Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เล่าประสบการณ์ และขอคำแนะนำครับ

นกฮูก

27/08/2021 11:09:32
5
เมื่อ2ปีก่อนได้หูฟัง Grado RS1i มาต่อกับเครื่องเล่น CD แต่เสียงที่ได้ไม่สุด เลยซื้อAmp หูฟัง XDUOO TA-20 เป็น ampหลอด+DAC topping E30 เพื่อช่วยลดความจัดจ้านเสียงสูงของ RS1i ซึ่งช่วยได้ดี เสียงดีขึ้นมากลดความจัดจ้านเสียงแหลมลง แต่รายละเอียดยังครบ

ฟังไปสักพัก ก็อยากลองเปลี่ยนหลอดamp ซะหน่อย หาอ่านในweb เขาว่าหลอดยี้ห้อนั้นดีอย่างนู้นนี่ สุดท้ายได้หลอดเทพ TELEFUNKEN  Ribbedplate ซึ่งก็ให้เสียงร้องที่หวานฉ่ำ ฟังเพลงแนว Vocal ได้ไพเราะจับใจ โดยรวมเสียงดีขึ้นพอสมควร แต่ค่าหลอดก็แพงเอาเรื่อง

ฟังไปเรื่อยๆ ก็อยากเพิ่มนู่นนี่นั้นอีก เลยเปลี่ยนผนังปลั๊ก เป็น Furutech FPX (CU) แล้วบ้านที่อยู่ก็ไม่มีสายดิน เลยหาทำสายเดินแล้วเปลี่ยนผนังปลั๊กซะที่เดียว ผลที่ได้ Noise ลดลงเยอะครับ Background เงียบสงัดดีจริงๆ ทำให้เสียงมีมิติดีขึ้นมากทุกยานเสียง

แต่ๆ!!! ฟังไปซักพักมันเคลียดล้าหู ฟังไม่ถึงชั่วโมงก็ไม่ไหวแหละ คือเสียงมันจัดจ้านมากขึ้นกว่าเดิมเยอะ แต่มันก็ให้รายละเอียดเสียงสูงและกลางดีมากๆ แต่เบสมันดูเหมือนลดลง ซึ่งอาจเพราะเสียงสูงและกลางมันดีเกินจนกลบเสียงเบสลง มันดูเหมือนเสีย Balance ไป เซ็งจริงๆเสียเงินเพิ่มแล้ว ฟังไม่สนุก

วันต่อมา ลองถอดสายไฟ AC จาก Amp ต่อกับผนังปลั๊กออก แล้วใช้รางสายไฟต่อกับผนังปลั๊ก ส่วนสายไฟ AC จาก amp ต่อกับรางสายไฟอีกที เสียงที่ได้ ลดความจัดจ้านลงไปเยอะมาก ฟังลื่นหูมาก ไม่เคลียด

อยากถามเพื่อนๆในบอร์ด จริงๆมันควรต่อสาย AC amp กับรางสายไฟ หรือต่อตรงจากผนังปลั๊กกันแน่ ซึ่งตามความคิดผมถ้าต่อตรงจากผนังปลั๊กมันน่าจะดีกว่าเพราะไม่มีตัวกลางหรือรางสายไฟมาลดประสิทธิภาพกระแสไฟ แต่ประสบการณ์ที่ผมได้มันไม่เป็นแบบนั้น

แล้วขอคำแนะนำอีกเรื่อง ผมควรจะเปลี่ยนสาย AC ยี่ห้อไหนดีครับ งบไม่เกิน2พัน
สาย AC ยี่ห้อ Krell ดีไหมครับเห็นขายใน web ราคา 2พัน ยาว2m 

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ลองดูครับ

27/08/2021 11:55:56
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

LosInBlue

27/08/2021 13:58:55
116
ไม่มีถูกหรือผิดตายแน่นอนครับ  เอาที่ชอบเสียงที่สุดแหละดีแล้ว 555

RS1i เสียงจะแนวนั้นอยู่แล้วครับ กลาง แหลมจัดจ้าน  ถ้าเป็น GS1000 เสียงจะ Soft ลง กลมกล่อม หวานขึ้นมากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

LosInBlue

27/08/2021 14:13:05
116
ส่วนสายไฟ AC คุณภาพมันก็ตามงบแหละครับ  ผมเห็นคนเล่นจริงจัง (และมีงบด้วย) เปลี่ยนที หลักหมื่นถึงหลักแสน

แต่ผมไม่ได้สนใจมากครับ เพราะชุดที่ใช้อยู่ + eq ลงสีสันเอง ก็ฟังเพลงไพเราะกว่า ของชาวบ้านทั่วๆไปมากๆแล้วครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นกฮูก

27/08/2021 15:51:52
5
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - ลองดูครับ
ฟัง อ วิพล แล้ว เหมือนต้องเสียเงินเพิ่มซะแล้ว....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นกฮูก

27/08/2021 16:01:30
5
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - LosInBlue
ไม่มีถูกหรือผิดตายแน่นอนครับ  เอาที่ชอบเสียงที่สุดแหละดีแล้ว 555

RS1i เสียงจะแนวนั้นอยู่แล้วครับ กลาง แหลมจัดจ้าน  ถ้าเป็น GS1000 เสียงจะ Soft ลง กลมกล่อม หวานขึ้นมากๆครับ
ใช่ครับ RS1i เสียงจัดจ้าน ผมถึงใช้ amp หลอดเพื่อลดเสียงแหลมลง ก็ช่วยได้เยอะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เล่าประสบการณ์ และขอคำแนะนำครับ"