Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

กำลังสงสัยว่าหูฟังเสียงแตกหรือมันฟ้องว่าบันทึกมาไม่ดี ?

ปลาทอด

29/07/2021 23:28:52
คือ ตอนนี้มีโอกาสได้ฟัง Bread ชุด Anthology of Bread ไฟล์ 16/44.1kHz กับ Tsuyoshi Yamamoto Trio ชุด Misty ไฟล์ SACD 1/2.8mHz และ Michael Franks ชุด The Art of Tea ไฟล์ 16/44.1kHz

ผมเล่นผ่าน Shanling Q1 + เอียร์บัด 32ohm ทั่วไป ฟังเพลงอื่นปกติดีหมด แต่ 3 ชุดที่กล่างมาเล่นด้วยวอลลุ่มปกติเลยครับ ไม่ได้ดังอะไร และเป็นแค่เพลงบางเพลง อย่าง Bread จะเป็นที่เพลงแรกในชุดนั้น ตรงเสียงกีต้าร์ทางซ้ายช่วง 0:20-0:30 จะได้ยินเสียงกรีดกีต้าร์คล้ายคอร์ดแตกพร่าเบาๆ คล้ายแบบลำโพงแตก ส่วน Tsuyoshi Yamamoto Trio จะได้ยินในเพลงที่ 7 เพลงสุดท้ายพอดี เสียงเปียโนเฉพาะในเพลงนี้จะมีอาการแตกพร่าอีกแล้ว คล้ายลำโพงแตกครับ ส่วน Michael Franks เพลงแรกเช่นกัน ก็เป็นเสียงกีต้าร์ทางซ้าย แค่บางท่อนในเพลง แต่จะเบากว่าเพลงอื่นอีก 2 ชุดที่กล่าวมา 

ทีนี้อยากทราบครับว่าถ้าเปลี่ยน dap จะแก้ปัญหาเรื่องแบบนี้ได้มั้ยครับ แต่ตอนนี้ยังไม่มีแพลนซื้อใหม่นะครับ ผมตัดเรื่องหูฟังออกไปก่อนตอนนี้ เหมือนจะปกติดีกับเพลงอื่นๆ เช่น Michael Jackson ชุด Dangerous นี่ซาวด์จัดจ้าน แต่ไม่มีอาการแตกใดๆ เลย ลื่นใหลปกติดีมากครับ ต่างกับ 3 ชุดเห็นได้ชัด ณ ตอนนี้ตอบตรงๆ "จิตตก" มาก 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ปลาทอด

29/07/2021 23:34:04
ลืมบอกครับ แตกที่ว่า คือ ปลายเสียงแหลมซะส่วนใหญ่ครับที่แตก ปลายมันเลยครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เปา เรือธง

30/07/2021 09:07:45
390
เกิดขึ้นได้หลายปัจจัยเลยครับทั้งหูฟังที่ความไวสูง หรือตอบสนองย่านเสียงนั้น ๆ ได้ดีก็จะได้ยิน อาจะเป็นที่การบันทึกเพลงลองดูว่าเพลงเดียวกันแต่ฟังจากแอปอื่น หรือฟังจาก Youtube แล้วเจอเหมือนกันไหม ต้องค่อย ๆ ไล่ดูไปทีละอย่างครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

เฟี้ยว

30/07/2021 17:03:28
งานมาสเตอร์ระดับ World Class เขาก็มีมาตรฐานอยู่แล้วครับ คงไม่มีใครทำงานชุ่ยถึงขนาดตกม้าตายเพราะเรื่องแค่นี้หรอกครับ ที่ได้ยินมันเป็น Sound Design ของเพลงเขาหรือเปล่าอย่างพวกเสียง Fuzzy หรือพวก Clipping Tone อะไรพวกนี้แหละ ตัวอย่างกรณีศึกษาเรื่อง Clipping Tone ก็อย่างเช่นวง Metallica อัลบั้ม Death Magnetic เป็นต้นครับ คือแบบว่าทุกเพลงทั้งอัลบั้มเลยจะได้ยินเสียงแตกพร่าๆ ผมเปิดฟังครั้งแรกสมัยก่อนที่ยังไม่รู้เรื่องนึกว่าดอกลำโพงเสีย แต่พอเข้าใจจริงมันไม่ใช่หรอกครับมันเป็นความจงใจของ Sound Engineer ที่เขาใส่เสียงแบบ Clipping Tone ซึ่งไอ้เทคนิดนี้นิยมใช้กันอย่างแพร่หลายมากๆในการมิกซ์เสียงกลองแนวร็อคเมทัล เพราะมันทำให้เสียงกลองนั้นกระแทกแน่นเวอร์ แต่ถ้าอย่างในกรณี Death Magnetic นี้สุดกว่านั้นคือใส่ลงในขั้นตอน Mastering เลย ว่าง่ายๆก็คือแตกทั้งเพลงครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

30/07/2021 22:50:45
4,282
ผมลองไล่ปัญหาดูน่าจะแบบนี้นะครับ

- ไฟล์เพลงต้นฉบับไม่น่าจะมีการบันทึกอะไรผิดปกติแน่นอน แต่อาจจะมีขั้นตอนการ Rip ที่ผิดปกติได้ครับ เราจะเรียกว่าไฟล์มันเสีย และเสียที่จุดเดิมตำแหน่งเดิม และเสียกับบางเพลงแต่จุดเดิม  ซึ่งตรงนี้อยากให้ลอง copy ไฟล์ แล้วใส่ DAP ตัวอื่น หรือลงในคอมแล้วฟังเทียบดู ถ้าหายคือฮาร์ดดิสเสียตรงจุดนั้นๆ ซึ่งเราไม่เคยย้ายเพลงหรือเพิ่มเพลงเลย

- ลองหาไฟล์เพลงเดียวกัน แต่จากแหล่งอื่น แล้วมาลงใน DAP ตัวนี้แหละ ว่าจะมีปัญหาตรงจุดนั้นๆหรือเปล่า ถ้าหายไปก็คือไฟล์เพลงที่เรามีเสียจริงๆ ก็เท่ากับหาไฟล์ใหม่ปัญหาก็จบครับ

- หูฟังรับความถี่ต่ำๆไม่ได้ แต่ที่เล่ามาเป็นเสียงในย่านทั่วไปไม่ได้ต่ำอะไรมากมาย ซึ่งถ้าฟังเพลงส่วนใหญ่ไม่เป็น ฟังเพลงที่ว่าก็ไม่ควรเป็นครับ

ผมยังคิดว่าเป็น Bad Sector ของหน่วยความจำ หรือไม่ก็ไฟล์เพลงเสียมากกว่าครับ ลองไล่ปัญหานี้ดู ผมเคยเจอมาก่อน แต่นานมากแล้วครับ ตอนนั้นสรุปคือไฟล์เพลงเสีย พอเอาไฟล์ที่ Rip ใหม่จากเครื่องคนอื่นมาลง ปัญหาก็หายไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

RBJ

31/07/2021 02:42:25
  ทั้ง2อัลบั้ม ผมทดลองเอา PK2,Ms1 Retro, RS1e,DT-770 Pro<----Musical Fidelity(AMP)<----Mac Mini
 มาลองฟังใน YouTube แล้วไม่พบความผิดปกติแต่อย่างใด แต่ในลิ้ง(รายการก่อนบ่ายคลายเครียด)--> https://www.youtube.com/watch?v=IgygOVXyk3A&ab_channel=%E0%B8%81%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%9A%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%81%E0%B8%8A%E0%B8%99%E0%B9%81%E0%B8%99%E0%B8%A5
จะพบอาการปลายเสียงแหลมแตก (แครกๆ)ชัดเจนมาก เนื่องมาจากอาการ Rip ไฟล์มาผิดพลาด
   ดังนี้ให้ทดลองเอาหูฟังไปลองฟังกับคอม หรือโทรศัพท์ ในยูทูปดู ถ้าเสียงไม่แตกก็เป็นไปได้สูงมาก ว่า Ripไฟล์มาผิดพลาด
เพราะขนาดในยูทูปเสียงยังดีมาก ถ้าRipจาก SACD คุณภาพเสียงก็ยิ่งจะดีขึ้นไปอีกเยอะเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ปลาทอด

01/08/2021 08:37:56
1
ขอบคุณมากครับทุกความเห็นเลย แต่ไม่หายสักไฟล์เลยครับ ลองมาหลายปั๊ม งง มาก ตั้งแต่ได้ dap ตัวนี้มา มี 3-4 ชุดแล้วครับที่เจอ จะเป็นแค่ 1 เพลงในชุดที่เจอ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

K

02/08/2021 11:08:27
21
ส่วนตัวผมมองว่ามันแค่ฟ้องเฉยๆ ตัวอุปกรณ์ไม่ได้มีปัญหาอะไร เพราะถ้าวงจรแปลงสัญญาณหรือหูฟังมีปัญหา มันคงแตกไปทั้งแทร็กเลยละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

ปลาทอด

02/08/2021 15:09:19
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - K

ส่วนตัวผมมองว่ามันแค่ฟ้องเฉยๆ ตัวอุปกรณ์ไม่ได้มีปัญหาอะไร เพราะถ้าวงจรแปลงสัญญาณหรือหูฟังมีปัญหา มันคงแตกไปทั้งแทร็กเลยละครับ

ถ้าเป็นอย่างที่ว่าจริงๆ ยังงี้จิตตกเลยครับ 55555 ดันเป็นในชุดที่ชอบซะอีกสิ เพลงอื่นปกติมาก อย่างเพลงที่ดนตรีจัดๆ เช่น michael jackson , phil collins, billy joel อันนี้ลื่นปรื๊ดเลยครับ ขนาดว่าทดลองเร่งเสียงดังแล้วนะ แต่ชุดที่โพสไป จะมีแค่ 1-2 เพลงที่ได้ยินชัดเกินจนเสียจิตไปเลยครับ TT
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ปลาทอด

02/08/2021 15:11:32
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - นายมั่นคง

ผมลองไล่ปัญหาดูน่าจะแบบนี้นะครับ

- ไฟล์เพลงต้นฉบับไม่น่าจะมีการบันทึกอะไรผิดปกติแน่นอน แต่อาจจะมีขั้นตอนการ Rip ที่ผิดปกติได้ครับ เราจะเรียกว่าไฟล์มันเสีย และเสียที่จุดเดิมตำแหน่งเดิม และเสียกับบางเพลงแต่จุดเดิม  ซึ่งตรงนี้อยากให้ลอง copy ไฟล์ แล้วใส่ DAP ตัวอื่น หรือลงในคอมแล้วฟังเทียบดู ถ้าหายคือฮาร์ดดิสเสียตรงจุดนั้นๆ ซึ่งเราไม่เคยย้ายเพลงหรือเพิ่มเพลงเลย

- ลองหาไฟล์เพลงเดียวกัน แต่จากแหล่งอื่น แล้วมาลงใน DAP ตัวนี้แหละ ว่าจะมีปัญหาตรงจุดนั้นๆหรือเปล่า ถ้าหายไปก็คือไฟล์เพลงที่เรามีเสียจริงๆ ก็เท่ากับหาไฟล์ใหม่ปัญหาก็จบครับ

- หูฟังรับความถี่ต่ำๆไม่ได้ แต่ที่เล่ามาเป็นเสียงในย่านทั่วไปไม่ได้ต่ำอะไรมากมาย ซึ่งถ้าฟังเพลงส่วนใหญ่ไม่เป็น ฟังเพลงที่ว่าก็ไม่ควรเป็นครับ

ผมยังคิดว่าเป็น Bad Sector ของหน่วยความจำ หรือไม่ก็ไฟล์เพลงเสียมากกว่าครับ ลองไล่ปัญหานี้ดู ผมเคยเจอมาก่อน แต่นานมากแล้วครับ ตอนนั้นสรุปคือไฟล์เพลงเสีย พอเอาไฟล์ที่ Rip ใหม่จากเครื่องคนอื่นมาลง ปัญหาก็หายไปครับ

ขอบคุณครับเฮีย ผมลองไล่ bad sector , เปลี่ยนเมมเป็นตัว extreme pro เปลี่ยนไฟล์ทั้งริปเองและไฟล์ที่พี่เค้าริปให้จากเครื่องริป cd โดยเฉพาะ ดันไม่หายสักไฟล์เลยครับ ตอนนี้ทำใจเปลี่ยนไปฟังชุดอื่นของเค้า แต่เป็นชุดที่ไม่มีเพลงนั้นถึงจะปกติ 555555 ผมนี่จิตตก + ทำใจไปแล้วครับ มันชัดเกินจนขัดใจ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ปลาทอด

02/08/2021 15:13:25
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - RBJ

ทั้ง2อัลบั้ม ผมทดลองเอา PK2,Ms1 Retro, RS1e,DT-770 Pro<----Musical Fidelity(AMP)<----Mac Mini
 มาลองฟังใน YouTube แล้วไม่พบความผิดปกติแต่อย่างใด แต่ในลิ้ง(รายการก่อนบ่ายคลายเครียด)--> https://www.youtube.com/watch?v=IgygOVXyk3A&ab_channel=%E0%B8%81%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%9A%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%81%E0%B8%8A%E0%B8%99%E0%B9%81%E0%B8%99%E0%B8%A5
จะพบอาการปลายเสียงแหลมแตก (แครกๆ)ชัดเจนมาก เนื่องมาจากอาการ Rip ไฟล์มาผิดพลาด
   ดังนี้ให้ทดลองเอาหูฟังไปลองฟังกับคอม หรือโทรศัพท์ ในยูทูปดู ถ้าเสียงไม่แตกก็เป็นไปได้สูงมาก ว่า Ripไฟล์มาผิดพลาด
เพราะขนาดในยูทูปเสียงยังดีมาก ถ้าRipจาก SACD คุณภาพเสียงก็ยิ่งจะดีขึ้นไปอีกเยอะเลย

ขอบคุณครับ แต่เพลง make it with you ของ bread มีใน Youtube คนนึงที่เสียงนิ่งมาก ไม่มีอาการแตกครับ แต่พอมาไล่ฟังฟอร์แมตแบบ mp3, flac ทั้ง 16 และ 24 ทั้งตัวริปเอง เพื่อนริปให้ หรือตัวดิจิตอลทั้งปั๊ม EU, US, JP ดันเป็นหมดทุกตัว ตัดใจแล้วครับท่าน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ปลาทอด

02/08/2021 15:15:04
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - เฟี้ยว

งานมาสเตอร์ระดับ World Class เขาก็มีมาตรฐานอยู่แล้วครับ คงไม่มีใครทำงานชุ่ยถึงขนาดตกม้าตายเพราะเรื่องแค่นี้หรอกครับ ที่ได้ยินมันเป็น Sound Design ของเพลงเขาหรือเปล่าอย่างพวกเสียง Fuzzy หรือพวก Clipping Tone อะไรพวกนี้แหละ ตัวอย่างกรณีศึกษาเรื่อง Clipping Tone ก็อย่างเช่นวง Metallica อัลบั้ม Death Magnetic เป็นต้นครับ คือแบบว่าทุกเพลงทั้งอัลบั้มเลยจะได้ยินเสียงแตกพร่าๆ ผมเปิดฟังครั้งแรกสมัยก่อนที่ยังไม่รู้เรื่องนึกว่าดอกลำโพงเสีย แต่พอเข้าใจจริงมันไม่ใช่หรอกครับมันเป็นความจงใจของ Sound Engineer ที่เขาใส่เสียงแบบ Clipping Tone ซึ่งไอ้เทคนิดนี้นิยมใช้กันอย่างแพร่หลายมากๆในการมิกซ์เสียงกลองแนวร็อคเมทัล เพราะมันทำให้เสียงกลองนั้นกระแทกแน่นเวอร์ แต่ถ้าอย่างในกรณี Death Magnetic นี้สุดกว่านั้นคือใส่ลงในขั้นตอน Mastering เลย ว่าง่ายๆก็คือแตกทั้งเพลงครับ

ขอบคุณครับ คล้ายประมาณ metallica เลย แต่แปลก อีกคนเพื่อนผมบอกไม่แตกนะ ปกติดี สงสัยเป็นที่ dap แน่เลยครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ปลาทอด

02/08/2021 15:15:31
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - เปา เรือธง

เกิดขึ้นได้หลายปัจจัยเลยครับทั้งหูฟังที่ความไวสูง หรือตอบสนองย่านเสียงนั้น ๆ ได้ดีก็จะได้ยิน อาจะเป็นที่การบันทึกเพลงลองดูว่าเพลงเดียวกันแต่ฟังจากแอปอื่น หรือฟังจาก Youtube แล้วเจอเหมือนกันไหม ต้องค่อย ๆ ไล่ดูไปทีละอย่างครับ 

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

ปลาทอด

02/08/2021 18:25:59
1
https://youtu.be/ndY9yaSwnxM

ล่าสุดเพลง Make it with you ของ bread ผมฟังจากคลิปนี้ ผ่านบลูทูธ dac เสียงดีเฉย ไม่มีแตกพร่าใดๆ ในช่วง 0:20-0:30 งงหนักมาก ไฟล์ผมมั่นใจหามาเกิน 10 เจ้า แตกทุกเจ้า TT
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

K

02/08/2021 19:19:15
21

ส่วนตัวผมชอบเพลงนี้ครับ "And when my love for life is running dry
You come and pour yourself on me"
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

ปลาทอด

02/08/2021 22:35:22
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - K

ส่วนตัวผมชอบเพลงนี้ครับ "And when my love for life is running dry
You come and pour yourself on me"

เพลงนี้รอดครับ 555555 เพลงดังเค้าเลย แต่ง่ายๆ คือ ชุด anthology of bread ผมติดหนึบมากสมัยเล่นผ่านคอมเฉยๆ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
"กำลังสงสัยว่าหูฟังเสียงแตกหรือมันฟ้องว่าบันทึกมาไม่ดี ?"