Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ว่าด้วยเรื่องสายหูฟัง...

จขกท

12/06/2021 14:33:25
อยากรู้ว่าสายหูฟังมีผลต่อเสียงขนาดไหนครับ

ยกระดับหูฟังให้ดีขึ้นได้เยอะหรือเปล่าครับ

ถ้าตีเป็นเปอร์เซ็น​ มีผลต่อเสียงประมาณกี่เปอร์เซ็น​ 

ลองยกตัวอย่างนะครับ

Oriveti o800 + สายหูฟังราคาประมาณ​20000-30000

IER-Z1R สายเดิมที่ให้มา เสียงที่ได้ตัวไหนจะดีกว่ากัน 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

คนเล่นสาย

12/06/2021 14:54:59
มีผลประมาณ 20% ครับ ขึ้นอยู่กับหูฟังด้วยว่าเป็นแนว reference หรือเปล่า ถ้าใช่ก็เปล่ยน character ได้ไม่มากครับ 
ทังนี้ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับว่าถูกใจเสียงด้วยมั้ย บางทีเปลี่ยนสายอาจจะไม่ชอบเสียงก็ได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

SpaceTem

12/06/2021 15:23:36
37
เปอร์เซ็นอาจจะขึ้นอยู่กับวัสดุของสายด้วย เช่น ผมเคยเปลี่ยนสายเดิมของ se846 ซึ่งเป็นสายทองแดง เป็น effect audio ares 2 ซึ่งเป็นสายทองแดงเหมือนกัน เสียงก็ทำนองเดียวกัน แต่ว่าหนักแน่นขึ้น เปลี่ยนไปประมาณ 5-10% แต่พอเปลี่ยนเป็น effect audio eros 2 ซึ่งเป็นสายทองแดงกับเงิน เสียงจะเปลี่ยนมากกว่าประมาณ 15-25% แต่ผมกลับไม่ชอบสายเส้นหลังนี้ เพราะเสียงมันสดใสเกินไป 

ผมเลยศรัทธาในพลังของสายเดิมมาก เพราะเชื่อว่าค่ายหูฟังจูนมาให้เราได้ยินแบบนั้น เสียงมันลงตัวที่สุดแล้ว แต่ก็เคยได้ยินมาว่าสายบางเส้นเอาไปเสียบกับหูตัวไหนก็ดีไปหมด เช่น effect audio leonidas ii,  pw audio 1960s หรือ beat audio billow ส่วนตัวผมเองไม่เคยทดลอง เพราะงบไม่พอ 

สรุปคือ ผมเชื่อว่า ier-z1r สายเดิมเสียงดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เปา เรือธง

12/06/2021 16:42:50
390
เสียงเป็นเรื่องของรสนิยมหากตีเป็น % แต่ลคนคงได้ผลออกมาไม่เท่ากันครับ เรื่องสายมองว่าเป็นส่วนเสริมถ้าเสริมออกมาแล้วถูกใจก็เปลี่ยน เสริมออกมาไม่ถูกใจก็คงจะไม่เปลี่ยน ทีนี้ต้องขึ้นอยู่กับว่าเสียงที่ได้มานั้นเรามองว่าคุ้มกับเงินที่จ่ายไปไหม อันนี้ก็เป็นอีกจุดนึงที่แต่ละคนอาจมองต่างกัน บางคนมองมองว่าจ่ายแพงแต่ได้เสียงออกมาแล้วถูกใจก็มองว่าคุ้ม บางคนจ่ายราคาเท่ากันแต่มองว่าแพงไป ไม่คุ้มก็มีคร้บ สรุปคือ ต้องแวะเข้ามาทดลองด้วยตัวเองดีที่สุดครับ เชื่อหูตัวเอง เชื่อความคิดตัวเองครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

LosInBlue

12/06/2021 18:22:59
116
สายจริงๆแล้วไม่ได้เพิ่มคุณภาพเสียงนะครับ เป็นตัวลดทอนคุณภาพเสียง เนื่องจากคลื่นไฟฟ้านำพาคลื่นเสียงวิ่งผ่านสายได้ไม่เต็มที่ 100%

สายที่เสียงดีที่สุด จึงเป็นสายที่ลดทอนคุณภาพเสียงน้อยที่สุด ใกล้เคียง 100% ที่สุดครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ว่าด้วยเรื่องสายหูฟัง..."