ 4.4

มันต้องเล่นกันเครื่องอะไรครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Tangmo

05/09/2021 10:52:59
16
พอจะบอกรุ่นได้ไหมครับ แจ็ค6.3จะใช้กับชุดตั้งโต๊ะครับ แต่จะแปลงเป็น3.5ก็ได้ เท่าที่ผมทราบหูที่มากับ6.3เลยส่วนมากจะกินกำลังขับเยอะจนเครื่องพกพาขับไม่ค่อยไหวแต่เครื่องเล่นพกพาสมัยก็นี้แรงกว่าสมัยก่อนเยอะ ยังไงก็หาลองก่อนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

santi.ca

05/09/2021 11:07:51
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - Tangmo
พอจะบอกรุ่นได้ไหมครับ แจ็ค6.3จะใช้กับชุดตั้งโต๊ะครับ แต่จะแปลงเป็น3.5ก็ได้ เท่าที่ผมทราบหูที่มากับ6.3เลยส่วนมากจะกินกำลังขับเยอะจนเครื่องพกพาขับไม่ค่อยไหวแต่เครื่องเล่นพกพาสมัยก็นี้แรงกว่าสมัยก่อนเยอะ ยังไงก็หาลองก่อนครับ
หูฟัง ก็พวก AKG k701 k702 พวก Hifiman HE
ปล. ชุดตั้งโต๊ะ คือชุดประมาณไหนครับ เป็นเครื่องเล่นรุ่นอะไรครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

somkiatr

05/09/2021 14:53:23
182
ถ้า DAP เป็น Balanced 4.4  ก็ควรต้องหาสาย Balanced 4.4 สำหรับสายหูฟัง Full Size มาใช้ครับเพื่อรักษาความเป็น Balanced เอาไว้ แต่ถ้าใช้ Adapter แปลงจาก 4.4 เป็น 6.3 ก็ได้ครับ แต่ความเป็น Balanced มันจะหายไป กลายเป็น Single ไป ถ้าฟังแล้วไม่ Serious อะไรก็จะจัดไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

somkiatr

05/09/2021 14:56:58
182
อีกแนวนึงคือเนื่องจากหูฟัง Full Size หลายรุ่นส่วนมากจะต้องใช้ DAC/AMP แบบตั้งโต๊ะที่กำลังขับเยอะๆหน่อย ไม่งั้นมันฟังแล้วมันจะอั้นๆออกไม่สุด จึงต้องหาซื้อพวก DAC/AMP แบบตั้งโต๊ะมาใช้  หรือ DAC/AMP แบบพกพาก็มีครับตามที่ความเห็น 3 แนะนำ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

LosInBlue

05/09/2021 16:13:12
116
6.3mm นี่ออกแบบมาเล่นกับ dac/amp ตั้งโต๊ะ ราคาหมื่นขึ้นไปครับ

ซึ่งก็สามารถใช้หัวแปลง 6.3/3.5mm ต่อกับอะไรก็ได้ครับ ถ้ากำลังขับพอ

ส่วน 4pin นี่คือหัว Balanced สำหรับ dac/amp ตั้งโต๊ะ หลัก 3 หมื่นขึ้นไปครับ

ซึ่งน่าจะมีน้อยมากๆครับ เฉพาะของ Hi-end จริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

santi.ca

05/09/2021 16:43:37
0

ขอบคุณมากๆครับ 

DAC/AMP เอาไว้ต่อกับคอมใช่ไหมครับ พอดีเห็นช่องด้านหลังเป็นของเขียนว่า USB

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

LosInBlue

05/09/2021 16:50:00
116
ใช่ครับ บางรุ่นก็ต่อ มือถือ  ต่อทีวี ได้ด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

santi.ca

05/09/2021 16:57:07
0
ส่งสัยจะต้องได้ขาย Dap ที่มีอยู่ไปซื้อ DAC/AMP ซะแล้วครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ลองดูครับ

05/09/2021 16:58:21
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - somkiatr
ถ้า DAP เป็น Balanced 4.4  ก็ควรต้องหาสาย Balanced 4.4 สำหรับสายหูฟัง Full Size มาใช้ครับเพื่อรักษาความเป็น Balanced เอาไว้ แต่ถ้าใช้ Adapter แปลงจาก 4.4 เป็น 6.3 ก็ได้ครับ แต่ความเป็น Balanced มันจะหายไป กลายเป็น Single ไป ถ้าฟังแล้วไม่ Serious อะไรก็จะจัดไปครับ
ข้อควรระวังในการใช้อะแดปเตอร์
จุดหลักที่หลายคนมักจะงงๆและตกม้าตายกันมากที่สุดก็เป็นเรื่องของการใช้อะแเดปเตอร์แปลงขนาดหัวแจ็คเนี่ยล่ะครับ ถ้าต่อผิดก็เกมส์กันเลยทีเดียว ปกติแล้วการใช้อะแดปเตอร์แปลงขนาดหัวแจ็คก็มีหลักการเล็กๆน้อยๆที่เราควรทราบดังนี้ครับ
– ถ้า Source หรือต้นทางของเสียง เป็นระบบ Unbalanced เราก็สามารถใช้อะแดปเตอร์แปลงออกไปยังหูฟังที่ใช้สายสัญญาณแบบ balanced ได้ “เพียงแต่” คุณภาพเสียงที่ได้จะไม่ดีขึ้นแต่อย่างใด
สมมติเราจะฟังเพลงผ่านสมาร์ทโฟน แต่หูฟังของเราใช้สายสัญญาณแบบ Balanced ขนาด 2.5mm เราจึงจำเป็นต้องใช้อะแดปเตอร์เพื่อแปลงขนาดให้เป็น 3.5mm ซึ่งสามารถฟังเพลงได้ตามปกติแต่เสียงก็ยังคงเป็นระบบ Unbalanced เหมือนต้นทางเด๊ะ
– ในทางกลับกัน ถ้า Source เป็นระบบ Balanced แล้วเราพยายามใช้อะแดปเตอร์แปลงไปเป็นระบบ Unbalanced อันนี้ต้องระวังให้ดี เพระนอกจากเสียงจะไม่ดีขึ้นแล้ว ยังเสี่ยงที่อุปกรณ์ของเราจะพังอีกต่างหาก

https://www.jaben.co.th/blog/learning-center/headphones-balanced-unbalanced-system/
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

santi.ca

07/09/2021 08:53:37
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - ลองดูครับ
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - somkiatr
ข้อควรระวังในการใช้อะแดปเตอร์
จุดหลักที่หลายคนมักจะงงๆและตกม้าตายกันมากที่สุดก็เป็นเรื่องของการใช้อะแเดปเตอร์แปลงขนาดหัวแจ็คเนี่ยล่ะครับ ถ้าต่อผิดก็เกมส์กันเลยทีเดียว ปกติแล้วการใช้อะแดปเตอร์แปลงขนาดหัวแจ็คก็มีหลักการเล็กๆน้อยๆที่เราควรทราบดังนี้ครับ
– ถ้า Source หรือต้นทางของเสียง เป็นระบบ Unbalanced เราก็สามารถใช้อะแดปเตอร์แปลงออกไปยังหูฟังที่ใช้สายสัญญาณแบบ balanced ได้ “เพียงแต่” คุณภาพเสียงที่ได้จะไม่ดีขึ้นแต่อย่างใด
สมมติเราจะฟังเพลงผ่านสมาร์ทโฟน แต่หูฟังของเราใช้สายสัญญาณแบบ Balanced ขนาด 2.5mm เราจึงจำเป็นต้องใช้อะแดปเตอร์เพื่อแปลงขนาดให้เป็น 3.5mm ซึ่งสามารถฟังเพลงได้ตามปกติแต่เสียงก็ยังคงเป็นระบบ Unbalanced เหมือนต้นทางเด๊ะ
– ในทางกลับกัน ถ้า Source เป็นระบบ Balanced แล้วเราพยายามใช้อะแดปเตอร์แปลงไปเป็นระบบ Unbalanced อันนี้ต้องระวังให้ดี เพระนอกจากเสียงจะไม่ดีขึ้นแล้ว ยังเสี่ยงที่อุปกรณ์ของเราจะพังอีกต่างหาก

https://www.jaben.co.th/blog/learning-center/headphones-balanced-unbalanced-system/

ขอบคุณมากๆครับ 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

สมัครเล่น

07/09/2021 11:26:29
412
เมื่อก่อนที่ DAP จะรุ่งเรือง
ผู้คนส่วนมากยังใช้ต้นทางเป็น CD กันอยู่
ต่อผ่านแอมป์ตั้งโต๊ะกัน
หูฟังที่เป็น FZ ในยุคนั้น ก็เลยเป็นไปในแนวทางที่ได้กำลังขับที่ดี
ไดรเวอร์ใหญ่ เสียงเต็ม
พอยุค DAP และ Streaming มา
ผู้คนก็ใช้ความสะดวกในการพกพาของ dap
ใช้กับหูฟังขนาดเล็ก
กระแสแอมป์ตั้งโต๊ะ ก็เลยถดถอยไปครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Kongz1991

12/12/2021 22:27:38
1
ถ้าเน้นพกพาผมเชียร hugo2 
หยิกหู 0
แจกหู 0
"หูฟังFull Size จะต้องเล่นผ่านเครื่องอะไรครับ"