Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รบกวนแนะนำ DAC ใช้ต่อจาก PC เข้าลำโพง Wharfedale Diamond A1 ครับ

NeacePeace

31/07/2021 15:50:08
0
รบกวนแนะนำด้วยนะครับ ปกติใช้ USB ต่อจาก PC เข้า Shanling M0 แล้ว ต่อ Bluetooth หรือ ต่อสาย RCA (ใช้สลับกันเพื่อลองเสียงครับ) เข้าตัวลำโพง Whafedale A1 ครับ

ตอนนี้ตัว Shanling M0 เสียครับ เลยจะหาตัวมาแทน
ปกติใช้งานอยู่กับที่ครับ หรือเต็มที่ก็คือย้ายที่ในบ้าน (ไม่บ่อยครับ)

รบกวนแนะตัวที่จะมาใช้แทน Shanling M0 หน่อยนะครับ (ตัวลำโพง A1 มี Input เข้าได้ทั้ง Bluetooth, RCA และ Optical ครับ)

งบ 2000-5000 ครับ เน้นเพื่อใช้ฟังเพลงครับ (Pop/Jazz ไม่ Rock) ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Prevent

31/07/2021 17:55:47
47
ไม่ลองหาสายออฟติก ต่อเข้าลำโพงแล้วลองใช้DACลำโพงโดยตรงละครับ ในงบถ้าเป็นทางคอมใช้หลายๆอย่างก็นึกออกเป็น ครีเอทีฟ zse(อันนี้จะเป็นตัวเก่ามากของครีเอทีพมาเปลี่ยนdacX ครับ ae7เกินงบไปแต่ถ้าไหวก็น่าจะไป9เลยครับได้จบๆไป ae5plus อีกตัวพวกนี้เป็นPCI E ส่วนถ้า dac ปรกติอันนี้ไม่สันทัดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เปา เรือธง

31/07/2021 17:55:58
390
ถ้าเป็น Dac/Amp ในช่วงราคานี้ลองดูเป็นของ AQ Dragonfly Red หรือ EarMen Eagle ครับ ต่อเข้า USB ที่เครื่องคอม แล้วใช้สาย Mini to RCA ไปเข้าลำโพงได้ครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Prevent

31/07/2021 17:59:19
47

เพิ่มเติมครับ PCส่วนใหญ่จะมีออฟติกมากันอยู่แล้วน้อยตัวจะไม่มีครับ ส่วนโนตบุค หลายๆตัวก็มีติดมาครับลองดูในสเปคครับ จะรวมอยู่กับช่องหูฟัง 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Thanaka

31/07/2021 18:05:31
4
ขอทราบรุ่นเมนบอร์ด กับ power supply ได้มั่ยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

NeacePeace

31/07/2021 20:29:01
0

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
PC ที่ใช้เป็นคอมพ์ประกอบ และไม่มีช่องสำหรับสาย Optic มาให้ครับ เลยไม่สามารถต่อตรงเข้ากับลำโพงได้

รบกวนถามเพิ่มครับ:
1) AQ Dragonfly Red หรือ EarMen Eagle ถ้าเทียบกับพวก Fiio BTR3/5 หรือ Qudelix 5K หรือพวก Fiio K5 ซึ่งค่อนข้างอยู่ในช่วงราคาทีึ่พอกันหรือมากกว่านิดหน่อย การเลือกใช้ขึ้นกับอะไรครับ ลักษณะการใช้หรือ เรืองเสียง

2) ถามเป็นความรู้ครับ - Wharfedale A1 เป็น ลำโพง Active แบบ Bluetooth  การส่งสัญญาณไปแบบ Bluetooth ถ้าเทียบกับการส่งไปกับ Optical หรือ RCA แบบไหนน่าจะทำให้ได้เสียงที่ดีกว่า หรือ แต่ละแบบมีความต่างกันอย่างไร

ขอบคุณล่วงหน้ามาก ๆ ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Prevent

31/07/2021 21:18:20
47

บอร์ดเป็นรุ่นไหนหรอครับ 

ข้อ1 ส่วนตัวยังสนัดสนุนpci e ถ้าเป็นคอมประกอบครับ ถ้าไม่ได้ใช้แค่ฟังเพลง อย่างน้อยๆ บางตัวก็มีชอฟแวร์เสียงให้ หรือบางตัวก็ ยิงสัญญานตรงโดยไม่ผ่านการปรุงของชอฟแวร์(ของDac) ได้ อย่างน้อยๆก็ยืดหยุ่นในการใช้งานมากกว่าครับ การใช้ชอฟแวร์ครอบ บางโปรแกรมอาจจะมีเสียงหน่วงหรือเออเร่อได้ครับ 

ข้อ2 บูลทูสกับออฟติก ลักษณะคล้ายๆกันครับ มีผลทั้งที่ตัวส่งและตัวรับ แต่บูลทูสมีการเข้ารหัสที่หลากหลายกว่า ต้องรู้เรื่องทั้งตัวส่งและรับ และมีเรื่องความหน่วงที่มากกว่าด้วยครับ แต่มากกว่าแค่ไหนก็ต้องดูองค์ฺประกอบหลายอย่างครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
"รบกวนแนะนำ DAC ใช้ต่อจาก PC เข้าลำโพง Wharfedale Diamond A1 ครับ"