Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เสียงก้องต้องบุตู้ลำโพงมั้ยครับ

Baracuda

10/08/2021 16:10:35
0

ขออนุญาติเฮียมั่นและสมาชิกครับ
มือใหม่ไม่มีความรู้เลยครับผม ซื้อตู้วงกตสำเร็จมาครับ ใส่ดอกฟูลเรนจ์ 3 นิ้วคู่ละ 600 ไม่ทราบยี่ห้อเหมือนกันครับ ตอนนี้ใช้สายสัญญาน carol เป็นสายลำโพงอยู่ ต่อกับแอมป์จิ๋ว และ Dac Ibaso D2 เสียงก็โอเคระดับหนึ่งครับ แต่รู้สึกเสียงก้องๆเหมือนนักร้องเอามือป้องปาก ไม่ทราบว่าต้องบุภายในตู้ลำโพงมั้ยครับ ถ้าบุต้องบุอย่างไรบ้างครับ

ขอบพระคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Prevent

10/08/2021 23:22:45
47
ไม่มั่นในเรื่องเอาอะไรยัดนะครับ แต่จากรูปอย่างแรกที่ผมจะทำ คือหาอะไรมารองลำโพงครับ อาจจะเม็ดยางรองกระจก หรือ จะแผ่นรองเมาส์ อะไรพวกนั้นครับ ลองดูหน่อยก็ไม่เสียหายนะครับ ยังไงพวกแผ่นรองเมาส์ ก็อยู่ตรงนั้นอยู่แล้ว 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

11/08/2021 01:00:56
4,282
สำหรับลำโพงแนวทรานมิชชั่นไลน์ (มีทางเวียนของลมยาวกว่า Bass ReFlex) เวลาใส่ตู้ขนาดเล็กๆ เวลาฟังมันจะมีอาการหน่วงหรือดีเลย์นิดๆ เลยรู้สึกว่าเสียงก้องครับ เพราะเสียงที่ออกตรงจากไดรเวอร์ก็มาที่หูเราตรงๆส่วนหนึ่ง อีกส่วนหนึ่งต้องใช้เวลาเดินทางผ่านทางเขาวงกตที่เค้าออกแบบไว้ ซึ่งจะมาช้ากว่าอีกจังหวะนึง

ลำโพงแนวฟูลเรนจน์แบบนี้ อยากให้ลองฟังจริงๆจังๆก่อนว่าชอบลักษณะเสียงแบบนี้หรือไม่ เพราะถ้าคนไม่ชอบจะรู้สึกอึดอัด เนื่องจากความฉับไวหรือ transient มันไม่ไวพอ อาจจะเหมาะกับแนว Vocal แต่ไม่เหมาะกับดนตรีที่มีจังหวะหนักและเร็ว อย่างร็อคหรือป๊อบเร็วๆ เพราะมันตามไม่ทันครับ

สำหรับฟูลเรนจ์ จุดประสงค์คือให้ลมออกมาตามทางครับ การแก้ปัญหาด้วยการเอาวัสดุซับเสียงไปปู เท่ากับไปบังทางออกลมเข้าไปใหญ่ครับ ตอบว่าไม่ช่วยแก้ปัญหาเรื่องลักษณะเสียงครับ  แต่ทั้งนี้ผมไม่แน่ใจว่าตัวตู้ที่โพสมา เค้าออกแบบทางเดินลมไว้ยาวแค่ไหนครับ ถ้ามีรูปภาพภายใน ลองส่งมาดูเพื่อประกอบก็ดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

Baracuda

11/08/2021 10:02:36
0

ขอบพระคณพี่ Prevent และ เฮียมั่น ครับ
อย่างที่เฮียมั่นบอกจริงๆครับ พอเปิดเพลงเร็วๆจะรู้สึกฟังไม่ค่อยดี แต่บอกไม่ถูกว่าเพราะอะไร เฮียมั่นช่วยอธิบายให้ได้เข้าใจขึ้นเยอะเลยครับ ที่ได้หาตู้และดอกมาประกอบดูเพราะได้ฟังเสียงลำโพงประเภทนี้จากในยูทูปครับ แต่ฟังจากพวกลำโพง Fostex นะครับ รู้สึกชอบเสียงที่สดและเป็นธรรมชาติเลยอยากลองดูครับ

แนบภาพตู้มาให้เฮียมั่นดูครับ ผมประกอบไว้ฟังหน้าคอมเวลาทำงาน เพราะใช้เวลาอยู่กับตรงนี้พอสมควรครับ

ปล.ภาพจากเน็ต ขออนุญาติเจ้าของภาพเพื่อการศึกษาด้วยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

11/08/2021 18:07:03
4,282
ผมเคยเล่นมาแล้วครับ และก็พยายามเล่นหลายรอบแล้ว ซึ่งสไตล์ฟูลเรนจ์มันมีเสน่ห์ของมันเอง คนเล่นต้องรักเสียงสไตล์นี้ครับ ลำโพงพวกนี้มันเปิดไม่มันส์เหมือนพวกไดนามิก นานมาแล้วตอนผมเอามาเล่น ปรากฏว่าสั่งตู้สูตรที่เค้ากักให้ลมวนออกตามทาง (เขาวงกต) ปรากฏว่าฟังแรกๆจะรู้เลยว่าเสียงมันมีเอ๊คโค่หน่อยๆ

มันจะก้องสะท้อนตรงหางเสียง โน้ตตัวแรกดังแล้ว แต่ยังมีเสียงจากโน้ตตัวเดียวกันโผล่ให้ได้ยินอีกนิดนึง จะบอกว่ามีดีเลย์นิดๆก็ไม่ผิด พวกนี้ต้องเล่นกับแอมป์หลอดวัตต์ต่ำๆ และต้องฟังพวกเพลงร้องดีๆ จะได้อารมณ์มากครับ

มีอีกอย่างที่ให้ลองเล่นๆไม่เสียหายอะไร ลองหาอะไรมาปิดพอร์ทลมที่เข้าออก อาจจะเป็นฟองน้ำเนื้อหนาๆ มาอุดช่องไว้ แค่นี้มันจะกลายเป็นตู้ระบบปิดทันที แล้วลองฟังดูว่าชอบแบบปกติ หรือแบบอุดฟองน้ำ ถ้าชอบแบบอุดฟองน้ำมากกว่า แสดงว่าต้องเปลี่ยนไปฟังลำโพงระบบตู้ปิดครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Baracuda

13/08/2021 09:45:57
0

สวัสดีครับเฮียมั่น
อุดเรียบร้อยแล้วครับผม เสียงเปลี่ยนไปจริงๆ รู้สึกว่าเสียงแน่นขึ้นเป็นระเบียบขึ้นและไม่โหวงๆเหมือนก่อนครับ แต่ก็บอกไม่ถูกว่าชอบแบบไหนมากกว่า เหมือนถ้าเป็นเพลงที่มีเสียงร้องเด่นๆช้าๆและมีเครื่องเป่าด้วย แบบเปิดจะได้อารมณ์จากความไม่สมบูรณ์มากกว่าครับ ตอนนี้ก็ยังอยากมีลำโพงแบบเปิดที่พอฟังได้ไว้ซักคู่ครับ อนาคตมีเงินค่อยหาไดนามิกเล็กๆไว้อีกซักคู่ครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Prevent

13/08/2021 11:52:06
47
ลองฟองน้ำ ที่มีรูเยอะกว่านั้นก็ได้ครับ เสียงต่างไปเหมือนกัน ถ้ามีดอกที่่แม่เหล็กเล็กๆ ขยับน้อยๆ ก็ลองเปลี่ยนดูครับ ถ้าไม่คิดอะไรมากอยากลองต่อ มันก็จะมีร้านในชอปปี้นั้นและครับ วนน้อยกว่าดอก4นิ้วเป็นตู้ทำเอง แล้วหาลำโพงแกนร่วมพวกjbl พวกของรถที่เป็น4นิ้วก็ได้ครับง่ายดีถ้าชอบจัดๆ คมๆ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

Baracuda

13/08/2021 13:13:04
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - Prevent
ลองฟองน้ำ ที่มีรูเยอะกว่านั้นก็ได้ครับ เสียงต่างไปเหมือนกัน ถ้ามีดอกที่่แม่เหล็กเล็กๆ ขยับน้อยๆ ก็ลองเปลี่ยนดูครับ ถ้าไม่คิดอะไรมากอยากลองต่อ มันก็จะมีร้านในชอปปี้นั้นและครับ วนน้อยกว่าดอก4นิ้วเป็นตู้ทำเอง แล้วหาลำโพงแกนร่วมพวกjbl พวกของรถที่เป็น4นิ้วก็ได้ครับง่ายดีถ้าชอบจัดๆ คมๆ

ขอบคุณมากครับพี่ Prevent

สอบถามหน่อยครับ ดอกที่แม่เหล็กเล็กกับแม่เหล็กใหญ่ต่างกันยังไงบ้างครับ 
ส่วนเรื่องดอกแกนร่วมผมมีอยู่พอดีเลยครับ Alpine 2 คู่ 6 นิ้ว กับ 4 นิ้ว ถอดมาจากรถกระบะ กำลังคิดเลยครับว่าจะเอาไปทำอะไรได้บ้าง

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Prevent

13/08/2021 15:32:48
47
เอาง่ายๆ แม่เหล็กใหญ่โดยปรกติก็ขยับได้แรงกว่าแม่เหล็กเล็กครับเพราะแรงดูดมากกว่า พอขยับแรง ส่วนใหญ่ระยะขยับจะเยอะด้วย แล้วพอขยับแรงมากแรงดันที่วนๆในตู้ก็เยอะ (โดยปรกติพวกนี้ก็เบสหนักอยู่แล้ว) และครับ ถ้าผิดก็แย้งได้เลยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

13/08/2021 21:39:18
4,282
ที่ผมแนะนำให้ลองเอาอะไรปิดรู จุดประสงค์คือให้เรารู้ความแตกต่างของเสียงแบบระบบตู้ปิดกับแบบทรานมิชชั่นครับ ลำโพงที่เอามาทำทรานมิชชั่นมักจะใช้ลำโพงฟูลเรนจ์ดอกเดียว ที่ตอบสนองความถี่ครบทุกย่าน และไม่มีครอสโอเวอร์ แต่พวกไดนามิกส่วนมากจะทำแบบ 2 ทาง แล้วมีจุดแบ่งเสียง

ลักษณะของเสียงต่างกันครับ แต่ถ้าเราฟังฟูลเรนจน์กับเพลงบางแนวแล้วชอบกว่า ก็เพราะลำโพงและตู้ประเภทนี้เค้าออกแบบมาให้ฟังกับเพลงประเภทที่ว่าเป็นหลักครับ ลองค่อยๆเล่นนะครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Baracuda

15/08/2021 15:12:41
0

สวัสดีครับ กลับบ้านไปหลายวันพิมพ์กับมือถือไม่ถนัด 

ขอบพระคุณพี่ Prevent และ เฮียมั่นมากครับ ที่กรุณาให้ข้อมูลเดี๋ยวจะลองไปเล่นและปรับดูตามที่แนะนำครับ กลับบ้านรอบนี้ไปรื้อๆลังเครื่องมือกับไม้ในโรงไว้ ว่าจะลองทำตู้เล็กๆดูครับ 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Prevent

15/08/2021 21:25:40
47
ก็ไม่รู้น่าเกลียดไหม แต่ลงทางนี้ละกัน ถ้าอยากจะเล่นจริงๆ

https://www.lazada.co.th/products/65422-i1595820687-s4342498991.html?spm=a2o4m.10453683.0.0.531f12b9SiGJfy&search=store&mp=3 อันนี้6.5

https://shopee.co.th/ตู้ลำโพงเปล่าฟูลเร้นจ์ไม้Mdfปิดผิวไม้เเท้ใส่ดอกขนาด4นิ้ว2ใบ-i.294209404.5548801294?position=4  อันนี้4 ลองถามดูว่าใช่ร้านเดียวกันไหมครับเพื่อจะได้ไม่ต้องเสียค่าส่งซับซ้อนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Baracuda

16/08/2021 09:51:19
0
พี่ Prevent ลองหรือยังครับตู้ตัวนี้ เป็นยังไงบ้าง ประกอบกับดอก แอมป์ อะไร รบกวนเล่าให้ฟังหน่อยครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Prevent

16/08/2021 11:41:34
47
ส่วนตัวผมยังไม่ได้ลองครับ พับไปก่อนเพราะไปได้ไพโอเนียถูกๆมา แต่มีให้น้องคนนึงลอง ใช้กับดอกของโบสวิค เค้าก็แฮบปี้อยู่ครับ ส่วนตัวผมว่าถ้าจะต่อเอง ลองเล่นกับพวกนี้ดูก่อน แล้วค่อยต่อเอง น่าจะจับจุดอะไรได้ง่ายกว่าครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Baracuda

16/08/2021 12:52:34
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - Prevent
ส่วนตัวผมยังไม่ได้ลองครับ พับไปก่อนเพราะไปได้ไพโอเนียถูกๆมา แต่มีให้น้องคนนึงลอง ใช้กับดอกของโบสวิค เค้าก็แฮบปี้อยู่ครับ ส่วนตัวผมว่าถ้าจะต่อเอง ลองเล่นกับพวกนี้ดูก่อน แล้วค่อยต่อเอง น่าจะจับจุดอะไรได้ง่ายกว่าครับ 
ครับผม ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เสียงก้องต้องบุตู้ลำโพงมั้ยครับ"