Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สายลำโพง ถ้าไม่ใส่หัว หรือจัมเปอร์ VS ใช้สายเปลี่อยม้วนๆ เสียบ ผลออกมาต่างกันเยอะมั่ยครับ

Thanaka

20/05/2021 09:06:55
4

สายลำโพง ถ้าไม่ใส่หัว หรือจัมเปอร์ VS ใช้สายเปลี่อยม้วนๆ เสียบ เสียงต่างกันเยอะมั่ยครับ
เสียบหลังแอมป์ เข้าลำโพง แบบ Single-Stereo Amplifier เดินสายไฟยาว สองชุด

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Thanaka

20/05/2021 09:09:37
4

กับอีกแบบ เดินสายไฟสั้นๆ ไม่มีจัมเปอร์ VS สายเปลือยม้วนๆ เสียบ ที่ตู้ลำโพง

.............................
แบบสายยาวตั้งแต่แอมป์มาลำโพง สายเปลือยๆ ม้วนๆเสียบ VS สายสั้นๆ เสียบที่ตู้ลำโพง ม้วนๆสายไฟ เสียบรู
VS
แบบสายยาวตั้งแต่แอมป์มาลำโพง ใส่จัมเปอร์ VS สายสั้นๆ เสียบที่ตู้ลำโพงใส่จัมเปอร์

....เคสไหนดีสุดครับ
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ตามนั้น

20/05/2021 09:52:46
สายเปลือยเลิกคิดได้เลยมีสิทธิเจอoxideกินลึกเข้าไปถึงด้านในจนต้องตัดสายทิ้งแน่นอน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

สงสัย

20/05/2021 12:16:08
หลังลำโพงคุณขั้วแบบในรูป คห2 เลยใช่ไหม 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Prevent

20/05/2021 12:53:26
47
ขอเป็นแชร์ประสบการณ์ละกันครับ ไม่เคยใช้ของแพงของดีอะไรนะครับใช้ตามที่หาได้แถวบ้าน แต่หลักๆผมเป็นพวกถอดเข้าถอดออกบ่อย ถ้าเป็นแบบย้ำหางปลา หรือไบดิ้งโพสแบบขันผมก็เห็นว่าสายมันก็หมองขุ่น ไม่ต่างจากเปลือยครับ ส่วนถ้าบัดกรี ใช้ไปสักพักถอดเข้าถอดออกบ่อยๆ มันก็จะหักตรงสุดทางที่โดนตะกั่วหุ้มครับ ทั้งนี้ทั้งนั้น ไม่ใช้น้ำยาเคลือบนะถ้าถอดออกมีหมองมากๆ ก็ใช้คอนแทรคครีนเนอร์ล้าง แต่ก็หลังจากเจอข้างต้นบ่อยๆ ตอนนี้ผมใช้เปลือยครับรู้สึกสบายใจกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

Thanaka

20/05/2021 13:26:32
4

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - สงสัย
หลังลำโพงคุณขั้วแบบในรูป คห2 เลยใช่ไหม 
แบบนี้ ต่อสั้นๆ ที่ลำโพง หรือไปลากสายจากแอมป์มาลำโพงแบบไหนดีกว่าครับ แอมป์ตัวเดียว

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Thanaka

20/05/2021 13:27:37
4

รูด้านในของแอมป์ เอาบานาน่าเสียบได้มั่ยครับ หรือ ก้ามปู หรือ จัดเปลือยเลยดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

แวะมาคุย

20/05/2021 16:38:45
1. เสียงสายแบบเปลือยเสียงดีกว่าอยูแล้วแต่ควรใช้ขั้วต่อ banana จะดีที่สุดง่ายต่อการถอดเข้าออกถ้าของดีจริงยังไงก็ไม่พัง
2. การต่อที่คุณถามปัจจุบันเขาเรียก single-wire to bi-wire นิยมต่อสายเส้นเดียวจากแอมป์ไปลำโพงและใช้การจั้มระหว่างขั้วลำโพงด้วยสายลำโพงยี่ห้อ/รุ่นเดียวกับสายที่มาจากแอมป์ เพื่อความกลมกลืนของเสียง
3. รูของขั้วไบดิ้งโพสโดยปกติถ้าของมีมาตรฐานจะเอาขั้ว banana แหย่เข้าไปได้ ถ้าเอาประหยัดใช้สายเปลือยแหย่เข้าไปเลยก็ได้ แต่ถ้าง่ายสุดก็เหล็กจั้มที่แถมมากับลำโพงแต่เสียงจะห่วยกว่าใช้สายลำโพง
หยิกหู 0
"สายลำโพง ถ้าไม่ใส่หัว หรือจัมเปอร์ VS ใช้สายเปลี่อยม้วนๆ เสียบ ผลออกมาต่างกันเยอะมั่ยครับ"