Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รีวิวหูฟัง สำหรับดูหนัง/ฟังเพลง Audeze Mobius, Meze 99, HD650, Grado RS1e, Alessandro MS1, Hifiman DE, Sony Z7m2

vinut

19/07/2021 17:31:15
6

รีวิว หูฟัง สำหรับดูหนัง/ฟังเพลง

Audeze Mobius 
Meze Audio 99 Classics
Sennheiser HD650
Grado RS1e  
Alessandro MS1
Hifiman DEVA
Sony Z7m2

ปล.หูฟังทั้งหมด จากร้านมั่นคง

เครื่องที่ใช้ทดสอบ ทั้งดูหนัง / ฟังเพลง ดังนี้ Pioneer LX89 , Hifiman EF5 , Swan Lake , Burson , Neez 9018

เป็นรีวิวจากความเห็นส่วนตัวล้วนๆ นะครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 1

vinut

19/07/2021 17:32:18
6

Audeze Mobius

คุณภาพเสียงดูหนัง

เวทีกว้างขวาง มิติดี ทิศทางเสียงดี แยกแยะดี ไม่หลอกหู ฟังค์ชั่นใช้งานได้ดี

ย่านแหลมรายละเอียดดี ใส แต่ไม่คม ไม่พลิ้วมากนัก

ย่านกลาง อิ่มๆเนียนๆ หนานุ่ม

ย่านเบส อิมแพ็คดีใช้ได้เลย แต่ความลึกยังไม่มากมาย

โดยรวมๆเรื่องเสียงดีหากแต่ถ้าเพิ่มดีเทลเสียงแหลมให้มากขึ้น จะทำให้ดูหนังได้ดีกว่านี้

คุณภาพเสียงการฟังเพลง

เวทีกว้างปานกลาง มิติดี

ย่านแหลม เนียนๆ ไม่บาดหู

ย่านกลาง อิ่มหนา ลื่นหูดี

ย่านเบส แน่นกระชับ

รวมๆฟังเพลง ได้เนียนๆ นุ่มๆ ไม่บาดหู ฟังได้เพลินๆไม่คิดมาก

การสวมใส่ แพดนิ่ม กระชับ ปรับได้เข้ากับผู้ฟังได้ดี แต่ถ้าใส่นานๆ2ชม.ขึ้นจะบีบหัว อาจรู้สึกอึดอัดได้ และร้อนหู

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

vinut

19/07/2021 17:33:10
6

Meze Audio 99 Classics

คุณภาพเสียงดูหนัง ให้เป็นที่สุดในรีวิวนี้เลย

มิติดีกว่าที่คาดไว้ เวทีกว้าง ทิศทางเสียงดีมาก ไดนามิคยอดเยี่ยม

ย่านแหลม รายละเอียดดี ดีเทลครบครัน ไม่ทับซ้อนเสียงย่านอื่น ใสๆ แต่ไม่คม ไม่กัดหู

ย่านกลาง อิ่มมาก หวานเลย เสียงหนา เอาใจหูมาก

ย่านเบส คือ ที่สุดของทุกตัวที่รีวิว อิมแพ็คแรง ชัดเจน ลงได้ลึกสุดใจ อย่างที่ไม่น่าเชื่อว่า มาจากหูฟัง เพราะให้ความลึก ไดนามิด อิมแพ็ค และการสั่นของเส้นเสียงเหมือนเปิดซับวูฟเฟอร์ชั้นดีในชุดโฮมฯปานนั้นเลยครับ

โดยรวมๆ ดูหนังสนุกมากๆ โดยเพราะแอคชั่นที่สุดของหูฟังดูในเลยครับ ถ้าได้ปลายแหลมเพิ่มขึ้นเล็กน้อย+ความกว้างอีกนิดจะยอดเยี่ยมมากๆ เป็นหูฟังที่ดึงเราเข้าในในบรรยากาศหนังได้อย่างง่ายดาย

มิติดี มีเลเยอร์ เวทีกว้างปานกลาง

ย่านแหลม รายละเอียดดี ดีเทลครบครัน ไม่ทับซ้อนเสียงย่านอื่น ใสๆ ออกหวาน

ย่านกลาง อิ่มหนา นุ่มนวล ลื่นหูดี

ย่านเบส แน่นกระชับ ลงได้ลึกสุดๆ อิมแพ็คชัดเจนรุ่นแรง นุ่มก็ดี แบบไม่เวียนหัว

รวมๆฟังเพลง รายละเอียดครบครัน แหลมมีเสน่ห์ เบสแน่นลง กลางหนาอิ่มหวาน มิติเวทีสวย

การสวมใส่ แพดนิ่ม กระชับ ปรับได้เข้ากับผู้ฟังได้ดี แต่ถ้าใส่นานๆ 2-3 ชม.ขึ้น อาจจะบีบหัวบ้าง 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

vinut

19/07/2021 17:33:50
6

Sennheiser HD650 

ไดนามิคดีเยี่ยม มิติโอเค เวทีสวย ทิศทางเสียงดี

ย่านแหลม เป็นแหลมที่ไม่คม ฟังได้นานไม่ล้าหู รายละเอียด ดีเทล มีให้ได้ยิน ไม่กัดหู

ย่านกลาง อิ่มแน่นเนียน เสียงหนา เอาใจหูมาก สายดาร์ค

ย่านเบส ใหญ่ นุ่มนวล ลึกพอประมาณ อิมแพ็คใช้ได้ หนาๆออกเยอะๆ

โดยรวมๆ ดูหนัง แนวสนทนา ซิตคอมพ์ได้ดี แอ็คชั่นไม่เหมาะ

มิติ เลเยอร์ การแยกแยะ เวทีกว้างปานกลาง

ย่านแหลม ฟังได้นานไม่ล้าหู รายละเอียด ดีเทล มีให้ได้ยิน ไม่กัดหู

ย่านกลาง อิ่มหนา นุ่มนวล ลื่นหูดี สายดาร์คคงฟินมาก

ย่านเบส นุ่มๆ ลึกๆพอประมาณ ออกหนาๆกว่าทุกย่าน ฟังเนียนๆ

รวมๆฟังเพลง มีเสน่ห์ เบสแน่นลงลึก กลางหนาๆอิ่มหวาน แหลมไม่บาดหู

การสวมใส่ แพดนิ่ม กระชับ ปรับได้เข้ากับผู้ฟังได้ดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

vinut

19/07/2021 17:34:30
6

Grado RS1e 

เวทีกว้างขวางมาก มิติดีมาก ทิศทางเสียงดี แยกแยะดี คมชัด

ย่านแหลม รายละเอียดดี คมมาก ชัดๆ ใสๆ

ย่านกลาง ชัดเจน ใส ดุ มีนุ่มให้เห็น

ย่านเบส อิมแพ็คแรงๆ เร็วๆ กระชับ

โดยรวมๆเรื่องเสียง ดูหนังมันส์มากๆ ถ้าได้เบสลึกๆเพิ่มขึ้นอีกจะยอดเยี่ยม

เวทีกว้างๆ แยกแยะดี มิติเยี่ยม

ย่านแหลม คมชัด จัดจ้าน รายละเอียดดี

ย่านกลาง ดุดัน ชัดเจน ติดหวานก็มีบ้าง

ย่านเบส แน่นๆกระชับๆ แรงๆเร็วๆ สะใจ

รวมๆฟังเพลง เน้นฟังมันๆ มิติ เวทีกว้างมากมาย

การสวมใส่ แพดกระชับ ปิดหู กัดหูตามสไลค์แบรนด์นี้บ้างเป็นธรรมดา ถ้าใส่นานๆ 1ชม.ขึ้นจะเจ็บหู เพราะมันกัดจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

vinut

19/07/2021 17:35:18
6

Alessandro MS1

เวทีกว้างขวาง มิติดีมาก ทิศทางเสียงดี แยกแยะดี คมชัด

ย่านแหลม รายละเอียดดีงาม ชัดๆ

ย่านกลาง ออกหวานๆ อิ่มนุ่มกลางๆ สดชัดไม่ปาดหู

ย่านเบส ลงได้ลึกพอควร อิมแพ็คดี  กระชับเก็บตัวไว

โดยรวมๆเรื่องเสียง ดูหนังมันส์ดี ถ้าได้เบสลึกๆเพิ่มขึ้น+ความกว้างจะยอดเยี่ยม

เวทีกว้าง แยกแยะดี มิติดี

ย่านแหลม รายละเอียดดี ไม่มากไม่น้อย ไม่จัดจ้านเกินไป

ย่านกลาง อิ่ม นุ่ม หวาน ฟังเพลงร้องดีมาก

ย่านเบส ลึก แน่น กระชับพอตัว

รวมๆฟังเพลง ฟังร้อง เครื่องสาย ป๊อบทั่วไปดีเลย

การสวมใส่ แพดกระชับ ปิดหู กัดหูตามสไลค์แบรนด์นี้บ้างเป็นธรรมดา ถ้าใส่นานๆ 1.5ชม.ขึ้นจะเจ็บหู เพราะกดทับหู
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

vinut

19/07/2021 17:36:53
6

Hifiman DEVA

เวทีกว้างมากๆ มิติดีมาก ทิศทางเสียงดีเยี่ยม แยกแยะยอด คมชัด

ย่านแหลม รายละเอียดเล็กๆน้อยๆครบๆดีงาม พริ้วๆไปได้ไกล ไม่กัดหู

ย่านกลาง หนาอุ่น หวานๆ นุ่มนวล

ย่านเบส อิมแพ็คแรง กระชับ ความลึกให้ได้เห็นบ้างแต่ไม่มาก เก็บตัวไว

โดยรวมๆเรื่องเสียง ดูหนังมันส์ดี ถ้าได้เบสลึกๆเพิ่มขึ้นมากจะยอดเยี่ยมสุดๆ

ฟังเพลงยอดเยี่ยมมาก แม้ใช้บูลทูสของมันเอง เวทีกว้างมากๆ มิติดีมาก แยกแยะยอด คมชัด

ย่านแหลม ดีเทล รายละเอียดดี ไม่จัดจ้านเกินไป ทอดตัวได้ไกล พริ้วหวานเลย

ย่านกลาง  อิ่ม หนา นุ่ม หวานดี ฟังเพลงร้องดีมากมาย

ย่านเบส แน่น กระชับ เก็บตัวดีไม่ไวเกินไป น้ำหนัก+อิมแพ็ดดี

รวมๆฟังเพลง ฟังร้องหญิง ชาย  เครื่องสาย ป๊อบทั่วไป ติดหูง่าย ฟังเพราะทุกเพลง

การสวมใส่ เบาสบายๆมากๆ ไม่ปีบหัว/หู ไม่ร้อน แม้ใส่ 2 ชม.+

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

vinut

19/07/2021 17:37:35
6

Sony Z7m2

เวทีกว้าง มิติดีมาก ทิศทางเสียงดีเยี่ยม แยกแยะเนี่ยม คมชัดรายละเอียด

ย่านแหลม ดีเทลเยอะ รายละเอียดเล็กๆน้อยๆครบๆ  ไปได้ไกล

ย่านกลาง หนานุ่ม ให้ความสมจริง ในจังหวะแพดเสียงก็เยี่ยม

ย่านเบส อิมแพ็คแรงดี กระชับ ความลึกรองจากMeze 99

โดยรวมๆเรื่องเสียง ดูหนังมันส์ดี เข้าถึงอารมหนังได้ง่าย หลายหลากดี

ฟังเพลงได้ดี เวทีกว้าง  มิติดีมาก แยกแยะดี คมชัด

ย่านแหลม ดีเทลเยอะมาก รายละเอียดดี ทอดตัวไปได้ไกล

ย่านกลาง  หนา นุ่ม มีความเป็นธรรมชาติสูง

ย่านเบส แน่น กระชับ เก็บตัวดี น้ำหนัก+อิมแพ็ดดี ลงได้ลึกไม่ทับซ้อนย่านอื่นๆ

รวมๆฟังเพลง ได้ทุกแนว หลากหลายอารม ถ่ายทอดเป็นธรรมชาติ

การสวมใส่ อยู่ตรงกลางระหว่าง Deva และ Meze

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ผมว่านะ

19/07/2021 20:43:51
เยี่ยมเลยครับ ชอบตรงที่มีหัวข้อความสบายในการสวมใส่ด้วย ซึ่งเป็นหัวข้อที่คนส่วนใหญ่มักจะมองข้ามตอนที่ไปลองฟังแบบขำๆ แต่จะขำไม่ออกตอนที่ซื้อมาใช้แล้วนี่แหละ หูฟังเสียงดีเสียงเทพบางรุ่นมันบีบหูมาก บางรุ่นแพดบางคัพตื้นใบหูชนตะแกรงไดรเวอร์จนเจ็บหู บางรุ่นก็หนักจนใส่แล้วปวดคอ คอเคล็ด ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆ ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

vinut

19/07/2021 21:46:03
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - ผมว่านะ
เยี่ยมเลยครับ ชอบตรงที่มีหัวข้อความสบายในการสวมใส่ด้วย ซึ่งเป็นหัวข้อที่คนส่วนใหญ่มักจะมองข้ามตอนที่ไปลองฟังแบบขำๆ แต่จะขำไม่ออกตอนที่ซื้อมาใช้แล้วนี่แหละ หูฟังเสียงดีเสียงเทพบางรุ่นมันบีบหูมาก บางรุ่นแพดบางคัพตื้นใบหูชนตะแกรงไดรเวอร์จนเจ็บหู บางรุ่นก็หนักจนใส่แล้วปวดคอ คอเคล็ด ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆ ครับ
ใช่ครับ เพราะการลองฟัง กับการเอามาใช้งานจริงย่อมแตกต่าง ตามองค์ประกอบต่างๆ

ทั้งนี้ผมลองฟังที่บ้านแบบไม่เปิดแอร์นะครับ เพราะถ้าเปิดแอร์ผลคงออกมาอีกแบบครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำติชม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

สงสัย

20/07/2021 21:32:13
รบกวนสอบถามครับ ถ้าเน้นฟังเพลงแนวประมาณนี้ ควรเลือกหูฟังตัวไหนใน 7 ตัวที่รีวิวมาหรือครับ? ขอบคุณครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ตามนั้น

20/07/2021 22:10:42
grado
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

hyyeen_zuzu

21/07/2021 12:02:54
1
รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ ตัว 99classic พวกย่านเสียงต่างๆ พวกรายละเอียดพอจะสู้ m50x ได้ไหมครับ มันออกคัลเลอร์ หรือ ดาร์กอะครับพี่ เบสลงลึกกว่าไหม แช้วย่านกลางเสียงร้องมันพุ่งมาข้างหน้าไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

vinut

21/07/2021 13:39:54
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - สงสัย
รบกวนสอบถามครับ ถ้าเน้นฟังเพลงแนวประมาณนี้ ควรเลือกหูฟังตัวไหนใน 7 ตัวที่รีวิวมาหรือครับ? ขอบคุณครับ

ไล่ตามนี้ครับ grado , Deva , Alessandro MS1 / Sony Z7 , Meze
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

สงสัย

21/07/2021 13:57:18
ขอบคุณมากๆเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

vinut

21/07/2021 14:02:12
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - hyyeen_zuzu
รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ ตัว 99classic พวกย่านเสียงต่างๆ พวกรายละเอียดพอจะสู้ m50x ได้ไหมครับ มันออกคัลเลอร์ หรือ ดาร์กอะครับพี่ เบสลงลึกกว่าไหม แช้วย่านกลางเสียงร้องมันพุ่งมาข้างหน้าไหมครับ
m50x ไม่เคยฟังครับ

Meze ไม่ถึงขั้นคัลเลอร์ หรือ ดาร์กครับ ออกหมด มาทางกลางดี แหลมมีประกาย เบสดีลงลึกสุดใจ แบบไม่ทำย่านอื่นเสียครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รีวิวหูฟัง สำหรับดูหนัง/ฟังเพลง Audeze Mobius, Meze 99, HD650, Grado RS1e, Alessandro MS1, Hifiman DE, Sony Z7m2"