Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ทำไมลำโพงฟังเพลงส่วนใหญ่เห็นเป็นแบบ 2.0 เหรอครับ

Rei TN

11/07/2021 12:13:43
9
ทำไมลำโพงฟังเพลงส่วนใหญ่เห็นเป็นแบบ 2.0 เหรอครับ

แต่ดูหนังจะเน้นหลายๆ channel แล้วอย่างตอนนี้แอปเปิลมีฟังเพลงแบบ atmos มันจะคุ้มไปเล่นหลาย channel เพื่อฟังไหมครับ

ขอบคุณครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ก็ตามนั้น

11/07/2021 12:26:59
ครั้งนึงเมื่อประมาณ 20ปีทึ่แล้ว เคยมี multichannel audio ที่อยู่ในรูปแบบของ DVD Audio ออกมาแต่ไม่ได้รับความนิยมมันก็เลยตายไปจากตลาดอย่างรวดเร็ว ส่วนหนึ่งน่าจะมาจากการลงทุนที่สูงและไม่คุ้มค่ากับผลที่ได้รับ อีกส่วนหนึ่งน่าจะมาจากความยุ่งยากในการ setup ระบบ และเหตุผลสุดท้ายน่าจะเกิดจากรสนิยมในการฟังเพลงของคนส่วนใหญ่ แค่ 2 channel มันก็เพียงพอแล้วเพราะว่ามาสเตอร์ในการบันทึกเสียงก็เป็นแค่ stereo การถจะทำเป็น multichannel มันต้องมาจำลองเสียงขึ้นมา และผลที่ได้มันไม่สมบูรณ์แบบเหมือนกับการบันทึกเป็น multichannel มาตั้งแต่แรก ถ้าอยากฟังจริงก็ต้องฟังพวกคอนเสิร์ตสมัยใหม่ก็มีเป็น multichannel บ้างแล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

LosInBlue

11/07/2021 15:17:41
116
ลำโพง Bluetooth ตัวเล็กๆ สมัยนี้ หรือแม้แต่ลำโพงมือถือ ส่วนใหญ่จะเป็น mono เลยด้วยซ้ำครับ

อยากได้ระบบ 2.0 stereo ต้องซื้อ สอง ตัว มาประกอบร่างกัน ฮ่าๆๆๆ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

pockethifi

11/07/2021 16:06:28
161

2.2 คงราคาถูกเมื่อเทียบกับระบบเสียงรอบทิศลำโพงเยอะๆ

และ 2.0 ก็พอจะตอบสนองความต้องการของคนส่วนมากได้ครับ 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ตามนั้น

11/07/2021 16:35:28
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - LosInBlue
ลำโพง Bluetooth ตัวเล็กๆ สมัยนี้ หรือแม้แต่ลำโพงมือถือ ส่วนใหญ่จะเป็น mono เลยด้วยซ้ำครับ

อยากได้ระบบ 2.0 stereo ต้องซื้อ สอง ตัว มาประกอบร่างกัน ฮ่าๆๆๆ 5555
บางยี่ห้อเห็นตู้เดียวแต่เป็นสเตอริโอนะครับ ข้างในมีดอกแยกซ้ายขวาเลยแต่วางติดกัน เช่น มาแชล
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Prevent

11/07/2021 21:52:31
47
จากที่เล่น5.1 ตั้งแต่ยุคแรกๆนะครับ นอกจากไฟล์ที่รองรับแล้ว เรื่องการจัดวางนี้เรื่องใหญ่น่าดูครับ แต่เดียวนี้ก็ไปไร้สายกันแล้ว (ไม่มีสาย สัญญาน แต่ต้องเสียบปลัก) จะว่าส่วนใหญ่ก็ไม่ใช่ครับ เพราะสายดูหนัง พวกชาวบาร์หลายๆตัว ให้ชื้อเชอราวแยกได้ หรือจะจัดเป็นชุดใหญ่มาเลยก็มีครับ  
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

11/07/2021 22:21:00
4,282
ระบบ 2.0 เป็นอะไรที่ Never Die เพราะด้วยความที่เราฟังเสียงจากหู 2 ข้าง และการบันทึกเป็นแบบ 2 แชนแนล (Stereo) และประการสำคัญคืออุปกรณ์ต่างๆนั้นถูกพัฒนาเพื่อ 2 แชนแนลเป็นส่วนใหญ่ ตลาดที่รองรับตรงนี้กว้างขวางมาก ก็เลยทำให้การฟังเพลงด้วยระบบที่มากกว่านี้ไม่ได้รับความนิยมเท่าที่ควรครับ

ทั้งนี้ไม่นับพวกโฮมเธียเตอร์นะครับ ระบบรอบทิศทางตรงนั้นยุ่งยากและวุ่นวายในการจัดวางอุปกรณ์มากเกินไปสำหรับการฟังเพลงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ก็ตามนั้น

11/07/2021 22:39:26
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - ก็ตามนั้น
ครั้งนึงเมื่อประมาณ 20ปีทึ่แล้ว เคยมี multichannel audio ที่อยู่ในรูปแบบของ DVD Audio ออกมาแต่ไม่ได้รับความนิยมมันก็เลยตายไปจากตลาดอย่างรวดเร็ว ส่วนหนึ่งน่าจะมาจากการลงทุนที่สูงและไม่คุ้มค่ากับผลที่ได้รับ อีกส่วนหนึ่งน่าจะมาจากความยุ่งยากในการ setup ระบบ และเหตุผลสุดท้ายน่าจะเกิดจากรสนิยมในการฟังเพลงของคนส่วนใหญ่ แค่ 2 channel มันก็เพียงพอแล้วเพราะว่ามาสเตอร์ในการบันทึกเสียงก็เป็นแค่ stereo การถจะทำเป็น multichannel มันต้องมาจำลองเสียงขึ้นมา และผลที่ได้มันไม่สมบูรณ์แบบเหมือนกับการบันทึกเป็น multichannel มาตั้งแต่แรก ถ้าอยากฟังจริงก็ต้องฟังพวกคอนเสิร์ตสมัยใหม่ก็มีเป็น multichannel บ้างแล้ว
เพิ่มเติมข้อมูล DVD Audio https://en.wikipedia.org/wiki/DVD-Audio
เพิ่งนึกออกว่าคูแข่งอย่าง SACD ก็เคยทำ multichannel ด้วย https://en.wikipedia.org/wiki/Super_Audio_CD
สิ่งนี้เคยเกิดขึ้นแล้วดับไปนานแล้วเหลือไว้แต่สิ่งที่คนส่วนใหญ่เลือกใช้งาน
หยิกหู 0
"ทำไมลำโพงฟังเพลงส่วนใหญ่เห็นเป็นแบบ 2.0 เหรอครับ"