Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หูฟังสตู vs. เกมมิ่ง vs. พกพาสะดวก?

ZeRonZyzTem

27/06/2021 11:32:33
2

โควิดมาระบาดหนักมากครับตอนนี้ต้องทำงานที่บ้าน

รบกวนทุกท่านช่วยเลือกให้ผมทีครับ งบ 3-40K 

1.แบบสตูเสียงดีมากๆๆๆๆ..แต่มันมีสายไปไหนไม่ได้ ไม่มีไมค์

2.แบบหูฟังเกมมิ่งเสียงโอครับมันมีระบบแบบ 9.1 รู้ว่าศัตรูยิ่มมาทางไหน ไมค์เสียงดีมากๆ

3.แบบพกพาสะดวกก็ดีเครับสียงดีและรูปลักษ์สวยงามเดินไปไหนก็เท่มีไมค์รับรับโทร์ศัพย์ได้

ขอบคุณครับผม

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Win Paragon

27/06/2021 15:09:43
สวัสดีครับคุณ ZeRonZyzTem สำหรับหูฟังทั้ง 3 แบบนั้นต้องขอบอกว่าแต่ต่างกันพอสมควรเลยนะครับ 

ถ้าแบบแรก แบบ Stereo อันนี้ตัวเลือกจะเยอะมากๆ ครับ แต่ว่าถ้าจะเน้นเรื่องของมิติเสียงที่โอบล้อม ฟังเพลงได้หลากหลายแนว รวมถึงดูหนัง และ เล่นเกม ก็จะขอแนะนำ Hifiman HE400se เลยครับ ราคา 5,990 บาท ระบบของหูฟังจะเป็นแบบ Open-Back ช่วยในเรื่องการระบายอากาศที่ดี แต่ว่าก็จะมีข้อเสียตรงที่ว่า จะมีเสียงรอดออกมาบ้างนะครับ ถ้าเปิดว่าเราเปิดเสียงดัง ซึ่งข้อดีของหูฟังแบบ Open-Back นั้นจะช่วยให้เสียงมีมิติที่กว้าง สามารถแยกทิศทางเสียงได้ดี ฟังแล้วไม่ได้รู้สึกอึดอัดครับ 

อีกรุ่นที่ให้หน้าตาที่สวยงาม ใส่สบาย แถมยังมีไมโครโฟนมาให้ด้วยก็จะเป็น Meze Audio 99 Classics ครับ ราคา 9,900 บาท ซึ่งจุดเด่นนั้นก็คือ น้ำหนักเบา และ สวมใส่สบายครับ ตัวายหูฟังก็จะมีไมโครโฟนมาให้อีกด้วย เรื่องเสียงนั้นจะเน้นเสียงกลางเป็นหลัก พวกรายละเอียดเสียง ความชัด และ มิติ ตัวนี้ก็ทำได้ดีไม่แพ้กันเลยครับ

สำหรับหูฟัง Gaming ถ้าเน้นการแยกทิศทางเสียงเป็นหลักเลย ส่วนใหญ่ก็จะเป็นระบบ 7.1 ทั้งหมด นะครับ จะไม่มีระบบ 9.1  ซึ่งรุ่นที่เหมาะกับการใช้งานแบบนี้มากๆ ก็จะเป็น Steelseries Arctis Pro Wireless ครับ ราคา 12,990 บาท หลักๆ ก็จะเป็นระบบ Wireless ไร้สาย และ ใช้งานคลื่นสัญญาณ 2.4 gHz ไม่มีดีเลย์ สามารถปรับใช้งานเป็นระบบเสียง 7.1 ได้ ไมโครโฟนสามารถตัดเสียงรบกวนรอบๆ ได้เป็นอย่างดี และ ให้นำเสียงที่ชัดเคลียร์ เรื่องโทนเสียงนั้นจะเน้นเรื่องการแยกทิศทางเสียงเป็นหลักครับ เวทีเสียงกว้าง เบสไม่เยอะมากครับ 

ส่วน In-Ear ที่มีไมโครโฟนเดียวนี้ตัวเลือกจะมีไม่มากแล้วล่ะครับ รุ่นที่นิยมนำมาใช้ทำงาน และ เล่นเกม ก็จะมี JBL Quantum 50 ราคา 1,390 บาท ข้อดีคือสามารถปรับเสียงของหูฟังจากตัวไมโครโฟนได้เลย โดยจะไม่ได้อิงจากระบบเสียงของอุกปรณ์ที่เราเล่น จะอิงจากหูฟังเอง และ จะมีปุ่ม Mute ไมโครโฟนมาให้ด้วย เรื่องโทนเสียงจะเน้นเสียงกลางเป็นหลัก พวกรายละเอียดเสียงชิ้นดนตรี ส่วนเบสจะให้อิมแพคที่แรง ฟังสนุกครับ

อีกรุ่นที่อยากจะแนะนำคือ Kinera BD005 Pro ครับ ราคา1,890 บาท ตัวนี้จะเป็นการใส่แบบคล้องหลังหู ช่วยให้สวมใส่ได้กระชับขึ้นมีไมโครโฟนในตัว เช่นเดียวกันครับ เรื่องโทนเสียงจะเน้นเบสเป็นหลักครับ ฟังสนุก เสียงกลางแหลม หรือ ว่ารายละเอียดเสียงชิ้นตรีจะออกไปในโทนที่หนาเล็กน้อย เน้นการฟังเพลงที่หลากหลายครับผม
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
"หูฟังสตู vs. เกมมิ่ง vs. พกพาสะดวก?"