Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หรือภาค DAC ก็แค่แปลงสัญญาณ ทำไมผมแยกเสียง VS onboard PC ไม่ค่อยออกครับ

Thanaka

02/07/2021 00:23:55
4
ใช้ intergrad amp + ลำโพง passsive 3 ทาง 

....เล่นกับ PC ออนบอร์ด  VS DAC แยก เปลี่ยนสาย RCA..Linear Power เปลี่ยน opamp ก็แล้ว
ก็ยังไม่ต่างแบบชัดเจน

หรือหูผมฟังไม่ออกครับ

ขอบคุณครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Thanaka

02/07/2021 00:45:36
4

Asus z370h-gaming PC onboard dac เป็น es9018q2c
VS
Tempotec serenade idsd usb dac เป็น Ak4490 + RCA AQ Vigtoria + opamp burson V5id + Topping p50

ต่อกับ อินเตอรเกตแอมป์ TAGA HTA-800 + ลำโพง TAGA TVA 606f v3

เล่นกับ Tidal hifi ตั้งค่าแบบใน Link ทั้ง onboard และ DAC แยก เลือกเฉพาะอันกลาง ไม่ได้เลือกอันบนสุด

......ถ้าเสียงจะต่าง อาจมีแค่ 5-7% หางเสียง อะไรนิดหน่อยๆ 

อันนี้หูผมเพี้ยนมั่ยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Prevent

02/07/2021 00:55:26
47

ออนบอร์ดเดียวนี้ ไม่ได้แย่ครับ ยิ่ง บอร์ดรุ่นสูงๆนี่บางตัวเอาเรื่องอยู่ แต่มีเรื่องการจูนโน่นนี่นั้น แล้วยิ่งถ้าเสียงจูนมาทางเดียวกันอีกยิ่งยากครับ ยังไม่นับการตอบสนองของอุปกรณ์อื่นอีก ถ้าชัดเจนในที่นี้คือปิดตาตอบถูกเลย แสดงว่า2ตัวนั้นต้องมีตัวไหนที่จูนเสียงออก มาประหลาดมาก หรือไม่ก็ประหลาดทั้ง2ตัวและครับ 

ขอยกตัวอย่างของผมเองละกันผมใช้เมนบอร์ดตัวกลางH270 procarbon ออนบอร์ด ผมจะมีปัญหาอยู่อย่างนึง คือเสียงพูดติดแหลมไปหน่อย แต่ปลายแหลมน้อยไปนิดสำหรับผมถ้าแก้eq เพิ่มปลายแหลม มันก็จะดึงเสียงพูดให้ติดแหลมไปอีก ก็จะหงุดหงิดนิดนึง ถ้าให้ฟังเพลงแล้วพอใจ จะดูพวกรายการข่าว รายการทีวีบางรายการเสียงพูดจะบาดหูมาก แต่พอเปลี่ยนอาการพวกนี้หายไป ไม่ต้องปรับEQ แต่ถ้าให้หลับตาแล้วสลับทาย ว่าต่อตัวไหน ผมก็กล้าพูดว่าผม ตอบไม่ถูกครับ ดีไม่ดี จะผิดมากกว่าอีก อันนี้ เรียกว่าแตกต่าง หรือผมฟังออกไหมละครับ ทายไม่ได้ แต่ก็ไม่นั่งงุ่นง่านปรับeqไป ปรับeqมา 

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

ผมว่านะ

02/07/2021 09:14:13
ก็ดีแล้วนี่ครับไม่ต้องเสียเงินเพิ่ม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Thanaka

02/07/2021 10:00:11
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - ผมว่านะ
ก็ดีแล้วนี่ครับไม่ต้องเสียเงินเพิ่ม
ถอยมาแล้วครับ ลองฟังแล้วถึงทราบว่า ทำไมมันไม่แตกต่างอ่ะครับ.....ตอนซื้อก็หวังว่าจะเห็นผลในทางที่ดีขึ้น แต่ก่อนเคยใช้กับ ลำโพง Active ที่นี้ว่าในเน็ตบอกว่าลำโพง Active ไม่คอยเห็นความต่างมากในกรณีเติมอุปกรณ์เสริม เลย ไปเอา อินเตอร์เกรดแอปม์ + ลำโพง passive ...มาต่อ .........สรุปว่าตอนนี้ ฟังเสียงไม่ค่อยต่างจากใช้สาย RCA 300 บาทต่อกับ onboard เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ลองดูครับ

02/07/2021 11:10:20
ใช้ window รึเปล่าครับ ลองโหลดโปรแกรมนี้มาดู Fidelizer - Optimize sound quality for Windows Computer Audio Server (fidelizer-audio.com)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

LosInBlue

02/07/2021 11:31:18
116
เมื่อก่อนนี้ตอนเล่นใหม่ๆหลายปีก่อน  ผมก็แยกเสียง iPod กับ Dac Dragonfly ไม่ออกครับ

จน 2-3 สัปดาห์ ฟัง Dragonfly จนชินกลับไปใช้ iPod ถึงรู้ว่าคุณภาพเสียงดนตรี ช่องไฟ รายละเอียดต่างๆห่างกันเยอะอยู่ครับ

เรื่องคุณภาพเสียงดนตรี ถ้าไมชินจริงๆจึงจะแยกยากครับ อย่าง Piano ราคาหลักพัน ไปเทียบกับหลักแสน ถ้าไม่ใช่นักดนตรี ฟังแรกๆก็แยกไม่ออกครับ แต่คุณภาพเสียงมันดีกว่าจริงๆ มันถึงขายให้นักดนตรีซื้อไปใช้ได้ครับ

สรุปต้องอาศัยความเคยชินไปเรื่อยๆก่อนครับ แล้วจะเข้าใจเองว่าเสียงดนตรีคุณภาพดีมาก ต่างกับคุณภาพธรรมดายังไงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

ลองดูครับ

03/07/2021 09:52:36
แยกไม่ออกน่าจะเกิดจาก
1 แอมป์อาจจะขับกับลำโพงไม่ไหวทำให้เสียงออกมาไม่เต็มที่เป็นพื้นฐานอยู่แล้ว พอเปลี่ยนอะไรเข้าไปเลยเห็นผลน้อย หรือแทบไม่เห็นผลเลย
2 เกิดจากคนฟังเอง สาเหตุนี้น่าจะมีน้ำหนักมากที่สุด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

เฟี้ยว

03/07/2021 12:32:04
ก็ถูกแล้วล่ะครับ เพราะของพวกนี้มันไม่ได้ส่งผลอย่างมากและเห็นได้ชัด ยิ่งกับพวกสาย Digital ด้วยยิ่งแล้วใหญ่ สมัยก่อนเมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว Audio Interface ราคาถูกกับราคาแพง Converter มันยังพอฟังถึงความแตกต่างได้ชัดเจน แต่พอมาปัจจุบันมันแทบแยกไม่ออกแล้วครับ ก็เป็นเรื่องปกติที่เทคโนโลยีมันก้าวหน้าขึ้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Draco

06/07/2021 16:27:10
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - Thanaka

Asus z370h-gaming PC onboard dac เป็น es9018q2c
VS
Tempotec serenade idsd usb dac เป็น Ak4490 + RCA AQ Vigtoria + opamp burson V5id + Topping p50

ต่อกับ อินเตอรเกตแอมป์ TAGA HTA-800 + ลำโพง TAGA TVA 606f v3

เล่นกับ Tidal hifi ตั้งค่าแบบใน Link ทั้ง onboard และ DAC แยก เลือกเฉพาะอันกลาง ไม่ได้เลือกอันบนสุด

......ถ้าเสียงจะต่าง อาจมีแค่ 5-7% หางเสียง อะไรนิดหน่อยๆ 

อันนี้หูผมเพี้ยนมั่ยครับ

แบบนี้เรียกว่าฟังออกหรือฟังไม่ออกคับ  555

ตรงนี้เดายากจัง  บางครั้งมันสำคัญที่ปลายทาง(ลำโพง)ด้วยคับ ว่าแจกแจงได้ขนาดไหน
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

Peerasak

06/07/2021 18:24:00
6
ES9018Q2C ที่อยู่ใน Asus ไม่ธรรมดานะครับ เสียงรายละเอียดดีไม่แพ้รุ่นใหญ่ ES9038Pro เลยครับ

ถ้าอยากให้ external DAC เสียงดีขึ้นลองหา USB Card ที่ใช้ clock ความแม่นยำสูงพวก JCat มาใช้ดูครับ แต่ราคาแพงเหมือนกัน ไม่รู้ว่าซื้อมาแล้วจะคุ่มรึเปล่านะครับ

อีกจุดที่น่าลองคือเปลี่ยน power supply เป็นของ seasonic รุ่นสูงๆ ประมาณ 6-7 พัน จะมีสัญญาณรบกวนที่ต่ำมากครับ

ถ้าฟัง tidal ต้องปรับเป็น Exclusive mode ด้วยนะครับ 

ลองดูนะครับเอาที่สะดวก
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

torhifi

06/07/2021 20:32:36
219

- อาจเป็นปัจจัยในระบบเรา

- อาจเป็นที่ประสบการณ์ฟัง (ยิ่งฟังมาก ฟังหลากหลาย ก็จะจับความต่างถึงบุคลิคเสียงของแต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่นได้ง่ายขึ้น)

ความรู้สึกตรงนี้ไม่เท่ากันในผู้ฟังแต่ละคนเป็นเรื่องธรรมดา ผมเองก็ฟังไม่ออกในสิ่งที่เพื่อนบางคนผมฟังออกเช่นกัน 

- ถ้าให้บอกความต่างแนวเสียงลำโพงแต่ละตัว, DAC, สายสัญญาณ, สายUSB, สายไฟ, ปลั๊กไฟ, Opamp, ความต่างแนวเสียงไดร์เวอร์ตัวเก่า-ใหม่Sound Card พวกนี้ผมฟังออก

- แต่ถ้าให้ฟังความต่างของเสียงOpamp JRC 5532 กับ JRC 5532DD อันนี้ผมฟังไม่ออกเพราะยากมากสำหรับผม  (แต่เพื่อนบางคนผมก็ฟังออก เค้าบอกเสียงเครียร์กว่า) 

- เปิดเครื่องเสียงแล้วต่ออุปกรณ์ที่เพิ่มNoiseเข้าระบบ ส่วนตัวผมฟังไม่ค่อยออก เว้นแต่มันจะมีเสียงจี่ดังออกมากวน แต่ถ้าแค่ทำให้แบล็คกราวเสียงเปลี่ยนไปนิดนึง ส่วนตัวผมฟังไม่ออกจริงๆ (แต่เพื่อนผมฟังออกว่าแบล็คกราวไม่สงัดเท่าเดิม)

เรื่องแนวเสียง ผมว่าลองเปลี่ยนOpampเล่นไปมาดีแล้วครับ เดี๋ยวน่าจะจับทางได้เอง ลองทำให้ห้องเงียบๆแล้วA/B Test อาจจะสัมผัสได้ชัดขึ้น

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

Thanaka

07/07/2021 01:00:16
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - Peerasak
ES9018Q2C ที่อยู่ใน Asus ไม่ธรรมดานะครับ เสียงรายละเอียดดีไม่แพ้รุ่นใหญ่ ES9038Pro เลยครับ

ถ้าอยากให้ external DAC เสียงดีขึ้นลองหา USB Card ที่ใช้ clock ความแม่นยำสูงพวก JCat มาใช้ดูครับ แต่ราคาแพงเหมือนกัน ไม่รู้ว่าซื้อมาแล้วจะคุ่มรึเปล่านะครับ

อีกจุดที่น่าลองคือเปลี่ยน power supply เป็นของ seasonic รุ่นสูงๆ ประมาณ 6-7 พัน จะมีสัญญาณรบกวนที่ต่ำมากครับ

ถ้าฟัง tidal ต้องปรับเป็น Exclusive mode ด้วยนะครับ 

ถ้าเปิด Exclusive Mode ที่ Tidal ....ลักษณะเสียงที่ได้จะเป็นความสามารถของ DAC...หรือเสียงที่ได้คือมาจาก ความสามารถ EQ
ของ Tidal ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Peerasak

07/07/2021 02:58:44
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - Thanaka
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - Peerasak

ถ้าเปิด Exclusive Mode ที่ Tidal ....ลักษณะเสียงที่ได้จะเป็นความสามารถของ DAC...หรือเสียงที่ได้คือมาจาก ความสามารถ EQ
ของ Tidal ครับ
ก็เสียงจาก DAC แหละครับ คือโปรแกรมจะช่วยเปลี่ยนความถี่ sample rate ที่มาจากเแต่ละพลงอัตโนมัติคล้ายกับถอด MQA เทียมๆครับ ถ้าไม่กดใช้รู้สึกว่าจะฟิกคงที่เท่ากันหมด https://support.tidal.com/hc/en-us/articles/360005773698-Optimizing-HiFi- ;
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 14

AudioScience

10/07/2021 16:44:34
sound card onboard ES9018Q2C ก็ดีมากแล้วล่ะครับ ที่เขาว่าห่วย คือแบบ ALC662 ที่ใช้ในบอร์ดตั้งแต่สิบปีที่แล้วมากกว่า ตัวนั้นไม่ต้องหูเทพก็ฟังออกว่ามันกระป๋องมาก noise บานเสียงเพี้ยนสูง

อีกอย่างก็เรื่องของกำลังขับ(บางตัวส่งมาไม่ถึง2Vนะ),jitter,noise โดยเฉพาะ ground loop noise ที่ onboardมักจะเจอปัญหา จนเกิดเสียงฮัม เสียงจี่ออกลำโพงเลยทั้งๆที่ไม่ได้เปิดเพลง แต่ถ้าไม่เกิดมันก็แยกได้ยาก

dac เทพๆ เขาว่ามันtransparent ครับ คือเสียงไม่ต่างกัน เพราะสัญญาณรบกวนต่ำ เสียงเพี้ยนต่ำ ว่ากันที่SNR,SINAD นะครับ (dac ราคาสูงรุ่นเก่าบางตัววัดค่าแล้วได้แย่กว่าdacจีนถูกๆซะอีกนะครับ แต่ที่ดีจริงๆก็มี หาผลเทสเอาเอง)

อยากฟังเสียงที่เปลี่ยนไป(ในแง่ดีขึ้น) เปลี่ยนหูฟัง/ลำโพง ครับ เห็นผลมากที่สุดแล้ว 

หาลำโพงดีๆ ที่วัด Frequency response แล้วผลออกมาดีๆ distortion ต่ำๆ ครับ หรือลองไปเล่นหูฟังก็ได้ ผมว่าในงบเท่าๆกันหูฟังให้คุณภาพเสียงดีกว่า(แต่sound stageก็สู้ลำโพงไม่ได้นั่นแหละนะ) 

เมื่อก่อนผมหมดกับพวกค่าสายหรืออุปกรณ์ส่วนควบไปเยอะ จนพบกว่า ถ้ามันไม่เกิดปัญหา มันก็แทบไม่ต่างกัน สู้เอาเงินไปโปะตัวที่เสียงออก จะเห็นผลมากกว่ามากๆ(แต่อุปกรณ์เดิมๆก็ต้องมีมาตรฐานนะ)

ป.ล. ground loop noise คือสิ่งที่คนเจอเยอะที่สุด และมักเสียเงินแพงๆในการแก้ปัญหาในสิ่งที่ไม่ใช่ต้นเหตุครับ(คือมันบรรเทาได้แต่ก็ไม่ใช่ต้นเหตุ) เช่นเสียเงินซื้อPSUแพงๆ,ตัวกรองไฟ ทั้งๆที่เปลี่ยนมาต่อผ่านtoslink แค่ไม่กี่บาทก็จบ(หรือถ้าระบบไฟไม่มีปัญหา แค่เช็คขั้วเต้ารับ L-Nให้ถูกต้องก็แก้ได้แล้วครับ)
หยิกหู 0
"หรือภาค DAC ก็แค่แปลงสัญญาณ ทำไมผมแยกเสียง VS onboard PC ไม่ค่อยออกครับ"