Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เพื่อนๆคิดว่าหูฟังกับ DAP ที่ท่านมีอยู่หรือว่าเคยใช้มามีความทนทาน สามารถใช้ได้นานหลายปี โ

akgarit

06/08/2021 16:03:22
ที่ใช้งานบ่อยและทนทานสำหรับผม มีดังนี้นะครับ
Fullsize
1. Hifiman HE400i Ver 2020  อันนี้ใส่เบาสบาย เสียงดี แพดเป็นกำมะหยี่ไม่ลอก ตัวนี้ใช้บ่อยเพราะน้ำหนักเบาใส่ได้นานครับ
2. Hifiman Sundara อันนี้น้ำหนักเยอะกว่าและขับยากกว่า HE400i นิดนึง แต่เสียงดีกว่าครับแพดเป็นกำมะหยี่ไม่ลอกเช่นกัน ใช้เฉพาะฟังกับแอมป์ตั้งโต๊ะอยู่บ้าน
3. Hifiman Edition S อันนี้พกง่ายสุดในบรรดาหูฟังHifimanที่ผมมี ตัวนี้สามารถถอดฝาครอบหูฟังด้านข้างได้ ฟังได้ทั้ง Open และ Close ตัวนี้พกมาฟังที่ทำงานบ่อยครับ
4. Grado RS2e เป็นหูฟังไม้ที่ชอบคัวนึงและทนมากๆ แต่เสียดายที่ใส่ฟังไม่ได้นานเท่าไหร่เพราะฟองน้ำกัดหูเจ็บครับ ใช้บ่อยแต่ฟังระยะเวลาสั้นๆไม่เกิน1ชั่วโมง ตัวหูฟังอ่ะทนแต่กระเป๋าเก็บหูฟังแอบลอกไวนะครับ 555

Inear
1.Hifiman Re400 ตัวนี้เล็กดี พกง่าย หยิบฟังง่าย แต่นำเสียงจะออกแนวฟังเรื่อยๆลื่นไหลดี ราคาถูก 
2.Camfire Audio IO รุ่นนี้ร้านเฮียคงไม่มีขายแล้ว เพราะผมซื้อมานานมากแล้ว เสียงดี Housing ไม่มีลอกเลยครับงานเขาดีจริงๆ สำหรับผมถ้าใช้จุกยางจะอึดอัดหูนิดนึง เลยเปลี่ยนมาใช้จุกโฟม ฟินเลยครับ ฟังได้นานกว่าแต่ก้อแลกมาด้วยเสียงเบสที่บางลงหน่อย
3.Meze Audio 12Classics V2 ตัวนี้เพิ่งได้มา ดูท่าทางน่าจะทนและใช้ได้นาน ตัวนี้ซื้อเพราะชอบงานออกแบบตัวหูฟังและชอบปรัชญาการออกแบบและการผลิตของเจ้าของแบรนด์ (หลังจากฟังการสัมภาษณ์) ผมว่าเขามีความจริงใจต่อลูกค้าและตั้งใจผลิตงานดีครับ ตัวนี้เป็น inear ที่ใส่สบายมากๆครับ ไม่เจ็บหูและไม่อึดอัดเลย ใส่ฟังเพลงได้นาน เสียงโอเคสำหรับผม ชอบเลย กำลังเก็บเงินไว้อุดหนุนรุ่นสูงๆต่อไปครับ

DAP
1.ipod Classic 160 G ใช้งานมานานมากๆครับ แต่ตอนนี้แบ็ตเสื่อมไปแล้ว จริงๆมันยังใช้งานได้อยู่ แต่ยังไม่มีเวลาเปลี่ยนแบ็ตครับ ไม่รู้ว่ายังมีอะไหล่รึเปล่า
2. Sony ZX300 ตัวนี้ก้อใช้ทุกวันเลย ใช้มานานมาก แบ็ตอึดสุดๆ ปัจจุบันยังใช้ตัวนี้อยู่ ยังไม่มีทีท่าว่าจะพังเลยครับ 

ของผมเล่าให้ฟังแค่นี้ก่อนครับ สำหรับเพื่อนๆ ใครมีประสบการณ์กับหูฟังและDAPที่ทนทานก้อมาแชร์กันได้เลย ขอบคุณครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

จำ password ได้ที่ไหน

06/08/2021 17:00:24
เยี่ยมครับ เป็นแนวทางที่ดี สอบถามเพิ่ม ผมเคยใช้ dap sony ตัวท็อปรุ่นแรก ๆ ฟังว่าเสียงมันออกจะดาร์ค ๆ หม่น ๆ หน่อย ระบบหน้าจอก็นะ simple สุด ๆ
เดี๋ยวนี้ dap sony ยังมีแนวเสียงเหมือนเดิมไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

akgarit

06/08/2021 17:42:46
ตอบคุณ "จำ password ได้ที่ไหน" แนวเสียงของ Sony ก้อยังเป็นแนวนั้นอยู่ครับ จะเน้นเสียงเบสที่เป็นเอกลักษณ์ของเค้า เบสฟังสนุกฟังเพลงจังหวะคึกคักได้ดี ติดแนวColor ครับ ที่เสียงออก Dark และหม่นกว่าก้อเพราะว่าเราเคยไปฟัง Dap ที่น้ำเสียงออกใสๆกว่าไงครับ ถ้าให้เห็นชัดเจน ฟังแบบไม่ปรับ EQต้องเทียบกับ ipod Classic ครับ ต่างกันเลย ipod ออกแนวเสียงใสกิ๊งฟังสบายเรื่อยๆ แต่กับSonyจะฟังแบบคึกคักหน่อย ถ้าจับคู่กับหูฟังเบสหนักๆ ฟังนานๆมีล้าหูเหมือนกัน ขึ้นอยู่กับการ Machting หูฟังด้วยครับ เดี๋ยวนี้ sony มีให้เราเลือกปรับค่า Setting ต่างๆมากมาย เช่น NFC ,Direc Sound,High Gain Output อื่นๆ สามารถปรับได้ตามใจชอบเลยครับ โดยรวมแล้วเสียงจะเป็นสไตล์Sony แล้วแต่คนชอบ ส่วนยี่ห้อผมยังไม่เคยได้ครอบครอง เคยใช้แต่ 2 ยี่ห้อนี้ครับ ว่าจะฟังให้พังเป็นตัวๆไป...
                     ปล.ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา เผื่อเป็นแนวทางให้นักเล่นหน้าใหม่หรือคนทั่วไปหาหูฟังแบบใช้ได้นานๆยาวๆแบบไม่ต้องเสียเงินหลายรอบครับ ส่วนตัวผมก้อมีหูฟังหลายตัวอยู่ อันที่ชอบเสียงแต่ Pad หูฟังลอกง่ายก้อมีครับ เช่น Bose กับ Sony เสียงดีใส่สบายทั้ง 2 ยี่ห้อ แต่หูลอกง่ายครับ เก็บไว้เฉยๆไม่ฟังเลยก้อลอกครับ...บางที่เราไม่ค่อยได้ฟังมันก้อแอบเสียดายเหมือนกันนะ...

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ผมว่านะ

06/08/2021 23:28:09
หูฟัง Fullsize 
Ultrasone HFI-580 ซื้อจากร้านมั่นคงสาขาดิจิตอลเกตเวย์ บางคนอาจจะสงสัยว่าเฮ้ยร้านเฮียมีสาขานี้ด้วยเหรอ? เมื่อ 8 ปีที่แล้วมันมีสาขานี้จริงๆ ครับ
ตอนนั้นซื้อเพราะโดนคุณแพะป้ายยา แต่ซื้อมาแล้วก็ไม่ผิดหวังจริงๆ แหละครับ รุ่นนี้เสียงดีมากทั้งดูหนังฟังเพลง และที่ไม่น่าเชื่อคือผ่านมาแล้ว 8 ปี earpad กับ headband ที่เป็นหนังเทียมก็ยังไม่มีทีท่าว่าจะลอกเลย
หูฟัง In-ear
Grado GR10e ถ้าอยากได้ Grado ที่ใส่แล้วไม่กัดหูไม่เจ็บหูก็ต้องรุ่นนี้เลย ได้แนวเสียงแบบ Grado แท้ๆ ใช้ได้ยาวๆ ไม่ต้องกลัวฟองน้ำเปื่อย ไม่ต้องเปลี่ยนฟองน้ำ เพราะมันไม่มีฟองน้ำ ฟังเพลงร็อคมันมาก และที่เจ๋งกว่าคือมันมีเบสด้วย ไม่เหมือน Grado แบบ on-ear ที่ค่อนข้างขาดแคลนเบส
DAP
iBasso DX90 ซื้อจากร้านเฮียสาขาพารากอนเมื่อประมาณ 8 ปี ที่แล้ว เสียงดีสุดๆ  ผ่านมาแล้ว 8 ปี ถามว่าแบตเสื่อมมั้ย? ก็บอกได้เลยว่าแบตเสื่อมแน่นอน แบตบวมเป็นลูกโป่งจนแทบจะดันหน้าจอหลุดออกมาแล้ว ไม่รู้วันดีคืนดีมันจะระเบิดรึเปล่า แต่สิ่งที่เจ๋งคือรุ่นนี้มันดันบังเอิญ (หรือตั้งใจ) ใช้แบตรุ่นเดียวกับมือถือ Samsung Galaxy S3 ได้ครับ เปิดฝาหลังถอดแบตเก่าออกง่ายๆ แล้วสั่งซื้อแบตใหม่จาก Lazada มาเปลี่ยนแทนแค่นี้ก็เหมือนได้เครื่องใหม่ใช้ต่อได้อีกยาวๆ แล้วครับ
หยิกหู 0
"เพื่อนๆคิดว่าหูฟังกับ DAP ที่ท่านมีอยู่หรือว่าเคยใช้มามีความทนทาน สามารถใช้ได้นานหลายปี โ"