Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รบกวนแนะนำหูฟัง fullsize ให้หน่อยครับ

Padupada

31/08/2021 23:37:22
0
อยากให้ช่วยแนะนำหูฟัง fullsize หน่อยครับ
เพลงที่ฟังปกติเป็น jpopทั้งช้าและเร็ว anisong จะเป็นหูฟังแบบเปิดหรือแบบปิดก็ได้ครับไม่มีปัญหากับเสียงที่ลอดออกมา เล่นผ่านdragonfly cobalt

เสียงที่อยากได้คงประมาณ
เสียงร้องที่ชัดใสรายละเอียดดีและไม่จม
เสียงกรุ๊งกริ๊งข้างหลังไม่จม
เสียงกีตาร์ที่ฟังสนุกแต่ไม่ทับกับเสียงร้อง
เวทีกว้างด้วยก็ดีครับ

งบ 10k ที่ลองอ่านๆดูแล้วสนใจมี
ตระกูล grado sr125,225,325 (e,x) แต่ยังไม่แน่ใจว่ารุ่นไหนดี กลัวบางตัวบาดหูเกินไป
alessandro ms1 ms2
ath m50x,m70 ที่ไม่รู้ว่าเทียบกับgradoเสียงร้องหรือรายละเอียดตัวไหนดีกว่ากัน
dt770
จะแนะนำตัวอื่นนอกจากในนี้ก็ได้ครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เปา เรือธง

01/09/2021 10:36:35
390
แนะนำเป็น Sony MDR-1AM2 ครับ ตัวนี้จะเป็น Close back เสียงไม่ลอดออกมา เสียงกับเสียงกีตาร์ชัด ไม่จมครับผม 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Padupada

01/09/2021 22:03:07
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - เปา เรือธง
แนะนำเป็น Sony MDR-1AM2 ครับ ตัวนี้จะเป็น Close back เสียงไม่ลอดออกมา เสียงกับเสียงกีตาร์ชัด ไม่จมครับผม 
ถ้าเทียบเรื่องเสียงกีตาร์ตัวนี้กับ grado นี่ตัวไหนโอเคกว่าหรอครับ
ไปอ่านเพิ่มมาสนใจ grado sr 125 225 325 แต่ยังไม่ในใจว่ารุ่น e หรือ x ต่างกันยังไงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

มาเเนะนำ

03/09/2021 06:31:22
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - Padupada

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - เปา เรือธง
ถ้าเทียบเรื่องเสียงกีตาร์ตัวนี้กับ grado นี่ตัวไหนโอเคกว่าหรอครับ
ไปอ่านเพิ่มมาสนใจ grado sr 125 225 325 แต่ยังไม่ในใจว่ารุ่น e หรือ x ต่างกันยังไงครับ

mdr1 am2 ดีกว่าเยอะ มิติเสียง ชัดใสเคลีย
เสียงกลางใสนิดๆ แหลมประกาย เบสให้มากำลังดี ไม่เยอะอย่างที่คิด รายละเอียดเยอะ ดีมาก
กีต้าอาจไม่จัดมาก แต่ ฟังร็อคได้สบาย 
grado sr225e ไม่ค่อยชอบเสียง ความแหลมไป กับจัดจ้าน เอามาฟังอะไรที่เร็ว แบบ ดนตรี punk jrock
ฟังยาก ดูปนๆ แต่ถ้าฟังร็อค คุมจังหวะ นี้เหมือนดนตรีสด
โดยส่วนตัวชอบ mdr1 am2 มากกว่าหลากหลายดี
เเถมสาย 4.4 ต่อกับdac ที่รองรับ zendac 4.4 
เสียงดีขึ้นเยอะเลย ทั้งความเป็นชิ้นดนตรี มิติโอบล้อม
รายละเอียด 
ผมว่าในเรตราคานี้คุมสุด 
เเต่ deva ก็น่าสนนะครับ ทั้งผ่านสาย และมีสาย
m50x ตัวนี้มันก็ดีในตัวยอดฮิต แต่มิติเสียง ความกว้างของเสียง ยังน้อยไป รายละเอียดพอใช้ได้ เน้นมอนิเตอร์
เบสล้นๆ ไปนิด 
m70x เสียงคล้ายๆกัน เสียงร้องจะถอยหลังไป
เวทีเสียงกว้างกว่าตัว m50x 
ถ้าแนะนำถ้าหาได้ ws1100is ได้ทั้งรายละเอียดเบสดีๆ 
เวทีเสียงกว้างสุด 
dt770 pro รายละเอียดดี แต่เเหลมไม่สุด กว้างพอประมาณ ดีกว่าm50x 

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เจ็บมาแยะ

03/09/2021 14:01:51
Deva น่าจะใกล้เคียง
จริงๆ ของแบบนี้ต้องลองจริงๆ บางทีมันใกล้เคียงแต่พอใช้จริง บางย่านมันขาดๆเกินๆ ไม่ถูกใจในท้ายที่สุด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

แฟนJpop

06/09/2021 15:55:32
สายอนิซอง,jpop น่าจะไปaudio technica นะครับจูนมาเพื่อทางนี้โดยเฉพาะ แต่ไปพวกseries msr-7(เลิกขายแล้ว ที่เห็นตัวสองพันกว่าบาทตามร้านจีนนั่นของปลอม) ,MSR7b(ตัวนี้ให้สายbalanced4.4 ระวังร้านจีนเช่นกันของปลอมเพียบ) พวกนี้เสียงbright ,v-shape เสียงนักร้องหญิงเพลงjpopนี่หวานหู แต่ฟังนานๆอาจจะล้าหน่อย ส่วนพวกตระกูล m40x,m50x มันพยายามneutral เสียงร้องจะไม่เด่นมาก แถมเบสบูสและsound stageค่อนข้างแคบ พูดตรงๆเลยว่าตระกูล m เหมาะแก่การแกะเพลง แต่ไม่เหมาะกับการฟังเพลงเท่าไร 

หรือถ้าแอมป์ขับไหว(ผมไม่แน่ใจspec cobalt) ไปATH-R70x จบเลย open back soundstage พอไหว(ไม่มากเท่ายี่ห้ออื่น แต่กว้างมากในยี่ห้อเดียวกัน) เสียงยังได้โทน ath โดยที่ไม่บาดหู เบสมาครบโดยไม่บูส ไม่กลบย่านอื่น สมกับseries reference monitor ราคาตอนลด 7990 พอหาได้เรื่อยๆ แต่ ขับยาก imdepance 470 ohm แม้ sensivity จะสูง(99db/W) เสียบมือถือยังติด แต่ถ้ากำลังขับไม่มากพอเสียงมันจะแห้งไปเลย ตัวนี้เหมาะแก่การฟังconcert สุดของของค่าย audio technica เท่าที่เคยใช้มา ผมให้เทียบเท่าหรือใกล้เคียง HD650 โดยที่เบสดีกว่าด้วยซ้ำ (และขับยากกว่า HD650 นะ)

หรือถ้าเพิ่มงบได้อีกนิดหน่อย ไปhifiman sundara ก็ดีมาก sound stageกว้างกว่าทุกตัวที่ว่ามา โดยเสียงไม่บาดหู รอดู 9.9 ใช้โปรดีๆรวมcodeของร้านกับของplatform อาจจะได้แถวๆ11-12k เกินงบไม่มาก เป็นอีกฟีลนึงที่ชอบไม่แพ้กันเพราะเหมือนเรายืนอยู่บนเวทีกลาง ที่อยู่กลางโดม แล้วเครื่องดนตรีอยู่รอบๆเว้นระยะห่างออกไปเสียงนักร้องอยู่ด้านหน้า เสียงโห่ร้องคนดูไกลๆ(แต่ได้ยินครบนะไม่หาย) แต่อาจจะไม่เหมาะกับการไว้แกะเพลงเท่าไร เพราะเสียงมันจะเบาลง ตามระยะห่าง (ส่วน R70x เสียงชัดเจนกว่า เหมือนนั่งอยู่ในวงดนตรีเลย )

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

แฟนJpop

06/09/2021 16:14:39
Grado นี่ยกแหลมเต็มๆแทบทุกตัวเลยครับ เห็นกราฟfr แล้วถ้ากลัวบาดหูก็อย่าไปลองเลย มันเกินคำว่า brightไปจนเข้าขั้น sibilant แล้วล่ะ หลายคนชอบเพราะเพลงแรงๆโหดๆมันดีจัดจ้านมาก ดูแตกต่างจากหูฟังสายneutral แบบไม่ต้องตั้งใจฟังก็สังเกตได้

แถมนิด r70x ใส่สบายสุดที่เคยมีหูฟังมารวมๆสิบกว่าตัว ใส่ฟังพลงหรือทำงานยาวๆ หลายชั่วโมงได้ โดยไม่อึดอัด ไม่บีบหัว padกำมะหยี่ไม่ทำให้ชุ่มเหงื่อแบบพวกหนังเทียม เบาสบายสุดๆ ข้อเสียข้อเดียวคือเป็นopen backไม่เก็บเสียงทั้งเข้าและออกนี่แหละ เลยไปใช้งานข้างนอกหรือที่มีคนเยอะลำบาก (กับสายแถมที่ยาวจนรก)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Padupada

07/09/2021 08:07:46
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - แฟนJpop
สายอนิซอง,jpop น่าจะไปaudio technica นะครับจูนมาเพื่อทางนี้โดยเฉพาะ แต่ไปพวกseries msr-7(เลิกขายแล้ว ที่เห็นตัวสองพันกว่าบาทตามร้านจีนนั่นของปลอม) ,MSR7b(ตัวนี้ให้สายbalanced4.4 ระวังร้านจีนเช่นกันของปลอมเพียบ) พวกนี้เสียงbright ,v-shape เสียงนักร้องหญิงเพลงjpopนี่หวานหู แต่ฟังนานๆอาจจะล้าหน่อย ส่วนพวกตระกูล m40x,m50x มันพยายามneutral เสียงร้องจะไม่เด่นมาก แถมเบสบูสและsound stageค่อนข้างแคบ พูดตรงๆเลยว่าตระกูล m เหมาะแก่การแกะเพลง แต่ไม่เหมาะกับการฟังเพลงเท่าไร 

หรือถ้าแอมป์ขับไหว(ผมไม่แน่ใจspec cobalt) ไปATH-R70x จบเลย open back soundstage พอไหว(ไม่มากเท่ายี่ห้ออื่น แต่กว้างมากในยี่ห้อเดียวกัน) เสียงยังได้โทน ath โดยที่ไม่บาดหู เบสมาครบโดยไม่บูส ไม่กลบย่านอื่น สมกับseries reference monitor ราคาตอนลด 7990 พอหาได้เรื่อยๆ แต่ ขับยาก imdepance 470 ohm แม้ sensivity จะสูง(99db/W) เสียบมือถือยังติด แต่ถ้ากำลังขับไม่มากพอเสียงมันจะแห้งไปเลย ตัวนี้เหมาะแก่การฟังconcert สุดของของค่าย audio technica เท่าที่เคยใช้มา ผมให้เทียบเท่าหรือใกล้เคียง HD650 โดยที่เบสดีกว่าด้วยซ้ำ (และขับยากกว่า HD650 นะ)

หรือถ้าเพิ่มงบได้อีกนิดหน่อย ไปhifiman sundara ก็ดีมาก sound stageกว้างกว่าทุกตัวที่ว่ามา โดยเสียงไม่บาดหู รอดู 9.9 ใช้โปรดีๆรวมcodeของร้านกับของplatform อาจจะได้แถวๆ11-12k เกินงบไม่มาก เป็นอีกฟีลนึงที่ชอบไม่แพ้กันเพราะเหมือนเรายืนอยู่บนเวทีกลาง ที่อยู่กลางโดม แล้วเครื่องดนตรีอยู่รอบๆเว้นระยะห่างออกไปเสียงนักร้องอยู่ด้านหน้า เสียงโห่ร้องคนดูไกลๆ(แต่ได้ยินครบนะไม่หาย) แต่อาจจะไม่เหมาะกับการไว้แกะเพลงเท่าไร เพราะเสียงมันจะเบาลง ตามระยะห่าง (ส่วน R70x เสียงชัดเจนกว่า เหมือนนั่งอยู่ในวงดนตรีเลย )

hifiman sundara เล่นผ่าน cobalt ได้ไหมครับ
ถ้าไม่ได้แนะนำ amp เป็นของอะไรดีครับ งบ amp เพิ่มคงประมาณ 10k แต่ถ้าไม่ถึง 10k ได้จะดีมากครับ55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

แฟนJpop

07/09/2021 11:57:11
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - Padupada
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - แฟนJpop

hifiman sundara เล่นผ่าน cobalt ได้ไหมครับ
ถ้าไม่ได้แนะนำ amp เป็นของอะไรดีครับ งบ amp เพิ่มคงประมาณ 10k แต่ถ้าไม่ถึง 10k ได้จะดีมากครับ55555
ถ้ามี cobalt อยู่แล้ว ก็รอลองก่อนก็ได้ครับ ว่าได้ระดับเสียงดังพอที่ต้องการไหม เท่าที่อ่านรีวิวนอก cobalt+sundara ก็ว่าพอไหวแต่อาจปรับดังมากไม่ได้

ยังไงลองถามมั่นคง ว่าจะลงของsundaraไหม เหมือนในshopee ของหมดไปพอดี แต่เวบหลักน่าจะสั่งได้อยู่?

แต่ถ้าหา amp เพิ่มก็ต้องดูว่าอยากได้แบบไหน แบบตั้งโต๊ะ หรือพกพา มันกว้างมากจนแนะนำไม่ถูกเหมือนกัน แต่รุ่นใหม่ๆราคาไม่สูง ผลเทสดีๆ ก็มีให้เลือกเยอะครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

thapakon

07/09/2021 16:26:37
0
sony -wh1000xm4
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

มาเเนะนำ

08/09/2021 09:15:13
hd599 ก็น่าสนลองฟังเทสใน youtube เสียงดีมาก

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

LosInBlue

08/09/2021 11:22:29
116
เพิ่ม ATH MSR7b ให้ละกันครับ ตัวนี้ผมอยากได้มาฟัง Jpop anisong folk classical ballad acoustic อยู่ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รบกวนแนะนำหูฟัง fullsize ให้หน่อยครับ"