Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Cd Maranzt ตระกูล63 สามารถเปลี่ยนหัว ให้อ่านแผ่นได้หลากหลายขึ้นได้ไหมครับ และ โมอะไรได้บ้างครับ

papex

18/05/2021 11:40:52
0
คือ มีCd player Marantz น่าจะตระกูล ที่ขึ้นต้นด้วย63 ลงท้ายด้วย SE (ต้องขออภัยจำชื่อรุ่นแน่นอนไม่ได้ครับ พอดี แลปแพคใส่ลังไว้สิบกว่าปีแล้ว)  ซื้อมาประมาณ ยี่สิบปีเศษนิดๆ ตอนนั้น เครื่องอ่านๆด้แต่แผ่น Cd กับ CD-R คือค่อนข้างเลือกแผ่นพอสมควร อย่างแผ่นไร้ท สมัยก่อน ที่ขายแผ่นละร้อยบาท ก็อ่านบ้างไม่อ่านบ้าง (ไม่อ่มนซะมากกว่า) แต่ก็ไม่ได้ใช้งานมาก พอหลังๆ ใส่แผ่น แล้วเริ่มจะ No disc 
ก็เลยไม่ค่อยได้ใช้ หันมาใช้เล่นแผ่นจากเครื่อง DVD

ตอนนี้อยากเอากลับมาใช้ใหม่ ครับ อยากสอบถาม
1. สามารถเปลี่ยนหัวอ่าน เป็นแบบที่เล่นแผ่นได้หลากหลายขึ้นไหมครับ
2. ถ้าจะโมดิฟายเพิ่มเติม จะโมได้เยอะไหมครับ

จากทั้ง 2 ข้อ ค่าใช้จ่ายจะคุ้มค่าไหมครับ เมื่อเทียบกับซื้อซีดี รุ่นใหม่ๆ ในช่วงราคาหมื่นกว่าบาท หรือหมื่นต้นๆ
ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

สมัครเล่น

18/05/2021 19:59:19
412
เท่าที่เคยได้ยินบ้าง หัวอ่านปรับ Bias ได้บ้างครับ
ถ้าปรับให้อ่านได้ดีขึ้น มักอายุสั้นหรือยังไงนี่ล่ะ
ผมไม่แน่ใจ
แต่เลือกเปลี่ยนหัวใหม่น่าจะดีกว่า
ผมสั่งของ Sony มาเปลี่ยนคอมโปโบราณที่บ้านเหมือนกัน รอของมาชาตินึงแล้ว ส่งร่ำไรมาก
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

สมัครเล่น

18/05/2021 20:00:13
412
คงต้องลองแผ่นไรท์แบบ  cd audio grade ดูครับ น่าจะดีขึ้นบ้าง

ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

papex

18/05/2021 22:57:30
0
ขอบคุณมากๆครับที่ช่วยแนะนำครับ
คือแผ่นซีดี ตอนนี้ โอกาสจะซื้อ เพิ่มคงแทบไม่มีครับ อาจจะมีบ้างเล็กน้อยพวกแผ่นมือสอง ที่เคยหาๆ  ส่วนใหญ่จะเน้นไปทางสตรีมมิ่ง บูลทูชครับ อาศัยแผ่นเก่ามีเยอะมาก
ก็เลยว่า จะนำมาเล่นบ้างไหนๆ มีเครื่องอยู่แล้วครับ
ส่วนเรื่องการไรท์แผ่น หรือRip อะไรที้ใช้คอม ไม่มีความรู้เลยครับ พอดีสว. ตกยุค
เกินกว่าจะเล่นแล้วครับ ขนาดแผ่นที่มียังจะ หาคนช่วย เก็บลงพวกHD คือทำเองไม่ถนัด
Notebook รุ่นที่ใช้ก็โบราณมากครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ลองดูครับ

19/05/2021 09:25:29
ลองปรึกษา 2 ร้านนี้ดูครับ ฝีมือดีทั้งคู่รู้ลึกรู้จริงไม่โมส่งเดชแบบทำให้เครื่องเละอยาดทำแค่ไหนบิกเขาได้ คุยคนไหนถูกคอก็ให้เขาทำเลยครับ

http://www.noom-hifi.com/webboard/webboard_ans.php?id=318955

http://www.prsmodify.com/
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

สมัครเล่น

19/05/2021 15:08:47
412
วันนี้ได้รับหัวอ่านมาแล้ว เปลี่ยนไปเรียบร้อย
คุยกับช่าง แจ้งว่า ตัวปรับค่า Bias ที่ข้างหัวอ่าน 
ไม่ควรไปปรับ เพราะปรับตั้งจากโรงงานแล้ว
ยิ่งปรับจะยิ่งเละไปกันใหญ่ ถ้าหัวอ่านเริ่มไม่เกาะ track
อาจเป็นที่แผ่นสกปรก หรือร่องที่ Write เริ่มไม่สะท้อนลำแสงอ่าน
หรือหัวอ่านเสื่อมสภาพ ตามอายุ 
ช่างแนะนำว่าเปลี่ยนอย่างเดียวครับ

เท็จจริงอย่างไร ลองดูนะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
"Cd Maranzt ตระกูล63 สามารถเปลี่ยนหัว ให้อ่านแผ่นได้หลากหลายขึ้นได้ไหมครับ และ โมอะไรได้บ้างครับ"