Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ต่ออินเตอร์เกทแอมป์ 2 ตัว ด้วย Pre out ไป เข้า AUx อีกตัวได้มั่ยครับ

Thanaka

10/06/2021 06:30:40
4

ในตัวอย่างคือ Preout เครื่องแรก ไปเข้า Pre in เครื่องสอง
......................................................
แต่เครื่องผมไม่มี pre in
ต่ออินเตอร์เกทแอมป์ 2 ตัว ด้วย Pre out ไป เข้า AUx อีกตัวได้มั่ยครับ
เครื่องไม่เหมือนกัน มี ปรีเอาส์ 1 เครื่อง อีกเครือง มีแต่ CD AUX
ต่อแบบตัวอย่างนะครับ 
........................................................
ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

สงสัย

10/06/2021 08:24:22
ต่อเพื่ออะไรครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

RockDragon

10/06/2021 13:01:23
2,893
อินเตอร์เกทแอมป์ ตัวแรก ให้ต่อสายที่ Tape Rec Out ซึ่งเป็นสัญญานหลัง Input Selector วิ่งไปเข้าปุ่มโวลลุ่มก่อนที่จะไปเข้าวงจรปรีแอมป์ และต่อไปเข้าวงจรเพาเวอร์แอมป์ ออกไปที่ขั้วต่อลำโพง SPK Out 

จากนั้นก็เอาสายจากอินเตอร์เกทแอมป์ ตัวแรก ไปต่อเข้าที่ช่อง AUX ของอินเตอร์เกทแอมป์ ตัวที่ 2

เวลาใช้งานก็ต้องปรับเร่งเบาโวลลุ่มของแอมป์ทั้ง 2 ตัวด้วย ถ้าเป็นแอมป์รุ่นเดียวกันก็ง่ายหน่อยเพราะระดับโวลลุ่มจะออกมาเท่ากัน แต่ถ้าเป็นแอมป์ต่างรุ่นต่างยี้ห้อก็ต้องเดาเอาเองละครับว่าเสียงสูงกับเสียงต่ำจะดังมากน้อยต่างกันแค่ไหนนะ 555

...............

แต่ถ้าแอมป์ ตัวแรก มีแต่ Pre Out (เป็นสัญญานวิ่งผ่านโวลลุ่ม) แล้วเอาไปต่อเข้าแอมป์ ตัวที่ 2 ช่อง aux 
กรณีนี้ก็จะต้องบิดโวลลุ่มของแอมป์ตัวที่ 2 ให้สุดไปเลยเสมือนการใช้งานเป็น Power Amp แล้วใช้โวลลุ่มที่แอมป์ตัวแรกปรับเร่งเบาเอาครับ แต่ก็อีกละครับที่จะเจอปัญหาระดับเสียงของแอมป์ต่างรุ่นต่างยี้ห้อที่ไม่เท่ากันอีก

...............

สรุปคือ ทำได้ แต่จะเจอปัญหาเรื่องระดับเสียงแตกต่างของ HF และ LF ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

Thanaka

10/06/2021 13:55:37
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - สงสัย
ต่อเพื่ออะไรครับ
ว่าจะลองน่ะครับ ไม่รู้ว่าในทางปฎิบัติ ทำได้มั่ย จะดีกว่าตัวเดียวมั่ยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

10/06/2021 20:52:35
4,290
สุดยอดครับน้าชา 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ต่ออินเตอร์เกทแอมป์ 2 ตัว ด้วย Pre out ไป เข้า AUx อีกตัวได้มั่ยครับ"