Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มีวิธีเช็คลำโพงว่าดัง ซ้ายขวาเท่ากัน เช็คยังไงครับ

Thanaka

18/06/2021 16:06:59
4
ทำยังไง หรือมีเว็ปไหนมั่ยครับ
ตอนนี้สงสัยว่า
1.เสียงเพลงออกมาจากลำโพงดังเท่ากันมั่ย
2. หรือเพลงที่เราฟัง มันอัดมาไม่เท่ากัน(เกือบทุกเพลงหนักซ้ายหมดเลย)
3. หรือหูผมไม่เท่ากัน
4. หรือตำแหน่งลำโพงผม ต้องเอียง ต้องขยับ

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ลองดูครับ

18/06/2021 16:49:57
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ลองดูครับ

18/06/2021 16:55:25
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

หูทองเหลือง

18/06/2021 17:06:11
2,052
ขั้นแรกลองดูตำแหน่งนั่งฟังว่าอยู่ตรงกลางลำโพงสองข้างพอดีไหม ระยะห่างระหว่างตัวเรากับลำโพงแต่ละข้างเท่ากันมั้ย
ถ้าเครื่องเสียงมีปุ่มบาลานส์ (ฺBalance) เช็คดูว่าปุ่มหมุนอยู่ที่ตำแหน่งตรงกลาง
ลองเปิดเพลงที่มีเสียงนักร้อง โดยทั่วไปเสียงนักร้องจะอยู่ตรงกลางระหว่างลำโพงสองข้าง
ถ้าพบว่าตำแหน่งนักร้องเอียงข้าง ให้ลองเปลี่ยนเป็นแผ่นอื่น ถ้าแผ่นใหม่เสียงนักร้องไม่เอียงข้าง แสดงว่าแผ่นแรกอัดเสียงมาเอียง
ถ้าแผ่นใหม่เสียงนักร้องก็ยังเอียงข้างอีก ให้ลองสลับสายลำโพงหลังเครื่อง คือ เอาสายจากลำโพงข้างซ้ายต่อเข้าขั้วต่อลำโพงขวา และสายจากลำโพงขวาต่อเข้าขั้วต่อลำโพงซ้าย ถ้าเสียงนักร้องยังเอียงข้างเดิม แสดงว่าปัญหาอยู่ที่ลำโพง ลำโพงสองข้างอาจให้เสียงดังไม่เท่ากัน
แต่ถ้าสลับสายลำโพงแล้ว เสียงนักร้องย้ายมาเอียงอีกข้างนึง แสดงว่าปัญหาน่าจะอยู่ที่เครื่องเสียงครับ

ส่วนเรื่องหู ต้องลองใช้หูฟังครับ ลองเปิดเพลงฟังเสียงนักร้องว่าอยู่ตรงกลางไหม แล้วลองสลับข้างหูฟังว่าตำหน่งนักร้องเปลี่ยนไหม
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

Thanaka

18/06/2021 17:06:20
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - ลองดูครับ
ขอบคุณครับ มีแบบที่ เป็น VU ขึ้นเป็นเส้นๆ ซ้ายขวามั่ยครับ ไม่ต้องเป็นเพลงก็ได้ครับ เท่าที่ฟังตอนนี้คือ ซ้ายดังทั้งสอง VDO เลยครับ ซ้ายเข้มกว่า..ที่นี้ว่าผมจะสรุปลำโพง หรือสรุปว่าหูผมกันแน่น่ะครับ ที่ดังไม่เท่ากัน่นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ลองดูครับ

18/06/2021 17:20:50
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Prevent

18/06/2021 20:26:36
47
ส่วนตัวผม ถ้าต่อคอม ผมเปิดไฟล์เสียงผ่านโปรแกรมดูVDOครับ แล้วบังคับเสียงออกเป็นโมโนแล้วรูดบาล้านฟังซ้ายขวาเอาครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

ผมว่านะ

18/06/2021 20:52:40
ก่อนอื่นต้องลองไล่ระบบดูก่อนครับว่าปัญหาเกิดจากอะไร ระหว่างอุปกรณ์ต้นทาง, สายสัญญาณ, ตัวลำโพง ลองสลับอุปกรณ์หลายๆ ตัวดูก่อนครับ ลองเปลี่ยนต้นทางจากคอมเป็นมือถือหรือเครื่องเล่นเพลง ลองเปลี่ยนสายสัญญาณเป็นเส้นอื่น ลองเปลี่ยนลำโพงเป็นตัวอื่นหรือเปลี่ยนเป็นฟังจากหูฟังแทน สลับไปสลับมา ว่าแบบไหนเสียงปกติ แบบไหนเสียงไม่ปกติ แล้วจะรู้ว่าปัญหาเกิดจากอะไรครับ
หยิกหู 0
"มีวิธีเช็คลำโพงว่าดัง ซ้ายขวาเท่ากัน เช็คยังไงครับ"