Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เสียงจาก DAC ต่อเข้า Power amp ไม่มีปรี มันจะเป็นยังไงครับ

Thanaka

24/07/2021 05:07:14
4
เสียงจาก DAC ต่อเข้า Power amp ไม่มีปรี มันจะเป็นยังไงครับ 
ต่างจากมีปรี ไม่มีปรี ยังไงครับ

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ผมว่านะ

24/07/2021 06:29:46
ในทางปฏิบัติคงไม่มีใครในโลกทำกันครับเพราะสัญญาณจะอ่อนเกินไปและปรับโวลุ่มไม่ได้ เพราะ power amp ไม่มีที่ปรับโวลุ่ม ต้องปรับที่ pre amp เท่านั้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Prevent

24/07/2021 07:17:37
47
มันก็จะลั่นครับ เพราะเสียงออกไปจะเป็น100% เอาจริงๆเคสนี้ก็มีใช้กันได้นะครับ ถ้าต้นทางเป็นคอม แล้วก็คุมระดับด้วยคอมไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

ตามนั้น

24/07/2021 08:39:18
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - Prevent

มันก็จะลั่นครับ เพราะเสียงออกไปจะเป็น100% เอาจริงๆเคสนี้ก็มีใช้กันได้นะครับ ถ้าต้นทางเป็นคอม แล้วก็คุมระดับด้วยคอมไปครับ

กรณีนี้soundcardในcomทำหน้าที่เป็นpreampไม่ใช่ไม่มีpreamp
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Prevent

24/07/2021 10:11:44
47
ชาวการ์ดไม่ได้ทำหน้่าที่เป็นpre ครับ เพราะชาวการ์ดไม่ได้ยุ่งในจุดนั้น เพราะ เสียงเพิ่มเบา ตั้งแต่ภาคดิจิตอล ในคอมแล้วครับ ชาวการ์ดยังคงทำหน้าที่เหมือนเดิม  
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

ลองดูครับ

24/07/2021 10:27:36
ความคิดเห็นที่ : 6

Thanaka

24/07/2021 10:57:08
4
Dac เป็นรุ่นนี้ครับ มี โวลุ่ม....แต่ไม่รู้ว่า..มันจะ work กับ เพาเวอร์แอมปมั่ยน่ะครับ ถ้าไม่ work ผมจะได้ไป อินทรีเกรดแอมปครับ https://headfonics.com/tempotec-serenade-idsd-review/
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Prevent

24/07/2021 11:10:05
47
อินทิเกต มันก็คือ ตัวที่รวม ทั้งpre และ power ในตัวแล้วครับ ในจุดนี้ถ้าตัวdac มีการปรับเสียงในตัวแล้ว ก็ถ้าไปต่อพาวเวอร์ ก็สามารถ ปรับเสียงได้ครับ แต่ปรับได้ดีแค่ไหน ก็ต้องดู ด้านขยายของตัวpower ด้วยครับ อาจจะเปิดนิดเดียวและดังไปก็ได้ ดังนั้นแบบที่มีภาคpre ด้วยก็ใช้ง่ายกว่าครับ 

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

ลองดูครับ

24/07/2021 11:11:49
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - Thanaka

Dac เป็นรุ่นนี้ครับ มี โวลุ่ม....แต่ไม่รู้ว่า..มันจะ work กับ เพาเวอร์แอมปมั่ยน่ะครับ ถ้าไม่ work ผมจะได้ไป อินทรีเกรดแอมปครับ https://headfonics.com/tempotec-serenade-idsd-review/

No issues here with a set of Celsus SP One near-field active bookshelf speakers. The power delivery was good as well as being able to operate the iDSD as a pre-amp with a variable line signal
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

JNI

24/07/2021 11:19:29
โดยปกติถ้า Dac แบบมี volume ใช้ต่อเข้า power ตรง ผมรู้สึกว่าเสียงจะ "สด" กว่าผ่านปรีอีกทีหนึ่งครับ อาจะเป็นเพราะมันไม่โดนเติมความเพี้ยน (ที่ไพเราะ) เข้ามาอีกมั้งครับ นานาจิตตังครับขึ้นอยู่กับการแมชชิ่งด้วย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Thanaka

24/07/2021 11:19:46
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - ลองดูครับ

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - Thanaka

No issues here with a set of Celsus SP One near-field active bookshelf speakers. The power delivery was good as well as being able to operate the iDSD as a pre-amp with a variable line signal

แปลว่าถ้าผม เอา dac ไปต่อกับอินเตอรเกรดแอมป์ ไม่ work มันจะเป็น ปรี ซ้อนปรี...อันนี้ผมเข้าใจถูกมั่ยครับ  ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

pockethifi

24/07/2021 15:16:17
161

เมื่อก่อนต้องมีปรี เพราะแหล่งโปรแกรมมันมีหลากหลาย

แต่ละแบบมันให้เสียงดังเบาไม่เท่ากัน เลยต้องมีปรีแอมป์

ลองไล่ดู วิทยุ แผ่นเสียง เทป ซีดี วิดีโอ  แค่นี้ก็ 5เครื่องเล่น

มันเลยต้องมีตัวปรับสำหรับทุกแหล่งให้ได้ระดับที่เหมาะกับเพาเวอร์แอมป์

ก็คือต้องผ่านปรีแอมป์ก่อนนั่นเอง

แล้วปรีก็ยังทำหน้าที่เป็น selector เลือกแหล่งโปรแกรมด้วย 

แต่เดี๋ยวนี้ บางคนบางระบบฟังจาก dac ตัวเดียว ก็คือแหล่งเดียว

ไม่จำเป็นต้องมีปรีฯ ก็ทำได้  หรือจะมี ก็ตามความชอบ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

สมัครเล่น

24/07/2021 21:32:17
412
บางกรณี ต้นทางปรับระดับสัญญานได้
ก็ได้เสียงที่สด แบบที่ คห. อื่นว่าไว้ครับ
แต่บางครั้ง ผ่านปรีแอมป์ ก็ได้เสียงที่ถูกใจกว่าก็มี เหมือนปรีปรับให้กลมกล่อมกว่าครับ
แล้วแต่ชอบ 
น่าจะเป็นเรื่องอิมพีแดนซ์ที่เหมาะสมกันด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

ผมว่านะ

25/07/2021 10:34:18
ตอนนี้เริ่มงงกับ จขกท. แล้ว สรุปว่าจะเอาไปต่อกับ Power Amp หรือ Integrated Amp กันแน่ครับ? 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Thanaka

25/07/2021 13:34:19
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - ผมว่านะ
ตอนนี้เริ่มงงกับ จขกท. แล้ว สรุปว่าจะเอาไปต่อกับ Power Amp หรือ Integrated Amp กันแน่ครับ? 
ผมกำลังหาข้อมูล ว่าจะเอา power amp ดีๆ แล้วจบ หรือว่า มันไม่จบ ต้องใช้ปรีอยู่ดี เทเงินไปที่เดียวเลย ถ้ามันwork ก็power amp ดีๆ 1 ตัว .....ถ้ายังไงก็ไม่work ก็จะไปทาง intregrated amp ...ลองผิดลองถูกกับเครื่องเสียง เสียเงินเยอะ เลยมาถามก่อนน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

ผมว่านะ

25/07/2021 20:16:10
อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้า DAC ปล่อย line-out แบบ fixed ไม่ได้ เป็นผมคงเลือกต่อเข้า Power Amp ครับ จะได้ไม่ต้องปวดหัวว่าต้องปรับโวลุ่มที่ DAC ระดับไหนและต้องปรับโวลุ่มที่ Integrated Amp ระดับไหน 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

สมัครเล่น

26/07/2021 07:28:38
412
มีข้อมูลเพิ่มให้
ผมใช้ nfb12 ตัวเก่าของ Audio-gd (ปรับได้)
ต่อตรงเข้าแอมป์
ลองฟังเทียบกับต่อผ่านปรี
ผมว่าต่อผ่านปรีเพราะกว่า 
เลือกจากการฟังอย่างเดียวเลย

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 17

นายมั่นคง

26/07/2021 19:34:41
4,282
ถ้าหากต่อ output จาก DAC ไปเข้า Power Amp โดยตรง จำเป็นที่ตัวเพาเวอร์ต้องมีปุ่มเร่งลดเกนของเสียงที่เข้ามาครับ (คล้ายๆปรีแต่ไม่ใช่) ไม่งั้นเราจะเร่งลดเสียงที่ไหนไม่ได้เลยครับ

และการต่อ bypass ไม่ผ่านปรีไปที่เพาเวอร์แอมป์ ส่วนมากยากที่จะพบว่าให้เสียงที่ผ่านปรีแอมป์ครับ แต่ถ้า dac มีภาคปรีเร่งลดเสียงได้ ก็ถือว่ามันถูกติดตั้งภาคปรีแอมป์ไว้ในตัวแล้ว

ปรีแอมป์เป็นส่วนสำคัญมากของคาแรคเตอร์เสียงของชุดด้วยครับ เพราะปรีเป็นตัวปรับขยายสัญญาณที่เหมาะสม รวมถึงกำหนดลักษณะเสียงต่างๆ ส่วนเพาเวอร์แอมป์กลับมีความสำคัญน้อยกว่าภาคปรีซะอีกครับ คือภาคปรีต้องดีก่อน ส่วนภาคขยายพิจารณาเป็นเรื่องรองยังได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 18

Thanaka

26/07/2021 20:13:32
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 17 - นายมั่นคง
ถ้าหากต่อ output จาก DAC ไปเข้า Power Amp โดยตรง จำเป็นที่ตัวเพาเวอร์ต้องมีปุ่มเร่งลดเกนของเสียงที่เข้ามาครับ (คล้ายๆปรีแต่ไม่ใช่) ไม่งั้นเราจะเร่งลดเสียงที่ไหนไม่ได้เลยครับ

และการต่อ bypass ไม่ผ่านปรีไปที่เพาเวอร์แอมป์ ส่วนมากยากที่จะพบว่าให้เสียงที่ผ่านปรีแอมป์ครับ แต่ถ้า dac มีภาคปรีเร่งลดเสียงได้ ก็ถือว่ามันถูกติดตั้งภาคปรีแอมป์ไว้ในตัวแล้ว

ปรีแอมป์เป็นส่วนสำคัญมากของคาแรคเตอร์เสียงของชุดด้วยครับ เพราะปรีเป็นตัวปรับขยายสัญญาณที่เหมาะสม รวมถึงกำหนดลักษณะเสียงต่างๆ ส่วนเพาเวอร์แอมป์กลับมีความสำคัญน้อยกว่าภาคปรีซะอีกครับ คือภาคปรีต้องดีก่อน ส่วนภาคขยายพิจารณาเป็นเรื่องรองยังได้ครับ
ตอนนี้ DAC ผมมี วอลลุ่มปรับลดเสียงได้ครับ ที่นี้ว่า เอาไปต่อกับ อินเตอร์เกรดแอมป์ จะเป็นการ ปรี ซ้อน ปรี หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ 
DAC รุ่นนี้ครับ https://headfonics.com/tempotec-serenade-idsd-review/

หยิกหู 0
แจกหู 0
"เสียงจาก DAC ต่อเข้า Power amp ไม่มีปรี มันจะเป็นยังไงครับ"