Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

iPhone จะเล่นเพลงจาก Tidal ให้เต็มประสิทธิภาพได้อย่างไร?

Phuris

24/05/2021 21:07:48
จากหัวข้อนะครับ ผมอยากทราบว่าจะเล่นเพลงจาก Tidal ให้เต็มประสิทธิภาพ MASTER ผมต้องมีอุปกรณ์อะไรเพิ่มเต็มบ้างครับ?
หูฟังจาก apple หัวแบบ lightning เพียงพอไหมครับ?
ถ้าหากไม่พอ แล้วหูฟังนี้ใช้ฟังได้สูงสุดที่คุณภาพเสียงเท่าไหร่ครับ ( Normal, High, HiFi )

หูฟังที่จะฟังคุณภาพเสียงระดับ MASTER ได้ เป็นหูฟังประเทภไหนครับ พอจะมีตัวอย่างไหม

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เปา เรือธง

24/05/2021 22:18:55
390
ก่อนอื่นเลยครับต้องมี Dac/Amp ที่รองรับการเล่นไฟล์ MQA หรือ Master นั่นเองครับ ซึ่งตอนนี้ของทางร้านจะเริ่มต้นอยู่ที่ตัว Audirect Atom Pro ราคา 2,790 บาท ส่วนตัวหูฟังเป็นอะไรก็ได้ครับผม ไม่มีสเปคตายตัวครับผม เพราะหลัก ๆ จะอยู่ที่การถอดรหัส MQA มากกว่าครับ ซึ่งไฟล์ MQA นั้นข้างในก็จะเป็นไฟล์ 24Bit ที่มีตั้งแต่ 44.1kHz ขึ้นไปครับ 

แต่เร็ว ๆ นี้กำลังจะมีสตรีมมิ่งของ Apple Music ที่เป็น Hi-Res Lossless ที่เป็นไฟล์ 24Bit มาให้เลย ซึ่งไม่จำเป็นต้องใช้ Dac/Amp ที่เป็น MQA ครับ ขอแค่เป็น Dac/Amp ที่รองรับการเล่นไฟล์ 24Bit ก็สามารถเล่นไฟล์เพลงออกมาได้เต็มประสิทธิภาพมาก ๆ ครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

24/05/2021 22:26:33
4,282
อ้างอิง : iPhone จะเล่นเพลงจาก Tidal ให้เต็มประสิทธิภาพได้อย่างไร? - Phuris

หูฟังที่จะฟังคุณภาพเสียงระดับ MASTER ได้ เป็นหูฟังประเทภไหนครับ พอจะมีตัวอย่างไหม

ขอบคุณครับ
หูฟังที่จะฟังเสียงระดับ master แล้วได้ยินออกมาดีในระดับนั้นได้ ต้องมีคุณสมบัติในการถ่ายทอดเสียงที่ดีออกมาได้ กลุ่มนี้ถ้าฟังเล่นๆ ก็จะเป็นพวก Hifiman Deva (ฟูลไซส์) หรือ Devialet Gemini (ทรูไวร์เลส)ครับ  แต่ถ้าเป็นการฟังเอาจริงต้องฟังพวกมีสาย ซึ่งสามารถต่อผ่าน dac ขนาดเล็กๆเท่าหัวแม่มือได้ครับ

ตอนนี้สะดวกใช้งานเป็นหูฟังแนวไหน ลองแจ้งมาได้เลยครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Phuris

25/05/2021 14:51:50
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - เปา เรือธง

ก่อนอื่นเลยครับต้องมี Dac/Amp ที่รองรับการเล่นไฟล์ MQA หรือ Master นั่นเองครับ ซึ่งตอนนี้ของทางร้านจะเริ่มต้นอยู่ที่ตัว Audirect Atom Pro ราคา 2,790 บาท ส่วนตัวหูฟังเป็นอะไรก็ได้ครับผม ไม่มีสเปคตายตัวครับผม เพราะหลัก ๆ จะอยู่ที่การถอดรหัส MQA มากกว่าครับ ซึ่งไฟล์ MQA นั้นข้างในก็จะเป็นไฟล์ 24Bit ที่มีตั้งแต่ 44.1kHz ขึ้นไปครับ 

แต่เร็ว ๆ นี้กำลังจะมีสตรีมมิ่งของ Apple Music ที่เป็น Hi-Res Lossless ที่เป็นไฟล์ 24Bit มาให้เลย ซึ่งไม่จำเป็นต้องใช้ Dac/Amp ที่เป็น MQA ครับ ขอแค่เป็น Dac/Amp ที่รองรับการเล่นไฟล์ 24Bit ก็สามารถเล่นไฟล์เพลงออกมาได้เต็มประสิทธิภาพมาก ๆ ครับ 

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Phuris

25/05/2021 19:55:40
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - นายมั่นคง
อ้างอิง : iPhone จะเล่นเพลงจาก Tidal ให้เต็มประสิทธิภาพได้อย่างไร? - Phuris

ขอบคุณครับ
หูฟังที่จะฟังเสียงระดับ master แล้วได้ยินออกมาดีในระดับนั้นได้ ต้องมีคุณสมบัติในการถ่ายทอดเสียงที่ดีออกมาได้ กลุ่มนี้ถ้าฟังเล่นๆ ก็จะเป็นพวก Hifiman Deva (ฟูลไซส์) หรือ Devialet Gemini (ทรูไวร์เลส)ครับ  แต่ถ้าเป็นการฟังเอาจริงต้องฟังพวกมีสาย ซึ่งสามารถต่อผ่าน dac ขนาดเล็กๆเท่าหัวแม่มือได้ครับ

ตอนนี้สะดวกใช้งานเป็นหูฟังแนวไหน ลองแจ้งมาได้เลยครับ^^
ผมกำลังหาหูฟังแบบอินเอียร์ครับ พอจะมีแนะนำตัไหนบ้างครับ สำหรับราคาเริ่มต้นไม่สูงมากครับ
หยิกหู 0
"iPhone จะเล่นเพลงจาก Tidal ให้เต็มประสิทธิภาพได้อย่างไร?"