Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ช่องเสียบหูฟังคอมด้านหน้า-หลังแตกต่างกันงับ

มีความตั้งใจ แต่อ่อนหัด

01/07/2021 10:16:43
ช่องเสียบหูฟังด้านหน้าและช่องข้างหลังบอร์ดให้เสียงแตกต่างกันครับ เป็นคอมธรรมดาทั่วไปครับ ไม่ได้ประกอบเอง
- ช่องเสียบด้านหน้าเหมือนจะให้กำลังขับเยอะกว่า
เสียงดังกว่าแต่มีเสียงจี้ (แต่พอฟังเพลงเสียงนั้นก็หายไป)
- ส่วนช่องด้านหลังบอร์ด ให้เสียงเหมือนฟังจากมือถือเลย
ตามที่ผมเข้าใจคือ ช่องด้านหน้าอาจมีซาว์ดการ์ด
แต่ช่องด้านหลังคงต่อเค้าบอร์ดคอมตรงๆเลย
อยากทราบว่าการที่ฟังเพลงจากDac ampจะให้ความแตกต่างประมาณนี้ใช่ไหมครับ (จะเอาไปประกอบการตัดสินใจในการลองซื้อDacทางออนไลน์ครับแบบไม่เคยฟังมาก่อน)

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

LosInBlue

01/07/2021 10:57:46
116
ใช้ dac-amp ต่างเหมือน กินกระเพราไก่ไข่ดาวแถวบ้านทุกวันตั้งแต่เด็ก แล้วลองไปกินอาหารญี่ปุ่นที่ฟูจิ หรือ ภัตราคารดีๆ ครั้งแรกครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เปา เรือธง

01/07/2021 11:04:32
390
อารมณ์ประมาณนั้นเลยครับ ภาพรวมของ DAC/AMP จะช่วยให้โทนโดยรวม รายละเอียดเสียงชิ้นดนตรีต่าง ๆ นั้นดูดีขึ้น แต่ถ้าจะให้ดีลองหาโอกาสแวะมาฟังดูก่อนครับว่ารุ่นไหนให้เสียงที่ถูกใจมากที่สุดครับ เพราะแต่ละรุ่นก็จะมีคาแรคเตอร์เสียงที่แตกต่างกันออกไปครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ลองดูครับ

01/07/2021 14:26:29
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Prevent

01/07/2021 14:41:40
47
ด้านหน้า ของบอร์ด เป็น headphone เอาท์ ต่อมาจากบอร์ด เข้าสายของเคสออกมา ด้านหลัง ก็อยู่ที่บอร์ดครับ แต่ละบอร์ดอาจจะต่างกัน HPเอาท์ ผ่านภาคแอม ผ่านสายของบอร์ด คอมคงไม่ได้มีสายดิน เสียงตรงนั้นเลยโดนขยายให้ดังขึ้นครับ soundcard ก็คือdac นั้นและครับ ถ้าต่อ บอร์ด ก็ใช้ของบอร์ดนั้นและครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Prevent

01/07/2021 14:50:21
47

ผมเห็นว่าข้างบนมันไม่ขึ้น งั้นพิมพ์ไหม่นะครับ ถ้าเบิ้ลก็วานลบให้ด้วยนะครับ

สาเหตุอีกอย่างที่ทำให้หน้าเคสเสียงเปลี่ยน ก็คือสาย จากฟร้อนพาแนลที่ใช้ครับ มันก็มีหลายเกรด หลายแบบครับ มันก็ไม่ได้ต่างจากเราใช้สายเพิ่มความยาว ต่อออกมาครับ ลองเปิดคู่มือ MBดูครับ ว่าด้านหลังมีheadphone outไหมถ้ามีมันก็มีโอกาศเป็นอันเดียวกันหน้าเคสเลย แต่อยู่ด้านหลังครับ (บอร์ดบางตัวจะแยกไว้ เพื่อให้ใช้ต่อ5.1 7.1 เมื่่อไปเปิดใช้สามารถปล่อยเป็น hp out ได้แต่ก็ยังไม่ผ่านแอมครับ)

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ว่าจะตอบแบบนี้

01/07/2021 15:57:51
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - Prevent

ผมเห็นว่าข้างบนมันไม่ขึ้น งั้นพิมพ์ไหม่นะครับ ถ้าเบิ้ลก็วานลบให้ด้วยนะครับ

สาเหตุอีกอย่างที่ทำให้หน้าเคสเสียงเปลี่ยน ก็คือสาย จากฟร้อนพาแนลที่ใช้ครับ มันก็มีหลายเกรด หลายแบบครับ มันก็ไม่ได้ต่างจากเราใช้สายเพิ่มความยาว ต่อออกมาครับ ลองเปิดคู่มือ MBดูครับ ว่าด้านหลังมีheadphone outไหมถ้ามีมันก็มีโอกาศเป็นอันเดียวกันหน้าเคสเลย แต่อยู่ด้านหลังครับ (บอร์ดบางตัวจะแยกไว้ เพื่อให้ใช้ต่อ5.1 7.1 เมื่่อไปเปิดใช้สามารถปล่อยเป็น hp out ได้แต่ก็ยังไม่ผ่านแอมครับ)

ตามนี้เลยครับ สายไฟทำให้ลดทอนคุณภาพเสียง
หยิกหู 0
"ช่องเสียบหูฟังคอมด้านหน้า-หลังแตกต่างกันงับ"